นิวัต เจริญชล

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  198  199  200  201  202  203  204  205  206  207  208  209  210  (ต่อไป)
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 23 February 2005, 06:49PM

นี่ก็เป็นพรรคพวกเขาอีกท่านหนึ่ง (ตัวนี้รุ่นพ่อเลย)

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 23 February 2005, 06:48PM

วันนี้ว่างก็เลยมีเวลาหารูปหนูจ๋า ให้ดูกันเพิ่มเติมนะครับ กลางวันเขาจะวิ่งเล่นที่ตลาดกับพรรคพวกอย่างในรูปนะครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 23 February 2005, 06:24PM

ผมสนับสนุนด้วยคนครับ มีอะไรให้ช่วยบอกได้เลยนะครับ ผมพอจะมีเวลา แรงกาย และกำลังทรัพย์อยู่บ้างตามสมควร ส่วนแรงใจนั้นมีเกินร้อยอยู่แล้ว

เพราะทุกวันที่เลี้ยงอยู่นี่ก็รับมาเลี้ยงเพราะไม่อยากให้เจ้าของเก่าเขาเอาไปทิ้งขว้าง หรือถูกเลี้ยงแบบไม่เหมาะสมกับนิสัยของมัน คือเหตุที่เขาเลี้ยงไม่ได้เพราะว่ามันจะกัดกับพุดเดิ้ล ที่เขาเลี้ยงอยู่เดิมและรักมาก (เจ้าหนูจ๋ามาทีหลัง) และมันก็จะกัดเฟอร์นิเจอร์ด้วย จึงแก้โดยการผูกมันไว้นอกบ้านตรงโรงจอดรถทั้งวันทั้งคืน ไม่ให้เข้าบ้าน ไม่ให้ไปไหนเลย วันๆ ไม่เห็นผู้คน เพราะรั้วรอบบ้านเป็นกำแพงทึบหมด จะเจอเจ้าของตอนออกจากบ้านหรือเอาข้าวให้กิน หรืออยากมาเล่นเท่านั้น เขามาปรึกษาว่าเขาควรจะทำอย่างไรดี เขาคิดว่าเขาคงเลี้ยงต่อไปไม่ได้แน่ ผมกับแฟนเลยตกลงรับมาเลี้ยงเองดีกว่า เพราะถ้าเขาจะเลี้ยงมันไว้อย่างนั้นจนโต ผมว่าวันหนึ่งมันจะต้องถูกนำไปปล่อยทิ้งข้างถนนแน่ๆ เพราะจะไม่มีใครควบคุมความดุของมันได้ ผมรับมาเลี้ยงได้อาทิตย์หนึ่งเจ้าของเขามาขอคืน ด้วยเหตุผลที่ว่าทนคิดถึงไม่ได้ แฟนผมจึงบอกไปว่าจะเอาคืนก็ได้นะก็จะให้แต่ให้คิดดูให้ดีๆ ว่าจะเอาเขากลับไปแล้วจะเลี้ยงแบบไหน ดีกว่าเดิมหรือเปล่า ถ้าเลี้ยงแบบเดิม แล้วโตขึ้นถ้ามันดุ แล้วไม่น่ารักจะทำอย่างไร ถึงเวลานั้นให้ใครจะมีใครเอาเหรอ แล้วจะเอามันไปทิ้งหรือเปล่า เขาจึงเข้าใจและยอมให้ผมเลี้ยงต่อไป เชื่อไหมครับเวลาเจ้าของเก่ามาซื้อของที่ตลาด มันจะจำได้และแสดงอาการดีใจอย่างมากทุกครั้ง บางครั้งเห็นแค่ข้างหลังก็จำได้แล้ว รีบวิ่งเข้าไปหา ให้เขากอด อุ้มเป็นการใหญ่ 

ผมอยากให้ชมรมเน้นเรื่องการทำความเข้าใจกับผู้ที่จะรับหรือจะซื้อบางแก้วไปเลี้ยงที่บ้าน ให้มากว่าจะต้องเลี้ยงอย่างไร และต้องใส่ใจเป็นอย่างมากกับนิสัย ของมัน ผมว่าการเลี้ยงให้ดุนั้นง่ายกว่าการเลี้ยงให้มีนิสัยดีเยอะครับ เพราะมันต้องพร้อมทั้งคนเลี้ยงและสิ่งแวดล้อมที่เลี้ยง ต้องทำใจให้ได้ครับเพราะว่าถ้าไม่สามารถเลี้ยงให้มีนิสัยดีแต่เล็กๆ ถึงตอนโตที่นิสัยมันไม่น่ารักเพราะเราเลี้ยงมันมาอย่างนั้น ส่วนมากมันจะกลายเป็นส่วนเกินของเจ้าของ และคนอื่นๆไปทันที ผมไม่ค่อยเห็นใครอยากเลี้ยงบางแก้วที่โตเพราะเจ้าของเลี้ยงไม่ไหวสักที มันไม่เหมือนหมาฝรั่ง ไม่รู้ว่าจะโทษสุนัขที่โตแล้วนิสัยไม่ดี หรือเจ้าของที่ไม่เข้าใจในการเลี้ยงที่ถูกต้อง

เขียนมากไปหน่อยไม่ว่ากันนะครับ จะให้รับหน้าที่ช่วยทำในชมรมก็ขอให้บอกเลยครับยินดีช่วยเสมอ  

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 23 February 2005, 05:26PM

คุณ vichien ครับ บ้านรักษ์บางแก้วนี่ไปอย่างไรครับ ผมกับแฟนอยากไปเยี่ยมบ้างในวันหยุด พอที่จะมีแผนที่ไหมครับ Fax ให้ผมก็ได้ ที่ 02-968-5078 แล้วผมเห็นมีคนบริจาคข้าวกล้องด้วย ไม่ทราบว่าสุนัขที่บ้านนั้นกินข้าวกล้องเหรอครับ ที่ถามเนี่ยเพราะว่าที่ร้านของแฟนผมนั้นมีการสั่งซื้อข้าวกล้องเป็นประจำ (เป็นร้านขายข้าวสวยที่นึ่งสุกแล้ว เป็นถ้วยๆน่ะครับ ซึ่งจะใช้ข้าวธรรมดา, ข้าวหอมมะลิ, ข้าวกล้อง เป็นประจำ) ถ้าข้าวกล้องเป็นประโยชน์กับที่บ้านรักษ์บางแก้ว ผมก็จะพอช่วยได้ครับ หรือข้าวอย่างอื่นก็ได้

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 23 February 2005, 05:09PM

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมจะพาเจ้าหนูจ๋าไปเล่นในกระทรวงบ้าง ผมต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง คือว่าเจ้าหนูจ๋านี่จะต้องไปขุดดินขุดต้นไม้เขาแน่ๆเลย เจ้าหน้าที่เขาจะว่าหรือเปล่า และเราต้องเตรียมเอาถุงพลาสติคกับที่ตักอึสุนัขไปเผื่อหรือเปล่า เมื่อเช้าพอดีวันหยุดก็เลยวนเข้าไปดู น่าพาไปเล่นมากเลยครับ เพราะว่าเขาจะชอบมากเป็นพิเศษถ้าเป็นสนามหญ้ากว้างๆ แต่ข้อเสียก็คือเขาจะขุดทุกที่ที่ขุดได้ครับ

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  198  199  200  201  202  203  204  205  206  207  208  209  210  (ต่อไป)