นิวัต เจริญชล

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  27  28  29  30  31  32  33  34  35  36  37  38  39  40  41  42  43  44 ...210   (ต่อไป)
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 7 December 2005, 04:36PM

ระหว่างที่รอพี่วินมา ผมก็ลองเดินเข้าไปใกล้ๆ ที่เขานอนดู ก็ไม่มีอาการขู่ สักพักก็เห็นคนในบ้านตรงข้ามกับที่เขานอนอยู่เอาขยะมาทิ้งที่ถังขยะหน้าบ้าน เจ้าหนองแขมก็เดินออกไปด้วยความสนใจ แต่ด้วยความที่ไม่เคยหาอาหารกินเองมาก่อน ก็เลยไม่รู้ว่าจะขอเขากินยังไง ได้แต่ขู่เขา ไม่ให้เขาเดินมาใกล้ๆ สุดท้ายอด เพราะขู่อย่างเดียว

พอเขาเดินไปแล้ว ก็เห็นเจ้าหนองแขม เข้าไปคุ้ยถังขยะ ไปคาบได้ถุงพลาสติกที่คงมีเศษอาหารประเภทน้ำแกงติดอยู่ มาวางบนถนนแล้วก็เลียๆ ผมก็เดินเข้าไปใกล้ในระยะหนึ่ง เจ้าหนองแขม ก็เดินเข้ามาใกล้ แล้วมายืนชิดผมแล้วขู่ กะเห่าไล่ ผมก็นึกในใจว่า ท่ามันจะขออาหารคนอื่นเขากินไม่เป็นแน่ๆ เลย เอาแต่เห่าอย่างเดียว ก็ไม่ได้ว่าอะไร ยืนให้มันเห่าสักพัก พี่วินก็มาถึง

เอาปลากระป๋อง ผสมยานอนหลับ มาวางให้มันกิน มันรีบเข้ามากินใหญ่เลย ในรูปกำลังให้เจ้าหนองแขมมากินปลากระป๋อง

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 7 December 2005, 04:22PM

เมื่อวานตอนหัวค่ำ ประมาณ ทุ่มครึ่ง ได้ไปจับตัวเจ้าหนองแขม มาแล้วนะครับ พอดีนัดกับคุณวิฑูร ไว้ประมาณหกโมงเย็น คุณวิฑูรกลับถึงบ้านแล้วก็ออกตามหาตัวเจ้าหนองแขม ให้ สักพักก็โทรคุยกันว่าเจอตัวแล้ว มาหลบนอนอยู่หน้าบ้านใครก็ไม่ทราบในซอย หนึ่งในหมู่บ้าน

ผมปถึงก่อนพี่วิน พอจอดรถได้ ก็ไม่ต้องไปตามหาตัวเจ้าหนองแขมที่ไหน เขารีบวิ่งมาหาผมเลย วิ่งตรงมาเหมือนคิดว่าผมน่าจะเป็นเจ้าของ (อาจจะเพราะเสียงรถยนต์) หรือไม่ก็หิวมาก กะจะวิ่งมาดูว่ามีอะไรมาให้กินหรือเปล่า ก็ไม่ทราบได้ พอมาถึงตัวผมก็มาดมๆ ขากางเกงผมอยู่พักนึง ผมก็ปล่อยให้ดมไป แล้วเขาก็เดินกลับไปนอนหลบตรง หน้าบ้านที่มีรถจอดอยู่หลังนึง เหมือนเดิม

ก็เลยเดินมาคุยกับคุณวิฑูร แกบอกว่าเจ้าหนองแขมมันคงจะเหนื่อยจัด และหิวจัด เพราะเมื่อคืนมีการจุดพลุฉลองกัน มันก็วิ่งเตลิดไปตลอดคืนเลย วิ่งไปก็ผ่านดงหมาเจ้าถิ่น ก็โดนรุมกัด พอวิ่งหนีไปอีกทาง ก็เจอกลุ่มอื่นอีก ก็โดนรุมกัดอีก เตลิดไปทั่ว

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 7 December 2005, 03:21PM
  คุณเอกวิทย์ครับ คำแนะนำเรื่องการเป็นผู้พัฒนาสายพันธุ์ ต้องเตรียมตัว เตรียมใจ เตรียมกายอย่างใดบ้าง ถ้าอยากฟังเรื่องราว อยากหาข้อมูลความรู้ พื้นฐาน เพื่อประกอบการตัดสินใจ หรือเตรียมตัวนั้น ต้องหาเวลาว่างมานั่งคุยกัน สักวันนึง เพื่อจะได้เห็นเป็นไอเดีย และใช้เวลาเพิ่มเติมอีกเพื่อทำการศึกษา เก็บเกี่ยวข้อมูล จากผู้ที่ได้ทำมาก่อนหน้าเราแล้ว ให้เป็นประโยชน์ ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับความตั้งใจจริง และความมุ่งมั่นนะครับ

ถ้าวันเสาร์-อาทิตย์นี้ว่าง ผมจะพาไปคุยกันแบบสบายๆ กับพี่ที่ถือได้ว่าเป็นบรีดเดอร์ ที่มีความรับผิดชอบสูงมากคนหนึ่ง ในวงการบางแก้ว คุณเอกวิทย์ก็จะได้ทราบเรื่องราวที่ต้องการรู้ และอีกหลายๆเรื่องที่ยังไม่รู้ และต้องศึกษาหาความรู้ได้จากที่ไหนบ้าง อย่างไร

อย่างน้อยคุณเอกวิทย์ ก็เริ่มต้นถูกทางแล้วครับ ที่วางแผนก่อนที่จะดำเนินการ ติดต่อที่ มือถือผมได้ครับ 01-640-7733

โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 6 December 2005, 04:18PM
  คุณเอกวิทย์ครับ ถ้าจะถามผมจริงๆว่าเห็นด้วยหรือไม่ ที่จะผสมเพื่อขาย ผมก็เคยตอบในที่นี้อยู่เสมอๆ ว่าไม่เห็นด้วย...แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ก็ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจ และความรับผิดชอบต่อลูกสุนัขที่คุณเอกวิทย์ จะทำการผสมออกมาด้วย แหละครับ

ถ้าคุณเอกวิทย์ ได้ติดตามข้อมูล เรื่องปัญหาสุนัขบางแก้วที่ถูกทอดทิ้งมาบ้าง ก็คงพอจะทราบว่าในปัจจุบัน มีสุนัขบางแก้วที่ถูกนำมาทิ้ง นำมาปล่อยมากเพียงใด

สาเหตุนั้นก็มาจากทั้งผู้เพาะเพื่อขาย นั้นมิได้มีการคัดเลือกผู้ซื้อที่มีความรู้จริงๆ ไม่ได้มีการให้ความรู้ แนะนำ รวมถึงการติดตามอย่างต่อเนื่อง...และคนเลี้ยงที่ซื้อไป ก็อาจจะชื่นชอบเพียงตอนที่เขาน่ารัก ขี้เล่น ไม่รู้จักวิธีเลี้ยง วิธีการควบคุมพฤติกรรม พอโตขึ้นสุนัขก็แสดงออกเต็มที่ ตามสัญชาตญาณของมันที่ไม่ได้รับการฝึกหัด หรือควบคุมมา ก็เกิดปัญหาตามมามากมาย หลายๆตัว ก็ถูกปล่อยออกมาอย่างที่นำมาแจ้งกันตลอด ในเวปนี้

จริงๆแล้ว การเตรียมตัวเพื่อบรีดสุนัข นั้นก็ต้องมีการศึกษาข้อมูล มากกว่าการเป็นผู้เลี้ยงสุนัขมากมายนัก ทั้งเรื่องโรคภัยไข้เจ็บ ที่ถ่ายทอดทางพันธุ์กรรม ประวัติของปู่ยาตายาย ข้อดี ข้อเด่น ของแต่ละตัว การผสมเพื่อให้ได้สายพันธุ์ที่ดีขึ้น ถ้าคุณเอกวิทย์จะศึกษาเรื่องเหล่านี้ให้พร้อมจริงๆ ให้รู้จริงๆ แล้วค่อยมาทบทวน ผมว่าทางบรีดเดอร์ที่ทำฟาร์มอยู่แล้วพร้อมที่จะให้คำปรึกษา ให้ข้อมูลที่ละเอียด กับคุณเอกวิทย์ได้เป็นอย่างดี

ก็อยากจะฝากคุณเอกวิทย์ไว้เรื่องนึงว่า ถ้าจะเพาะ จะขาย จะให้ใคร ก็ขอให้มีการติดตามที่ดี รู้ว่าสุนัขไปอยู่กับใคร อยู่อย่างไร แล้วคอยติดตามตลอด ถ้าเขามีปัญหา ก็ต้องช่วยกันหาทางแก้ไข ให้ลุล่วง อย่าให้เขานำไปปล่อยเด็ดขาด เพื่อไม่ให้ซ้ำเติม ปัญหาที่มีอยู่ให้มากไปกว่าเดิม

ถ้าคุณเอกวิทย์ ได้อ่าน ได้รับฟังข้อมูลต่างๆ ในหลายๆด้านแล้ว จะตัดสินใจที่จะไม่ผสม สุนัขออกมา พวกเราก็จะยินดีกับการตัดสินใจที่จะยุติปัญหาที่จะเกิดขึ้นในอนาคต ได้ทั้งหมดไปเลย 100%

โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 6 December 2005, 03:17PM
  ขออนุญาตแนะนำเหตุการณ์คล้ายๆ กันให้คุณเอกวิทย์ฟังนะครับ:-

คือเมื่ออาทิตย์ก่อน มีพี่ผู้หญิงท่านหนึ่งโทรมาหา แกบอกกับผมว่าได้เบอร์มาจากทางนิตยสารเพ็ดนิวส์ ก็ถามเรื่องที่คล้ายๆกับคุณเอกวิทย์นี่แหละครับ เพราะเจ้าตัวเมียเป็นฮีท แล้วตัวผู้ก็อยากผสม แต่ตัวเมียไม่ยอม ก็ถามว่าปกติจะต้องทำอย่างไร เขาถึงจะผสมกัน ก็ได้แนะนำไปว่าต้องรอจนผ่านไปจากที่เริ่มเป็นฮีทสักพักหนึ่ง แล้วตัวเมียเขาถึงจะยอมให้ผสม (กรณีนี้ตัวเมียอายุ ประมาณ 2 ปีกว่า)

คุยกันไปคุยกันมา ผมก็ถามพี่ท่านนั้นว่า จะผสมไปทำไมหรือครับ จะเอาไปขาย หรือเลี้ยงเอง หรือมีคนรับเลี้ยง รออยู่แล้ว พี่ท่านนั้นก็บอกผมว่า ก็พี่ชายเขาเห็นว่าเป็นหมาที่สวยดี เฝ้าบ้านได้ เจอหน้าทีไรเขาก็บอกว่าเอาไว้มีลูกขอไปเลี้ยงสักตัวนะ ก็เลยกะว่าจะให้มันมีลูกจะได้ให้พี่ไปเลี้ยง

ผมก็ถามว่า แล้วที่เหลือหล่ะ พี่เขาก็งง หมายความว่าอย่างไรที่เหลือ ผมก็บอกว่าปกติสุนัขบางแก้วนี่ ออกลูกอย่างน้อยๆ ก็ 6 ตัว หรือไม่ก็ 9 ตัวแล้วแต่ว่าเราผสมอย่างไร พี่เขาก็ตกใจว่ามันออกเยอะอย่างนี้เลยเหรอ ไม่เคยรู้มาก่อน หวาย ถ้าเยอะอย่างนี้เลี้ยงไม่ไหวแน่ๆ ไม่เอาดีกว่า

ก็แนะนำไปว่าให้แยกออกจากกันในระหว่างนี้ ประมาณ 3 อาทิตย์ เพื่อป้องกันการผสม และให้ไปบอกพี่ชายว่าถ้าอยากเลี้ยงสักตัว ให้ไปหาซื้อจากฟาร์ม หรือเอาจากบ้านนิรมลมาเลี้ยงก็ได้ จะแนะนำให้ พี่ท่านนั้นก็ขอบคุณมากๆ...เฮ้อ เกือบไปแล้ว

ไม่ทราบว่า กรณีของคุณเอกวิทย์นี่คล้ายๆ กับตัวอย่างนี้หรือไม่ครับ ไม่ทราบว่าทำไมถึงคิดที่จะให้เขาผสมกัน ช่วยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันด้วยนะครับ

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  27  28  29  30  31  32  33  34  35  36  37  38  39  40  41  42  43  44 ...210   (ต่อไป)