เพื่อน .

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  209  210  211  212  213  214  215  216  217  218  219  220  221  222  223  224  225  226 ...239   (ต่อไป)
โดย เพื่อน . - Thursday, 17 February 2005, 08:46PM

อย่าได้คิดปล่อยสุนัขของเราให้ไปกัดคนอื่นเด็ดขาด

นี่ก็คืออีกเหตุผลหนึ่งที่จะทำให้สุนัข ดุมากๆ เนื่องจากมีสิ่งเร้าจากภายนอก ถ้ามีเหตุการเช่นนี้บ่อยๆ จะทำให้เขากลายเป็นสุนัขที่ดุภายในที่สุดครับ และจะเกลียดเด็กๆครับ

เรื่องนี้อยากให้ อยากให้น้องบอกคุณ พ่อ หรือคุณ แม่ เพื่อให้ท่านทราบและให้หาวิธีการที่จะพูดหรือบอกกับเด็กกลุ่มนั้น

หรือถ้าเป็นการเลี้ยงแบบในกรงก็ง่ายขึ้นมากๆ เพราะเราสามารถเก็บสุนัขใส่กรงในช่วงเวลานั้น และย้ายกรงไปไว้ในที่ที่พวกเด็กๆกลุ่มนั้นมองไม่เห็นสุนัข และสุนัขก็มองไม่เห็นเขา ก็เป็นวิธีการบรรเทาไปได้ หรือถ้าหาพื้นที่ตั้งกรงใหม่ไม่ได้ ก็หาอะไรมาบังกรงซะก็น่าจะดีขึ้น

ทางที่ดีก็คือบอกคุณพ่อ คุณแม่ ดีที่สุด

โดย เพื่อน . - Thursday, 17 February 2005, 05:58PM

ไหงเป็นงี้ละครับ ?

อารายกันนี่ ? 

ผมไม่ได้ตำหนิใครเลยนะครับ แล้วโกรธผมทำไมนี่ ?

ผมเพียงแต่บอกว่าเห็นแต่กระทู้บางแก้วถูกทิ้ง ต้องการทิ้งบางแก้ว เห็นแล้วหดหู่ใจ ไม่ได้หมายความถึง ป้าวิ เลย จากใจจริง

การตำหนิ บรีดเดอร์เ ป็นผู้ที่ทำให้บางแก้วถูกทอดทิ้ง มันไม่ตรงประเด็นครับ ผมเองก็พยายามที่จะชี้แจงให้รู้ว่าผู้ที่ทำให้ บางแก้วที่มีคุณภาพด้อยออกสู่ตลาด ไม่ใช่บรีดเดอร์ครับ เป็นแต่เพียงผู้ที่ต้องการผสมสุนัขเพื่อขายอย่างเดียว โดยไม่คำนึงถึงคุณภาพ ขาดความรู้ และไม่เข้าใจถึงการผสมเพื่อพัฒนาสุนัข

ผู้ผสมพันธุ์สุนัข อาจเป็นเพียงผู้เลี้ยงที่รักและชอบบางแก้วเป็นการส่วนตัว เลี้ยงไว้หลายตัว เมื่อถึงฤดูผสมก็ปล่อยให้เกิดการผสมโดยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม เมื่อเกิดลูกสุนัขขึ้นมาก็ขายไปบ้าง ให้เพื่อนๆหรือญาติไปบ้าง ไปเลี้ยงแล้วก็ เกิดวงจร ชนิดนี้ขึ้นมาอย่างไม่จบสิ้น โดยไม่มีการคัดเลือก พ่อพันธุ์แม่พันธุ์ แต่นั่นยังเป็นเพียงส่วนน้อย

มีบางท่าน ขอลูกสุนัขมาจากเพื่อนๆ ซื้อมาในราคาถูกๆ เมื่อนำมาเลี้ยงแล้วเห็นว่า ลูกสุนัขสามารถขายได้ ก็คิดทำเป็นธุรกิจ โดยไม่ศึกษาให้ดีเสียก่อน ก็เลยซื้อมั่ง ขอมั่ง ให้มีจำนวนมากๆ และนำมาผสมพันธุ์ เหล่านี้น่าจะเป็น แหล่ง ที่มาของการที่บางแก้วเราถูกทิ้งมากกว่า บุคคลเหล่านี้สามารถอยู่ได้ก็เพราะ ผู้ซื้อไม่มีความรู้ เห็นแต่ว่าเป็นเพียงสุนัขบางแก้ว ราคาก็แสนถูก บางครั้งก็มีการแถมฟรีให้ด้วย แล้วนี่คือความผิดของใครกันแน่?

การที่เป็นบรีดเดอร์ ที่มีชื่อเสียงในวงการบางแก้วนั้น ถ้าหากเขาไม่มีกติกา มรรยาท ในทางสังคมนั้น รับรองได้ว่า เวลาจะเป็นผู้ทำลายเขาเอง

แต่ในส่วนของผู้เลี้ยงเพื่อต้องการเพื่อเฝ้าบ้าน หรือเพื่อเลี้ยงเป็นเพื่อนนั้นไม่จำเป็นต้องซื้อจากแหล่งศูนย์รวมของสุนัขหรอกครับ เพียงแต่คุณเดินเข้าไปในฟาร์ม บอกเขาว่าเราต้องการสุนัขเพื่อเลี้ยงเป็นเพื่อน ราคาไม่ต้องแพงมากมีไหม รับรองได้ว่า มีแน่นอนครับ แต่อาจจะเป็นตัวที่สวยไม่มากนัก อาจจะมีมาร์คกิ้งไม่ครบ หรือว่ามีน้อยไปหน่อย ราคาอาจจะถูกกว่าที่คุณจะต้องจ่ายด้วยซ้ำ หรืออาจเป็นเพียงการแลกอาหาร กันก็มี เพียงแต่ขอให้คุณรักบางแก้ว และแสดงออกให้เป็นที่พอใจกับฟาร์ม แค่นั้นจริงๆ

แต่ถ้าคุณจะเอาสวยๆถูกๆ พ่อเป็นแชมป์ แม่เป็นแชมป์ และเป็นที่ยอมรับของคนทั่วไป และมีผลงานการให้ลูกสวยๆ ก็คงเป็นไปไม่ได้

นี่ก็คือสิ่งที่ผมพยายามจะอธิบาย

หากว่าสิ่งที่ผมพยายามอธิบาย ทำให้ป้า วิ โกรธ ผมเองก็ กราบขอโทษ ไว้ ณ. ที่นี้ด้วย

แต่สิ่งที่ผมได้อธิบายไปทั้งหมด นี่ก็คือเรื่องจริง อยากให้ช่วยกันให้ความรู้กับ ผู้ซื้อ แนะนำเพื่อนสมาชิก ให้มีความรู้และความเข้าใจนิสัยของบางแก้ว รับรองปัญหาต่างๆก็จะคลี่คลายไปเอง ครับ

โดย เพื่อน . - Wednesday, 16 February 2005, 10:24PM

ข้อแนะนำ ของคุณอาทร ก็ดีมากอยู่แล้วครับ แต่อยากบอกว่าต้องรักเขามากๆ สอนเขาแบบมีเหตุผล ผิดก็ต้องสอนเขา ทำดีก็ต้องชม

ว่าแต่ตรงไหนที่ไม่ต้องการให้เขากัดละก็ ขอแนะนำให้ใช้ยาหม่องทาเลยครับ รองเท้าถ้าไม่อยากให้เขากัด ก็ใช้ยาหม่องทาครับแล้วเอาไปให้เขาแทะ ครั้งเดียวเข็ด พออีกหน่อยเขาได้กลิ่นก็วิ่งหนีหางตั้งเลยครับ

และอยากบอกให้ระวังเรื่องยุงด้วยครับ ตรงบริเวณที่เขานอนจุดยากันยุงให้เขาหน่อย แล้วเอาการบูรโรยทั่วๆบริเวณ จะช่วยได้มากเลยครับ แล้วก็ย่าลืมเรื่องพัดลม ช่วยได้มากเลยครับในยามที่เขาหลับนอน

โดย เพื่อน . - Wednesday, 16 February 2005, 10:04PM

ตอบคุณ เอ๋ เรื่องความแตกต่างระหว่าง บรีดเดอร์ และผู้ผสมพันธุ์สุนัข

จริงๆแล้วคำสองคำนี้มีความหมายเดียวกันแต่แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง ถ้าคุณเอ๋ มองว่าบรีดเดอร์ แปลว่า ผู้ผสมพันธุ์สุนัขตามคำแปลของภาษาอังกฤษ  ละก็ใช่เลยครับ

แต่ในทางปฏิบัติผมว่าไม่ใช่ครับ เพราะผู้ผสมพันธุ์สุนัขนั้น คุณไม่ต้องคิดอะไรเลยเพียงแค่ว่า นี่คือตัวผู้ นี่คือตัวเมีย เอามาผสมกันก็แค่นั้น ไม่ได้มองเลยว่า ตัวผู้ มีลักษณะอย่างนี้ สายพ่อ-สายแม่ อย่างนี้ ควรผสมกับตัวเมียลักษณะเช่นไร สายไหน หรือว่าเกรดของตัวผู้ไม่ถึงไม่ควรเอามาผสม เพราะผสมไปแล้วอาจมีข้อด้อยมากกว่าข้อเด่น ผู้ที่เป็นบรีดเดอร์ บางแก้ว อยากมีผลงานครับ อยากสร้างลูกสุนัขสวยๆออกประกวด เพื่อได้รับคำชมจากสาธารณะชน เพราะฉะนั้นการที่เขาจะผสมพันธุ์แต่ละครั้งก็คิดแล้ว คิดอีก แต่ผู้ผสมพันธุ์ไม่ต้องคิดอะไรมาก ไม่ต้องมีความรู้ ไม่ต้องมีประสบการณ์อะไรเลย แค่จับผสมแล้วก็จบ มีลูกก็ขาย ขายไม่ได้ก็แจก แจกไม่ได้ก็เลี้ยงแบบทิ้งๆขว้างๆ

จริงๆแล้วการที่จะเป็นบรีดเดอร์บางแก้วได้นั้น ค่อนข้างยากมาก เพราะสายเลือดของสุนัขยังไม่นิ่งพอ ฉะนั้นผู้ที่จะเป็นบรีดเดอร์บางแก้วได้นั้นต้องเป็นผู้ที่มีประสบการณ์ค่อนข้างที่จะยาวนาน ถึงจะเป็นบรีดเดอร์ที่ดีได้ครับ แต่นั่นก็ขึ้นอยู่กับความตั้งใจด้วยครับ สำหรับผมเองก็ถือว่าเป็นน้องใหม่ในวงการบางแก้ว แต่ผมเองก็มีอาจารย์ มีพี่ๆ ที่จะคอยให้คำปรึกษาเหมือนกัน เราเองก็ต้องฟังเขาครับ เพราะเขามีประสบการณ์มากกว่า พร้อมกันนั้นเราเองก็เรียนรู้ไปด้วย

บรีดเดอร์ที่ผมสามารถอ้างถึงได้เลยในเวปนี้ ก็คือ พี่จิตติ แห่งคอกมิตรภาพบางแก้ว ที่เข้ามาร่วมตอบปัญหาให้กับเพื่อนๆเราเสมอๆ

ผมเองถึงอยากบอกว่า ผมไม่ทำร้ายบางแก้วแน่นอนครับ และพร้อมที่จะรับผิดชอบต่อการผลแห่งการกระทำของผมแน่นอนครับ และผมก็รับผิดชอบเสมอมา และก็จะปฏิบัติตลอดไปครับ

โดย เพื่อน . - Wednesday, 16 February 2005, 09:26PM

ต้องขอบคุณ ป้าชัชและคุณ เอ๋ มากเลยครับ ที่สนใจปัญหาต่างๆและเป็นที่ปรึกษาของเพื่อนอีกหลายท่าน

แต่ผมเข้ามาอ่านทุกวันนะครับ ในเวปนี้ อ่านแล้วก็คิดไปต่างๆนานา ว่าทำไมหนอ บางแก้ว ถึงได้ถูกทิ้งรายวันเช่นนี้ บางแก้วดุจริงหรือเปล่า ที่บ้านเราก็ไม่ดุนี่หน่า

ผมอยากบอกทุกๆคนเลยครับว่าบางแก้วของผม ไม่ดุสำหรับผมและคนในบ้านเลย น่ารักมากๆ ขี้อ้อน ประจบ ผมขอยืม บางแก้ว(ตัวเมีย)ของเพื่อนๆที่เป็นฟาร์มด้วยกันมาผสมเพื่อพัฒนาสายพันธุ์ เอามาอยู่ด้วยในขณะที่เขาอายุ 2-3 ปีแล้ว มาเพียง 2-3 วันเขาก็รักเราเหมือนดังว่าเราเป็นเจ้าของเขา เห็นเรากลับมาจากที่ทำงานเขาก็ดีใจไม่แตกต่างจากสุนัขของเรา ที่เราเลี้ยงเขามาตั้งแต่ยังเล็กๆอยู่

ผมเองก็ยัง งง อยู่ว่า คนที่เลี้ยงบางแก้วแล้ว ดุ เขาเลี้ยงอย่างไรน๊ะ หรือว่าเลี้ยงบางแก้วแล้วเอามาปล่อยข้างถนน ทำได้ยังไง แสดงว่าเขาไม่ได้รักบางแก้วหรอก สุนัขมันก็เลยไม่รักคุณเหมือนกัน หรือว่าเขาเลี้ยงมันผิดวิธี หรือว่าคุณได้ลูกสุนัขมาผิดตัว ผมเองก็เลี้ยงสุนัขบางแก้วมาทุกๆสาย สายไหนที่ว่ามันดุๆ ผมก็เคยเลี้ยงมา ผมเองก็ไม่เห็นว่ามันจะเคยทำร้ายผมเลย ขอให้รู้ใจ รู้เวลา ของเขาเท่านั้นเอง ผมเองขอยืนยันว่าผมรัก สุนัขบางแก้วของผมมากที่สุด

แต่ผมเองก็ยอมรับว่า สุนัขบางแก้ว ที่ถูกเลี้ยงมาอย่างผิดวิธี มีโอกาสที่จะดุ แต่ว่า ดุสำหรับคนอื่นๆ ไม่เคยเห็นว่าดุสำหรับเจ้าของเลย ถ้าสุนัขกัดเจ้าของ(โดยตั้งใจ) มันก็อยู่ร่วมโลกกันไม่ได้แล้วละครับ แต่สำหรับผมไม่เคยถูกสุนัขที่เลี้ยงมากับมือ ตั้งใจจะทำร้ายผมเลย นอกจาก

-เราเองไปทำให้เขาตกใจ

-ไปแหย่เขาจนเขารำคาญและพยายามที่จะหนีเราแล้ว แต่เราก็ยังตามไปแกล้งเขาอีก

-เขากัดกันแล้วเราเข้าไปห้าม

-เขานอนหลับแล้วเข้าไปจับตัวเขาโดยไม่ แสดงตัวก่อน

ฯลฯ

ว่าแต่เราพร่ำทำไมเหนี่ย ! บอกใครแล้วใครจะเชื่อ ว่าบางแก้วไม่ดุ หรือว่าดุอย่างมีเหตุผล หรือว่าดุแต่ควบคุมได้

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  209  210  211  212  213  214  215  216  217  218  219  220  221  222  223  224  225  226 ...239   (ต่อไป)