kannikar mephan

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  (ต่อไป)
โดย kannikar mephan - Thursday, 12 May 2005, 10:56AM

เจ้าของเดิมของ "น้องใหม่" เอาเขามาปล่อย จนกระทั่งเพื่อนที่พันทิปไปเก็บมาเลี้ยง แต่ก็หลุดไปโดนรถชน เราก็ช่วยกันรักษาจนหาย แล้วหาบ้านอุปการะให้เขาได้แล้ว กำลังจะรับเข้าบ้าน แต่ก็มาตายจากไปเสียก่อนน่ะครับ"

สาเหตุหลักการตายของสุนัขตัวที่คุณนิวัตรกล่าวถึง  คงไม่ได้เกิดจากเจ้าของเดิมเค้าไม่ใช่หรือครับ

ดีใจอย่างมากที่มีคนรับเลี้ยงสุนัขที่ถูกทิ้ง(ลูกสุนัขอายุ 4 เดือนที่คุณโสภิตารับเลี้ยง)ครับ  เป็นกุศลกรรม(กรรมขาว)ที่งดงาม

แต่ก็เสียใจที่คุณโสภิตามองมิติปัญหาของสุนัขตัวดังกล่าว(น้องใหม่)ไม่ครบครับ  เพราะเจ้าของเดิมก็ไม่น่าจะถูกกล่าวหาไปถึงขนาดนั้นครับ

สาเหตุหลักการตายของ"น้องใหม่" หมาตัวนี้ หากหมายถึงโรคที่เกิดขึ้นนั้น ใช่ค่ะ มันทำให้เค้าตาย

...แต่ สาเหตุอันเป็นที่มาที่ทำให้หมาตัวนี้ได้พบกับวิบากกรรมต่างๆนาๆนั้น.. มันมาจากคนที่เลี้ยงเค้านั่นแหล่ะค่ะ ที่ทำให้เรื่องนี้เกิดขึ้นถ้าเลี้ยงมันไว้ที่บ้าน เหมือนกับที่คุณเลี้ยง ให้ความรักความอบอุ่น แก่เค้า เข้าใจในบางแก้ว เหมือนกับที่คุณให้คำแนะนำอย่างดีกับคุณโสภิตา.... วิบากกรรมของหมาตัวนี้ก็ยังไม่เกิด ถามว่าสมควรที่จะแช่งมันมั้ยกับไอ้คนเลี้ยงประเภทนี้ ดิฉันว่ามันน้อยเกินไป มันสมควรจะตายแทน "น้องใหม่" เสียด้วยซ้ำ ดิฉันเห็นว่าหมาตัวนี้มีคุณค่ามากกว่าคนเลี้ยงมัน หากมีคนประเภทนี้มากๆจะเป็นอย่างไร ? (มันควรจะทำหมันคนที่เลี้ยงด้วยซ้ำ ไม่ให้แพร่พันธ์เลวๆ ตกไปถึงลูกหลาน ที่จะให้วิบากกรรมที่พวกมันทำส่งไปที่หมา)

หากคุณแค่เลี้ยง และศึกษาหมาบางแก้ว คอยดูมันแต่ในฟาร์ม แนะนำคนโน้นนี้ อย่างเดียวโดยไม่หันมาสนใจคนที่ทำให้ปัญหามันเกิด ดิฉันคงได้แต่เสียใจกับชีวิต ของหมา  ดีใจที่พวกมันตายไปซะได้ อย่าได้เกิดมาเพื่อสนองกิเลสของพวกมนุษย์อีกเลย

คำพูดทั้งหมดขอรับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียว  สำหรับน้องใหม่ที่แสนรักและคิดถึงเสมอ

โดย kannikar mephan - Monday, 9 May 2005, 07:10PM

ไม่เคยคิดว่าจะมาตั้งกระทู้ให้กับน้องใหม่ คิดว่าเค้าจะได้บ้านใหม่ชีวิตใหม่แล้วก็คงแค่ มาบอกให้ทุกท่านรับทราบ แค่นั้น..

แต่ไม่ใช่ เค้าฟื้นขึ้นมา จะด้วยอะไรก็แล้วแต่ และแล้ว เค้าก็มาจากไปอย่างที่ทำเอาตัวเองช๊อค เพราะคาดไม่ถึง ตอนนี้ก็ยังทำใจไม่ได้

สิ่งที่ทุ่มให้สุดแรง สุดหัวใจ ด้วยกำลังใจที่มี ให้ หมาตัวหนึ่ง ที่เจ้าของไม่ต้องการ ได้เค้ามาเพียงเพื่อสนองตอบความอยากของตัวเอง  จริงๆแล้ว อยากจะบอกว่า คนไทยส่วนใหญ่เลี้ยงหมาจากกิเลศ จากการเอาตามอย่าง เองมีได้ ข้ามีได้ ข้าอยากเลี้ยงหมาดุแต่ ถ้ามันกัดข้า มันคือหมาที่เลี้ยงไม่เชื่อง สุดท้าย หมาที่คนกลุ่มนี้เลี้ยง ก็คือ สวะ ดีๆนั่นเอง

เค้าลืมไปว่า หมามันก็มีหัวใจ มีความรัก มีความจริงใจให้กับเจ้าของ เพียงแต่บางคร้ง พฤติกรรมบางอย่างของเค้าถูกกระตุ้นให้สัญชาตญานในตัวเค้าออกมา จึงแสดงออกไปอย่างนั้น แต่คนเลี้ยงไม่พยายามทำความเข้าใจ คิดอย่างเดียว " หมาที่กัดเจ้าของ เลี้ยงไม่ได้ "

คนเลี้ยงไม่พยายามสร้างความเข้าใจกับหมา คนขายคนเพาะ ก็ไม่พยายามที่บอกกล่าว ให้คนที่จะซื้อไปเลี้ยง เข้าใจให้ถ่องแท้เสียก่อน... ปัญหามันถึงเกิดซ้ำซาก

ขอให้น้องใหม่เป็นกรณีศึกษาด้วยนะคะ..

อย่าให้ดิฉันต้องร้องไห้เพราะ หมาที่ถูกทิ้งอันเกิดจากมนุษย์หน้าโง่เหล่านี้อีกเลย...  ขอร้องเถอะค่ะ

ดูเรื่องน้องใหม่ล่าสุดได้ที่นี่ค่ะ

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J3464888/J3464888.html

โดย kannikar mephan - Thursday, 21 April 2005, 08:37PM

ลืมให้คำแนะนำไปเอาแบบแนะนำทั่วไปเรื่องนมก่อนแล้วกันนะคะ เรื่องนมควรให้เค้าทานนมสำหรับลูกหมาจริงๆจะดีกว่านะคะ เช่น เอสบีแลค ราคาอาจสูงไปลองถามยี่ห้ออื่นอีกก็ได้ นำมาผสมกับน้ำต้มสุก ที่ไม่ใช่น้ำร้อน และไม่ใช่น้ำเย็น ขณะนำมาชงกับนม ให้ทานบ่อยๆ ประมาณ 3 หรือ 4 ชั่วโมงต่อครั้ง อย่าให้เค้าทานนมของคนเลยค่ะ เพราะ น้ำตาล หรือโปรตีนบางชนิดที่คนกิน มันไม่สามารถย่อยได้ในหมาค่ะ

โดย kannikar mephan - Thursday, 21 April 2005, 06:10PM

จขกท.เธอคงมีเจตนาเพียงต้องการที่จะสอบถามความรู้เพื่อดูแลหมาของเธอให้ดีที่สุด การที่เธอบอกว่าหมาเธอเป็นบางแก้ว ซึ่งความจริงจะใช่แท้หรือไม่แท้ ก็ไม่น่าที่จะมาตอบกระทู้ให้ขัดเคืองกันไป -โดยมารยาทที่ดี- ควรจะให้ความรู้กับเธอดังความคิดเห็นแรก จากนั้นอาจให้ความรู้เธอเพิ่มเติมอย่างผู้มีมารยาทที่ดีว่า บางแก้วที่เป็นพันธ์แท้ นั้นมีลักษณะอย่างไร เป็นอย่างไร

ไม่มีใครรู้ดีมาตั้งแต่เกิดหรอกค่ะ มาแสวงหาความรู้เอาจากข้างนอกกันทั้งนั้น และก็ไม่ได้หมายความว่าคนเลี้ยงบางแก้วที่ไม่แท้ จะเข้ามาในเวปนี้ไม่ได้ ไม่งั้นก็น่าจะตั้งกฎกติกาออกมาเลยว่าห้ามคนไม่เลี้ยงบางแก้ว หรือมี แต่เป็นพันธ์ผสม เข้ามา เพราะจะทำให้เวปนี้เสื่อมเสีย... จะได้รู้กันไป

โดย kannikar mephan - Thursday, 21 April 2005, 06:03PM

น้องใหม่ สรุปว่าเค้าเป็นบางแก้วแท้ค่ะไม่ผสม ส่วนหนึ่งของผู้ที่ซื้อมาเลี้ยงแล้วไม่ศึกษาให้ดีก่อน อาจไม่ได้รับคำแนะนำดีๆเลยมีสภาพอย่างหมาที่ถูกทิ้ง ก็โชคดีอีกหล่ะค่ะ ที่ได้คนดีๆ จากเวปนี้ได้เข้าช่วยเหลือ

อ้อ! เกือบลืม เค้ามีสักเลขที่หูด้วยนะคะ

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  (ต่อไป)