น้อยหน่า ('.' )

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  15  16  17  18  19  20  21  22  23  24  25  26  27  28  29  30  31  32 ...105   (ต่อไป)
โดย น้อยหน่า ('.' ) - Monday, 3 April 2006, 01:45PM
  เรื่องน้ำสกัดชีวภาพ น้ำสกัดตัวนี้ไม่ใช่เป็นตัวกำจัดเห็บหมัด แต่เป็นการป้องกันไม่ให้เกิดมากกว่า เพราะน้ำสกัดเป็นตัวทำความสะอาดบริเวณพื้นที่ ที่หมาอยู่ กำจัดกลิ่นมูลสัตว์ กลิ่นตัวสุนัข รักษาโรคผิวหนัง ถ้าบริเวณที่หมาอยู่สะอาดปราศจากเชื้อโรค เห็บหมัดก็ไม่มี แถมหมาไม่แพ้น้ำสกัดนี้ด้วย เพราะสกัดจากธรรมชาติไม่มีสารเคมี นีโอใช้มา 2 ปีแล้ว

แต่ถ้าจะตอบเจ้าของกระทู้ ในกรณีที่เห็บหมัดมีแล้วก็คงต้องใช้ ไบติคอล ผสมน้ำในอัตราส่วน 1 ซีซี ต่อน้ำ 1.5 ลิตร อย่างที่บ้านโชกุนใช้ พอกำจัดเห็บหมัดแล้วต้องดูแลบริเวณกรงหรือที่หมาอยู่โดยอาจจะใช้ไฮเตอร์ผสมน้ำสัดส่วน 5 : 1 (ถูกป่ะพี่เพื่อนฯ) แต่ถ้าฉีดพ่นด้วยน้ำยาตัวนี้ต้องเก็บหมาก่อน เพราะสารเคมีถึงจะผสมเจือจางแล้วก็ยังเป็นกรดอ่อน ๆ อยู่ดี ปลอดภัยไว้ก่อน(แม่สอนไว้) หรือจะใช้น้ำสกัดชีวภาพก็ได้สามารถฉีดพ่นได้เลย ไม่ต้องเก็บหมา ละอองปลิวโดนก็ไม่เป็นอันตราย เพราะน้ำสกัดตัวนี้ใช้อาบ เช็ดตัวหมาและทำความสะอาดพื้นได้ด้วย

เรื่องน้ำสกัดที่กล่าวข้างต้น ถ้าแนะนำไม่ถูกต้องไม่ครบถ้วน ป้าวิช่วยแนะนำด้วยค่ะ

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Monday, 3 April 2006, 10:29AM
  ออสตินอายุ 5 เดือน พฤติกรรมเหมือนนีโอสมัยนั่นทุกอย่างเลยค่ะ ใจเย็น ๆ แต่ไม่นิ่งเฉยนะ สอนเค้า ดุบ้าง บ่นเค้าบ้าง และที่สำคัญถ้าจะเลี้ยงแบบหมาบ้านอย่างนี้ต้องเข้าใจพฤติกรรมเค้า เค้ากำลังเรียกร้องหรือบอกอะไรกับเรา วัยนี้เค้ากำลังลองดีจัดลำดับกับคนในบ้าน ต้องทำให้เค้ารู้ว่าเราคือนาย การเลี้ยงเราไม่ต้องใช้กำลังทุกครั้ง แต่ถ้าเค้าทำไม่ถูก ต้องทันทีแล้วเอาจริงไม่ใช่แค่ทำท่าแล้วลงมือแบบกึ่งเล่นกึ่งจริงหมามันรู้มันจะไม่กลัว ต้องทีเดียวแล้วหยุดหรือไม่ก็ร้องเสียงหลงไปเลย ที่เขียนนี้ไม่ได้ยุให้ทำโทษหมาแบบโหด ๆ นะค่ะ แต่จากประสบการณ์ของตัวเอง เจ้านายกับนายหญิงนีโอมีการเกรงใจไม่เท่ากัน เจ้านายจะใจดีกับนีโอและจะไม่ค่อยทำโทษหรือทำก็ทำไม่จริงจัง นีโอไม่ดุกับเจ้านายแต่จะเกรงใจน้อยกว่าเวลาสั่งไม่ฟัง แต่กับนายหญิงเค้าสั่งนีโอต้องฟังเพราะเกรงใจ ... เค้าหวงของน้อยลงมากเวลาจะสอนเค้า เค้าจะเรียนรู้จากพฤติกรรมและการทำของเรา

เมื่อเวลาผ่านไปอายุเค้ามากขึ้น เค้าจะดีขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อ แต่กว่าเค้าจะดีมันขึ้นอยู่กับเราด้วยนะ การนั่งดูนอนรอเค้าเจริญเติบโตแล้วเค้าจะเป็นเด็กดีมันเป็นไม่ได้อยู่แล้ว เราต้องสอนเค้า สอนอย่างไรก็ลองอ่านวิธีการฝึกหมา หรือจากกระทู้ต่าง ๆ ที่มีเพื่อน ๆ สมาชิกแนะนำเรื่องเลี้ยงหมาดูนะ ใจเย็นอดทนให้มาก ๆ

เลี้ยงหมาทีมีแนวโน้มจะดุต้องใจเย็นและอดทน ตอนนี้ยังไม่สายที่สอนเค้า อย่างน้อย ๆ เค้าไม่ดีสำหรับคนอื่นแต่เค้าต้องเป็นเป็นหมาที่ดีไม่เกเรกับคนในบ้าน

-------------------

เขียนแนะคนอื่นนี้มันยากจริง ๆ นะ ตัวเองไม่มีความรู้ทางวิชาการที่จะมาเขียนเป็นเรื่องเป็นเล่าที่น่าเชื่อถือ เอาแค่เข้าใจความรู้สึก-อารมณ์ของคนที่เลี้ยงหมาแล้วหมากำลังจะเป็นหรือเป็นแบบนี้ มันมีทางแก้ไขปรับเปลี่ยนพฤติกรรมเค้าได้นะแม่ออสติน แต่เราต้องอดทนและให้เวลาที่จะปรับแก้เค้า การให้เวลากับเค้าตลอดเวลาไม่ใช่การแก้ไขที่ถูกต้อง เราต้องแบ่งช่องว่างระหว่างคนกับหมาให้เป็นเวลามากขึ้น สร้างสัมพันธ์ที่ดีให้กับหมาทุกครั้งที่เจอกันสัมผัสกัน(เกี่ยวพันถึงเรื่องฝึก+สอนหมา) ไม่ใช่เพียงแต่เวลาให้ของกินหรือเวลาที่เค้าอ้อนแล้วเราโอ๋เค้าเท่านั้นนะ เลี้ยงหมาความรู้สึกคนเลี้ยงที่ให้เค้าสำคัญมาก(รัก โกรธ กลัว ฯลฯ)เค้าสัมผัสได้ เราต้องไม่กลัวเค้า เราเคยจะแพ้นีโอเพราะเค้าข่มเราเมื่อตอนอายุเท่านี้แหละ ฝากไว้ให้คิดให้ปรับแก้เค้าน้า..

เอาใจช่วยจ้า ยังไม่สายนะ ๆ

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Thursday, 30 March 2006, 10:19AM
  อาคิรา ชื่อน่ารักจัง แปลกไม่ซ้ำใครดี ถ้าจะสวยไปทางแม่นะ ขาวๆใสๆ

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Thursday, 30 March 2006, 09:14AM
  น่ารักจัง

ดีใจด้วยอีกรอบจ้าเห็นแล้วปลื้มเน๊าะ ไอ้เราก็ไม่พร้อม ๆ ๆ กว่าจะพร้อมสงกาสัยจะหมดไฟเสียก่อน ฮ่า ๆ ก็ขอชื่นชมลูกเพื่อน ๆ ไปก่อนดีก่า

เรามีหลานชื่อ เมย์ โม (หญิงทั้งคู่) น่ารักสวยผิดอามันโขเลย ฮ่า ๆ
ลูกเพื่อนก็ชื่อ ซัน ซี โอ้..สุดยอดน่ารักหล่อ-สวยแต่เด็ก นิสัยก็ดี เด็กอะไรเนี่ย เฮ้อ.. คิดแล้วก็อยากอุ้ม ๆ ๆ

ตั้งชื่อไว้ยังค่ะให้ชื่อเล่นอะไรดี จะได้เรียกชื่อหลานทั้งสองถูก หรือว่าอยากใช้แบบโปรโมชั่นเอาชื่อคล้องกับแม่หรือพ่อไว้ก่อน ตระกูล ตอ.ต ก็เก๋นะน่ารักดี

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Tuesday, 28 March 2006, 09:47AM
  ยินดีด้วยค่ะ ดีใจจังเจ็บหนเดียวได้ครบเลยทั้งหญิง-ชาย ฮ่า ๆ ของขวัญที่วิเศษสุด อิจฉา ๆ (ด้านดีนะจ๊ะ) 55+

ชาตินี้จะมีลูกแฝดกับเค้าบ้างมั๊ยน้า..เรา........ สงสัยจะยาก......ส์

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  15  16  17  18  19  20  21  22  23  24  25  26  27  28  29  30  31  32 ...105   (ต่อไป)