ผมมาลาเพื่อนๆ ครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 16 May 2006, 11:49AM

ถ้าเพื่อนๆ ทุกคนยังไม่ลืมผม ผมหมาบางแก้วตัวเดิมงัย ตัวที่มีสี่ขาแต่สองขาหลังผมใช้ไม่ได้นั่นแหละ ตัวที่เพื่อนๆ เรียกผมว่า "มอเตอร์เวย์" งัยครับ จำได้รึป่าว

ผมมาลาเพื่อนๆ ไปอยู่สวรรค์แล้วนะครับ ที่ผ่านมาถึงแม้ผมจะบาดเจ็บ ทรมาน กับความพิการที่ผมได้รับจากน้ำมือของเจ้านายผมเอง ถึงแม้ผมจะสิ้นหวัง ไม่มีแม้เจ้าของ ผมก็ได้รับการดูแล การเอื้อเฟื้อ น้ำจิต น้ำใจจากทุกๆคนในที่นี้ ในชุมชนคนรักบางแก้ว เป็นอย่างดี

ผมต่อสู้กับโรคไต และกระเพาะปัสสาวะอักเสบมาเป็นเวลาเกือบ 1 เดือน จริงๆผมเกือบต้องจากโลกไปในวันที่ 29 เมษาฯ ที่ผ่านมาแล้ว เพราะผมฉี่ออกมาเป็นเลือดจนเกือบหมดตัว แต่ก็ยังโชคดีที่พี่วิน และทีมงานที่บ้านพักไม่ทอดทิ้งให้ผมเดียวดาย ให้น้ำเกลือ สวนฉี่ ล้างท้อง จนผมได้ตื่นฟื้นขึ้นมาเห็นหน้าเจ้านาย ครั้งสุดท้ายได้อีกในวันที่ 30 เมษายน ที่ผ่านมา ไม่คิดว่าจะเป็นครั้งสุดท้ายที่ได้พบกัน...

ตอบ: ผมมาลาเพื่อนๆ ครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 16 May 2006, 12:08PM

คืนวันที่ 29 เมษายน 2549 ที่ผ่านมา ฉี่เป็นเลือด เยอะมาก จนพี่วิน และเจ้าหน้าที่บ้านพัก ต้องมาสวนท่อปัสสาวะ เพื่อให้เลือดที่ค้างอยู่ในท้องออกมาให้หมด เห็นเขาบอกว่าไตผมไม่ยอมฟอกเลือดเสียแล้ว ผมเสียเลือดจนหมดสติ แต่เจ้าหน้าที่ก็เฝ้าดูแลผมทั้งคืนไม่ได้หลับ ไม่ได้นอน เพราะต้องให้น้ำเกลือ ให้สารอาหาร และเฝ้าดูอาการชัก ตลอดทุกๆชั่วโมง

ผมไม่รู้ว่า ใครแจ้งเจ้านายผมไป แต่ผมรู้สึกตัวอีกทีหนึ่ง ก็เห็นหน้าเจ้านายมาเยียมแล้ว ผมไม่มีแรงแต่ก็พยายามตะเกียก ตะกายมาหา มาเคล้าคลอกับมือของเจ้านายได้....เหมือนว่า จะเป็นวันสุดท้ายที่ได้เจอหน้ากัน

จนกระทั่งวันนี้ ซึ่งหลังจากวันนั้นแล้ว ผมก็ต้องให้น้ำเกลือทุกวัน ต้องมาสวนเลือดที่ค้างอยู่ในกระเพาะ เนื่องจากไตไม่ยอมฟอกเลือด ทุกวัน ทรมานมาก แต่ผมก็กัดฟันสู้สุดกำลัง แม้จะไม่มีหวังมากนักก็ตาม แอบได้ยินเจ้านายคุยกับพี่วิน คนที่รักษาและเจ้าหน้าที่แว่วๆว่า ให้รักษาเขาอย่างเต็มที่เลยนะ อย่าปล่อยให้เขาเดียวดาย ชีวิตเขาน่าเวทนามาพอแล้ว...แต่ผมก็ทนทุกข์ทรมานไม่ได้นานไปกว่านี้อีกแล้ว ขอลาเพื่อนๆผู้วหวังดีทุกๆคน หวังว่าจะไม่มีหมาบางแก้วตัวไหนถูกทอดทิ้งเหมือนผมอีก

ขอบคุณกับชีวิตใหม่ของผม ที่ทุกคนมอบให้ 10 เดือนครึ่ง ที่รอดมาได้หลังถูกเจ้านายคนเดิม เอาผมกับเพื่อนไปทิ้งโดยหวังจะให้ตาย ที่มอเตอร์เวย์ แต่ผมดันรอดมาได้ และได้มีโอกาสพบกับสิ่งดีๆ ที่โลกนี้ยังมีให้ผม ขอบคุณมากจริงๆ
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 16 May 2006, 12:11PM

เฮ้อ...Today sky so blue
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 16 May 2006, 12:18PM

เพื่อนร่วมชะตากรรม เดียวกันทั้งถูกทอดทิ้ง ทั้งพิการ เจ้าหมูเล็ก กับเจ้าจำปา โชคดีที่เจ้าจำปามีคนแจ้งรับอุปการะแล้ว เหลือก็แต่เจ้าหมูเล็ก วอนคนใจบุญเมตตาอยู่...
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 16 May 2006, 12:28PM

เหลือแต่ภาพ ที่น่าประทับใจ ภาพนี้ไว้ให้รำลึกถึง ในใจก็รู้ว่าเขาจะไม่รอด ตั้งแต่ที่ทราบว่าเป็นไตแล้ว แต่ก็ได้พยายามจนถึงที่สุด โดยหวังว่าเขาจะมีโอกาสบ้าง แม้ว่าจะริบหรี่ก็ตาม แต่อีกมุมหนึ่งมันก็เหมือนการต่อสู้ โดยการทรมานเขาในทุกๆวันที่ผ่านไป เขาคงเจ็บปวดมากในแต่ละวัน ต้องใช้ความอดทนอย่างเต็มที่...ไปดีเถอะนะ ไม่มีอีกแล้วความเจ็บปวด ความทรมาน

หวังว่าภาพชีวิต และเรื่องราวของเขา จะกระตุ้นจิตสำนึกของคนทุกคน เพื่อให้รัก และดูแลหมาของตัวเองอย่างดี อย่าได้ทอดทิ้งเขา เพียงเพราะว่าเขาพิการ หรือหมดประโยชน์อีกต่อไปเลย

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Tuesday, 16 May 2006, 12:44PM

มาส่ง...มอเตอร์เวย์...ข้ามสะพานสายรุ้งจ้ะ  เศร้า

ถึงแม้ไม่เคยได้สัมผัสตัวตนจริงๆ ของเจ้า  แต่ก็เศร้าเหลือแสน

มีความสุขกับเพื่อนๆ ที่รออยู่บนสวรรค์  นะลูกนะ

โดย ป้าชัช swine - Tuesday, 16 May 2006, 01:58PM

ร่วมส่งมอเตอร์เวย์ช้ามสะพานสายรู้งเศร้า

เพื่อนสนิทรออยู่ที่นั่นนานแล้ว อย่าลืมไปบอกเล่าถึงช่วงวันดี ๆ และมีความสุข ที่ได้อยู่กับเจ้านายใหม่ให้เค้าได้รับทราบด้วย

และฝากเรื่องนี้ให้กับทุกท่านที่เลี้ยงหมา ไม่ว่าจะพันธุ์ใดก็ตาม จงเลี้ยงดู เล่น และสอนสั่งเค้าด้วย อย่ารักเค้าให้มากมายนัก แต่จงรักและดูแลเค้าตลอดไปตาเขียว

โดย jirawan srikate - Tuesday, 16 May 2006, 02:16PM

ร่วมส่งมอเตอร์เวย์ข้ามสะพานสายรุ้งด้วยค่ะ  สงสารเค้าจังเลย

ไม่ได้อ่านเรื่องราวของเค้ามานาน จนกระทั่งวันนี้ ขอให้ไปดีนะ หลับให้สบาย

โดย ไพรัตน์ มากแก้ว - Tuesday, 16 May 2006, 03:00PM

ขอแสดงความเสียใจด้วยน่ะครับ  เค้าคงไปสบายแล้ว  ขอส่งมอเตอร์เวย์ข้ามสะพานสายรุ้งด้วยคนน่ะครับ 

โดย จรัญ กาลตนากูล - Tuesday, 16 May 2006, 03:28PM

กับชีวิตหนึ่งที่ถูกทอดทิ้งอย่างโหดร้าย วันนี้หมดเวรหมดกรรมแล้ว แต่จะมีอีกกี่ชีวิตที่กำลังเผชิญกับชะตากรรมอันโหดร้ายแบบนี้ เจ้าเวย์หมดกรรม แต่เวย์ไหนจะมารับกรรมต่อ สะพานสายรุ้งมันไม่มีที่สิ้นสุดจริง

ขอส่งเจ้าเวย์ไปยังสุดขอบฟ้า แม้จะเป็นช่วงสั้นๆ ที่เจ้าพบเจอสิ่งดีๆ มีคนรัก มีคนเมตตา เท่านี้เจ้าก็คงตายตาหลับแล้ว 

โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 16 May 2006, 12:29PM

ดีใจด้วยกับเจ้าเวย์ที่ได้เห็นหน้าเจ้านายเป็นครั้งสุดท้ายก่อนพ้นจากความทุกข์ทรมาน

ฝากกระทู้นี้ไว้เป็นอนุสรณ์

หมาบางแก้วสองตัว ถูกรถชนบนมอเตอร์เวย์

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=794

โดย paman _ - Tuesday, 16 May 2006, 01:56PM

ร่วมส่งเจ้าเวย์ข้ามสะพานสายรุ้งด้วยคน ไปอยู่กับปาร์แมนนะ ที่นั้นมีเพื่อนๆ ที่รอเล่นอยู่ด้วย

เจ้าเวย์เป็นบางแก้วที่น่ารักมาก ไม่เคยดุกับเพื่อนๆ ที่กระทรวงเลย แต่เค้าก็ไปดีแล้ว จะได้ไม่ทรมานกับโรคที่เค้าเป็น

ไปอยู่กับเพื่อนๆ อย่างมีความสุขนะมอเตอร์เวย์   เศร้า

โดย bota botanio - Tuesday, 16 May 2006, 06:08PM

เค้าโชคดีที่วาระสุดท้ายของชีวิต   เค้ายังอยู่กับคนที่เมตตาจริงๆ

ขอให้ไปเกิดใหม่ ดีๆนะ

โดย eve Savangpop - Tuesday, 16 May 2006, 06:56PM
  ไปดีเถอะนะเจ้าเวย์  ถึงเวลาหมดเวรหมดกรรมกะเค้าซะที  อย่างน้อยก่อนจากไปชีวิตนี้ก็ยังไม่คนคอยห่วงใย  ไม่ต้องทนเจ็บปวดอย่างเดียวดายเศร้า
โดย เพื่อน . - Tuesday, 16 May 2006, 08:54PM

ส่งเจ้ามอร์เตอร์เวย์ ข้ามสะพานสายรุ้ง ครับ

โดย นิทัสมัย รัญเสวะ - Wednesday, 17 May 2006, 09:07AM
  โชคดีนะ มอเตอร์เวย์
โดย จรรยา แม่ตูบน้อย - Wednesday, 17 May 2006, 12:10PM

ขอร่วมส่งมอเตอร์เวย์ข้ามสะพานสายรุ้งด้วยคนค่ะ

โดย SAKARIN SAP-UDOM - Wednesday, 17 May 2006, 01:20PM

เสียใจกับการจากไปของมอเตอร์เวย์ (ชื่อจริงๆอะไรไม่รู้ เจ้าของเค้ารู้คนเดียว) แต่คงไม่ใช่ตัวสุดท้ายแน่นอน ที่ต้องตกอยู่ในสภาพเช่นนี้ อุททาหรณ์ที่ไม่มีวันจบ ตราบใดความรัก ความซื่อสัตย์ ไม่อาจแลกได้กับความรัก ความเมตตา จากเจ้าของของมัน เค้าคงอยากบอกลาเจ้าของเค้าเองเหมือนกันว่า ผมขอลาจากนายแล้วไปตลอดกาลแล้วนะ ดูแลตัวเองด้วยนะครับ ผมเป็นห่วงเจ้านายนะครับ ขอบคุณอาหารทุกมื้อ น้ำทุกหยด ที่พักอาศัย ที่เคยให้ผมถึงแม้เราวันที่ต้องจากกันจะไม่มีโอกาสเห็นหน้าเจ้านายเลย ลาก่อน.....

โดย thakoon chuntalert - Wednesday, 17 May 2006, 04:36PM

ขอส่งเจ้ามอเตอร์เวย์ไปสู่สวรรค์ด้วยคนนะ ขอให้หลับให้สบายและเป็นหลับที่แสนจะฝันดี

มอเตอร์เวย์เป็นอุทาหรณ์สำหรับทุก ๆ คนที่เห็นแก่ความน่ารักของสุนัขในวัยเด็ก แต่พอโตขึ้นหรือเขาเป็นธรรมชาติตามสายพันธ์ของเขาก้อรับเขาไม่ได้ และทำร้ายทั้งร่างกายและจิตใจเขา

ขอแสดงความเสียใจต่อคุณนิวัติด้วย ทุก ๆ คนที่มีส่วนร่วมทำสิ่งที่ดีที่สุดให้เจ้ามอเตอร์เวย์แล้วค่ะ

โดย สราวุธ แสงสว่างโชติ - Wednesday, 17 May 2006, 05:51PM

ไปดีนะเจ้ามอเตอร์เวย์ พึ่งคุยกับพี่นิวัตว่าเจ้าเวย์คงอยู่ได้อีกไม่นาน ยังไงขอให้พี่ยังคงสนับสนุนช่วยเหลือบางแก้วต่อไปนะ ผมเองยังทำไม่ได้อย่างพี่เลย ขอชื่นชมในการเป็นผู้ช่วยเหลือหมาน้อยที่ด้อยโอกาสหลายๆตัวครับผม ไม่รู้ว่าเจ้าเวย์จะไปเข้าฝันเจ้าของเดิมที่เอาเจ้าเวย์มาทิ้งบ้างหรือเปล่า..เฮ้อชีวิต

โดย oak _bangkaew - Wednesday, 17 May 2006, 06:05PM
  ขอร่วมส่งเจ้ามอเตอร์เวย์ข้ามสะพานสายรุ้งด้วยครับ  ขอให้เจ้ามอเตอร์เวย์หลับให้สบายครับ 
โดย sopida thanasountornkul - Saturday, 20 May 2006, 03:35PM
  ขอแสดงความเสียใจ กับการจากไปของเจ้าเวย์ ได้รับรู้เรื่องราวมาตั้งแต่ต้น บัดนี้เขาไปสบายแล้ว ไม่ต้องทรมาน แต่เจ้าของที่ทิ้งเขาไป จะไม่มีวันมีความสุขจากผลครั้งนี้แน่ ขอส่งมอเตอร์เวย์ข้ามสะพานสายรุ้งสู่สวรรค์ที่มีแต่สิ่งดีๆ เถอะน๊ะ อย่ากลับมาเจอกับคนใจร้ายเหมือนในชาตินี้เลยน๊ะ
โดย ศุภชัย คงกฤตยาพันธ์ - Tuesday, 23 May 2006, 05:10PM

ไม่ได้เข้ามาตั้งนานเนื่องจากย้ายงานใหม่ พอเข้ามาก็ได้รับรู้เรื่องเศร้าเลย เฮ้อ! ผมขอร่วมส่งเจ้าเวย์ข้ามสะพานสายรุ้งไปสู่สวรรค์ด้วยคน แม้เจ้าจะจากไปแต่ก็ทิ้งหลายๆสิ่งหลายๆอย่างไว้เป็นเหตุเตือนใจสำหรับหลายๆคนได้เป็นอย่างดี และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าก่อนที่ใครคิดจะทำอย่างนี้อีกก็ขอให้เค้าคิดให้มากๆก่อนจะทำ สุนัขแม้จะพูดไม่ได้แต่ความรู้สึกต่างๆที่เค้าคิดมันสามารถสื่อสารได้เสมอ ดูรูปที่เจ้าเวย์เอามือซบเจ้านายแล้วมัน ... สะเทือนใจจริงๆ ไม่รู้ว่าจะพูดยังไงแล้ว

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew