น้อยหน่า ('.' )

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  90  91  92  93  94  95  96  97  98  99  100  101  102  103  104  105  (ต่อไป)
โดย น้อยหน่า ('.' ) - Sunday, 29 August 2004, 06:29PM

ท่านว่าเราได้ครูดีเหรอ เดี๋ยวเค้ามาอ่านเจอก็ปลื้มตายเลย ไม่เห็นเคยสอนด้วยการบอกเลย ให้เราหาอ่านเอง สังเกตเอาเอง พอเราสงสัยเค้าก็สงสัยไม่รู้ทั้งคู่ก็ให้เราเข้ามาโพสต์ถามทุกที 5555

พูดแบบนี้เดี๋ยวนายน้อย...น้อยใจนะ เจ้าตัวยุ่งก็เล่นกับเราเหมือนกันน่ะท่าน เดี๋ยวท่านอ่านเรื่องที่ละเอียดไปเรื่อยๆ แล้วจะรู้ว่านายน้อยนี่แหละที่ ทำให้เจ้าตัวยุ่งเป็นหมาน่ารักประจำบ้าน 5555ยักคิ้ว

ส่วนเรื่องฤทธิ์มีดสั้น เราอ่านอ่านบ้าง ตอนที่นายพรานเค้าอ่านแต่อ่านไม่จบ ต้องไปอ่านแล้ว

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Sunday, 29 August 2004, 11:39AM

นายน้อย...คงยังไม่เคยเห็นเพราะนายน้อย...มิได้ทำร้ายเจ้าตัวยุ่งและไม่เคยคิดทำร้ายเค้า  จริงใช่มั้ยครับ

มันตรัยครั้งหนึ่งนายน้อยคิดจะทำโทษเจ้าตัวยุ่ง ตอนที่เค้าอายุ ๒ เดือนโดยการ ตี และก็อ่านจากหลายๆที่เค้าก็บอกว่าต้องทำโทษ ก่อนที่เราจะทำอะไรกับเจ้าตัวยุ่งทุกเรื่อง เราจะคุยกับเจ้านายก่อน เจ้านายแย้งและดุเราด้วยว่า ไม่ได้ หมามันก็มีหัวใจ

ทำไมละ ก็ไม่ทำโทษอย่างนี้แล้ว มันจะรู้มั๊ยว่ามันทำผิดเดี๋ยวก็ทำอีกหรอก

เจ้านายโกรธมาก เราฟังเหตุผลเค้าตลอดทางกลับบ้าน เค้าสอนอะไรเราเยอะมากเรื่องการเลี้ยงหมา ตั้งแต่เลี้ยงมาเรา ๒ คน เลยยังไม่เคยตีเค้าเลย มีที่ทำโทษก็คือดุเสียงดังแล้วไม่เล่นด้วย เฉยกับเค้า เค้ารู้นะแล้วเค้าก็เดินหางตกเข้ามาหาอย่างท่านว่า การที่หลายๆท่านว่าหมาตัวเอง ดุ ดื้อ กับเจ้าของ แต่กับของเราไม่ เค้าจะดุกับคนอื่น ซนกับเจ้าของ(ชวนเล่นเสียมากกว่า) เราถึงได้บอกหลายครั้งแล้วว่าขึ้นกับคนเลี้ยงเค้า ใส่ใจที่จะสอนเค้า เหนื่อยกับเค้าช่วงแรก เพราะต้องดู มอง สังเกต สอน เล่นกับเค้าทุกอย่าง แล้วเค้าก็จะเข้าใจไปเอง

เรามักจะพูดเสมอในเรื่องหญิงชราฯ ว่า เจ้านายให้เป็นหน้าที่เราอีกแล้ว เพราะเค้าต้องเดินทางบ่อย คนที่ต้องอยู่กับเค้าทุกวัน ต้องทำตัวให้เค้ายอมรับให้ได้ แต่แปลกนะ เจ้าตัวยุ่งกับติดเจ้านายแจเลย โดยเฉพาะถ้าเจ้านายไม่นอน เค้าก็ไม่เข้ามานอนกับเรา นอกเสียจากว่าวันนั้นง่วงมากจริงๆ หลับไม่รู้เรื่อง

แต่ถ้าเป็นเรื่อง กิน เที่ยว ดูแลความสะอาด แปรงขน แทะกระดูก เค้ากับติดเราแจไม่ยอมทำกับเจ้านาย เค้าจะคาบกระดูกมาแทะบนขาเราบ้าง บนตักบ้าง แต่ไม่ไปแทะกับเจ้านาย

ส่วนเรื่องขู่ มีกับเรากับเจ้านายเรื่องเดียวเท่านั้น คือ ชามข้าว ขณะที่เค้ากินห้ามแตะ  แต่อย่างอื่นหยิบจากปากได้ ของเล่นคาบมาให้แล้วปล่อย หรือเราหยิบออกจากปากเอง เค้าก็ไม่ว่ากลับดีใจเสียอีกว่านายมาเล่นด้วยแล้ว

ญาติมาก็แค่เห่า ไม่มีขู่ เห่าสักพักเค้าจะเงียบเอง ก็ไม่เห็นว่าทำอะไรน่ะ แต่แค่เห่าคนที่ไม่ได้เลี้ยงก็เล่นเอากลัวเหมือนกัน 5555

โธ่ มันตรัย เจ้านายพูดกับเจ้าตัวยุ่งเพราะกว่าที่พูดกับเราเสียอีก .... ครับ... ครับ... ลงท้ายครับเกือบทุกครั้ง โธ่ ยายน้อยหน่า เธอก็เป็นพูดกับหมาเพราะมากว่าพูดกับเจ้านายเสียอีก 5555

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Sunday, 29 August 2004, 07:39AM

ok

thank you very very very ,,, muchยิ้ม

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Saturday, 28 August 2004, 10:44PM

แบบว่ามาเลีย มาพิง มานอน มาให้กอด จนบางครั้งเราเมื่อย เค้ารู้ขยับตัวให้เราได้เปลี่ยนท่า ยอมให้เราจัดท่านั่งให้เค้า แล้วเค้าก็ไม่ยอมไปนั่งข้างหลังนะ เค้าจะยอมอยู่ข้างหลังเวลาเจ้านายขับรถคนเดียวเท่านั้น

ตอบคำถามข้างบนเราด้วยนะท่านมันตรัย .... จะไปไหนกัน มันตรัยจะทิ้งนายน้อยแล้วเหรอ

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Saturday, 28 August 2004, 10:20PM

โฮ่ง กลับนิทรานครก่อนแล้วน่ะ , แม้แต่พันธุมวดียังหนี มันตรัยเจ้าเก่า "งง" นะท่านหมายถึงอะไร ท่านจะบอกนายน้อยว่าอะไร หรือเปล่า

ขอบคุณในความเห็นของท่านอย่างมากมีปรโยชน์กับเราอย่างยิ่ง และเราจะไปตามนายพรานมาอ่าน เค้าไม่ได้เข้ามาอ่านทุกวันหรอกมีแต่นายน้อยทีแหละต้องอ่านมากหน่อยเพราะไม่ค่อยรู้เรื่องหมา

ยามที่ได้เค้ามาตอนเด็ก ตอนขับรถ เข้าจะโผเข้ามานั่งตักคนขับ ตอนนี้เจ้าตัวยุ่งของเรา อายุ 10 เดือนแล้ว เค้ายังชอบมานั่งตักเราอยู่เรา เวลานั่งรถเจ้านายจะให้เค้านั่งหลังเพราะเค้าโตมากแล้ว พอเรานั่งหน้าเค้าจะข้ามมานั่งด้วย จนถึงปลายทาง แล้วอย่างนี้จะหมายถึงอะไรบ้างละท่าน

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  90  91  92  93  94  95  96  97  98  99  100  101  102  103  104  105  (ต่อไป)