กี๋ ปากอ่าว

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  49  50  51  52  53  54  55  56  57  58  59  60  61  (ต่อไป)
โดย กี๋ ปากอ่าว - Monday, 24 October 2005, 06:35PM

หนุ่มหล่อเต๋าเต้า จากฟาร์มแถวมหาชัย เฝ้าบ้านดุอย่าบอกใคร มีพี่หัวโตหมาแก่ บางแก้ววัยสิบปีกว่าๆเป็นคู่หูครับ

รูปใหญ่ไปครับ  ขอแก้

(Edited by Pingpong (-_-)/ - จันทร์, 24 ตุลาคม 2005, 06:35PM)

โดย กี๋ ปากอ่าว - Monday, 24 October 2005, 06:33PM

ช่วงขวบปีแรกพาไปหาหมอ ไม่มีปัญหาสามารถฉีดวัคซีนได้ครบ พอย้ายบ้านเปลี่ยนคลีนิคใหม่แห่งแรก ตื่นเต้นแต่ไม่ขัดขืน สุขภาพดีเลยทิ้งห่าง ไม่ได้พบหมอไปหลายเดือน พอพาไปฉีดยาป้องกันพยาธิหัวใจแห่งที่สองใกล้ๆบ้าน เป็นที่ใหม่ไม่เคยไป คราวนี้ขัดขืนมากๆ ขู่และดึงโซ่หนี ต้องพากลับบ้านและขอเอายามาฉีดเอง แต่ไม่สำเร็จเพราะพอเห็นเข็มจะวื่งหนีไปตั้งหลักเสียไกล เลยใช้วิธีป้อนยามาตลอด แต่หนักใจที่เดือนหน้าจะครบกำหนดฉีดวัคซีนพิษสุนัขบ้า  จะให้กินยานอนหลับก่อนแล้วค่อยฉีดยา จะมีผลข้างเคียงหรือเปล่า ขอแค่ปีละเข็มเท่านั้นครับ

รูปใหญ่ไปครับ  ขอแก้

(Edited by Pingpong (-_-)/ - จันทร์, 24 ตุลาคม 2005, 06:33PM)

โดย กี๋ ปากอ่าว - Sunday, 23 October 2005, 06:35PM

สุนัขบางแก้วเป็นสุนัขสายพันธุ์ที่น่าหลงใหลยากจะบรรยาย ความแสนรู้ ความกล้าหาญ และเล่ห์ร้ายหลักแหลมตามความคิดเจ้านายได้ทัน ถ้าเลี้ยงอย่างใกล้ชิดจะสามารถเข้าใจคำสั่งได้อย่างรวดเร็ว แถมยังสังเกตหน้าตาอารมณ์ได้อีกต่างหาก ต่อต้านการลงโทษ ใจแลกใจไม่งั้นพ่อสู้ขู่ไม่ยอม จำได้ว่าวันแรกที่รับลูกสุนัขบางแก้ววัยหนึ่งเดือนเศษๆมาเลี้ยง ตัวเล็กจนจับอาบน้ำในขันน้ำได้ เผลอวางไว้บนโต๊ะหิน เจ้าตัวน้อยกระโดดลงพื้น เจ็บจนร้องเสียงดัง กล้าขู่รุ่นพี่ตัวโตและคนแปลกหน้า วัยเด็กจะซนมากๆผิดปกติสุนัข สอนจำแต่ไม่ทำ ราวกับว่ายิ่งดุยิ่งดื้อ  รักน้องบางแก้วเห็นจะต้องใช้ความอดทนอย่างที่สุดในวัยเด็กของเขา วัยสามเดือนตัวอ้วนกลมน่ารักจับใส่กรงขึ้นเครื่องบินไปเที่ยว ตอนส่งขึ้นเครื่องฯดูเรียบร้อยดี พอเครื่องฯลงไปรับเจ้าหน้าที่บอกว่าจับกรงไม่ได้เลย จะขู่และกัดมือ ต้องเอาขนมป้อนป้อยอกันอยู่นาน วันนี้ที่อายุเกือบสองปี พฤติกรรมเปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิง ที่เฝ้าสั่งสอนนั้นเขาทำได้อย่างสมบรูณ์ รักน้องบางแก้วเสียจริงๆ ขอให้มีความสุขเช่นเดียวกันนะ

โดย กี๋ ปากอ่าว - Sunday, 23 October 2005, 05:54PM

ผมดีใจที่ได้รับคำชม ผมเป็นหมาบ้าน ไม่มีใบมีบัตรหรอกครับ อยู่กับพ่อ-แม่และพี่หัวโตไม่มีสังคมนอกบ้านมากนัก แต่รั้วติดกันมีเพื่อนบ้านเป็นหมาฝรั่งตัวโต ชื่อ แฮ่ะ ยามว่างวิ่งเลาะรั้วทะเลาะกันเป็นงานอดิเรก  แฮ่ะเคยหลงเข้ามาในบ้านผม ผมต้องป้องกันเขตแดน แฮ่ะอมหัวผมไว้ชั่วครู่ พอดีพ่อแยกทัน ผมปลอดภัยดี แฮ่ะถูกเย็บตาไปห้าเข็ม ทุกวันนี้ยังวิ่งไล่ริมรั้มทุกวัน ไม่เคยเบื่อเลยครับ เค้าเป็นหมามาจาก จ.ตาก นี่ไงรูปเค้า

โดย กี๋ ปากอ่าว - Sunday, 23 October 2005, 11:42AM

ยิ้มสวยๆของผมอีกสักรูปนะครับ

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  49  50  51  52  53  54  55  56  57  58  59  60  61  (ต่อไป)