นิวัต เจริญชล

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...210   (ต่อไป)
โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 16 February 2006, 11:39AM
  น่าจะรวบรวมเรื่องราว จริงๆ เหตุการณ์จริงๆ ของผู้ที่ต้องสูญเสียสุนัขที่ซื้อมาจาก มหกรรมทรมารสัตว์เหล่านี้ ทำเป็นหนังสือ ขาย/แจกจ่าย เผยแพร่ทางเวปไซด์ และทางนิตยสารสัตว์เลี้ยงต่างๆ ให้สามารถเข้าถึงกลุ่มคนรักสุนัขให้มากที่สุด เท่าที่จะมากได้ ให้เป็นอุธาหรณ์สำหรับปีต่อๆไป

เหตุการณ์ที่เกิดความสูญเสียขึ้น ควรจะนำมาเป็นบทเรียนและเพิ่มเติมความรู้ จากประสบการณ์เหล่านี้ ไม่ควรให้ปล่อยผ่านไปโดยไม่ได้นำมาใช้ประโยชน์

อีกเรื่องหนึ่งที่เราสามารถสอดแทรกเข้าไปได้ คือการตั้งระดับมาตรฐานของลูกสุนัขที่จะซื้อในงานมหกรรมต่างๆ เช่น เมื่อตกลงซื้อขายกันแล้ว ต้องนำไปตรวจเลือด ตรวจสุขภาพทันที ทางผู้จัดอาจจะมีซุ้มเจ้าหน้าที่บริการให้ และถ้าตรวจพบว่าสุนัขของร้านไหน มีเชื้อหัด หรือเชื้อโรคติดต่อร้ายแรงอื่นๆ ก็ต้องให้ขนออกจากงานไปทันที ห้ามมาวางขายอีกต่อไป เป็นการป้องกันไปในตัว...

เหมือนกับมาตรฐานคุ้มครองผู้บริโภคนั่นแหละครับ...จะได้กระตุ้นให้คนขายปรับตัว และปรับปรุงคุณภาพไปในตัว แล้วคนขายที่ไม่เคยใส่ใจเรื่องพวกนี้ หรือเอาเปรียบผู้ซื้ออยู่ ก็จะค่อยๆหมดไป ผู้ซื้อก็จะสามารถซื้อสุนัขจากแหล่งเหล่านี้ได้อย่างสบายใจ ราคาอาจจะแพงขึ้นกว่าเดิม แต่จะเป็นประโยชน์ต่อผู้ซื้อโดยตรง...

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 16 February 2006, 11:18AM
  ลูกสุนัขที่ผมเคยรับอุปการะ ชั่วคราวตัวนึง (เป็นหมาไทย อายุประมาณ 3 เดือน) ก็เคยมีอาการถ่ายเป็นเลือด แล้วกินไม่ค่อยได้ เหมือนกัน พาไปหาหมอที่ รพส เอื้ออาทร ตรงห้าแยกปากเกร็ด หมอเขาตรวจเชื้อโดยใช้กล้องจุลทรรศน์ แล้วแจ้งว่าโชคดีนะ ที่เป็นลำไส้อักเสบชนิดที่เกิดจากแบคทีเรีย ซึ่งมียาที่จะรักษาได้ แล้วยังแจ้งผมอีกว่าถ้าเป็นชนิดที่เกิดจากเชื้อไวรัสก็จะไม่มียารักษา

ทาง รพส เขารับตัวเจ้าหมาน้อยของผมเข้ารักษา ปรากฏว่า 3 วันก็หายแล้วครับ ไปรับกลับมาเล่นที่บ้านได้เหมือนเดิม

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 15 February 2006, 12:18PM
  เอ คุณปรเมศยังไม่มาแจ้งความคืบหน้าเพิ่มเติมเลย โทรมาคุยกับผมโดยตรงก็ได้นะครับ 01-640-7733 เผื่อจะแวะเข้าไปช่วยดู สถานที่และหาทางออก และให้คำปรึกษากันได้ ยังมีทางเลือกหลายๆอื่นอีกหลายๆทาง ซึ่งจะพยายามช่วยเหลือในการช่วยกันหาทางออกให้นะครับ หรือสุดท้ายถ้าไม่มีทางเลือกจริงๆ ก็จะช่วยลงประกาศหาบ้านให้ แต่ขอให้ได้ลองพยายามดูก่อน ก็ไม่เสียหายนะครับ

นิสัยและพฤติกรรมของสุนัขนั้น สามารถเปลี่ยนแปลงได้ ตามสภาพแวดล้อมที่เราจัดให้เขาอยู่ และการเลี้ยงดูของเราครับ หลายเรื่องเราต้องปรับตัวเอง พื้นที่ หรือปรับพฤติกรรมของคนในครอบครัวของเรา ต้องปรับไปพร้อมๆกัน แล้วจะได้สุนัขที่มีพฤติกรรมเหมาะสมกับวิถีชีวิตประจำวันของเราครับ เขาสามารถปรับเปลี่ยนพฤติกรรมของเขาได้ โดยเราสามารถช่วยให้เขาได้เรียนรู้ที่จะเปลี่ยนแปลงครับ

อยากให้ทางเลือกแรก เป็นทางเลือกที่เขาได้อยู่กับเจ้าของเดิมก่อน เพราะมันจะดีต่อจิตใจสุนัขมากๆ นะครับ เอาใจช่วยและเป็นกำลังใจให้ อย่าเพิ่งท้อเสียก่อนหล่ะครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 15 February 2006, 10:27AM
  ยินดีด้วยนะครับพี่ศุภกร อนาคตสดใสแน่ๆเรยยย เจ้าแตงโมเรา

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 15 February 2006, 10:09AM
  คุณจงรักษ์ครับ ได้นำลูกสุนัขไปทำวัคซีนรวมมาหรือปล่าวครับ คือว่ามีโอกาสเป็นไปได้ที่ลูกสุนัขจะมีเชื้อโรคบางอย่างที่อยู่ในตัว แล้วพอทำวัคซีนก็จะไปกระตุ้นให้โรคนั้นแสดงอาการออกมาทันที ถ้าอาการเกิดตามนี้แนะนำให้กลับไปที่ รพส ที่ทำวัคซีนให้เขาตรวจดูอาการทันที เพราะอาจจะเป็นโรคร้ายแรงที่เกี่ยวเนื่องกับวัคซีนที่ฉีดไปได้

จากอาการเป็นลักษณะของการติดเชื้อที่ปอด ทำให้มีน้ำมูกเขียว ซึ่งเป็นไปได้ทั้งสาเหตุจากเชื้อ ไข้หัดสุนัข ที่ไปทำลายภูมิคุ้มกันของร่างกาย หรืออาการปอดบวมเนื่องจากตัวเปียกชื้น และได้รับเชื้อเข้าไปทางใดทางหนึ่ง แต่ไม่ว่าจะเป็นสาเหตุจากอะไรก็ตาม อาการน้ำมูกเขียวข้น นั้นแสดงถึงการที่มีเชื้อโรคเข้าไปทำลายปอด หรือระบบทางเดินหายใจ ต้องพาไปรักษาโดยด่วน โดยไม่ต้องรอผลการตรวจเลือด เพราะอันตรายมาก เวลาเพียงแค่อาทิตย์เดียว เชื้อสามารถที่จะลุกลามใหญ่โต จนอาจจะคุมไม่อยู่ก็ได้ ขอให้พาไปรักษาโดยด่วน แนะนำให้ไปที่ รพส มหิดล ศาลายา เพราะไม่ต้องรอคิวมากจนเกินไป และมีเครื่องไม้เครื่องมือพร้อมอยู่แล้ว

โดยความเป็นจริงแล้ว ไข้หัดสุนัข ใช้เวลาตรวจเพียงไม่ถึงชั่วโมงก็ทราบว่าติดเชื้อหรือไม่ เพราะมีเครื่องทดสอบเชื้อไวรัสที่จะมีใช้ตาม รพส และคลีนิคใหญ่ๆ และผลตรวจเลือดนั้นไม่ควรจะต้องรอนานเป็นอาทิตย์ จริงๆแล้ววันเดียวก็สามารถรู้ผลได้แล้ว เพราะช้าไม่ได้มันสำคัญกับชีวิตของสุนัขที่ป่วยมาก แนะนำให้ไป โรงพยาบาลสัตว์ใหญ่ๆ และมีมาตรฐาน จะดีกว่าครับ ถ้าเป็นโรคร้ายแรงจริงๆ จะไม่ทันการเอา

ส่วนสุนัขโกลเด้นนั้น ให้แยกไปเลี้ยงที่อื่นเลย เพราะถ้าสงสัยว่าเป็นไข้หัดสุนัขนั้น เชื้อจะแพร่ทางอากาศ ทางการเลียหน้า เลียตากัน ทางฉี่และอึ ถึงแม้ว่าอยู่คนละห้องแต่อากาศถึงกัน ลมก็จะสามารถพาเชื้อจากสุนัขตัวที่เป็นไปติดสุนัขตัวที่ไม่เป็นได้...

รีบพาไปรักษาที่ รพส โดยด่วน

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...210   (ต่อไป)