นิวัต เจริญชล

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...210   (ต่อไป)
โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 10 February 2006, 10:26AM
  คุณปรเมศครับ ลองเริ่มต้นพยายามที่จะแก้ไขปัญหาเบื้องต้นดูก่อนดีไหมครับ เช่นถ้าเราไม่ค่อยมีเวลา คือเช้าต้องทำงาน กลับบ้านเย็นๆ ค่ำๆ อย่างเช่นผมเนี่ย (บ้านอยู่มหาชัย มาทำงานนนทบุรีทุกวัน) ผมก็สร้างกรงมาให้เขาอยู่ ระหว่างที่ผมไม่อยู่บ้าน เป็นกรงแบบไม่อึดอัด ที่ตั้งอยู่หลังบ้าน ที่มองไม่เห็นคน หรือรถที่ผ่านไปผ่านมา หน้าบ้าน เพื่อไม่ให้เป็นการรบกวนเขา ถ้ากลัวว่าเขาจะร้อนก็ติดพัดลมสักตัว แค่นี้ระหว่างที่เราไม่อยู่บ้าน เขาก็จะนอนเพลิดเพลินอยู่ในกรงได้ทั้งวันแล้วหล่ะครับ ไม่ออกไปรบกวน หรือทำลายรื้อค้นข้าวของของเราด้วย

เช้าเราก็ตื่นเช้าหน่อย ปล่อยออกจากกรงให้เขามาวิ่งเล่น หรือเราก็จูงเขาไปเดินเล่นเพื่อให้เขาทำธุระ สักครึ่งชั่วโมง แล้วก็อาจจะปล่อยให้วิ่งเล่นในบ้านสักพัก แล้วก็นำกลับเข้ากรงตามเดิม

เย็นกลับถึงบ้าน ก็พาเขาออกมาทำธุระ แล้วก็อาจจะให้เขาวิ่งเล่น หรือเล่นกับเขา หาขนมเช่นพวก นมอัดเม็ด มาป้อนเขาบ้าง หาลูกบอลมาเล่นกับเขาบ้าง เพื่อให้เขารู้สึกดีๆ กับเราเมื่อเรากลับมา แล้วก็ให้อาหารเขากินในกรง แล้วก็ปล่อยเขานอนจนถึงเช้า

คุณปรเมศ ทำเพียงแค่นี้เอง แต่ผลที่ออกมานั้นสำหรับสุนัขแล้วมันจะเหมือนสิ่งที่ยิ่งใหญ่มากเลย ทำสักอาทิตย์นึง คุณจะเห็นอาการตื่นเต้น อาการกระตือรือร้น เมื่อคุณปรเมศตื่นนอน หรือกลับถึงบ้าน เพราะเขารู้ว่าเมื่อเจอหน้าเราเมื่อไหร่ เขาจะได้ออกไปเดินเล่น ได้ออกไปกินขนม ได้ออกไปทำธุระ ได้.... หลายสิ่ง หลายอย่างที่เราจะสอดแทรกไปให้เขา

ลองทำดูก่อนนะครับ จะแก้ปัญหาได้ทั้งสองเรื่อง ทั้งสร้างความสัมพันธ์อันดี ระหว่างสุนัขกับเรา (เขาจะเชื่อฟังเรามากขึ้น เพราะรู้ว่าเราเป็นคนควบคุมทุกๆอย่างของชีวิตเขา ทั้งเดินเล่น ทั้งให้ข้าว ทั้งปล่อยออกมาทำธุระ), และก็แก้ปัญหาเรื่องความดุ ที่จะไปรบกวน หรือทำอันตรายแก่คนอื่นๆ ในระหว่างที่เราไม่อยู่ด้วยนะครับ ลองดูนะครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 30 January 2006, 01:26PM
  ไม่ได้พาไปมานานแล้วเหมือนกันครับ จำได้ว่าประมาณตั้งแต่เดือนตุลาคม ปีที่แล้วนั่นแหละ เพราะจะมีงานประกวดต่อเนื่องทุกเสาร์-อาทิตย์เลย เพื่อนๆเราส่วนหนึ่งก็เปลี่ยนสถานที่ไปเจอกันที่ลานประกวด

และพอพ้นจากงานประกวด ผมก็ยังยุ่งเรื่องทำบ้านใหม่ที่มหาชัยอยู่ กำลังต่อเติมคอกหมาอยู่ ก็ใกล้เสร็จแล้วหล่ะครับ เอาไว้ย้ายบ้านเสร็จเมื่อไหร่ก็คงจะกลับไปเที่ยวที่กระทรวงฯ เหมือนเดิม

หวังว่าปีนี้ คงจะมีสมาชิกใหม่ พาเจ้าบางแก้วน้อยตัวใหม่ มาทำการฝึกนิสัยในการเข้าสังคม กันมากกว่าปีที่แล้วนะครับ เพราะพวกเราสมาชิกรุ่นทดลองรุ่นแรกนั้น ได้คำตอบตรงกันว่า ทำให้สุนัขของเรานิสัยดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด และอีกอย่างเรามีปัญหา เราก็จะสามารถนั่งคุย ปรึกษากันได้ในทุกๆเรื่อง

และอีกอย่างปีนี้ สมาชิกเก่าหลายๆคน ก็มีประสบการณ์ในการฝึกน้องหมามากขึ้น โดยเฉพาะผมก็ได้ทำการศึกษาเรื่องพฤติกรรม และวิธีการเลี้ยงไม่ให้มีปัญหา มาอย่างละเอียดมากขึ้น สามารถที่จะให้ความรู้ ให้คำปรึกษาแก่เพื่อนๆ และผู้เลี้ยงรุ่นใหม่ๆ ได้มาก พอเสร็จสิ้นภาระกิจส่วนตัวตรงนี้แล้ว รับรองว่าจะกลับไปที่กระทรวงฯ เหมือนเดิมครับ น่าจะเป็นแถวๆ กลางเดือนกุมภาพันธ์ ที่จะถึงนี่คงเรียบร้อยแล้วหล่ะครับ...แล้วเจอกันนะครับ ทุกๆท่าน

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 30 January 2006, 01:11PM
  ดีใจด้วยนะครับ ที่อาการของเจ้าซูโม่ ดีขึ้นเรื่อยๆ ขอให้หายโดยปลิดทิ้งในเร็ววัน ที่สำคัญคืออาการของโรคแทรกซ้อน ที่ต้องรักษาตามอาการ ต้องให้กินยาอย่างสม่ำเสมอนะครับ...เป็นกำลังใจให้อยู่ตลอดครับ

สุนัขที่เป็นโรคไข้หัดสุนัข ในระยะที่เชื้อขึ้นถึงสมองนี่ จะมีประสาทสัมผัสบางส่วนที่ถูกทำลายไป โดยเฉพาะประสาทการมองเห็น ดังนั้นเขาจะต้องปรับตัวโดยใช้ประสาทส่วนอื่นๆ มาร่วมใช้ในการตัดสินใจด้วย การที่เราจะเข้าไปหา หรือยืนอะไรให้กิน เราจะต้องให้เสียงเขา เพื่อไม่ให้เขาตกใจ หรือให้เขาได้กลิ่นอาหารที่เราจะเอาไปให้ก่อน ก่อนที่จะยื่นให้ที่ปาก ก็จะดีสำหรับเขาน่ะครับ

ทำให้ชิน จะช่วยในการพัฒนาประสาทสัมผัสของเขา ให้ใช้ได้ดังเดิม หมั่นใช้ทั้งกลิ่นและเสียง ล่อเขาให้เดินมาหา จะช่วยเขาได้มากครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 27 January 2006, 12:03PM

แก้ว...คลองวาฬ เป็นหนึ่งในสุนัขจำนวน 8 ตัวที่ได้ขนมาจากสถานกักขังสุนัข ที่คลองวาฬ เมื่อเดือนมิถุนายน ปีที่ผ่านมา ซึ่งตอนนั้นทางบ้านพักสัตว์เลี้ยงนิรมล นั้นได้ลงไปขนสุนัขอาการโคม่า ที่ต้องรักษาด่วน กลับมารักษา ผมได้รับแจ้งว่ามีบางแก้ว อยู่ที่นั่นด้วยจึงฝากให้คุณวิน เป็นธุระในการพาตัวกลับมาเพื่อรักษา...

แก้ว...คลองวาฬ ได้ติดสอย ห้อยตามเจ้าลิงลม (GSD ตัวเล็ก) ไปอยู่ที่สิงห์บุรี ในฐานะที่เป็นเพื่อนกัน หอบหิ้วกันมาจากคลองวาฬ รอบเดียวกัน ผมเองได้มีโอกาสไปเที่ยว ครั้งสองครั้ง ก็สบายใจที่เห็นเขามีความสุขดีที่บ้านป้าวิ

แก้ว...คลองวาฬ เมื่อวันงานที่สวนสามพราน เดือนธันวาคมที่ผ่านมา ได้รับการติดต่อมาจากเจ้าของเดิม ที่ประจวบฯ ผ่านคุณวินที่ไปทำธุระแถวนั้นว่า คุณวิน ได้เจอกับเจ้าของเจ้าแก้ว เขาแจ้งว่าหมาเขาโดนเจ้าหน้าที่มาจับไปจากบ้าน และไม่ทราบว่าเจ้าหน้าที่เอาไปไว้ที่ไหน...ซึ่งพวกเราไปพบอยู่ที่คลองวาฬ นั่นเอง

วันนั้นได้คุยกับป้าวิ ถึงข่าวดีเรื่องนี้ แล้วเราก็รอเขาติดต่อกลับมา เพื่อจะนัดกันไปรับกลับไปอยู่บ้านเดิม กับเจ้าของเดิมของเขา ก็จนป่านนี้ยังไม่ได้รับการติดต่อกลับมา

แก้ว...คลองวาฬ เมื่อป้าวิ เห็นว่าสุขภาพเขาสมบูรณ์ทุกอย่างแล้ว อีกทั้งยังมีนิสัยที่ดี ไม่เคยก้าวร้าวเลย ก็ฝากให้ผมช่วยหาบ้านให้ จนมีผู้ใจบุญโทรมาขอรับอุปการะ กำลังจะนัดกันเพื่อให้ย้ายจากสิงห์บุรี มาอยู่ที่นครปฐมเพื่อความสะดวกในการมารับไปอุปการะ...

แก้ว...คลองวาฬ เขาคงไม่อยากจากไปจากสิงห์บุรี เขาคงไม่อยากที่จะจากเจ้านายผู้เปี่ยมไปด้วยความเมตตา ถึงแม้วันนี้จะไม่มีแม้แต่ซากร่างกายของเขา แต่อย่างน้อยที่สุดเขาก็มีเจ้านายที่เขารัก และให้ความรักความเมตตากับเขา...เขาไปดีแล้วครับ ขอให้ป้าวิ จงเข้มแข็งเข้าไว้ ไม่มีใครในโลกอีกแล้ว ที่จะให้ความเมตตาเขาเท่าที่ป้าวิมอบให้

แก้ว...คลองวาฬ ขอให้มีความสุข อยู่บนสวรรค์ All dogs go to heaven...

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 12 January 2006, 01:17PM
  ไม่ทราบว่าคุณปรินดา อยู่แถวไหนครับ โรคหัดเป็นเชื้อไวรัส คุณหมอสามารถตรวจสอบได้โดยมีเครื่องทดสอบเชื้อหัด สามารถรู้ผลภายในไม่ถึงชั่วโมง...

รพ เกษตร, รพ มหิดล (ศาลายา) และโรงพยาบาลสัตว์ใหญ่ๆ สามารถตรวจว่าเป็นหรือไม่เป็นได้ ขอให้รีบไปตรวจ หรือถ้าไม่แน่ใจโทรมาคุยกันได้ จะแนะนำให้...

โรคหัด ถ้ารู้ว่าเป็นแต่เนิ่นๆ ช่วงที่ยังไม่แสดงอาการ หรือช่วงที่ยังไม่ติดเชื้อเพิ่มเติมนั้น สามารถที่จะรักษาได้ ผมเพิ่งส่งหมาเป็นหัดไปรักษาสามตัว แค่อาทิตย์เดียว ก็ควบคุมเชื้อได้หมดแล้ว

โทรหาผม 01-640-7733 ด่วน หรือทิ้งเบอร์โทรไว้ จะประสานงานให้ รอช้าไม่ได้นะครับโรคหัด อย่าวางใจ และถ้าเราไม่มีประสบการณ์ดูแลเองแล้ว อย่าเสี่ยงเด็ดขาด

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...210   (ต่อไป)