เพื่อน .

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18  19  20  21  22  23  24  25  26 ...239   (ต่อไป)
โดย เพื่อน . - Thursday, 22 February 2007, 08:27PM

ต้อง ไขลาน หน่อยครับ ลานมันหมด เดี๋ยวครับ กำลังนั่งมองอยู่ว่า จะเขียนอย่างไรเพื่อไม่ให้มีผลกระทบกับคนอื่นเขาครับ

ใจเย็นๆ เดี๋ยวมันจะกลายเป็นระเบิดเวลา...ครับ

โดย เพื่อน . - Wednesday, 21 February 2007, 10:32AM

ได้อ่านข้อมูลในกระทู้เก่าแล้วลองเอามาเปรียบเทียบหรือยังครับ ถ้าเปรียบเทียบแล้วยังสับสน เดี๋ยวผมจะยกมาทีละข้อ เพื่อเอามาเปรียบเทียบให้เห็น อย่างชัดเจน ครับ

โดย เพื่อน . - Wednesday, 21 February 2007, 10:26AM

ตอบ คุณ มงคล ครับ ถือว่าเราแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะครับ

กรรมการที่เขามีความชำนาญในบรีดนั้นๆ ถ้าเขาเห็นสุนัขที่มีการเคลื่อนไหวที่ผิดปรกติของขาหลัง ส่วนมากเขาก็จะไม่ให้ผ่านครับ 

นอกจาก บรีดนั้นๆ ไม่มีสุนัขลงประกวด มีเพียงตัวเดียว หรือมีสุนัขลงประกวดน้อยและมีความบกพร่องเหมือนๆกัน อาจมีความจำเป็นที่จะต้องตัดสิน ให้สุนัขที่เดินผิดปรกติชนะได้ แต่เขาจะไม่ให้ CC ครับ

การที่สุนัขเดินผิดปรกตินั้น อาจเกิดจากโครงสร้างของกระดูกที่ผิดไป เกิดจากการเลี้ยงที่ผิดวิธี หรืออาจจาก HIP ตามที่คุณ มงคล บอกมาก็ได้

ขอบคุณครับ

เพื่อนบางแก้ว

โดย เพื่อน . - Wednesday, 21 February 2007, 10:16AM

ขอบคุณ ด.ช.มานะ ที่สังเกตุ และถามเรื่องนี้ครับ ผมรอคนมาถามอยู่ครับ

รูปนี้ผมไม่ใด้วาดขึ้นนะครับ ผมเอามาจากเวปในเรื่อง (skeleton of a dog) เป็นเรื่องที่เกี่ยวกับโครงสร้าง กับการเคลื่อนไหวของสุนัขครับ

ในรูปนี้ ผู้ที่วาดรูปของโครงสร้างสุนัข ต้องการที่จะบอกว่าโครงสร้างที่ถูกต้อง จะทำให้การเคลื่อนไหวถูกต้อง

ดูจากรูปทางด้านซ้ายมือ เป็นลักษณะที่มุมของกระดูกที่จุด A กว้างมาก ถ้าเรามองสุนัขจากทางด้านข้าง จะเห็นว่า อกของสุนัขตัวนั้นแบนราบ ไม่มีความนูนของมุมอกหน้า

ดูจากรูปทางขวามือ เป็นลักษณะของมุมกระดูกที่ถูกต้อง คือมุมของอกที่จุด A กระดูกต้องเป็น 90 องศา หรือใกล้เคียงที่สุด ซึ่งจะทำให้การเคลื่อนไหวของสุนัข ดีที่สุด ถ้าเรามองจากทางด้านข้าง จะเห็นว่า อกของสุนัขตัวนั้นจะนูนออกมา(เป็นอกไก่) เห็นได้ชัดเจน

สาเหตุ ที่เขาไม่ขยับเส้นประออกไปนั้น เขาต้องการที่จะเน้นถึง การจัดวางของโครงกระดูก และองศาของกระดูกอก และแนวการลาดเอียงของกระดูกไหล่ ด้วย

ดูที่นรูปซ้ายมือ อีกครั้ง

แนวของขาหน้า ต้องอยู่ในตำแหน่งที่ตรงหรือใกล้เคียงกับ กระดูกมุมไหล่บน( นั่นคือ B และ C ต้องอยู่ในแนวเดียวกัน) เขาจึงลากเส้น แสดงให้เห็นว่า มีการขยับแนวขาออกไปให้ตรงกับกระดูกด้านบน

มีการปรับองศาของกระดูกอก เพื่อให้ได้ 90 องศา เขาจึงลากเส้น ว่ามีการขยับที่จุด C เพื่อให้มุมอกได้ 90 องศาหรือใกล้เคียง

เขาต้องการแสดงให้เห็น โดยยึดจากแนวประเดิม ครับ

จริงแล้วไม่มีอะไรซับซ้อนครับ เพียงแต่ยึดหลักว่า มุมของอกต้องได้ 90 องศาหรือใกล้เคียง แนวของขาหน้าต้องอยู่ในแนวเดียวกันกับจุดบนสุดของกระดูกไหล่

มันก็เท่านี้เองครับ อธิบายมาตั้งยืดยาว หวังว่าคงไม่สับสนนะครับ

โดย เพื่อน . - Tuesday, 20 February 2007, 08:22PM

จากกระทู้เดิม ผมได้อธิบายเรื่องของโครงสร้างมาพอสังเขป http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=2485

เราลองเอาความรู้เหล่านั้นมาลองเปรียบเทียบกับมาตรฐานพันธุ์ เอาเฉพาะเรื่องของโครงสร้างก่อนนะครับ

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18  19  20  21  22  23  24  25  26 ...239   (ต่อไป)