บรรยากาศที่กระทรวงสาธารณสุข เมื่อวาน (13 มีนาคม 2548)
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 14 March 2005, 05:07PM

เมื่อวานสมาชิกหลายๆท่านยังคงเกาะกลุ่มกันอย่างเหนียวแน่นที่กระทรวงสาธารณะสุข มีทั้งสมาชิกเดิม และสมาชิกใหม่ ก็เลยเก็บบรรยากาศมาฝากกันนะครับ

พี่ชนินทร์ กับครอบครัว มาถึงก่อนเพื่อน พร้อมกับพาเจ้าคิงส์มาโชว์ตัว และหลังจากนั้นเพื่อนๆก็ทยอยกันมา ซึ่งวันนี้ชาวบางแก้วยึดพื้นที่ทางด้านริมสนามไว้เกือบทั้งหมด

ตอบ: บรรยากาศที่กระทรวงสาธารณสุข เมื่อวาน (13 มีนาคม 2548)
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 14 March 2005, 05:13PM

พี่ชนินทร์ จับเจ้าคิงส์โพสต์ท่า ให้พวกเราได้ดูเป็นขวัญตา

คิงส์เพิ่งมาครั้งแรก กับคนนี่น่ารักมาก แต่กับสุนัขด้วยกันนี่ยังระแวงอยู่ กัดเจ้านีโน่ไปหนึ่งที

ได้คุยกับและแลกเปลี่ยนความรู้กับ พี่ชนินทร์หลายเรื่องเกี่ยวกับบางแก้ว ทัง้เรื่องอาหาร นิสัย ได้ความรู้เพิ่มขึ้นมาก ต้องขอขอบคุณพี่ชนินทร์ด้วยครับ

ตอบ: บรรยากาศที่กระทรวงสาธารณสุข เมื่อวาน (13 มีนาคม 2548)
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 14 March 2005, 05:14PM

เจ้าคิงส์อีกรูป
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 14 March 2005, 05:15PM

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ ชื่อตุ๊ดตู่ ยังระแวงทั้งคนทั้งสุนัขด้วยกัน แต่เชื่อฟังเจ้าของอย่างมากครับ และอีกอย่างอ้วนจริงๆ
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 14 March 2005, 05:16PM

ยิ่งระแวง ก็เหมือนจะถูกแกล้ง มารุมกันใหญ่
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 14 March 2005, 05:18PM

สมาชิกใหม่อีก 2 ตัว ตัวหนึ่งชื่อมันนี่ แต่อีกตัวหนึ่งผมจำชื่อไม่ได้ครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 14 March 2005, 05:19PM

รูปมันนี่ชัดๆ เพิ่งมาเป็นครั้งแรก เจ้าของเลยยังไม่ปล่อยจากสายจูง
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 14 March 2005, 05:21PM

พี่ชนินทร์ หัดโฟกัส ให้ว่ายน้ำ ได้คุยกันแว่วว่าโฟกัสเป็นลูกของวันใหม่ ถึงว่าสิ โครงสร้างดีน่าดู
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 14 March 2005, 05:24PM

ส่วนตัวนี้เป็นถุงทอง หนึ่งในสมาชิกแก๊ง 4 เดือน วันนี้ถุงทองมาเร็ว ก็เลยขอถ่ายรูปเอาไว้ เป็นหนึ่งในสมาชิก นอกเวป นะครับ เจอกันทุกวันอาทิตย์เลย

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 14 March 2005, 05:27PM

ตูบน้อย มาเป็นครั้งที่สอง สุขภาพจิตดีขึ้นมากเลย แต่ดันเป็นที่หมายตาของโกลเด้น ชื่อ ฝอยทอง เข้ามาเล่นแรงๆ เจ้าตูบเลยเกิดอารมณ์ ต้องปล่อยไป ล่ามไป อยู่ตลอด
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 14 March 2005, 05:31PM

อันนี้เป็นนีโน่ หลังจากโดนเจ้าคิงส์งับที่หลังไปหนึ่งที ตกใจวิ่งหนีจนกระทั่งพลาดตกน้ำไปเลย คุณโหน่งต้องลงไปช่วย เพราะตลิ่งชันมาก ขึ้นเองไม่ได้

หลังจากโดนกัด นีโน่หายซ่า และเรียบร้อยมากๆ อย่างที่ไม่เคยเห็นมาก่อน

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 14 March 2005, 05:36PM

ส่วนสมาชิกเดิมยังคงมากันครบ ไม่ว่าจะเป็นหนูจ๋า วอดก้า วีออส ไผ่ ขนุน ขาดเพียงแต่น้องเบริน น้องฮานามิ น้องจอม น้องข้าวปุ้น เท่านั้น คงพบกันในอาทิตย์หน้า

ครั้งนี้ไม่ค่อยได้ถ่ายรูปมัวแต่ตามหาเจ้าหนูจ๋า ว่าไปเล่นที่ไหน คือตั้งแต่พาไปถึงสนาม ก็หาตัวไม่ค่อยเจอ ไม่ค่อยห่วงเจ้าของเล้ย... 

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 14 March 2005, 05:38PM

เพื่อนสมาชิกท่านใดที่ไม่ได้กล่าวถึง ขออภัยด้วย ใครมีรูปเพิ่มเติม หรือวีรกรรมอื่นใด โพสต์เข้ามาได้เลยครับ อยากฟัง และอยากเห็นมากๆ

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Monday, 14 March 2005, 06:33PM

คุณนิวัต แล้วเจ้านีโน่น้องชายเจ้านีโอ(ชื่อคล้องกัน เราทึกทักเองอีกแระ ฮิๆๆ) เป็นอย่างัยบ้างเจ็บมากน้อยแค่ไหน นึกภาพตาม (แบบอารมณ์ดี) ตอนขึ้นจากตลิ่งตลกดี น่ารักจ๊ะ หายเร็ว ๆ นะ นู๋นีโน่

โดย เอ้ บางแก้ว - Tuesday, 15 March 2005, 09:41AM

เห็นภาพบางแก้วรวมตัวได้อย่างนี้แล้วปลื้ม ผมว่าถ้าคุณนิวัฒน์ประสานงานได้กับเพื่อนๆ ทุกคนอย่างนี้ต่อไป ก๊วนกระทรวงน่าจะใหญ่ขึ้นเลื่อยๆนะ ผมเจอใครผมก็ชวนให้ และที่สำคัญจะให้เค้าเข้ามาที่ชุมชนคนรักบางแก้วด้วยทุกครั้ง ผมดีใจที่กลุ่มบางแก้วของเราเต็มไปด้วยมิตรภาพ บางครั้งไม่เคยเห็นหน้ากันมาก่อนเมื่อมาเจอกัน คุยกันได้อย่างสนิทสนมเป็นกันเองมากๆ ใครไม่เชื่อเชิญตามไปดู ไม่ลองไม่รู้ สู้แล้วรวย(เพื่อน)...

ข้าวปุ้นฝากคิดถึงพี่ๆ ทุกคนด้วยตอนนี้หนูไม่จะบาย หนูชอบแอบเล่นน้ำหนุกดี เลยเป็นหวัดนิดหน่อย จิงๆ หนูก็ไปได้นะแต่เจ้านายกลัวหนูจะไปติดเพี่ยนๆ เลยตัดใจไม่พาไปดีก่าอยากซนดีนัก หนูคิดว่าอาทิตย์หน้าจะหายดี จะไปเที่ยวให้ได้

โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 15 March 2005, 10:01AM

ตอบคุณน้อยหน่าครับ คงต้องให้คุณโหน่งเล่าอาการหลังจากกลับไปถึงบ้านเองดีกว่า แต่เท่าที่เห็นยังไม่เลือดตก ยางออก พักทำใจนิดนึงก็กลับมาเล่นใหม่ได้ครับ

อ้อ รอบนี้ฟันเด็กๆรุ่น 4 เดือนกว่าๆจะเข้า 5 เดือนหลุดกันพร้อมหน้าพร้อมตา ทั้ง นีโน่ ถุงทอง และหนูจ๋า โดยเฉพาะถุงทอง ไปกัดกับโฟกัส จนฟันหลุดเลย

พี่ชนินทร์ครับไม่ทราบว่า แผลที่ถุงทองกัดพลาดไปโดนแขนของแฟนพี่เป็นอย่างไรบ้างครับ ดีขึ้นบ้างหรือยัง?

โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 15 March 2005, 10:16AM

คุณเอ้ครับ เรียนปรึกษาหน่อย ตัวผมเองอยากจะให้มีกิจกรรมเสริมที่กระทรวงฯ เพื่อจะได้ให้สมาชิกมีการรวมตัวกันอย่างต่อเนื่อง อาจจะเป็นการเชิญผู้มีความรู้ในชุมชนเรา มาให้ความรู้เกี่ยวกับการเลี้ยงดู ที่ถูกต้อง มาเล่าประสบการณ์ในการทำฟาร์ม หรือเรื่องอื่นๆ หรือมาแนะนำการฝึกให้ได้คำสั่งพื้นฐาน เป็นต้น เอาเป็นว่าเดือนละครั้งก็พอ สมาชิกที่มาก็จะได้ความรู้ด้วย และพักผ่อนไปในตัวด้วย ไม่ทราบว่าคุณเอ้ หรือพี่ๆท่านใดมีความเห็นว่าอย่างไรกันบ้างครับ

อาจจะเชิญ พี่เพื่อนบางแก้ว คุณสราวุธ หรือท่านอื่นๆ ที่มีวิทยายุทธครบเครื่องมาเสริมประสบการณ์ให้น้องๆกันหน่อย

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Tuesday, 15 March 2005, 12:03PM

ถ้างั้น.. ก็ต้องรอคุณโหน่งเข้ามาตอบละว่าเจ้านีโน่น้องชายพี่นีโอเป็นงัยบ้าง 555 อาการไม่น่าเป็นห่วงใช่มั๊ย หมาเค้าเล่นกันทะเลาะกันเป็นเรื่องธรรมดาเน๊าะ แต่คนไม่เคืองกันนะค่ะ ถ้าเราเข้าใจหมาพันธุ์นี้เราจะรู้ๆกันอยู่ว่าเป็นอย่างไง อย่างเอาปัญหาหมามาทำให้เกิดปัญหาคนนะ เหมือนหมาพันธุ์อื่นที่ไม่เข้าใจเวลาหมาทะเลาะกันคน(เจ้าของ)มักจะเคืองกันไปด้วย ไม่เข้าใจจริงๆ..

-- มิตรภาพสวยงามเสมอในโลกของคนเลี้ยงหมาบางแก้ว --

ส่วนหมา 4 เดือนขึ้น 5 เดือน เค้าจะสุดยอดของความซนแล้ว และฟันจะหลุดในช่วงนี้ อาจมีซึมบ้างในบางช่วงเวลา จะคึกมากเวลาเล่นเรียกว่ามันส์ในอารมณ์เค้าละ ไม่เหนื่อยไม่เลิก มีเล่นแรง ๆ ชอบเล่นแบบปะทะ ถ้าใครไม่เข้าใจจะคิดว่าเค้าดุหรือเปล่าเค้ากัดจัง(แค่งับ)จริง ๆ แล้วไม่ใช่ ตอนนั้นแขนขาเราลายไปหมดเลย 555มันเป็นช่วงกันเปลี่ยนแปลงของเค้า เราต้องเข้าใจธรรมชาติเค้าอย่างมาก แต่ในขณะเดียวกัน เราต้องฝึกเค้าบ้างเพื่อที่เราจะได้ควบคุมเค้าได้ เมื่อเข้าวัย 8-9 เดือนคุณจะได้หมาน้อยอารมณ์ดี ถึงจะดุกับคนนอกบ้านแต่ในบ้านเค้าสุดยอดหมาแล้ว(หมายถึงความน่ารักของเค้า เค้าให้เราหมดเลย)

อ่านเรื่องหนูจ๋าจากกระทู้นึง จำไม่ได้แล้วว่ากระทู้ไหน(ขี้เกียจหา) นับถือน้ำใจคุณนิวัติมาก ที่ช่วยเค้าให้ความรัก ความเข้าใจเห็นแล้วปลี้มใจแทน รัก(คงมีในทุกคนที่เลี้ยงสุนัข)และเข้าใจเค้ามาก ๆ นะ ตอนนี้เค้าจะซนมาก อาจก่อเรื่องให้เราหนักใจ ถ้าเรายังฝึกคำสั่งบางคำสั่งเค้าไม่ได้ก็ขอให้ใจเย็น ๆ ฝึกสอนคำสั่งเค้าทุกวัน(โดยใช้วิธีเล่น+สอน)วันนี้เค้าไม่ทำ พรุ่งนี้คุณนิวัตก็ไม่ฝึกต่อเค้าจะไม่ได้นะ(ใจเย็นๆ)ค่ะ เรื่องฝึกหมาคงต้องถามจากคุณเอ้ น้อยหน่าไม่ถนัดแค่อยากจะให้คุณนิวัติจำภาพความน่ารักของนู๋จ๋าในวันนี้ ความรู้สึกที่คุณมอบให้เค้าในวันนี้ ในภายภาคหน้าเจอปัญหาอะไรก็แล้วแต่ที่เกิดจากเค้าขอให้นึกภาพเหล่านี้ให้ออก แล้วคุณจะไม่หมดรักเค้าเลย ใจและปัญญาจะพาให้เราแก้ปัญหาได้ทุกเรื่อง

ฝากบอกทุกๆคน มีปัญหาขอให้นึกถึงเพื่อนในชุมชนแห่งนี้นะ อย่าแก้ปัญหาด้วยการทิ้งเค้า หรือยกให้คนอื่น สงสารแก(หมา)

ดีใจแทนหนูจ๋าที่ได้เจ้านายใหม่ที่รักแกขนาดนี้

โดย เอ้ บางแก้ว - Wednesday, 16 March 2005, 10:49AM

คุณนิวัตครับผมเห็นด้วยเราน่าจะมีกิจกรรมดีๆ อะไรสักอย่างนะครับ  ผมขอเสนอโครงการที่1 ก่อนเลยนะครับ คือ "โครงการสัปดาห์ละคำสั่ง" ใครสนใจเข้าร่วมโครงการสมัครได้ที่คุณนิวัตครับ

โครงการนี้จะเป็นโครงการที่เป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิคมาก เป็นโครงการที่ผมได้เคยใช้กับเพื่อนสมาชิกโครงการพัฒนาสายพันธุ์มาแล้วได้ผลมาก รวมถึงเป็นกิจกรรมที่สนุกสนานและน่ารักมากสำหรับสุนัขและเจ้าของสุนัขที่พยามฝึกตามคำสั่งอย่างเต็มความสามารถ ทำได้บ้างไม่ได้บ้าง ผิดบ้าง ถูกบ้าง ท้อแท้บาง ทำได้ดีเกินคาดบ้าง  สนุกตรงที่นำสุนัขที่ตัวเองฝึกคำสั่งนั้นแล้วมาโชว์กัน และแลกเปลี่ยนประสพการณ์ซึ่งกันและกันครับ แต่โครงการนั้นผมได้หยุดชั่วคราวก่อนเพราะเหตุผลคือ  เพื่อนสมาชิกพอหลังจากได้ความรู้เรื่องการบรีดอย่างถูกต้องแล้วร้อนวิชาอยากเพาะพันธุ์สุนัขขาย ซึ่งผมไม่เห็นด้วย ผมอยากให้เอาความรู้ไปช่วยเหลือเพื่อนสมาชิคใหม่ๆ ที่เป็นมือใหม่หัดเลี้ยงครับ ถึงจะเป็นคำถามที่ซ้ำๆ แต่ก็เป็นประโยชน์กับผู้ที่ยังไม่รู้นะครับ ก่อนทำเพื่อนๆ ก็เคยเตือนผมว่าอย่าทำเลยเหนื่อยเปล่า แต่ผมคิดว่า ถ้าเรา "คิดดี พูดดี ทำดี" ผลที่ได้ย่อมเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยกับผู้สนใจ       ผมถือคติว่า"ผู้ให้ย่อมสง่างามเสมอ" อ้าวนอกเรื่องมาต้องนาน เข้าเรื่องต่อครับ ตอนนั้นทุกอย่างก็ดำเนินไปด้วยดีเพราะ ผมมีตัวช่วย คือทุกคนช่วยกันอย่างน่าปลื้มใจจริงๆ  แต่โครงการที่จะทำใหม่นี้ของพวกเรา  ผมจะไม่สอนวิธีการบรีดนะครับ แต่จะสอนเฉพาะคำสั่งพื้นฐาน ถ้าท่านใดมีประสพการณ์ก็ให้ทางกลุ่มเรียนเชิญท่านมาให้ความรู้กับพวกเราก็ยิ่งดีครับ

นี่เป็นเพียงข้อเสนอเท่านั้นนะครับใครเห็นด้วย ไม่เห็นด้วย ช่วยกันออกความคิดเห็นด้วยครับ เผื่อจะมีไอเดียดีๆ ครับกระผม มีลายละเอียดโครงการดังนี้ครับ

1. เป็นโครงการฟรีครับ เราจะสอนคำสั่งให้กับทุกท่านสัปดาห์ละคำสั่ง เริ่มจากอุปกรณ์ใช้ฝึก มีการสาธิตให้ดูก่อน แล้วให้สมาชิก ทดลองทำดู ถ้าสงสัยให้ถามจนเข้าใจถูกต้องตรงกันแล้ว ก็แยกกันฝึก

2. ประเมินผล คือ 1 สัปดาห์ต่อมาให้สมาชิกมาโชว์กันว่าใครทำได้แล้วบ้าง ถ้าใครยังทำไม่ได้บ้าง ให้สมาชิกที่ทำได้เป็นผู้บอกประสพการณ์ แนะนำเทคนิคต่างๆ ที่ทุกคนทดลองแล้วสามารถทำได้ เพื่อเป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกทุกคน บางทีเราอาจได้เทคนิคใหม่ๆ ก็ได้

3. คำสั่งต่อไป เราจะไม่เริ่มคำสั่งต่อไปจนกว่าสมาชิกทุกคนจะทำคำสั่งเดิมได้ก่อน หรือเกิน 80 เปอร์เซ็นต์ แต่ท่านที่ยังทำไม่ได้ต้องมาสาธิตให้เพื่อนๆ ดูด้วยว่าทำยังไงถึงไม่ได้ ให้เพื่อนๆ ช่วยกันแลกเปลี่ยนความรู้และประสพการณ์ ซึ่งกันและกัน พร้อมทั้งช่วยเหลือให้ผ่านคำสั่งนี้ให้ได้ เราจะก้าวไปด้วยกันอย่างช้าๆ แต่มั่นคงด้วยมิตรภาพ

4.จะมีการรวบรวม เรียบเรียง เรื่องราวตั้งแต่ต้น  มีสนุก มีปัญหา และมีเทคนิคใหม่ๆ ที่เกิดขึ้น ไว้เพื่อให้รุ่นต่อไปได้เข้ามาศึกษาได้ โดยจะเก็บไว้บนเว็บไซค์

5. รุ่นต่อไปให้รุ่นพี่รับน้องใหม่ช่วยกันสอนต่อไป โดยผมจะเป็นเพียงแค่ที่ปรึกษาให้เท่านั้นแต่จะยังไม่ไปไหนยังจะช่วยเหลือกลุ่มต่อไปเท่าที่จะทำได้

6. ถ้ามีสมาชิกกลุ่มอยากส่งสุนัขเขาประกวดให้ทุกคนช่วยกันสนับสนุน และช่วยกันให้กำลังใจกันเต็มที่ จะได้โชว์ผลงานชิ้นโบว์แดงของกลุ่มถ้าฟลุ๊กชนะขึ้นมาจะได้เฮกันทั่วหน้า ถ้าไม่ชนะถือว่าได้มาสังสรรกันและเป็นการช่วยให้วงการเลี้ยงบางแก้วคึกคักด้วยครับ แต่ถ้าเป็นไปได้ขอร้องอย่าเพาะพันธุ์สุนัขขายนะครับ เราไม่มีวัถุประสงค์เช่นนั้นจริงๆ อยากให้รักบางแก้ว ช่วยเหลือบางแก้ว ช่วยเหลือผู้เลี้ยงมือใหม่ แลกเปลี่ยนสุนัขกันได้ขอให้จำกัดเฉพาะภายในกลุ่มเท่านั้น  

7. เราเริ่มจากกลุ่มเล็กๆ ท่านใดไม่สมารถนำสุนัขมาฝึกได้ก็สามารถเป็นสาชิกได้ คือคนที่จะเข้ากลุ่มฝึกขอให้มาสมัครเป็นสมาชิกชมรมคนรักบางแก้วด้วยนะครับ มีอะไรจะได้คุยกันทางเว็บบอร์ดได้ครับ

ผมขอขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ โครงการจะเกิดหรือไม่เกิดก็ตามพวกเราจะยังคงเจอกันเหมือนเดิมนะครับ  

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Wednesday, 16 March 2005, 02:52PM

เห็นด้วยกับคุณเอ้เต็มร้อยเลยครับ ความคิดสร้างสรรดีๆแบบนี้ พวกเราน่าจะมาร่วมมือกันแล้วก็ช่วยกันนะครับ ผมเองคงยังไม่ค่อยสะดวกเท่าไรช่วงนี้ ถ้าวันไหนแว็บไปได้ รับรองไม่พลาดครับ ผมเห็นรูปพวกเราแล้ว อยากไปร่วมวงด้วยจริงๆ เจ้าขุนทองคงจะคึกเป็นพิเศษที่จะได้เพื่อนเล่นเยอะขนาดนี้ รับรองเลยครับว่าเจ้าแสบของผมไม่กัดใครก่อนแน่ๆ เพราะมันจะเล่นอย่างเดียว ก็เลยเอารูปล่าสุด เพิ่งถ่ายวันนี้มาให้ดูกันก่อน ไว้เจอกันตัวจริงจะได้ทักกันถูกไงครับ

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Wednesday, 16 March 2005, 02:56PM

อีกรูปเป็นขุนทองเมื่อต้นเดือนกุมภา ห่างกันแค่เดือนนิดๆ แต่ความเปลี่ยนแปลงต่างกันลิบลับ
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 16 March 2005, 03:56PM

จะตอบใครก่อนดีล่ะ หนูจ๋างง ไม่ได้เข้ามาดู 1 วันเพื่อนๆ พี่ๆ เข้ามาแสดงความเห็นกันเยอะเลย

พี่น้อยหน่า ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆ ข้อคิดดีๆ ที่พี่มีให้พวกเรา และคอยเตือนเราเสมอ ผมผ่านตามาหลายๆกระทู้ ขอบคุณแทนพวกเราทุกคนด้วยครับ เห็นว่าพี่น้อยหน่าหายหน้าไปนานเลย...คำแนะนำดีๆ พวกเรายังต้องการอยู่เสมอนะครับ อย่าลืมพวกเราล่ะ พี่ๆท่านอื่นๆด้วยนะครับ นึกว่าสงสารน้องหมา ตาดำๆ หูตั้งๆเป็นรูปสามเหลี่ยม จมูกดำ หน้าเสือบ้าง หน้าสิงห์บ้าง ทั้งหลายแหล่เถอะครับ

ขอให้น้องเบิร์นหายเร็วๆนะครับ ให้พักผ่อนให้แข็งแรงดีทั้งกายและใจก่อน แล้วค่อยมาก็ได้ครับ พวกเรายังคอยอยู่เสมอ เอาใจใส่เขามากๆนะครับ

ขอบคุณสำหรับคุณเอ้ คุณนิทัสมัย คุณอาทร เรื่องกิจกรรมเสริมฯ สำหรับเรื่องนี้เดี๋ยวผมขอตั้งกระทู้แยกเพื่อรับสมัครสมาชิกอาสารุ่นแรกนะครับ และข้อเสนอแนะของเพื่อนๆ พี่ๆ แต่ละท่านแล้วกันนะครับ จะได้เป็นเฉพาะเรื่องไป

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Wednesday, 16 March 2005, 04:33PM

แหม.. บ้าจริงงง หัวเราะ มาเรียกพ้งเรียกพี่ ฮิ ๆ ๆ เราอ่ะยังไม่แก่นะเฟ้ยยย... 555 (ล้อเล่น) ขอบคุณค่ะที่ให้เกรียติ

เอ็นดูหนูจ๋ามาก ๆ นะแต่ไม่ใช่ตามใจจนเสียหมาละ เดี๋ยวแก้ยาก อย่าให้แกต้องเปลี่ยนเจ้านายเป็นครั้งที่ 2 นะ พี่เชื่อว่าคุณนิวัติทำได้และได้ดีด้วยเพราะคุณ ทำด้วยหัวใจชอบ (เพลงของ..ใหม่) หัวเราะ

ส่วนกิจกรรมที่คุณเอ้เสนอมาพี่ว่าดีมากเลยนะ ถ้ามีได้เยี่ยมเลย พี่คนหนึ่งถ้ามีโอกาสจะที่ไปร่วมแน่นอนจ๊ะ เพื่อนีโอ..นายหญิงทำได้(อ๊วกแตก)เผื่อมันจะเป็นหมาสังคมกับเค้าบ้าง 555 ดีแต่ทำหน้าหล่ออยู่ที่บ้านนั่นแหละ

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 16 March 2005, 05:11PM

ท่านที่จะให้คำแนะนำเรื่องการจัดกิจกรรมเสริมฯ รบกวนไปต่อกันที่กระทู้นี้นะครับ

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=511

โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 15 March 2005, 12:18PM

อ่านกระทู้ข้างล่างแล้ว อยากให้ชาวชุมชนฯช่วยกันระวังหน่อย อย่าให้บางแก้วเป็นข่าวในทางลบ

ถึงทุกคนที่พาน้องหมาไปวิ่งเล่นที่กระทรวงสาธารณสุข รบกวนอ่านทีค่ะ

เหตุเกิดเมื่อวันอาทิตย์ที่13มีนา ที่ผ่านมานี้เอง ปกติเราก็พาเจ้าจินนี่ไปวิ่งเล่นวันอาทิตย์อยู่แล้ว ที่โซนข้างหลัง เพราะเราเห็นว่าด้านหน้าหมาเยอะ มันชุลมุนมาก เลยย้ายมาข้างหลัง เจ้าจินนี่วิ่งเล่นกับหมาเล็กๆอยู่ แป็บนึงมีลาบราดอร์หนุ่ม โผล่มาจากไหนไม่รู้ อายุประมาณ ขวบนึงมั้ง ตัวเปียกมาเชียว สงสัยเพิ่งขึ้นจากน้ำ ตอนแรกมันก็วิ่งมาอึข้างๆเสื่อที่เรานั่ง เรายังคิด เจ้าของไปไหนวะ ไม่มาเก็บอึหมาตัวเอง แล้วเราก็เห็นจู๋มันโผล่ออกมา ตอนแรกยังขำๆ ชี้ให้แม่ดู แล้วเหตุการณ์ไม่คาดคิด มันวิ่งไปแป็บนึง แล้วก็วิ่งย้อนกลับมา พุ่งเข้ามาในเสื่อที่เรานั่ง มีเรา แม่ แล้วก็น้า เจ้าจินก็อยู่ในเสื่อแหล่ะ มันพุ่งใส่จินนี่ น้าเราตกใจรีบอุ้มทั้งๆที่นั่งอยู่ ลาบราดอร์พุ่งใส่น้าเราจนล้มลง เราก็รีบอุ้มจินนี่ขึ้นมาแล้วเดินออกไปนอกเสื่อ ลาบราดอร์วิ่งตามออกมา แล้วยืนขึ้นตะกุยเราอย่างแรง เกือบเสียหลัก แม่เราพยายามลากลาบราดอร์ออก แต่มันแรงเยอะมาก น้ารีบวิ่งมาเราก็ยัดน้องจินใส่มือน้า แล้วลากโซ่คล้องคอเจ้าลาบราดอร์ น้าเราวิ่งหนีออกไปนู่นเลย ตรงที่จอดรถ มันทำท่าจะพุ่งไปหาอีกนะ แต่เราลากไว้อย่างแรง แล้วก็เอาขาหนีบมันไว้ แล้วตบไหล่มัน ใจเย็นลูก ใจเย็นนะจ๊ะ แม่เราเข้ามาดู โอ้โห เล็บมันข่วนเข้าที่เอวด้านหลังเราเป็นรอยยาว 4 นิ้ว  แล้วที่แขนขวา มีรอยอีก2 รอยไม่ถลอก แต่ช้ำเป็นห้อเลือด แล้วก็เจ็บด้วยอ่ะ ขณะเกิดเหตุเราก็ตะโกน หมาใคร หมาใคร ไม่มีใครรู้เลย จนสงบเหตุได้ เจ้าของเพิ่งเดินมา เป็นหนุ่มใหญ่เสื้อสีดำ พร้อมผู้หญิงคนนึง คิดว่าคงเป็นแฟนกัน แม่เราก็บอกว่า หมาคุณทำลูกชั้นบาดเจ็บนะ ทำไมไม่ดูแลดีๆ ตอนนั้นเรายังขำๆไม่คิดจะเป็นเรื่องร้ายแรง  เราคาดหวังให้เจ้าของขอโทษสักคำ ก็ยังดี คำแรกที่เค้าพูด คือ หมาคุณเป็นฮีธรึป่าว เฮ้ย ไม่ได้คิดเลยว่าจะพูดคำนี้  เปล่านะ หมาเราไม่ได้เป็นฮีธ  ขอโทษกรูซักคำสิ คิดในใจ ถ้างั้นมันก็ต้องใกล้เป็นฮีธแล้วล่ะ ว่าแล้วก็เอาเชือกคล้องคอหมาแล้วก็เดินจากไป อารายวะ ก็บาดเจ็บนะเฟ้ย หมาตัวเองตัวก็โต ไม่ดูแลดีๆ ขอโทษซักคำยังไม่มี ถ้าหมาเราเป็นฮีธ เราไม่พามาที่นี่อยู่แล้ว ทำไมต้องเอาน้องหมาเรามาเสี่ยงโดนไล่ปล้ำแบบนี้วะ แล้วชิสุ 6 โล กับลาบราดอร์ 35 โล เนี่ยะนะ  
    เหตุการณ์นี้ แม่เราช็อคไปเลย แม่ว่าถ้ามันกัดจะทำยังไง ห่วงทั้งหมาทั้งลูกตัวเอง แต่เรารู้ว่ามันไม่กัดหรอก มันแค่อยากเล่นหรือไม่ก็หื่นจัด แต่ขอโทษเถอะ เล่นยังไงก็น่วมอยู่ดี มันคนละไซส์กันนะคะ
    บ่นมาซะยาว ขอขอบคุณที่อ่าน ใครมีหมาเล็ก ดูดีๆ ระวังหมาใหญ่แกล้งเอา ใครมีหมาใหญ่ ขอร้อง อยู่ใกล้ๆมันเหอะ ไม่จูงก็เดินตามมันก็ได้ มัวแต่นั่งคุยนั่งเมาท์กัน เวลาเกิดเหตุฉุกเฉินแบบนี้แล้ว มันเสียความรู้สึกจริงๆ ขอบคุณค่ะ
    ปล. เก็บอึกันรึป่าวคะเวลาไปวิ่งข้างนอกน่ะ

จากคุณ : MissJinnie - [ 15 มี.ค. 48 11:26:50 ]

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J3352679/J3352679.html

โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 15 March 2005, 01:18PM

ขอบคุณมากครับพี่วิเชียร ที่ฝากข่าวมาแจ้งเตือนพวกเรา พวกเราจะพยายามระวังเป็นพิเศษ ไม่ให้เกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นกับกลุ่มบางแก้วครับ และโดยปกติหลายๆท่านก็ระวังอยู่แล้วครับ ตัวที่ยังไม่มั่นใจก็จะอยู่ในสายจูงตลอด ตัวที่ปล่อยแล้ว เจ้าของก็จะวนเวียนอยู่ใกล้ๆครับ

จริงๆแล้วเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ในกลุ่มเรามีลาบาดอร์มาร่วมด้วยอยู่ 1 ตัวสีน้ำตาลเข้ม รู้สึกว่าชือโบอิ้ง เป็นเพื่อนเล่นของเจ้าไผ่น่ะครับ แต่ผมไม่คิดว่าตัวที่ในกระทู้พูดถึงจะเป็นตัวนี้นะครับ เพราะยังตัวเล็กอยู่ใหญ่กว่าเจ้าจ๋านิดเดียว และก็เล่นอยู่กับบางแก้วในบริเวณที่เห็นในรูป ไม่ได้ออกไปอีกฟากหนึ่งของสวนน่ะครับ 

แต่ก็สังเกตุเห็นลาบาดอร์รุ่นหนุ่มๆ 2-3 ตัวเหมือนกันที่ลงเล่นน้ำแล้ววิ่งเข้ามาโฉบในกลุ่มเราเป็นครั้งคราว แรงค่อนข้างเยอะ ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยเห็นเจ้าของเพราะเขาจะวิ่งไปทั่วเลย ตัวที่กท.พูดถึงน่าจะอยู่ในกลุ่มนี้น่ะครับ

โดย นิทัสมัย รัญเสวะ - Tuesday, 15 March 2005, 04:05PM

น้องเบิร์นตั้งใจอยู่ว่าจะไปวิ่งเล่นกับเพื่อนๆที่กระทรวงเหมือนกัน แต่เกิดไม่สบายขึ้นมา เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา มีจ้ำแดงๆขึ้นตรงท้องและที่ลำตัว ที่หูกับลิ้นก็มี เลยพาไปหาหมอ หมอบอกว่าโลหิตเป็นพิษ ค่อนข้างอันตราย อาจมีโรคอื่นแทรกซ้อนได้ เช่นปอดบวม แต่น้องเบิร์นก็วิ่งเล่นและกินอาหารได้ตามปกตินะคะ อาจจะเหนื่อยเร็วกว่าปกติหน่อย หลังจากวันนั้นก็ต้องพาน้องเบิร์นไปฉีดยาวันเว้นวัน ครั้งละสองเข็ม สงสารน้องเบิร์นมากเลย พอเห็นร้านหมอก็เดินหนีเลย หางตก ฉีดยาทีไรก็ร้องทุกที มีอยู่ครั้งหนึ่งเลือดออกมาเต็มเลย หมอบอกว่าเส้นเลือดที่ผิวหนังแตก...  วันนี้น้องเบิร์นดีขึ้นมากแล้ว จ้ำเลือดที่ท้องหายไปเยอะ ดูร่าเริงขึ้น แต่ก็ยังไม่หายขาด วันพุธหมอนัดอีกดูอาการอีกครั้ง อาจจะต้องฉีดยาอีก แต่ครั้งนี้น่าจะเป็นครั้งสุดท้ายนะคะ .... อาทิตย์ที่จะถึงนี้อาจจะไม่ได้ไปกระทรวง ถ้าน้องเบิร์นยังไม่หายดี แต่ถ้าหายดีเมื่อไหร่ เจอกันอีกแน่ๆคะ

... มีการจัดกิจกรรมเสริมแบบที่คุณนิวัติบอกก็ดีเหมือนกันนะคะ จะได้มีการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสารกันและพูดคุยกันมากยิ่งขึ้น

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Tuesday, 15 March 2005, 07:41PM

เสียดายจังเลยค่ะไม่ได้ไปพอดีไม่ค่อยสบาย  มีน้องใหม่มาเปิดตัวตั้งหลายชีวิตอดเห็นเลย  อาทิตย์หน้าไม่พลาดแน่นอนเลยค่ะ

โธ๋! น้องโน่แล้วตอนนี้หนูดีขึ้นหรือยังคะ  น่าสงสารจังเลย

น้องเบิร์น...ขอให้หนูหายเร็วๆ นะคะ  อาทิตย์หน้านี้คงได้เจอกันค่ะ

แม่โอ๊ต

โดย จรรยา แม่ตูบน้อย - Wednesday, 16 March 2005, 09:56AM

วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ตูบน้อยรีบมาตั้งแต่บ่ายสี่โมงกว่า อยากมาเจอเพื่อนๆ และพี่ๆบางแก้ว   วันนี้เค้าเริ่มเล่นกับเพื่อนๆบ้างแล้วค่ะ ให้คนอื่นจับตัวได้บ้าง.... แต่ถ้าเล่นๆ ไปแล้วมองหาเจ้าของไม่เจอก็จะวิ่งออกนอกสนามเหมือนกันค่ะ จะพยายามพามาบ่อยๆ

ช่วงนี้ฟันเค้าเริ่มหลุด มีบางครั้งทานได้น้อยกว่าปกติ ก็เป็นห่วงพยายามหาอะไรๆ มาป้อนเค้าบ่อยๆ ....ได้อ่านข้อความของคุณน้อยหน่า แล้วค่อยเข้าใจเค้ามากขึ้นค่ะ และตอนนี้ ตามแขนขาก็ลายไปหมดเลย แต่ไม่เป็นไรค่ะ รู้ว่าเค้าไม่กัดจริงหรอกแค่งับเล่นๆ เท่านั้นเอง

โดย จรรยา แม่ตูบน้อย - Wednesday, 16 March 2005, 09:59AM

พี่ๆ ตัวโตๆชอบมาดมๆ ตูบจังเลย
โดย จรรยา แม่ตูบน้อย - Wednesday, 16 March 2005, 10:01AM

สมาชิกใหม่ค่ะ
โดย จรรยา แม่ตูบน้อย - Wednesday, 16 March 2005, 10:14AM

นีโน่ หลังจากขึ้นมาจากน้ำแล้ว ยังวิ่งเล่นได้เหมือนเดิมค่ะ
โดย จรรยา แม่ตูบน้อย - Wednesday, 16 March 2005, 10:08AM

สมาชิกบางแก้วค่ะ

โดย รุ้งดาว กลิ่นจะโป๊ะ - Wednesday, 16 March 2005, 10:27AM

วันอาทิตย์ที่ผ่านมาไม่ได้ไปค่ะ แต่ไปวันเสาร์แทน หลังจากที่ไปฉีดวัคซีนที่เมเจอร์มาค่ะ แต่ว่าไม่ค่อยมีบางแก้วมาเลยค่ะ เจอแต่เจ้าถุงทองค่ะ

โดย รุ้งดาว กลิ่นจะโป๊ะ - Wednesday, 16 March 2005, 10:30AM

แล้วก็เจอสมาชิกใหม่วัยกระเตาะ ชื่อปังปอนด์ค่ะ น่ารักจังเลย ฟันกำลังขึ้น แต่ดุจริงๆเลย หนูถุงทองกับแช้ปปี้เข้าไปขอเล่นด้วยกลับถูกขู่แฮ่ๆใส่ จนเจ้าถุงทองหงุดหงิดเลยค่ะ

ไมกลัวหมาตัวใหญ่เลย ไม่ว่าพันธุ์ไหนเข้ามาดมๆก็ถูกขู่กลับไปหมด สงสัยว่ายังตื่นๆอยุ่ด้วยแหละค่ะ

โดย รุ้งดาว กลิ่นจะโป๊ะ - Wednesday, 16 March 2005, 10:33AM

หนูปังปอนด์อีกรูปนะคะ น่ารักจังตัวขนาดนี้อ่ะ

โดย รุ้งดาว กลิ่นจะโป๊ะ - Wednesday, 16 March 2005, 10:34AM

รูปนี้...ให้ชื่อว่า...

สุมหัวคุยกัน

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Thursday, 17 March 2005, 10:37AM

ไปราชการซะหลายวันก็เลยไม่ได้เข้ามาแจ้งข่าวครับ ต้องขอขอบคุณพี่ ๆ ที่เป็นห่วงเจ้าโน่

โน่ไม่เป็นไรครับ ปลอดภัยไร้กังวล มันคงตกใจ นาน ๆ จะโดนตัวใหญ่งับซักที ไม่ถึงกับได้เลือดครับ กลับถึงบ้านก็เหนื่อยจากการเล่น นอนหลับสบายตามปกติ ตื่นมาก็แปลงร่างเป็นลิงเหมือนเดิมครับ

เจอกันวันอาทิตย์ รับรองซ่าเหมือนเดิมครับ

โดย chanin surasawate - Thursday, 17 March 2005, 11:32PM

นี่ครับตัวการทำให้โน่ตกใจหนีลงน้ำต้องขอโทษคุณโหน่งอีกครั้ง  และแล้วเวรกรรมมีจริงวันนี้คิงส์หนีออกไปลุยกับหมาเจ้าถิ่นขาเดี้ยงกลับมาเลย  โดนซะบ้างซ่าส์นัก

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew