เพื่อน .

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  20  21  22  23  24  25  26  27  28  29  30  31  32  33  34  35  36  37 ...239   (ต่อไป)
โดย เพื่อน . - Thursday, 15 February 2007, 02:02PM

กระทู้นี้ผมเองคงไม่อาจจะเขียนให้จบ ตามเจตนารมณ์ได้ เพราะรู้สึกตัวว่า ทำดีแต่อย่าเด่น จะเป็นภัย เพราะหลายเรื่องนั้น บรีดเดอร์ หรือผู้ที่มีความรู้ เขาทราบกันดีอยู่แล้ว เราเองอาจจะเหมือนเอามะพร้าวไปขายสวน

แต่ในใจลึกๆ จริงๆ อยากเขียน เพื่อให้คนที่ไม่มีความรู้อ่าน แต่ที่นี่เป็นที่สาธารณะ เมื่อคนที่มีความรู้เขามาอ่านแล้ว อาจมองว่าเรา เขาก็รู้หลายคนก็ทราบ มาเขียนทำไม?

ยิ่งตอนนี้เราเขียนมาก ผมก็เหมือนคนหวาดระแวง กลัวบรีดเดอร์ หรือผู้ที่มีความรู้จะมาตำหนิ อ่านข้อความในกระทู้ด่วนทันใจ ยิ่งรู้สึกไม่สบายใจ ไม่รู้ว่า ด่าใคร? ด่าเราหรือเปล่า? ไม่มีสมาธิที่จะเขียน เขียนแล้วไม่มีความสุข ผมก็ขอจบกระทู้นี้ดีกว่า

เพื่อนบางแก้ว

โดย เพื่อน . - Thursday, 15 February 2007, 01:50PM

ขออธิบายเรื่อง ของขาหลังก็แล้วกันนะครับ

เป็นรูปด้านล่างครับ ตัวที่ 1 ซ้ายมือ เป็นลักษณะชองขาหลังที่ดี คือ เมื่อยืนแล้วมีความช่องห่างของขาหลัง พอสมควร ลำขาทั้งสองข้างตรงและแข็งแรง

รูปด้านล่างตัวที่ 2 เป็นลักษณะของขาหลังโก่ง คือ ขาหลังทั้งสองข้างโค้งออกจากกัน

รูปด้านล่างตัวที่ 3 เป็นลักษณะของ ขาวัว หรือเรียกว่า Cow hock โดยดูจาก ข้อขาหลังมีลักษณะที่ชิดกันและปลายเท้าเปิดออก

รูปด้านล่างตัวที่ 4 เป็นลักษณะของขาหลังหนีบ หรือชิดกันมากเกินไป

ทุกๆลักษณะของโครงสร้างขาหน้า ขาหลัง จะไปสัมพันธ์กับ การเคลื่อนไหวทั้งสิ้น แต่จะค่อยๆอธิบายต่อเนื่องกันไปในครั้งหน้า

โดย เพื่อน . - Thursday, 15 February 2007, 10:06AM

มัวแต่เขียนเพลินๆไม่ได้อ่านกระทู้เลย มีคำถามของพ่อเจ้าไปร์ทอยู่ด้วย

"ที่ผมสงสัยอย่างหนึ่งลูกบางแก้ว ตอน 2-4 เดือนสีสรร มันอย่างหนึ่งแต่พอโตขึ้นสีมันเปลี่ยนไป อย่างเจ้าไปร์ทเล็กๆ มันขาวเทา สีขาวสะอาด แต่พอโตขึ้นมันดันขาวน้ำตาลอ่อน แถมมีกระจางๆให้เห็นอีก นี่เป็นข้อหนึ่งที่ผู้ซื้อน้อหมาไปเลี้ยงหลายๆคนนึกไม่ถึง"

เรื่องสี ของสุนัขที่เปลี่ยนไป เมื่อโตขึ้น

ต้องเรียนตามตรงเลยนะครับ เรื่อง สีน้ำตาลอ่อน(เป็นสุนัขที่เกิจากการผสมสีเทากับเทา หรือเทากับน้ำตาลอ่อน) กับสีเทา ตอนเล็กๆสีจะใกล้เคียงกันมากครับ มีโอกาสที่จะดูผิดค่อนข้างสูง ซึ่งบางครั้งผมเองก็ยังเลือกผิดเลยครับ

ถ้าจะดูเรื่องสี นั้น ส่วนมากจะดูเมื่อลูกสุนัขเกิดได้ 3-5 วันครับ ลุกสุนัขเมื่อยังเล็กๆ ถ้ามีสีเข้มเหมือนสีดำๆเข้มๆ นั้น ถ้าเราใช้มือเปิดขนย้อนดู สี ก็จะพอแยกได้ว่า เป็นสีเทา หรือว่า ดำ  ถ้าเป็นสีดำ เมื่อเปิดขนดู ก็จะเป็นสีดำมืดๆ แต่ถ้าเป็นเทา สีใต้ขนก็อ่อนลงไม่ดำสนิท

เมื่อโตขึ้น ถ้าเป็นสีดำ มันก็จะดำ ไม่เปลี่ยนแปลง

ถ้าเป็นเทา ก็จะถอดขน เป็นสีน้ำตาล อ่อนก่อน แล้วค่อยกลับมาสีเทา

การดูว่าเป็นสีน้ำตาลทองนั้นง่ายครับ เพราะเห็นเด่นชัดมาตั้งแต่เล็กๆ

สีที่ดูยากที่สุด ก็คือสี น้ำตาลอ่อนๆกับสีเทา ยากครับ แต่คงต้องอาศัยดูเรื่องของสายเลือดมาวิเคราะห์ ประกอปด้วย ถึงจะพอคาดเดาได้ ถึงความน่าจะเป็นครับ ได้แค่ดูแนวโน้มความน่าจะเป็น

สุนัขที่สีน้ำตาลอ่อน บางตัว ขนซับในเป็นสีเทา แต่พอขนจริงขึ้นมาปกคลุม กลับกลายเป็น น้ำตาลจืดๆๆ

อันนี้คงต้องใช้เรื่องของพันธุ์กรรมมาวิเคราะร่วมด้วยครับ 

โดย เพื่อน . - Thursday, 15 February 2007, 09:09AM

หุหุ ขอบคุณครับ คุณมงคล

ผม ก็จะพยายามอธิบาย รายละเอียดของบรีดแสตนดาร์ด ให้หมด เพื่อให้ผู้ที่อยากรู้ ได้รู้ถึงความหมายของ บรีดแสตนดาร์ดเล่มนี้ครับ

โดย เพื่อน . - Thursday, 15 February 2007, 12:12AM

เรื่องราคาไม่ใช่เป็นตัวที่จะกำหนดว่าเป็น สุนัขบางแก้ว แท้หรือไม่ ? เพราะสุนัขบางแก้ว แท้ๆ ราคาไม่แพงก็มีอยู่ครับ อาจจะเป็นผู้ที่เลี้ยงสุนัขอยู่ แล้วผสมพันธุ์สุนัขของตัวเอง เมื่อมีลูกสุนัขเกิดขึ้นมา ก็เอามาขาย นั่นก็เป็นสุนัขบางแก้วแท้ครับ

แต่ที่เป็นสุนัขบางแก้ว ที่เกิดจากพ่อพันธุ์ที่สวยๆ เดินประกวดอยู่บ่อย มันก็ต้องแพงบ้างแหละครับ เพราะเขาลงทุนในการสร้างเครดิต ให้กับสุนัข ทั้งพ่อพันธุ์และแม่พันธุ์ เพียงแค่เอ่ยชื่อ ว่าเจ้าบางแก้วตัวนี้ เป็นลูกหรือหลานของสายนี้ ทุกคนที่เล่นสุนัขบางแก้วก็ร้อง.... อ๋อ แล้วครับ

แต่ไม่รู้ว่า อ๋อ...ชมหรือด่านะครับ

เรื่องใบเพ็ด ผมก็บอกแล้วว่า ใบเพ็ดของชมรมดีๆก็มี ใบเพ็ดมั่วๆก็มี เรื่องใบเพ็ดนั้นก็ต้องศึกษาเอาหน่อยนะครับว่าเป็นของชมรม หรือสมาคมฯไหนที่จะเชื่อถือได้

จะซื้อลูกสุนัข ก็ขอให้ไปให้ได้เห็นสถานที่เลี้ยง ได้เห็นพ่อแม่พันธุ์ แล้วค่อยตัดสินใจครับ ยังไงก็ขอให้เลือกที่พ่อแม่พันธุ์ไม่ดุไว้ก่อน จะเป็นผลดีกับคุณในอนาคตครับ

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  20  21  22  23  24  25  26  27  28  29  30  31  32  33  34  35  36  37 ...239   (ต่อไป)