นิวัต เจริญชล

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...210   (ต่อไป)
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 16 May 2006, 12:18PM

เพื่อนร่วมชะตากรรม เดียวกันทั้งถูกทอดทิ้ง ทั้งพิการ เจ้าหมูเล็ก กับเจ้าจำปา โชคดีที่เจ้าจำปามีคนแจ้งรับอุปการะแล้ว เหลือก็แต่เจ้าหมูเล็ก วอนคนใจบุญเมตตาอยู่...

โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 16 May 2006, 12:11PM

เฮ้อ...Today sky so blue

โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 16 May 2006, 12:08PM

คืนวันที่ 29 เมษายน 2549 ที่ผ่านมา ฉี่เป็นเลือด เยอะมาก จนพี่วิน และเจ้าหน้าที่บ้านพัก ต้องมาสวนท่อปัสสาวะ เพื่อให้เลือดที่ค้างอยู่ในท้องออกมาให้หมด เห็นเขาบอกว่าไตผมไม่ยอมฟอกเลือดเสียแล้ว ผมเสียเลือดจนหมดสติ แต่เจ้าหน้าที่ก็เฝ้าดูแลผมทั้งคืนไม่ได้หลับ ไม่ได้นอน เพราะต้องให้น้ำเกลือ ให้สารอาหาร และเฝ้าดูอาการชัก ตลอดทุกๆชั่วโมง

ผมไม่รู้ว่า ใครแจ้งเจ้านายผมไป แต่ผมรู้สึกตัวอีกทีหนึ่ง ก็เห็นหน้าเจ้านายมาเยียมแล้ว ผมไม่มีแรงแต่ก็พยายามตะเกียก ตะกายมาหา มาเคล้าคลอกับมือของเจ้านายได้....เหมือนว่า จะเป็นวันสุดท้ายที่ได้เจอหน้ากัน

จนกระทั่งวันนี้ ซึ่งหลังจากวันนั้นแล้ว ผมก็ต้องให้น้ำเกลือทุกวัน ต้องมาสวนเลือดที่ค้างอยู่ในกระเพาะ เนื่องจากไตไม่ยอมฟอกเลือด ทุกวัน ทรมานมาก แต่ผมก็กัดฟันสู้สุดกำลัง แม้จะไม่มีหวังมากนักก็ตาม แอบได้ยินเจ้านายคุยกับพี่วิน คนที่รักษาและเจ้าหน้าที่แว่วๆว่า ให้รักษาเขาอย่างเต็มที่เลยนะ อย่าปล่อยให้เขาเดียวดาย ชีวิตเขาน่าเวทนามาพอแล้ว...แต่ผมก็ทนทุกข์ทรมานไม่ได้นานไปกว่านี้อีกแล้ว ขอลาเพื่อนๆผู้วหวังดีทุกๆคน หวังว่าจะไม่มีหมาบางแก้วตัวไหนถูกทอดทิ้งเหมือนผมอีก

ขอบคุณกับชีวิตใหม่ของผม ที่ทุกคนมอบให้ 10 เดือนครึ่ง ที่รอดมาได้หลังถูกเจ้านายคนเดิม เอาผมกับเพื่อนไปทิ้งโดยหวังจะให้ตาย ที่มอเตอร์เวย์ แต่ผมดันรอดมาได้ และได้มีโอกาสพบกับสิ่งดีๆ ที่โลกนี้ยังมีให้ผม ขอบคุณมากจริงๆ

โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 16 May 2006, 11:49AM

ถ้าเพื่อนๆ ทุกคนยังไม่ลืมผม ผมหมาบางแก้วตัวเดิมงัย ตัวที่มีสี่ขาแต่สองขาหลังผมใช้ไม่ได้นั่นแหละ ตัวที่เพื่อนๆ เรียกผมว่า "มอเตอร์เวย์" งัยครับ จำได้รึป่าว

ผมมาลาเพื่อนๆ ไปอยู่สวรรค์แล้วนะครับ ที่ผ่านมาถึงแม้ผมจะบาดเจ็บ ทรมาน กับความพิการที่ผมได้รับจากน้ำมือของเจ้านายผมเอง ถึงแม้ผมจะสิ้นหวัง ไม่มีแม้เจ้าของ ผมก็ได้รับการดูแล การเอื้อเฟื้อ น้ำจิต น้ำใจจากทุกๆคนในที่นี้ ในชุมชนคนรักบางแก้ว เป็นอย่างดี

ผมต่อสู้กับโรคไต และกระเพาะปัสสาวะอักเสบมาเป็นเวลาเกือบ 1 เดือน จริงๆผมเกือบต้องจากโลกไปในวันที่ 29 เมษาฯ ที่ผ่านมาแล้ว เพราะผมฉี่ออกมาเป็นเลือดจนเกือบหมดตัว แต่ก็ยังโชคดีที่พี่วิน และทีมงานที่บ้านพักไม่ทอดทิ้งให้ผมเดียวดาย ให้น้ำเกลือ สวนฉี่ ล้างท้อง จนผมได้ตื่นฟื้นขึ้นมาเห็นหน้าเจ้านาย ครั้งสุดท้ายได้อีกในวันที่ 30 เมษายน ที่ผ่านมา ไม่คิดว่าจะเป็นครั้งสุดท้ายที่ได้พบกัน...

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 30 March 2006, 11:00AM
  สวัสดีครับ แช๊ปปี้ ยังจำเพื่อนแก๊งค์สี่เดือน ที่กระทรวงฯได้รึป่าวเอ่ย หายไปนานเลย ยินดีต้อนรับการกลับมาครับ

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...210   (ต่อไป)