นิวัต เจริญชล

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  (ต่อไป)
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 22 March 2005, 11:33AM

คุณเอ้ตอบกระทู้ของหนูจ๋า จึงได้ทราบว่ามีเรื่องราวที่ไม่คาดคิด กับทั้งคุณเอ้ และลัคกี้ จึงขออนุญาต นำมาตั้งเป็นกระทู้แยกนะครับ ข้างล่างเป็นข้อความจากคุณเอ้
"ช่วงนี้ผมไม่ว่างเลย โชคไม่ค่อยดีด้วย ลูกน้องโดนปืนลั่นใส่ยังอยู่ห้อง CCU อยู่เลย ค่าใช้จ่ายหลักแสนแล้ว เป็นตายเท่ากัน แต่ก็จะช่วยให้ถึงที่สุด เพราะทุกชีวิตมีค่า ถึงแม้จะเป็นนอกเวลางานแล้วก็ตาม คือโดนวันอาทิตย์ กลับมาบ้านมาเจอสิ่งที่ไม่คาดคิดอีก คือลัคกี้ป่วยพาไปหาหมอๆ บอกว่าเป็นโรคหัด ผมแทบช๊อคเลย ไม่น่าเชื่อเพราะวัคซีนครบทุกอย่าง ตอนนี้ลัคกี้ ไม่ทานอาหาร ผอมมาก หมอบอกให้ทำใจได้เลย ผมเห็นลัคกี้แล้วสงสารมาก จนพูดอะไรไม่ออก ผมขอหมอให้ฉีดยาทุกวันครับ หมอก็ใจดียอมฉีดให้ครับ ทั้งๆที่ความหวังน้อยเต็มที ถึงแม้จะเป็นความหวังริบหรี่เต็มที "ลัคกี้เอยนายเจ้าจะยื้อชีวิตเจ้าให้นานที่สุด จะช่วยเจ้าจนนาทีสุดท้ายจนกว่าลมหายใจเจ้าจะหมดไป" และหลังจากนี้เจ้านายเจ้าอาจจะไม่เลี้ยงสัตว์อีกแล้วตลอดชีวิต เพราะเห็นแล้วว่าการพลัดพากจากสิ่งที่รักเป็นทุกข์ ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์จริงๆ สงสารจับใจ ผมได้แต่ให้กำลังใจลัคกี้เสมอว่า "สู้นะลัคกี้" ลัคกี้กระดิกหางช้าๆ แววตาเศร้าอย่างบอกไม่ถูก เอาหัวเข้ามาซุ๊กและหมอบตรงแทบเท้าทุกครังไปเหมือนประหนึ่งจะบอกว่าไม่อยากจากเจ้านายไปไหนจะขอ"สู้" " 

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 21 March 2005, 01:16PM

เมื่อวานนี้วันอาทิตย์ (20 มีนาคม) ได้ไปพบกับเพื่อนๆ ที่กระทรวงฯ เหมือนเดิม ยังคงมีสมาชิกบางแก้วมาอย่างคับคั่ง และพี่วิเชียรพาปิงปองมาลองเดินอีกรอบ

รอบนี้หลายๆตัวถูกโยนลงน้ำ เพื่อเป็นการหัดว่ายน้ำ พอขึ้นมาก็มาเล่นกันต่อ อย่างสนุกสนาน มีกัดกันบ้างเป็นพิธี พอให้ชาวบ้านเขารู้กันว่าเป็นบางแก้วของแท้

โดย นิวัต เจริญชล - Sunday, 20 March 2005, 01:26PM

เมื่อวันเสาร์ 19 มีนา ได้ไปดูงานประกวดบางแก้ว จัดโดยสมาคมส่งเสริม อนุรักษ์และพัฒนา สุนัขไทยพันธุ์บางแก้ว ในประเทศไทย ที่อำเภอพรหมพิราม พิษณุโลก

มีบางแก้วไปร่วมประมาณ 50 ตัวที่เข้าประกวด และที่พามาดูเฉยๆ อีกพอสมควร ทางสมาคมได้เชิญชวนให้หนูจ๋าลงประกวดรุ่น 3-6 เดือนเพศเมีย ผลคือได้ตำแหน่งที่ 5 จากทั้งหมด 6 ตัวที่ลงประกวด ดีใจกันใหญ่ทั้งผมทั้งนายแม่ของหนูจ๋า...

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 16 March 2005, 04:41PM

ผมได้ขอความเห็นจากคุณเอ้ ว่าเราอยากจะมีการจัดกิจกรรมเสริม ให้สมาชิกที่มารวมตัวกันที่กระทรวงสาธารณะสุข ซึ่งคุณเอ้ก็ดีใจหาย เสนอโครงการมาเลยหนึ่งโครงการณ์ ก็เลยคิดว่าเป็นเรื่องที่น่าจะเป็นประโยชน์ สำหรับทุกท่าน และจะเป็นส่วนหนึ่งที่ให้พวกเรารวมตัวกันมากขึ้น และเหนียวแน่นขึ้นเรื่อยๆ

เลยขอตั้งกระทู้ใหม่ที่ตรงนี้เพื่อขอความคิดเห็นเพิ่มเติม และรับสมัครสมาชิกรุ่นแรกไปในตัวนะครับ

อันดับแรกขอผู้ที่อาสาจะเป็นสมาชิกรุ่นแรก (ทดลอง) เพื่อจะให้ผู้ที่จะมาให้ความรู้แก่เราเห็นว่ามีพวกเรามากน้อยเพียงใด ที่รอการแนะนำจากท่านผู้ผ่านยุทธจักรมาโชกโชน และจะได้เป็นกำลังใจแก่ผู้สอนด้วยครับ

ตลอดจนท่านคิดว่า อยากจะให้มีอาจารย์มาให้คำแนะนำด้านไหนบ้าง ทั้งเกี่ยวกับเรื่องของส่วนตั๋ว..ส่วนตัวของบางแก้ว และเรื่องของชมรมฯ หรืออื่นๆ ช่วยให้ความเห็นมาเลยครับ พวกเราจะได้รวบรวมแนวทาง และจัดทำกิจกรรมเสริมฯ ต่างๆ ตรงตามความต้องการมากที่สุด เราจะค่อยๆทำกันไปนะครับ

ส่วนที่จำเป็นอย่างมาก คือพี่ๆ ในชุมชนฯ นี้และนอกชุมชน ที่มีประสบการณ์มากมาย ผมว่าพวกพี่ๆคงมีเรื่องบอกเล่าให้น้องๆ ฟังแบบเล่าสามวันสามคืนไม่จบแน่ๆ ในแต่ละเรื่อง ขอความเห็นหน่อยครับ ทั้งพี่วิเชียร ป้าชัช ป้าวิ พี่เพื่อนบางแก้ว พี่สราวุธ พี่ชนินทร์ และท่านอื่นๆอีกมากมายในชุมชนนี้ ทั้งผู้เลี้ยง และผู้เพาะพันธุ์

ส่วนสมาชิกนอกชมรมไม่ต้องห่วง วันอาทิตย์ที่จะถึงผมจะเตรียมคอมพิวเตอร์ไปให้ผู้ที่สนใจร่วมด้วยสมัครสมาชิก และแนะนำเวปไซด์ เราถึงในสนามที่กระทรวงฯ เลย

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 14 March 2005, 05:07PM

เมื่อวานสมาชิกหลายๆท่านยังคงเกาะกลุ่มกันอย่างเหนียวแน่นที่กระทรวงสาธารณะสุข มีทั้งสมาชิกเดิม และสมาชิกใหม่ ก็เลยเก็บบรรยากาศมาฝากกันนะครับ

พี่ชนินทร์ กับครอบครัว มาถึงก่อนเพื่อน พร้อมกับพาเจ้าคิงส์มาโชว์ตัว และหลังจากนั้นเพื่อนๆก็ทยอยกันมา ซึ่งวันนี้ชาวบางแก้วยึดพื้นที่ทางด้านริมสนามไว้เกือบทั้งหมด

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  (ต่อไป)