โหน่งกะอีโน่ puntprai

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...25   (ต่อไป)
โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Sunday, 12 June 2005, 01:15PM
  ขอแสดงความเสียใจกับคุณวงศ์และเจ้าบิ๊กด้วยครับ เคยมีน้องคนนึงในบอร์ดนี่แหละครับ บอกว่าบางแก้วของเธอชอบนั่งและนอนแบะขาที่พวกเราเรียกว่าท่าไก่ย่าง แล้วไม่นานหมาของเธอก็มีปัญหาเรื่องข้อสะโพกนี้เช่นกัน ตอนที่เห็นคุณวงศ์ถามถึงหมาตัวอื่นว่านอนท่าไก่ย่างเหมือนบิ๊กหรือไม่ แล้วมีชาวเว็บบางแก้วเข้ามาตอบว่าเป็นเรื่องปกติ ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าการนั่งหรือนอนท่านี้จะเป็นการเกริ่น ๆ หรือไม่ว่าเค้ามีปัญหาเรื่องข้อสะโพก ไม่ใช่ว่านั่งนอนท่านี้แล้วป่วยนะครับ ผมเข้าใจว่าเค้าอาจจะมีปัญหาถึงได้นั่งท่านี้ อยากจะขอเตือนพวกเราให้ระวังด้วยครับ ถ้าเห็นเค้านั่งหรือนอนท่านี้ ถ้าหมาเล็กอย่างพวกชิสุนอนท่านี้คงไม่แปลก แต่นี่บางแก้ว ผมว่าท่านี้มันผิดสรีระนะครับ เรื่องการให้ยา ผมเพิ่งผ่านการป้อนยาเจ้าโน่มาไม่นาน มีวิธีการมาให้ลองใช้ดูครับ ผมเคยโพสไว้ในกระทู้ที่โน่ป่วยแล้ว ขอ copy มาให้อ่านอีกครั้งก็แล้วกันครับ " วิธีป้อนยาที่ผมใช้กับเจ้าโน่นะครับ เวลาเราจับหมาอ้าปาก อย่าให้เค้าเจ็บ โดยผมจะจับที่เหงือก หรือไม่ก็ที่ฟัน กางออกเล็กน้อย ระวังอย่าให้เจ็บ อย่าบีบปาก ใช้มือเดียวในการจับอ้าปาก(อาจจะใช้มือช้อนใต้คางแล้วดันฟันบนให้อ้าปาก หรือใช้มือดันฟันหน้าให้อ้าออก) อีกมือหนึ่งก็จับเม็ดยาไว้ จากนั้นยื่นมือเข้าด้านข้างปากแล้วใช้ปลายนิ้วยัดลงให้เลยโคนลิ้นเข้าไปซักหน่อย(ต้องรวดเร็วด้วยนะครับ) เท่านี้ก็เรียบร้อยครับ ปัญหาที่เจ้าหมาน้อยมักจะกลัวก็เพราะว่ามันเจ็บตอนจับอ้าปาก แล้วก็ยัดยาลึกเกินไปนี่แหละครับ ผมไม่รู้ว่าจะได้ผลกับทุกตัวหรือไม่ แต่เจ้าลิงโน่ สบายเลยครับ ลองใช้ดูนะครับ "

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Friday, 10 June 2005, 09:06AM
  ผมโชคดีหน่อยตรงที่รั้วบ้านสูงครับ เจ้าโน่หมดสิทธิ์โดดข้ามรั้ว ถ้าโดดข้ามได้จะพาไปขายให้คณะละครสัตว์ซะเลย กรณีของลีโอ จากรูปที่เห็น รั้วเตี้ยมากครับ โดดได้สบาย ระวังจะเคยตัวครับ เสริมรั้วได้ก็ดีครับ ดีกว่าล่ามหรือขังกรง สำหรับเจ้าโน่ ปกติผมก็จะให้เค้าอยู่ในบ้านครับ ถ้าวันไหนผมอยู่บ้าน ผมก็จะปล่อยให้เค้าออกมาเล่นข้างนอก แต่ต้องคอยระวังปัญหา เค้าไปเล่นกับคนที่ไม่อยากเล่นด้วยครับ ต้องคอยดูให้ดี ปล่อยเล่นบ่อย ๆ ก็ชินไปเองครับ ไม่ระรานใคร พอเห็นหมาตัวอื่นก็วิ่งเข้าไปหา แต่โดนกัดมาทุกที ก็ควรจะปล่อยให้โดนบ้างนะครับ จะได้รู้จักเอาตัวรอด เพราะเราไม่มีเวลาจะดูเค้าตลอด ปล่อยให้เค้าหาประสบการณ์เองบ้าง เราคอยระวังไม่ให้เค้าทำอันตรายคนอื่นก็พอครับ เจ้าโน่หลังจากเล่นไปซักพักแล้ว เค้าจะกลับเข้ามาบ้านเองครับ ไม่แน่ใจว่าลีโอเป็นเหมือนกันรึเปล่า แต่ที่แน่ ๆ ถ้าวิ่งไล่ก็นึกว่าเล่นด้วยครับ ไปกันใหญ่เลย เรียกก็ไม่มาหรอกครับ เพราะนาน ๆ ได้ออกจากบ้านที ถ้าเป็นไปได้ก็ปล่อยออกจากบ้านบ่อย ๆ คือปล่อยตอนที่เรามีเวลาจะคอยดูได้นะครับ เค้าจะได้เลิกตื่นเต้นกับการออกนอกบ้าน ลองดูนะครับ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Saturday, 4 June 2005, 10:48AM

เรื่องการงับในวัยเด็กนี่ต้องรีบแก้ไขนะครับ ถ้าปล่อยไปเรื่อย ๆ จะหนักขึ้นและเล่นแรงขึ้นเรื่อย ๆ ครับ

อาจจะต้องลองทั้งไม้อ่อนไม้แข็งเลยนะครับ ถ้าดึงคอ บอกว่าไม่ แล้วไม่ยอมหยุดซักทีต้องมีลงไม้ลงมือบ้างหละครับ อย่างเจ้าโน่มาแรก ๆ ก็ลำบากมาก ทำเอาผมแทบร้องไห้คิดว่าคงไปกันไม่รอดซะแล้ว ผมเคยใช้วิธีเอาหนังสือพิมพ์ม้วนตีตามคำแนะนำของหลาย ๆ ท่าน ปรากฏว่าใช้กับเจ้าโน่ไม่ได้ครับ มีอยู่วันนึงผมทนไม่ไหว ห้ามอะไรไม่ฟังซักอย่าง ทั้งเห่าทั้งขู่เรา หน้าย่นขนพอง จะกัดซะให้ได้ ผมอุ้มขึ้นมาเขย่าแรง ๆ พร้อมกับดุ เจ้าโน่ฉี่ราดเลยครับ จากนั้นเป็นต้นมาทุกอย่างก็ดีขึ้น เค้าก็เริ่มเชื่อฟัง และเล่นกับเรามากขึ้น จากที่มาแรก ๆ แทบจะวางยาฆ่าทิ้ง เดี๋ยวนี้รักกันมากครับ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Saturday, 4 June 2005, 10:31AM
  ไม่ได้หัดเลยครับคุณวงศ์ ป๋าโน่เค้าเก๊กของเค้าเองครับ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Saturday, 4 June 2005, 10:30AM

งั้นอาทิตย์นี้ก็ไม่มีใครไปที่กระทรวงเหรอครับ ผมจะได้ไม่ไป

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...25   (ต่อไป)