เพื่อน .

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  (ต่อไป)
โดย เพื่อน . - Friday, 13 May 2005, 01:54PM

อ่าน เรื่องราวของหนูจ๋า แล้วเศร้าใจมากๆ ก็เลยอยากฝากเตือน เพื่อนๆเราให้จัดการ เรื่องวัคซีนให้ครบ ตามวันและเวลา ที่คุณหมอกำหนด นะครับ อย่าละเลย

การทำวัคซีนนั้น ถ้าเราซื้อสุนัขมาเลี้ยงก็จัดการทำวัคซีนเพื่อเป็นการป้องกันการสูญเสียลูกสุนัขอันเป็นที่รักของคุณไป

-เข็มแรก เมื่ออายุ 30 วันครับ

-เข็มที่สอง เมื่อมีอายุ 50-60 วัน

-ป้องกันพิษสุนัขบ้า เมื่อมีอายุ 90 วัน

สำหรับสุนัขที่โตแล้ว เมื่อก่อนสัตว์แพทย์ บอกว่าให้ทำวัคซีนปีละครั้ง แต่สำหรับปัจจุบันรู้สึกว่าเชื้อโรคต่างๆมีความรุนแรงมากขึ้น ผมก็อยากให้เพื่อนๆเราทำวัคซีนปีละ 2 ครั้งก็ได้ เพื่อเป็นการกระตุ้นภูมิให้มีความแข็งแรงอยู่สม่ำเสมอครับ

สุนัขที่บ้านผมก็จะทำวัคซีน 6 เดือนครั้งครับ เพราะสุนัขที่บ้าน เป็นสุนัขที่ต้องเดินทางบ่อย ผมจึงต้องระมัดระวังเรื่องนี้เป็นพิเศษ

ถ้าสุนัขของท่านต้องเดินทางสม่ำเสมอ และอยู่ในภาวะเสี่ยง ขอให้เพิ่มรอบในการทำวัคซีนครับ

อยากให้เพื่อนๆ เรานำสุนัขไปทำวัคซีนซ้ำอีกซักครั้ง ถ้าสุนัขของท่านมีอาการผิดปรก ก็ควรกันพื้นที่เพื่อไม่ให้มีการติดต่อแพร่กระจายของโรไปสู่สุนัขตัวอื่นๆในบ้านนะครับ

เมื่อสุนัขในบ้านป่วยต้องกันพื้นที่และป้องกันการแพร่กระจาย และต้องรีบทำลายเชื้อโรค

แนะนำให้ใช้ไฮเตอร์ผสมน้ำ ในอัตราส่วนที่เข้มข้น คือ 1 ต่อ 2 คือ ไฮเตอร์1 /น้ำ2 แล้วฉีดพ่น ตรงบริเวณที่สุนัขท่านฉี่ หรืออึ ถ้าเป็นการอึ ให้เก็บเสียก่อนแล้วทำการฉีดพ่นนะครับ ถ้าเป็นฉี่ สามารถพ่นทับได้เลย

ไฮเตอร์ สามารถหยุดการเจริญเติบโตของ ไวรัสได้แน่นอน ทำให้ไวรัสตายในเวลาที่รวดเร็วขึ้น ข้อนี้ สัตว์แพทย์ประจำที่บ้านผมแนะนำครับ

โดย เพื่อน . - Saturday, 7 May 2005, 10:29PM
  ช่วงนี้อากาศร้อนจัดมากๆ ทำให้สุนัขเป็นหวัดกันมากมาย พร้อมทั้งมีโรคอื่นมาแทรกซ้อนอีก ต้องระวังรักษาสุขภาพของสุนัขเรามากๆนะครับ โรคที่ระบาดกันมากๆในช่วงนี้ก็คือ โรคท้องเสีย และโรคหวัด โรคระบบทางเดินหายใจครับ เพราะที่บ้านก็มีเป็นกันหลายๆตัว ต้องรักษากันวุ่นวายไปหมด

ฉะนั้นต้องมีการเตรียม ยาสามัญของสุนัข ติดบ้านกันหน่อยจะดีไหมครับ

- ถ้าสุนัขมีอาการท้องเสีย ให้ใช้ไดเซ็นโต้ ยาแก้ท้องเสียของคนนี่แหละครับให้ทาน ถ้าเป็นสุนัขที่มีอายุ 2-3 เดือน ให้ทานครั้งละ ครึ่งเม็ด วันละ 3 ครั้ง ถ้าอายุ 3-6 เดือน ให้ทานครั้งละ 1 เม็ด วันละ 3 ครั้ง ถ้าเป็นสุนัขที่โตแล้ว ให้ทาน ครั้งละ 2 เม็ด วันละ 2 ครั้งก็เพียงพอ ถ้าสุนัขมีอาการท้องเสีย ต้องให้หยุดทานน้ำชั่วคราว และให้ทาน เกลือแร่ผสมน้ำ ครับ ถ้าเป็นการท้องเสียชนิดรุนแรงให้ใช้ ไดเซ็นโต้กับ ยาชื่อแบล็คทิม ทานคู่กันครับ ยาทุกชนิดที่บอกสามารถหาซื้อได้จาก ร้านขายยาของคนนี่แหละครับ

-ถ้าสุนัขเป็นไข้ ซึมๆ จมูกแห้ง ให้ทานยา ไทรินอลกับ อะม็อกซี่ ถ้าเป็นลูกสุนัข ให้ทานไทรินอล ครึ่งเม็ด และใช้อะอซี่ชนิดน้ำคู่กัน ให้ทานวันละ 3 เวลา ถ้าเป็นสุนัขที่โตแล้ว ให้ใช้อะม็อกซี่ชนิดเม็ด 1 เม็ด และใช้ไทรินอล 1 เม็ด วันละ 3 เวลา ถ้าเป็นลูกสุนัข ก็ให้ทานยาลดไข้เด็ก ซาร่าชนิดน้ำ มีหลายรสจ้า เลือกเอาตามชอบใจ

ยาที่แนะนำให้มีประจำบ้าน ก็คือ

1.ไดเซ็นโต้ แก้ท้องเสีย เป็นยาของคนครับ แต่ใช้ได้ดีกับสุนัขด้วย

2.ผงเกลือแร่ ใช้ผสมน้ำกินแก้อ่อนเพลีย

3.ไทรินอลหรือพาราเซตามอล ลดไข้บรรเทาปวด

4.ซาร่าชนิดน้ำ เป็นยาลดไข้ใช้สำหรับลูกสุนัข

5.อะม็อกซี่ เป็นยาที่ใช้สำหรับสุนัขที่เป็นน้ำมูก เขียวๆ มีทั้งชนิดเม็ด(สำหรับสุนัขโต) และชนิดน้ำ(สำหรับลูกสุนัข)

6.เบตาดีน ไว้สำหรับใส่แผล

มีติดบ้านกันไว้ซักหน่อย จะช่วยท่านประหยัดตังค์ในกระเป๋าได้มากเลยครับ

ท่านอื่นๆ มียาดีอะไรก็แนะนำกันเข้ามานะครับเพื่อเป็นความรู้กับเพื่อนๆสมาชิกเรา จะได้ซื้อเก็บไว้บ้างเด๋อ

โดย เพื่อน . - Wednesday, 4 May 2005, 10:37PM

อยากอวดลูกชาย อายุ 5 ปีครึ่ง

โดย เพื่อน . - Wednesday, 16 February 2005, 10:27AM

ผมว่าเวปนี้น่าจะเป็นเวปที่ให้ความรู้เกี่ยวกับเรื่อง สุนัขบางแก้ว นะครับ ให้ความรู้กับผู้ที่จะเลี้ยงหรือเลี้ยงแล้วมีปัญหาและต้องการแนวทางที่จะแก้มากกว่า อยากให้เป็นการแนะนำ ปรึกษา สอบถาม ให้ความรู้ กับเพื่อนๆมากกว่า ใช้ประสบการณ์การเลี้ยงของเพื่อนๆสมาชิก มาบอกเล่าให้เพื่อนๆในกลุ่มได้นำไปใช้ในการแก้ปัญหาผมว่าน่าจะเป็นเรื่องที่ดี สำหรับผู้ที่ต้องการความรู้

แต่วันนี้มีแต่เรื่องเศร้าของ สุนัขบางแก้ว อ่านแล้วหดหู่ใจครับ มีแต่เรื่อง บางแก้วถูกทิ้ง ต้องการทิ้งบางแก้ว ช่างน่าเศร้า

ตอนที่จะรับเขามาเลี้ยงก็บอกว่า น่ารักมาก อยากเลี้ยง นี่เป็นความผิดของใครกันแน่

อยากบอกว่า บรีดเดอร์กับผู้ผสมพันธุ์ ต่างกันครับ 

โดย เพื่อน . - Friday, 4 February 2005, 11:05AM

เมื่อเช้า วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2548 ได้มีเจ้าหน้าที่จากสมาคมพัฒนาสุนัข(ประเทศไทย) ได้โทรมาขอแจ้ง ยกเลิกการประกวดสุนัขทุกสายพันธุ์ เนื่องจากสถานที่ของ ม.เกษตรฯ ไม่พร้อมจึงขอยกเลิกการประกวดสุนัขทุกสายพันธุ์ ครับ

ถ้าต้องการข้อมูลเพิ่มเติม โปรดติดต่อ สมาคมพัฒนาสุนัข(ประเทศไทย) 02-9903618, 02-9903428-9

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  (ต่อไป)