น้อยหน่า ('.' )

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  92  93  94  95  96  97  98  99  100  101  102  103  104  105  (ต่อไป)
โดย น้อยหน่า ('.' ) - Friday, 27 August 2004, 01:55PM

คำว่ารุ่มร่าม ... จะไม่ให้เราพูดประโยคนี้ได้งัยล่ะมันตรัย ก็มีแขก(คนแขกจริงๆ) เค้ามาส่งหนังสือพิมพ์ในหมู่บ้าน วันนั้นเจ้านายไม่อยู่ไป ตป. เจ้าตัวยุ่งก็มานั่งส่งเรา รอรถแท็กซี่ที่ประตูรั้วบ้านด้วยทุกวัน แต่ปรากฎว่าแขกคนนี้เค้ารู้ว่าเรารอรถ เค้าเข้ามาถามพูดด้วยท่าทางไม่น่าไว้ใจ นายน้อย ..ไม่พูดด้วย เค้าเลยจอดมอเตอร์ไซด์หน้าบ้านเรา  เจ้าตัวยุ่งก็แสดงอิทธิ์ฤทธิ์ทันที เห่าเค้า มันคงคิดว่า "อย่ามายุ่งกับนาย ku นะโว๊ย" กัดฟันกัดฟัน ถ้าวันนั้นมีอะไรที่ไม่ชอบมาพากล นายน้อยสามารถเปิดรั้วบ้านได้ทันที 555

และอีกเรื่องการงับมือ ถ้าใครเข้ามารุ่มร่ามที่ตัวเค้า เช่นลูบหัว จับตัวเค้า ถ้าชักมือไม่ทันก็ตัวใครตัวมันเถอะ กัดฟัน แต่ยอมรับว่าอารมณ์ดีกับเจ้าของจ๊ะ

จริงๆ แล้วเค้าไม่ได้หมาใจดีหรอกท่าน อยากได้มั่งจังแบบ "เมเม้" "ปีใหม่" ที่ใครๆก็เข้าไปเล่นได้ จับต้องได้ แต่เราก็ดีใจน่ะที่เค้าอยู่กับเราเมื่อมีเราแล้วเค้ามีแววตาที่มีแต่ความสุข นี้ตอนนี้เค้าก็ติดของเล่นอยู่ชิ้นนึง (ลูกเทนนิส) ชอบมากชนิดที่คาบมาชวนเล่น ได้ทุกเวลาที่อยากจะเล่น ตลกดี กัดฟัน 

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Friday, 27 August 2004, 09:53AM

เราหมายถึงเจ้างาดำที่ "รู้รอบ" คิดว่าตนมีพละกำลังดั่งเช่นพญาคชสาร จะหยิบมาใช้อย่างไง เมื่อไหร่ก็ได้ แต่ทางกลับกันเรื่องดีๆ ที่เป็นประโยชน์กลับไม่เอาออกมาใช้ มาบอก มาพูด มาโชว์ว่า"รู้"จริง .. แล้วอย่างนี้ผู้ที่เดินป่าอย่างเราจะรู้ได้อย่างไรว่า เจ้าเป็นผู้ที่รู้จริงเรื่องการดำรงชีวิตในป่าเล่า ยักคิ้ว 55555 อย่าคิดว่าเจ้าเป็นเจ้าป่าสิ

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Friday, 27 August 2004, 09:15AM
  5555 ใช่จ๊ะเราไม่ได้ให้ท่านเป็น"เจ้างาดำ"หรอกจ๊ะ ... 555555ยักคิ้ว 

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Thursday, 26 August 2004, 04:27PM

"เสือดำและเจ้างาดำ  ลูกสมุนของมันตรัย"

อันนี้เราทราบดีว่าเป็นสมุนของมันตรัย แต่ในทางเปรียบเทียบตัวละครจ๊ะ ว่า เจ้างาดำ เป็นอย่างงัย อิทธิฤทธิ์เยอะจ๊ะ กัดฟัน

และขอขอบคุณที่ถามถึงนายใหญ่กับเจ้าตัวยุ่งจ๊ะ เค้าสบายดีและยังเข้ามาอ่านสิ่งที่ท่านเขียนเสมอๆ ส่วนเจ้าตัวยุ่งเค้าก็คือเจ้าตัวยุ่งของเราอยู่วันยังค่ำ

อย่างเรื่องการกินของเค้า ถ้าไม่ใช่เวลาทำทิ้งไว้ก็ไม่กิน พอถึงเวลาเดินมาดมที่วางข้าว ไอ้เราก็ยกมาวางให้ กินไปได้นิดหน่อยก็มาเล่นต่อ เพราะอาหารที่ทำไว้ซึมไปกับอาหารเม็ดจนรสชาติเปลี่ยน คงไม่อร่อย เรื่องมากชะมัดเลย  ถ้าไม่ใช่เวลานอนของเราก็ไม่ยอมนอนจะเอาแต่มาชวนเล่น พอเหนื่อยพี่แกก็กางสี่ขายื่นหัวออกมายาวๆ หลับตาพักอย่างท่านว่า พอหายเหนื่อยก็มาชวนเล่นใหม่เราจะล้มตัวนอนดูทีวีก็วิ่งกระโดดมาที่โซฟามางับ ลากไปชวนเล่น สลับกันระหว่างเรากับเจ้านาย บางครั้งเหนื่อยทั้งคนทั้งหมาเค้าก็มานอนเบียดเอาหัวมาเกยบนขาบ้าง หน้าท้องบ้าง

แล้วนายหญิงท่านละ สบายดีแข็งแรงดีใช่หรือเปล่า แปลกนะทำไมนายผู้ชายถึงได้กลัวนายหญิงกันจัง ไม่เห็นเหมือนของเราเลย นายพรานไม่เห็นกลัวเราเลย สงสัยนายหญิงคนนี้จะดุไม่จริง ฮ่าๆๆ

แต่ความซนน้อยลงไปอย่างมากเมื่อเทียบกับตอนที่อายุ 4-6 เดือน แปลกน่ะใครๆมักจะพูดว่าหมาบางแก้วพอโตแล้วไม่น่ารัก เรากลับมองว่าเค้าน่ารักตั้งแต่ 6 เดือนขึ้นไป

ส่วนเรื่องการนอนเห็นชัดเจนมากว่าเค้านอนช่วงดึกน้อยลงมาก บางวันตี 1 ยังไม่นอน(ตามเจ้านาย) แต่ตี 5 - 5.30 จะตื่นแล้ว บางวันนอนหมอบอยู่ปลายเตียงตอน ตอนตี 2 ตี 3 แล้วก็หลับต่อ พอตี 5.30 น.-6.00 น. จะมาปลุกแล้ว ... หมายามจริงๆ .. ดีที่เค้าเฝ้า รอเฉยๆไม่ขึ้นมากวนยามดึก

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Thursday, 26 August 2004, 11:39AM

อืม ไม่มีใครเข้ามาตอบ เอาละ...งั้นตามตรง(ตัว)เลยน่ะ นร.

คุณหมาบางแก้วค่ะ เจ้าตัวยุ่งของคุณเค้าเลิกงับแบบ ไล่งับ เวลาเล่นตอนไหนค่ะ ตอนนี้เจ้าตัวยุ่งยังงับอยู่แต่ไม่เจ็บเหมือนตอนที่เค้า 2-5 เดือน แต่เค้างับแต่ละทีเนื้อที่แขนจะช้ำ โดนซ้ำๆก็ระบมเหมือนกัน บางครั้งงับแล้วลากนี้สิ มันจะคึกอะไรนะก็ไม่รู้กัดฟัน

เรื่องเวลาตื่นนอนของหมาอายุ 10 เดือน เริ่มเปลี่ยนแปลงอีกแล้ว แล้วไว้ค่อยเล่าให้อ่านน่ะ

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  92  93  94  95  96  97  98  99  100  101  102  103  104  105  (ต่อไป)