นิวัต เจริญชล

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  28  29  30  31  32  33  34  35  36  37  38  39  40  41  42  43  44  45 ...210   (ต่อไป)
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 6 December 2005, 03:12PM
  แสดงว่า สุนัขตัวเมียของคุณเอกวิทย์นี่ เลี้ยงได้อย่างดี คือมีสุขภาพที่สมบูรณ์มาก ถึงจะมีฮีทถึงสองครั้งในเวลาปีเดียวได้ คิดว่าฮีทแรกที่เป็นน่าจะอายุประมาณ 6-7 เดือน แล้วตอนนี้อายุ 1 ปี ก็เป็นฮีทอีก (คือการเป็นฮีทนี่จะอยู่ที่ความสมบรูณ์ของตัวสุนัขด้วยครับ ถ้าสมบูรณ์มากๆ ปีนึงเป็นฮีทสามครั้งก็ได้ ไม่แปลก แต่ส่วนใหญ่จะเป็นปีละครั้ง)

ถ้าคุณเอกวิทย์สังเกตุดู เขาจะยืดตัวเป็นระยะๆ เป็นช่วงๆ กว่าจะเสร็จสิ้นสมบูรณ์ก็โน่นเลย 18 เดือนนั่นแหละครับ ถึงจะเรียกว่าแกร่งต็มที่ ตัวผู้น่ะไม่เท่าไหร่เพราะผสมอย่างเดียว ไม่ต้องตั้งท้อง แต่ตัวเมียนี่รับบทหนัก ดังนั้น ถ้ายังยืดตัวไม่เสร็จเนี่ย ช่วงยืดตัวกระดูกเขาจะอ่อน ต้องการแคลเซี่ยมมาบำรุงกระดูก ถ้าตั้งท้องในช่วงนี้ แคลเซี่ยมจะถูกดึงไปใช้กับลูกสุนัขหมด เขาถึงไม่สามารถที่จะเติบโตต่อไปได้ นั่นเอง

ขอแนะนำว่า ต้องแยกไว้ก่อนครับ เพราะมันจะมีช่วงที่ตัวเมียยอม แล้วถ้าเราไม่แยก เขาก็จะแอบผสมกันได้ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูล เพิ่มเติมครับ...

โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 6 December 2005, 02:10PM
  คุณเอกวิทย์ครับ เท่าที่เห็นข้อมูลของสุนัขตัวเมียนี่ น่าจะเป็นสัดครั้งแรกใช่ไหมครับ สุนัขตัวเมียที่เป็นสัดครั้งแรก นั้นไม่ควรปล่อยให้ผสม นะครับ เพราะระยะที่เป็นสัดครั้งแรก ของสุนัขตัวเมียนี่ ยังอยู่ในระยะที่ร่างการยังเจริญเติบโตไม่เต็มที่ ยังมีความต้องการสารอาหาร มาเพื่อบำรุงตัวเองให้เติบโต ต่อไปอีกนะครับ

หากเราให้เขาผสม ในขณะที่เป็นสัดครั้งแรกนั้น มันก็เหมือนเด็กอายุ 13 ปีแล้วท้องนั่นแหละครับ ลูกๆที่อยู่ในท้องจะแย่งสารอาหารที่จำเป็นต่อการเจริญเติบโต ของตัวเขาไปหมด ร่างกายของสุนัขตัวเมียจะไม่เจริญเติบโตอีกต่อไปเลย...ถ้าต้องมามีลูกในช่วงที่เขากำลังยืดตัว

การปล่อยให้ผสม จะเป็นการทำร้ายหมาตัวเมียตลอดชีวิตเขาเลยทีเดียว เราป้องกันได้โดยการแยกตัวเมียไปไว้ในห้องต่างหาก แล้วทำความสะอาดกรงดับกลิ่นฮีท และรอจนตัวเมียหมดฮีท ค่อยนำมารวมกันใหม่ครับ

ความไม่รู้ ของหลายๆคน ทำร้ายสุนัขตัวเมียมามากต่อมากแล้วครับ เพียงเพราะว่าเราอยากได้ลูกเขา เห็นว่าเป็นฮีทแล้วก็เลยปล่อยให้ผสม เป็นความเข้าใจที่ผิดมากเลย...จงจำไว้เสมอว่าสุนัขที่จะเจริญเติบโต สมบูรณ์เต็มที่นั้น ต้องอายุ 15-18 เดือนขึ้นไป หรือจริงๆแล้วสุนัขตัวเมียนี่ ก็จะต้องรอถึง ฮีทที่สอง หรือประมาณเกือบๆ สองปีเต็มเลยแหละครับ ร่างกายเขาถึงจะพร้อมที่จะมีลูกได้

โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 6 December 2005, 01:46PM
  ไม่เจอกันที่เวปนี้มานานแล้วนะน้องบี...มาเจอวันนี้ก็มีข่าวร้ายมาฝากเลย เศร้าใจจริงๆ กับชีวิตของเจ้าลูกโป่ง

เสียใจด้วยนะครับ...เจ้าลูกโป่ง

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 30 November 2005, 12:08PM

คุณนิตยา ครับ หนูสวยและหมาตัวอื่นๆของผมก็อยู่ในบ้าน ทั้งหมดเหมือนกันเวลา กลางวันที่ผมออกไปทำงาน ผมใช้วิธีกั้นพื้นที่ บริเวณของสุนัข และคนออกจากกันน่ะครับ โดยในที่ๆเป็นบริเวณของสุนัขเราก็จะจัดการเก็บข้าวของต่างๆ ออกให้หมด ไม่ให้เขาเอาไว้แทะ หรือกัดเล่นได้

นี่เป็นภาพแรก ของบ้าน ก่อนกั้นบริเวณครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 30 November 2005, 12:06PM

ช่วงแรกๆ ก็มีปัญหาในการแทะรองเท้าบ้าง แต่ตอนหลังๆนี่ที่วางรองเท้เราก็ยกสูงไปเลย และก็ผมไม่เคยอนุญาตให้เขาขึ้นมาด้านบนตั้งแต่เริ่มเลี้ยงเลย เพื่อที่จะให้มีช่องว่าง ระหว่างหมา กับคน และตัดปัญหาเรื่องที่เขาจะหวงของในบ้านไปเลย

และอีกอย่างที่เจ้าหนูสวยอยู่ตอนกลางวัน แล้วไม่ค่อยจะเครียดนี่ก็คงเพราะมีเพื่อนอยู่ ด้วยนี่เอง ถ้าเขาเบื่อก็จะชวนเล่นกันไป จนกว่าผมจะกลับมาจากที่ทำงาน

ปกติเขาจะมานั่งดู ผม ที่ตรงประตูนี้แหละ ชะเง้อดูไปมา แต่ไม่กล้าขึ้นมาข้างบนครับ...

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  28  29  30  31  32  33  34  35  36  37  38  39  40  41  42  43  44  45 ...210   (ต่อไป)