กี๋ ปากอ่าว

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...61   (ต่อไป)
โดย กี๋ ปากอ่าว - Thursday, 11 May 2006, 02:53PM

สวัสดีค่ะ บางแก้วที่บ้านก็เป็นขนตาทิ่มเข้าไปในตา คุณหมอบอกว่าหนังตาม้วน

เข้าไปเพราะความชรา ชวนผ่าตัดเหมือนกันค่ะ แต่เห็นว่าเหลืออยู่ข้างเดียว อีกข้าง

บอดสนิทจากความเสื่อมตามสภาพร่างกาย เลยไม่ได้ทำ แต่ปัญหาก็คือตาเจ็บบ่อยๆ

น้ำตาไหลพอไหลมากๆก็เป็นแผลรอบๆ ติดเชื้อ (ชอบใช้ขาเกา)ตามด้วยตาแฉะมีขี้ตา

ต้องใช้สำลีชุบน้ำอุ่นเช็ดทำความสะอาด และใช้ยาป้ายตาช่วย หรือหนักหน่อยก็ต้อง

ป้อนแก้อักเสบ ลูกก๊วยอายุยังน้อยเร่งรักษาเติบใหญ่จะได้ไม่มีปัญหาตาเจ็บเรื้อรังค่ะ

โดย กี๋ ปากอ่าว - Tuesday, 9 May 2006, 04:15PM

เต๋าเต้ยบางแก้วท่ายาง เพื่อนใกล้อำเภอเคียงเจ้าไปร์ท ก็ร่วงมาสองเดือนแล้วเช่นกันค่ะ ตอนนี้น้อยลง แต่ต้องคอยแปรงขนให้ร่วงออกไปให้หมด จะได้ไม่ฟุ้งเต็มบ้านและช่วยเร่งเอาขนเก่าไป รอขนใหม่ขึ้นมาแทนที่ เต๋าเต้ยขนหลุดหายไปเยอะเลยค่ะ ที่ก้นเหลือขนกระหย๋มกระแหย๋มไม่เท่เลยอ่ะค่ะ

เรื่องเห็บหมัดถ้ามีมาก ปรึกษาคุณหมอก็ดีนะคะ..คุณหมออาจจะใช้วิธีฉีดยากำจัดเห็บหมัด หรือใช้วิธีหยดที่หลังน้องหมาได้ผลดีค่ะ เห็บแห้งตายไปเอง การที่น้องหมาคันมากๆ ลองดูว่าบริเวณนั้นมีเห็บเกาะรบกวนผิวอยู่หรือเปล่า น้องหมาบางตัวแพ้เห็บหมัด..เกาๆๆๆ คันๆๆๆ จนเป็นแผลเรื้อรัง การรักษาจะยุ่งยากมากขึ้น..ขอให้กลับมาหล่อ.สวย ไวๆนะค้า

โดย กี๋ ปากอ่าว - Tuesday, 9 May 2006, 03:47PM

พี่คนสวยหน้าขาวแห่ง Bangkaew Diary คร้าบ!! ใจดีจริงๆนะฮะ..จัดเมนูปลาเต๋าเต้ยนึ่งบ้วย เลี้ยงตอนรับ เจ้าแช้ปปี้ของคุณรุ้งดาวแก้มแดง /// ตอนนี้แขกเหรื่อก็มาร่วมงานกันมากมาย แต่พี่หน้าขาวบอกว่าให้รออีกหกวัน.. ปู่หัวโต นั่งรอจนน้ำลายไหลยืด หลับไปหลายรอบ ง่วง //// พี่พายุกับน้องน้ำมนต์ คู่ขวัญ แต่งตัวงามๆ มานั่งจู๋จี๋กันตั้งแต่มาถึงงาน ขอประกาศว่า นานเท่าไรก็รอได้ ตราบใดที่มีคนรู้ใจอยู่เคียงข้าง อุ๊ย..ตาร้อนๆ จูบ /// พี่ ข้าวตังเริ่มจะหน้าดำสนิทแร้วว ตาจ้องเขม็งรอ พี่ๆน้องๆมาร่วมงานกันเยอะๆ เท่ พูดไม่เก่งแต่เต็มร้อย นะ คา..รับ ขอบอก /// แต่ที่แน่ๆ น้องหมีพู กับ พี่สาวนาม..มะลิ ยังมาไม่ถึงงานปาร์ตี้สักที ตายดีกว่า...เศร้า/// เต๋าเต้ย อุตส่าห์ชวน ปลาทู น้ำปิง เพื่อนรักสุดขอบฟ้ามายืนต้อนรับอยู่หน้างาน..ได้หลายราตรีแล้วนาฮับตัวตลก///

โดย กี๋ ปากอ่าว - Tuesday, 9 May 2006, 11:36AM

บางแก้ว..หัวโตหมาแก่ ตอนแรกๆที่มาอยู่ด้วยกันกัดกันโคลนรถยนต์ เกิดจากหงุดหงิดที่ถูกล่ามโซ่ เพราะห้ามไม่ไห้ออกไปกัดกับหมาฝรั่งข้างบ้าน ล่ามที่อื่นก็ร้องโวยวายเพราะชอบนอนใต้ท้องรถ แต่พออยากให้ปล่อย หัวโตประชดแม่กี๋กัดแหลก...ต้องเปลี่ยนกันโคลนทั้งสี่ล้อ..

บางแก้ว..เต๋าเต้ยหนุ่มช่วงอายุหกเดือนถึงหนึ่งปี ชอบมุดเข้าไปกัดสายไฟใต้ท้องรถ กัดแบบกระจุย จนสตารท์เครื่องไม่ติดต้องไปให้อู่เดินสายใหม่ ตอนแรกนึกว่าหนู พอมีครั้งที่สอง ที่สาม..และตรวจดูลักษณะการกัด ช่างบอกว่า "หมาทำครับ" ต้องให้ช่างช่วยเดินสายและซ่อนสายไฟ สายเบรค หาวัสดุมาพันให้แข็งแรง..

นั่นคือการแก้ที่ปลายเหตุค่ะ สุดท้ายแมกี๋จึงต้องดักจับ ผู้ร้ายปากเสีย ให้อยู่หมัด ใช้วิธีเดียวกับคุณประชา เห็นเมื่อไรตีเมื่อนั้น หรือบางครั้งจับมาดูผลงานแล้วดุๆๆๆๆ คือต้องฝึกให้อยู่ร่วมกับเราได้อย่างเป็นสุขทั้งคนและหมา  ได้ผลค่ะ เลิกกัด ขอแนะนำว่าควรปรับพฤติกรรมกันตั้งแต่เล็ก แต่ถ้าโตแล้วแม้นจะยากสักนิด แต่..ยังสอนเค้าได้ค่ะ เพียงแต่ใช้เวลานานหน่อยเท่านั้นเองอ่ะ..

โดย กี๋ ปากอ่าว - Monday, 8 May 2006, 09:52AM

แม่กี๋ดีใจจังที่จะได้เห็น..เจ้าขุนทอง เข้ามาสร้างความครื้นเครงในไดอารี่น้องหมาบางแก้ว

แว่วเสียงเพลงรายการเด็กในอดีต..อรุณเบิกฟ้า นกกาโบยบิน ออกหากินร่าเริงแจ่มใส.....เจ้าขุนทองมาแล้วจ้า!! เจ้าขุนทองมาแล้ว!!

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...61   (ต่อไป)