เครียดมากเลย ใครเคยเลี้ยงบางแก้วเป็นหัดบ้างคะ แนะนำด้วยค่ะ
โดย ปริณดา จ. - Tuesday, 10 January 2006, 07:58PM

ใครพอจะมีความรู้ทางนี้บ้างมั้ยคะ คืออยากรู้ว่าเราจะรู้ได้อย่างไรคะว่ามันเป็นหัดจริงๆ (ถามอะไรคุณหมอไม่ค่อยตอบ) แล้วถ้าเป็นมันจะไม่หายจริงๆหรือคะ

ซื้อเจ้าซูโม่มาได้เกือบเดือนค่ะ(มันอายุเกือบสามเดือน) ครั้งแรกมันป่วยเป็นปอดบวม ก็พาไปรักษาจนหาย แต่ตอนนี้มันกลับมาเป็นโรคปอดอีกครั้ง(แต่ไม่ใช่ปอดบวมค่ะ) ซึ่งคุณหมอที่รักษาก็แปลกใจที่มันกลับป่วยอีก คุณหมอเลยตั้งข้อสังเกตว่ามันอาจเป็นโรคหัด คุณหมอบอกว่าถ้าเป็นโรคหัดจะไม่มีทางหายทำได้แค่รักษาตามอาการ แล้วสุดท้ายก็จะไม่รอดคุณหมอบอกว่าอาจเป็นทางพันธุกรรมหรือไม่ก็ตอนที่แม่มันท้องทางฟาร์มเค้าไม่ดูแลให้ดี เรารู้สึกเสียใจและเครียดมากๆตอนนี้ รบกวนทุกคนช่วยหน่อยนะคะ

ขอความช่วยเหลือด้วยนะคะ

ตอบ: เครียดมากเลย ใครเคยเลี้ยงบางแก้วเป็นหัดบ้างคะ แนะนำด้วยค่ะ
โดย พายุ วงศ์วายุ - Tuesday, 10 January 2006, 08:08PM
  พายุมีน้องชื่อน้องน้ำมนต์เคยเป็นโรคหัดตอนที่อายุ 2 เดือนครึ่งถึง 3 เดือนครับ (ตอนนี้น้องน้ำมนต์อายุ 3 ขวบกับ 2 เดือนแล้วครับ) พายุเคยเขียนเล่าเรื่องของน้องน้ำมนต์ไว้ในกระทู้ "พายุและน้ำมนต์" ตอนนี้กระทู้นี้อยู่ใน "กระดานเรื่องจริงอิงนิยายบางแก้ว" ครับ

คุณปริณดาเข้าไปที่หน้าหลักนะครับ แล้วไล่ต่อไปจาก "กระดานเสวนาหมาบางแก้ว" ลงไปเรื่อยๆ ก็จะเจอ "กระดานเรื่องจริงอิงนิยายบางแก้ว" เป็นกระดานสุดท้าย คุณปริณดาลองเข้าไปอ่านดูนะครับ
ตอบ: เครียดมากเลย ใครเคยเลี้ยงบางแก้วเป็นหัดบ้างคะ แนะนำด้วยค่ะ
โดย ปริณดา จ. - Tuesday, 10 January 2006, 09:18PM

ขอบคุณมากจริงๆนะคะ

เรื่องของคุณพายุเป็นประโยชน์มากช่วยให้มีกำลังใจขึ้นมาก

ตอนนี้เจ้าซูโม่(จะเปลี่ยนสู้สู้ยิ้มแทนแล้ว)มันมีอาการซึมๆ หงอยๆ

ไม่เข้ามาเล่น มีเสมหะ ลืมตาไม่ขึ้น (ไม่รู้เกี่ยวกับหัดรึเปล่าหรือมันเจ็บตาก็ไม่รู้เพราะให้หมอตรวจหมอบอกว่าตามันปกติ)

แต่น้ำหนักมันยังคงที่นะคะ แล้วก็ยังกินเก่งมากๆ

ขอให้เจ้าสู้สู้โชคดีเหมือนเจ้าน้ำมนต์บ้าง

ขอบคุณจริงๆค่ะ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 10 January 2006, 09:20PM

หรือเข้าตรงนี้ก็ได้ครับ  http://www.bangkaew.com/nammon
หรือดูกรณีของหนูจ๋าไว้เผื่อทำใจนะครับ   ไม่ต้องเครียด  ที่ 
กระดานเสวนากระดานโรคนี้ยังมีหวัง
โดย เพื่อน . - Tuesday, 10 January 2006, 10:30PM

ติดต่อคุณ นิวัติ ด่วนเลยครับ ให้ปรึกษาพี่วิน ให้ดูแลให้ด่วน! เลยครับ

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Wednesday, 11 January 2006, 02:58PM
  มะลิกะหมีพู มาเป็นกำลังใจให้..ครับ .สู้สู้.   สู้...โว้ย....
โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Wednesday, 11 January 2006, 08:00PM

พี่นีโมขอเป็นกำลังใจให้น้องซูโม่ด้วยนะจ๊ะ...อดทน  และมีความหวังเสมอนะคะ

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 12 January 2006, 01:17PM
  ไม่ทราบว่าคุณปรินดา อยู่แถวไหนครับ โรคหัดเป็นเชื้อไวรัส คุณหมอสามารถตรวจสอบได้โดยมีเครื่องทดสอบเชื้อหัด สามารถรู้ผลภายในไม่ถึงชั่วโมง...

รพ เกษตร, รพ มหิดล (ศาลายา) และโรงพยาบาลสัตว์ใหญ่ๆ สามารถตรวจว่าเป็นหรือไม่เป็นได้ ขอให้รีบไปตรวจ หรือถ้าไม่แน่ใจโทรมาคุยกันได้ จะแนะนำให้...

โรคหัด ถ้ารู้ว่าเป็นแต่เนิ่นๆ ช่วงที่ยังไม่แสดงอาการ หรือช่วงที่ยังไม่ติดเชื้อเพิ่มเติมนั้น สามารถที่จะรักษาได้ ผมเพิ่งส่งหมาเป็นหัดไปรักษาสามตัว แค่อาทิตย์เดียว ก็ควบคุมเชื้อได้หมดแล้ว

โทรหาผม 01-640-7733 ด่วน หรือทิ้งเบอร์โทรไว้ จะประสานงานให้ รอช้าไม่ได้นะครับโรคหัด อย่าวางใจ และถ้าเราไม่มีประสบการณ์ดูแลเองแล้ว อย่าเสี่ยงเด็ดขาด
โดย ปริณดา จ. - Thursday, 12 January 2006, 03:55PM

ขอบคุณทุกกำลังใจมากๆค่ะ

จริงๆเข้ามาเช็คดูทุกวันเลยว่ามีใครแนะนำอะไรเพิ่มมั้ย

แต่ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ได้โพสต์ต่อ

เพราะช่วงนี้เครียดและรู้สึกว้าวุ่นใจมาก

วันทั้งวันเอาแต่โทรศัพท์ เพราะเจ้าสู้สู้อยู่ต่างจังหวัดค่ะ

มันอยู่กับคุณพ่อคุณแม่ บีเลยต้องโทรเช็คอาการมันตลอด

แล้วก็โทรหาคุณวินตามที่คนในเว็บนี้แนะนำด้วย

ต้องขอบคุณมากนะคะ ถ้าไม่ได้รับคำแนะนำดีๆป่านนี้มันอาจจะไปแล้ว

แล้วก็อยากขอบคุณคุณวินผ่านทางนี้อีกครั้งด้วยค่ะ

พอฟังคุณวินแล้วทำให้บีรู้สึกเอะใจแล้วเปลี่ยนคลีนิค

ตอนนี้มันได้รับวัคซีน (น็อควัคซีน) ไป 1 เข็ม ตอนค่ำๆเมื่อวาน

โดยที่ตรวจเชื้อตอนเช้าเมื่อวาน ที่ไม่ได้ฉีดวัคซีนแต่แรก เพราะคุณหมอไม่ได้ฉีดให้

หลังจากบีคุยกะคุณวินรู้สึกว่าแปลกใจมากที่หมอไม่ฉีด และไม่ได้พูดถึงวัคซีนอะไรเลย

บีเลยบอกที่บ้านให้เปลี่ยนคลีนิค ซึ่งโชคดีที่คลีนิคที่สองมีน็อควัคซีน

หลังจากได้รับวัคซีนค่ำๆเมื่อวานแล้วมันก็นอนอย่างเดียว

ตอนตีสี่คุณแม่ตื่นมาเฝ้ามันแล้วทำอาหารให้มันกิน

แต่มันไม่กินเลย จนถึงเจ็ดโมงเช้ามันก็ยังไม่กินค่ะ

แล้วก็มีอาการหายใจลำบาก พอเจ็ดโมงครึ่งก็พามันไปเข้าให้อ็อกซิเจน

ตอนสิบโมงเช้าโทรไปที่คลีนิค คุณหมอบอกว่ามันหายใจได้ดีขึ้น แต่ยังไม่ได้กินอะไร

...นี่เป็นข้อมูลล่าสุดค่ะ

ตอบคุณนิวัติ หมอตรวจแล้วบอกว่ามันเป็นขั้นที่สามแล้วค่ะ แต่โชคดีที่น้ำหนักตัวยังไม่ลด (หนัก 3.5 กก.)

คงเพราะมันเพิ่งไม่กินอะไรเมื่อเช้านี้เอง เมื่อวานเย็นมันยังกินอยู่เลย แถมเอาขนมเค้กที่เหลือไปซ่อนด้วย

ขอถามคุณนิวัติหน่อยนะคะ วัคซีนที่น้องหมาของคุณนิวัติฉีดนี่เป็นวัคซีนอะไรคะ

แล้วตอนนี้อาการมันเป็นยังไงคะ อ้อ!แล้วน้องหมาของคุณนิวัติอาการเป็นยังไงคะก่อนที่จะฉีดวัคซีนน่ะค่ะ

อยากทราบว่าเมื่อเทียบกับเจ้าสู้ๆแล้ว เจ้าสู้ๆถือว่าแย่มากมั้ย มันมีโอกาสรอดมั้ย

กลัวมันจากไป...แล้วก็สงสารพ่อกับแม่มากๆเลยค่ะตอนนี้

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Friday, 13 January 2006, 05:15PM

ไม่ได้เข้าบอร์ดซะนาน พอเข้ามาก็เจอกระทู้สะเทือนใจเลยครับ

เจ้านีโน่ของผมเฉียดตายมาแล้วกับหัดสุนัข ตอนนั้นเหลือแค่หนังหุ้มกระดูก แต่ตอนนี้อ้วนท้วนสมบูรณ์ดี และซนเป็นลิงเหมือนเดิม

ถ้าตามประสบการณ์ของผม ขอแนะนำให้ไปหาหมอที่ รพ.สัตว์เกษตรครับ แล้วก็พยายามให้เค้ากินอาหารให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ ลองใช้โปรตีนเจลดูด้วยครับผม

ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะครับ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Saturday, 28 January 2006, 01:53AM

ต้องขออภัยด้วยครับที่ต้องเข้ามาถามอีก แต่อยากทราบครับว่าซูโม่หายจากป่วยหรือยังครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew