น้อยหน่า ('.' )

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  86  87  88  89  90  91  92  93  94  95  96  97  98  99  100  101  102  103 ...105   (ต่อไป)
โดย น้อยหน่า ('.' ) - Saturday, 11 September 2004, 10:04PM

โซเฟียเป็นตัวผู้ เป็นพ่อของย่าเจ้านีโอจ๊ะ ถ้าท่านเห็นว่าควร เราก็จะให้จ๊ะ แต่ต้องมีเหตุผลให้ราอ่านทั้งคุณสราวุธ และสหายของเรา

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Saturday, 11 September 2004, 09:42PM

อันนั้นเราทราบ แต่เราไม่แน่ใจว่าคุณสราวุธจะเอาไปทำอะไรอ่ะ แล้วอีกอย่างเราไม่เข้าใจถ้ารู้ประวัติของเค้าแล้วจะสามารถรู้ว่าเขามีบรรพบุรุษอย่างไรต่อไป ได้ด้วยเหรอ

แต่ท่านนี้รู้ใจเรามากเลย เราว่าจะถามท่านตั้งแต่เย็นแล้ว แต่เกรงว่าจะไม่ควร

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Saturday, 11 September 2004, 05:48PM

ขอบคุณ คุณสราวุธที่สนใจเจ้านีโอค่ะ

อ้าวหมาเรานี้สายเก่าหรอกเหรอ ถึงว่ากระเยอะ555 แต่เค้าก็น่ารักสำหรับเรา

ใช่ค่ะเค้ามีสายโซเฟียด้วย ก็ดุอยู่นะ 555

แต่สงสัยว่าถ้ารู้ประวัติของเค้าแล้วจะสามารถรู้ว่าเขามีบรรพบุรุษอย่างไรต่อไป ได้ด้วยเหรอค่ะ

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Saturday, 11 September 2004, 12:26PM

ใช่เลย คุ้มมาก คุ้มเหนื่อยกับเค้า คุ้มที่เราพยายามสอนเค้า เจ้านายก็ดีใจที่เราทำได้ (คิดเองมั่งนะ เค้าไม่สอนเราเลยต้องทำเอง)เราไม่อยากสอนแบบศูนย์ฝึก เพราะเราไม่ได้อยากให้หมาเป็น super dog 555 ไม่ได้หวังสูงขนาดนั้นจ๊ะ แค่สอนให้เค้าเป็นหมาที่เชื่อฟังเราบ้างเพื่อที่จะคุมเค้าได้ ลองทำแล้ว สอนเล่นกับหมาอย่างที่ป้าวิแนะวันก่อนที่เว็บท่าน(ภาพประกอบ)ยิ่งทำให้มีกำลังใจ เห็นเป็นรูปธรรมดี เจ้าตุวยุ่งก็สนุก เราก็สนุก เจ้าตัวยุ่งตอนแรกยังทำได้ไม่ดี พอเดินไปเรื่อยๆ (หลายรอบ)เค้าเข้าใจ เลยสนุกกับว่าว่า "ตาม" "ชิด" 555 วันละ 10-15 นาที อืมเค้าสนุกและอร่อย เราก็ได้สนุกและออกกำลังกายไปด้วย

ตอนนี้เราได้พบพฤติกรรมอีกหลายอย่างที่เจ้าตัวยุ่งไม่ได้ทำตอนเจ้านายอยู่ แต่เราคงไม่กล้าเล่าหรอก ก็คงมีพฤติกรรมเหมือนหมาทั่วไป เหมือนหมาบ้านอื่นนั่นแหละ เราอาจจะเห็นเรื่องแปลกก็ได้ เพราะเราไม่เคยเลี้ยงพอเจออะไรแต่ละทีก็เลยคิดว่าหมาพันธุ์นี้เค้าจะเหมือนพันธุ์อื่นมั้ยหนอ..

แต่วันนี้เค้าคึกจัง ไม่หลับไม่นอน คาบผ้ากับลูกบอลมาชวนเล่นตลอด นี้ก็ยังไม่นอนน่ะหมอบแทะผ้าอยู่เนี่ย อ้าวๆๆ มันหอนเรียกแล้วท่าน ไปล่ะถ้าช้าเดี่ยวเค้ามางับๆๆ 5555

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Friday, 10 September 2004, 03:16PM

ถามพฤติกรรมอย่างนี้หน่อยสิ ว่ามีความหมายอย่างไร

ท่านจำได้ป่ะที่ท่านและเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งพูดว่า หมาตัวเมียหรือตัวผู้มักจะคาบของมาให้เวลาที่เรากลับบ้าน

เจ้าตัวยุ่งเค้าเป็นแบบนี้อะ คือปิดประตูเสร็จเค้าจะยืนยื่นหน้ามาให้เรา เราก็หอมเข้าให้ แล้วเค้าก็จะล้มตัวลงนอนเอง(ไม่เคยสอนน่ะ)น่ารักมากตอนที่เค้าตั้งใจล้มลงนอน ให้เราเกาพุงเค้า เมื่อวานเราก็เกาให้แล้วเราก็หยุด เค้ายังไม่พอ เค้าเอาขามาสะกิด แล้วก็นอนหงายกางขาให้เกาให้ ขาหน้า 2 ขาจะงอเข้าหาตัว เป็นอยู่อย่างนี้ 3 ครั้ง ตลกดี

การที่หมาเค้าแสดงแบบนี้มีความหมายในคำพูดอย่างไงบ้าง เค้าจะเป็นอย่างงี้ทุกครั้งที่กลับบ้าน(ห่างกันหลายๆชั่วโมง) หรือว่าเหมือนๆกัน

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  86  87  88  89  90  91  92  93  94  95  96  97  98  99  100  101  102  103 ...105   (ต่อไป)