ช่วยด้วยครับ ลูกก๊วยผมตาจะบอดหรือเปล่าเนี่ย
โดย ณัฐพล ศิริ - Thursday, 11 May 2006, 02:06PM
  คือตอนนี้เฉาก๊วยลืมตาไม่ค่อยได้น่ะครับ  ขนตาเขาขึ้นผิดปกติคือมันไปขึ้นที่ขอบตาในน่ะครับ (อันนี้ตอนเล็ก ๆ หมอเคยบอก) เลยทำให้เขาเคืองตา มีน้ำตาไหลตลอดเวลา   อาการนี้เขาเป็นมานานแล้วครับ แต่ไม่ได้แสดงอาการลืมไม่ขึ้นขนาดนี้ครับ เขาก็ลืมตาได้ปกติ แต่ประมาณอาทิตย์ที่ผ่านมา อาการที่บอกมันก็หนักขึ้นเรื่อย ๆ น่ะครับ จะลืมตามาก ๆ ก็เวลาผมกลับบ้านแล้วเขาดีใจน่ะครับ  แต่ถ้าปกติ จะไม่ค่อยลืมหรือกะพริบตาตลอดเลย  อาการอย่างนี้ ลูก ๆ ใครเคยเป็นบ้างครับ  พาไปรักษาที่ไหนดี ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ ขอบคุณในความกรุณาครับ
ตอบ: ช่วยด้วยครับ ลูกก๊วยผมตาจะบอดหรือเปล่าเนี่ย
โดย เพื่อน . - Thursday, 11 May 2006, 02:35PM

สุนัข อายุ เท่าไหร่แล้วครับ

ถ้าเป็นลูกสุนัขคงต้องใช้วิธีการ บรรเทาอาการไปก่อนครับโดยให้ทานยาลดบวม(BENZEN) คู่กับ ยาแก้อักเสบ เป็นพวก อะม๊อกซี่ หรือเซฟฟาแร็กซิน ต้องใช้สองอย่างคู่กันนะครับ เพราะ ยาลดบวม(BENZEN) จะช่วยในการดูดซับยาแก้อักเสบครับ จะได้ผลดีกว่าให้เพียงอย่างเดียว และให้ ยาหยอดตาเพื่อรักษาอาการระคายเคืองตา ยาทั้งสองชนิด รวมถึงยาหยอดตานั้น หาซื้อได้จากร้านขายยาของคนนี่แหละครับ

เมื่อสุนัขมีอายุประมาณ 9-12 เดือน เราก็พาไปผ่าตัด การผ่าตัดนี้ไม่ยุ่งยากอะไรเลยครับ เป็นแค่เพียงการกรีดเท่านั้นและเย็บ

ถ้าเป็นที่เปลือกตาบน ก็จะกรีดที่ประมาณคิ้ว แล้วเย็บ

ถ้าเป็นที่เปลือกตาล่างก็จะกรีดที่ประมาณ แก้ม แล้วเย็บ เป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆ ประมาณ 10 วันแผลก็จะหาย ซ่าส์ได้เหมือนเดิมครับ

ค่าใช้จ่ายในการผ่าตัด ประมาณ 800-1200 บาทครับ

ตอบ: ช่วยด้วยครับ ลูกก๊วยผมตาจะบอดหรือเปล่าเนี่ย
โดย กี๋ ปากอ่าว - Thursday, 11 May 2006, 02:53PM

สวัสดีค่ะ บางแก้วที่บ้านก็เป็นขนตาทิ่มเข้าไปในตา คุณหมอบอกว่าหนังตาม้วน

เข้าไปเพราะความชรา ชวนผ่าตัดเหมือนกันค่ะ แต่เห็นว่าเหลืออยู่ข้างเดียว อีกข้าง

บอดสนิทจากความเสื่อมตามสภาพร่างกาย เลยไม่ได้ทำ แต่ปัญหาก็คือตาเจ็บบ่อยๆ

น้ำตาไหลพอไหลมากๆก็เป็นแผลรอบๆ ติดเชื้อ (ชอบใช้ขาเกา)ตามด้วยตาแฉะมีขี้ตา

ต้องใช้สำลีชุบน้ำอุ่นเช็ดทำความสะอาด และใช้ยาป้ายตาช่วย หรือหนักหน่อยก็ต้อง

ป้อนแก้อักเสบ ลูกก๊วยอายุยังน้อยเร่งรักษาเติบใหญ่จะได้ไม่มีปัญหาตาเจ็บเรื้อรังค่ะ

โดย ณัฐพล ศิริ - Thursday, 11 May 2006, 04:42PM
  ตาก๊วยผมอายุ 1 ปี 3 เดือนครับ  คุณเพื่อนบางแก้วครับ  ที่ไหนครับ 800-1200 รบกวนบอกหน่อยนะครับ   ขอบพระคุณมากครับ
โดย จรัญ กาลตนากูล - Thursday, 11 May 2006, 05:17PM

คุณณัฐพล อยู่แถวไหนครับ ลองสอบถาม รพ.สัตว์ใกล้บ้านดูก่อนดีกว่าครับเพื่อความสะดวก ค่าใช้จ่ายคงไม่ต่างกันเท่าไร ถ้าแพงมากค่อยว่ากันไหม่

โดย ณัฐพล ศิริ - Thursday, 11 May 2006, 05:39PM
  อยู่แถวบางบัวทองครับ ตอนเล็ก ๆ เคยพาไปหา ร.พ.สัตว์แถวบ้าน หมอบอกประมาณ 3-4 พันครับ   งั้นเดี๋ยวคงต้องลองไปถามคลีนิคอื่นดูครับ  ขอบคุณครับ
โดย เพื่อน . - Thursday, 11 May 2006, 11:52PM

ผมเคยใช้บริการของ หมอวิโรจน์ อยู่แถวๆ คลอง2 ธัญญบุรี  โทร 01-4974907 ลองโทรดูนะครับ ไม่แน่ใจว่าเดี๋ยวเปลี่ยนเบอร์หรือยัง แต่เบอร์ที่คลีนิคเขาเปลี่ยนไปแล้วครับเพราะเขาย้ายที่ใหม่ แต่อยู่เลยจากที่เดิมนิดหน่อยครับ

ถ้าติดต่อไม่ได้ลองโพสมาอีกที่เดี๋ยวจะช่วยเช็คจากเพื่อนๆให้นะครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew