mr.boy 22

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...41   (ต่อไป)
โดย mr.boy 22 - Saturday, 7 October 2006, 02:36PM

ยินดีต้อนรับคับผม ชอบคับมีเพื่อนเยอะๆ เป็นเรื่องที่ดีจะได้แลกเปลี่ยนความรู้กัน

โดย mr.boy 22 - Saturday, 7 October 2006, 02:29PM

อยากเห็นรูป บีวัน คับ ช่วยโชว์ให้ดูหน่อย

โดย mr.boy 22 - Saturday, 7 October 2006, 01:04PM
  ราคาสุนัขไม่ได้ขึ้นอยู่ที่สมาคมหรือฟาร์ม แต่ขึ้นอยู่กันตัวสุนัขนั้นๆ และความพึงพอใจกันระหว่างผู้ซื้อและผู้ขาย อยากให้ศึกษาให้ดีๆ ก่อนแล้วค่อยตัดสินใจ ทุกที่ ทุกท่านก็มีสวยๆ ด้วยกันทั้งน้านแหละคับ แต่จะถูกใจ ถูกวัตถุประสงค์หรือเปล่าคับ

โดย mr.boy 22 - Saturday, 7 October 2006, 12:47PM
  ในความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมอยากให้ลองคิดดูและลองอ่านที่มาตรฐานพันธุ์ และเปรียบเทียบกับข้อมูลของหน้าตาของสุนัข ทั้งหน้าเสือ หน้าสิงห์ หน้าจิ้งจอง คับ จะขัดแย้งกันหลายจุด จนรวมไปถึงข้อบกพร่องทั้งหลายที่มีอยู่ในมาตรฐานพันธ์ อาจจะดูเหมือนเป็นการคัดแย้งกับหลายๆ ท่าน แต่หากใครมีข้อมูลที่ชัดเจนช่วยแนะนำด้วยคับ เรื่องนี้เคยศึกษาและสอบถามจากผู้เลี้ยงและผู้ที่รู้เก่าๆ หลายๆท่าน ให้เหตุผลมาว่า การที่มีการตั้งให้มีหน้าอย่างนั้นเกิดจากการที่มีผู้เลี้ยงหลายท่านมีบางแก้วหลายสาย และหลายสี สุนัขบางท่านมีขนยาวมีแผงรอบคอ สุนัขบางท่านมีกระโหลกใหญ่แต่มีขนน้อยไม่มีแผงรอบคอ และอีกท่านมีกระโหลกเล็กขนยาวใบหูเล็ก ใครก้อว่าสุนัขของตนดี จึงมีเหตุผลต่างๆกันไป เลยเป็นที่มาของหน้าต่างๆ เป็นยุคแรกๆ พอมีการนำมาประกวดหรือจัดให้มีการแข่งขันกัน การตัดสินจึงขึ้นอยู่กับความแน่นอนบนความไม่แน่นอน "งงเหมือนกันแหะ" เหตุผลเพราะอดีตผู้ที่จะนำสุนัขมาประกวดมีอยู่น้อย และไม่คอยจะมาประกวดต้องมีการเกณฑ์ให้เจ้าของนำสุนัขเข้ามาประกวดโดยการนำรถไปรับบ้าง ให้รางวัลบ้าง ขอร้องบ้าง เพื่อให้งานมีสีสัน การตัดสินก้อยังไม่มีกฏิกาที่แน่นอน ที่เขียนมาไม่มีเจตนาตำนิ ท่านผู้เลี้ยงในอดีตหรือคณะกรรมการคับ แต่ตรงกันข้ามกับขอขอบคุณท่านเหล่านั้นหากไม่มีพวกท่านผมคงไม่มีความรู้ในเรื่องบางแก้ว ยังสำนึกในบุญคุณของท่านเสมอ เพียงแต่อยากให้รุ่นใหม่ลองศึกษากันให้ดีๆ บางแก้วที่ดีและสวยต้องขึ้นอยู่กับมาตรฐานพันธุ์ของบางแก้ว ว่าตรงตามมาตรฐานหรือไม่ จงอย่านำหมาของตัวเองไปวัดกับหมาของคนอื่นให้วัดกับมาตรฐานพันธุ์จะเป็นสิ่งที่ดีที่สุด ผิดพลาดประการใดของอภัยมา ณ ที่นี้  

โดย mr.boy 22 - Saturday, 7 October 2006, 11:29AM

ขอโทษนะคับ มันเป็นคำพูดอย่างนั้นจริงๆ ผมตั้งสติอยู่นานนะคับกว่าจะตกลงใจเขียนขึ้นมา กลัวจะโดนว่าเป็นคนปากเสีย ไม่มีเจตนาตำนิใครนะคับ ที่เขียนขึ้นมาก้ออยากให้หลายท่านได้พิจารณาดูให้ดีคับผม

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...41   (ต่อไป)