โหน่งกะอีโน่ puntprai

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...25   (ต่อไป)
โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Monday, 4 July 2005, 10:24AM

วันอาทิตย์ 4 ก.ค. 48 เนื่องจากแผลที่ขาของป๋าโน่ใกล้จะหายเป็นปกติแล้ว ผมก็เลยพาไปเที่ยวกระทรวงสาธาฯ เช่นเคย นึกว่าจะเจอชาวบางแก้ว แต่ปรากฏว่า ไม่มีแม้แต่ตัวเดียวครับ พี่ไผ่ ขนุน ถุงทอง ที่เคยมากันเป็นประจำ ก็ไม่เห็นเลย ผมก็เลยค่อนข้างกลัวที่จะปล่อยให้โน่ไปวิ่งเล่นในสนามหญ้า เพราะปกติเค้าจะเล่นกับบางแก้วด้วยกัน กลัวว่าไปเล่นกับพันธุ์อื่นแล้วจะมีปัญหา

โชคดีหน่อยครับ เจ้าโน่หากลุ่มเข้าจนได้ ไปชวนแก๊งไซบีเรียนที่นั่งอยู่แถวจุดที่ชาวบางแก้วเคยรวมตัวกันอยู่ มีไซบีเรียนทั้งเด็กและโตอยู่หลายตัวมาก สงสัยว่าเค้าคงมีชมรมไซบีเรียนนัดมาเจอกันเหมือนที่ชาวบางแก้วเคยนัดกัน เจ้าโน่เข้าไปเป็นกาในฝูงหงส์ชวนเค้าวิ่งเล่นไปทั่วจนกลุ่มผู้เลี้ยงไซบีเรียนเค้าแปลกใจเข้ามาถามผม "บางแก้วรึเปล่าคะ เลี้ยงยังไง ทำไมไม่ดุคะเนียะ แปลกใจจริง ๆ" เป็นไงหละครับ โน่สร้างภาพดี ๆ ให้บางแก้วและชมรมคนรักบางแก้วอีกแล้วนะครับ กัดฟัน นี่ถ้าพวกเรามากันเยอะ ๆ เค้าคงจะแปลกใจมากกว่านี้ เพราะบางแก้วที่พี่ ๆ พามาที่กระทรวง ส่วนมากก็ไม่ดุกันอยู่แล้วครับ เป็นการสร้างภาพดีให้กับบางแก้วด้วยครับ

ถ้าไม่ติดธุระอะไร ถ้าไม่ลำบากในการเดินทาง ก็หวังว่าพี่ ๆ ทุกท่านคงจะพาบางแก้วสุดที่รัก มาสูดอากาศบริสุทธิ์กันเช่นเคยนะครับ ป๋าโน่คิดถึงทุกท่านและทุกตัวครับ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Monday, 4 July 2005, 09:51AM
  เป็นความโชคดีอย่างยิ่งของผม ที่ป๋าโน่ไม่ยุ่งกับผ้าที่ตากไว้ที่ราวตากผ้าเลยครับ ผมไม่เคยประสบปัญหานี้ก็เลยไม่รู้ว่าจะแนะนำวิธีแก้อย่างไร จะขอเล่าถึงวิธีการเลี้ยงดูก็แล้วกันนะครับ คือตอนที่รับป๋าโน่มาเลี้ยงใหม่ ๆ เค้าชอบกัดข้าวของเล่น มีอยู่ครั้งนึงที่เค้าจะเข้าไปดม ๆ ผ้าที่ตากไว้ที่ราว ผมเดาว่าถ้าปล่อยไว้ เดี๋ยวกระชากลงมาเล่นแน่ ๆ ผมก็เลยตะโกนขู่ไป "ไม่" ป๋าโน่จะหันมามองแล้วก็หยุดไปพักนึง ผมก็บอกว่า "อันนั้นเล่นไม่ได้" แล้วผมก็หยิบเอาผ้าขี้ริ้วขึ้นมาผืนนึงสะบัดผ้าไปมา บอกว่า "อันนี้เล่นได้" ป๋าโน่ก็เลยวิ่งเข้ามาแย่งผ้าขี้ริ้วกับผม แล้วก็ดึงแย่งกันครับ ตั้งแต่นั้นมาป๋าโน่ไม่ยุ่งกับผ้าที่ตากไว้ที่ราวตากผ้าอีกเลย ถ้าอยากเล่นเค้าก็จะไปคาบผ้าขี้ริ้วเดินมาหาให้ผมดึงครับ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Tuesday, 21 June 2005, 10:39PM

และจากการไล่จับหนู ทำให้เจ้าโน่ประสบอุบัติเหตุครับ ตอนแรกก็ไม่เห็นแผลครับ แต่เห็นเจ้าโน่เดินเหมือนเจ็บขาหน้า ก็เลยจับมาดูขา ปรากฎว่าโดนแก้วบาดที่ขาหน้าด้านขวา เห็นเส้นเอ็นเลยครับ ต้องอุ้มไปหาหมอทุกวันเลย วันแรกแผลใหญ่มากครับ ตอนนี้ดีขึ้นมาก ปากแผลเริ่มเล็กลงครับ และเดินเป็นปกติขึ้น รอดตายมาได้ไม่ถึงเดือน ก็เจ็บอีกแล้ว แต่ไม่เป็นไรครับ ผมเต็มใจเหนื่อย

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Tuesday, 21 June 2005, 10:34PM

*หมายเหตุ* ไปกระทรวงล่าสุดเมื่อ 18 มิ.ย. 2548 ครับ แล้วหลังจากนั้น โน่ทำหน้าที่ไล่จับหนูภายในบริเวณบ้านตามปกติ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Tuesday, 21 June 2005, 10:31PM

รูปนี้ ที่นอนกลางวันของเค้าครับ

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...25   (ต่อไป)