การเปรียบเทียบเรื่องโครงสร้างกับมาตรฐานพันธุ์
โดย เพื่อน . - Tuesday, 20 February 2007, 08:22PM

จากกระทู้เดิม ผมได้อธิบายเรื่องของโครงสร้างมาพอสังเขป http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=2485

เราลองเอาความรู้เหล่านั้นมาลองเปรียบเทียบกับมาตรฐานพันธุ์ เอาเฉพาะเรื่องของโครงสร้างก่อนนะครับ

ตอบ: การเปรียบเทียบเรื่องโครงสร้างกับมาตรฐานพันธุ์
โดย เพื่อน . - Wednesday, 21 February 2007, 10:32AM

ได้อ่านข้อมูลในกระทู้เก่าแล้วลองเอามาเปรียบเทียบหรือยังครับ ถ้าเปรียบเทียบแล้วยังสับสน เดี๋ยวผมจะยกมาทีละข้อ เพื่อเอามาเปรียบเทียบให้เห็น อย่างชัดเจน ครับ

ตอบ: การเปรียบเทียบเรื่องโครงสร้างกับมาตรฐานพันธุ์
โดย SANMAI NG - Thursday, 22 February 2007, 12:25AM
  สับสน 
โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 22 February 2007, 08:59AM

สงสัยเพื่อนๆ  คงขี้เกียจอ่านเรื่องหนักๆ   เลยไม่มีความเห็น ตายดีกว่า

ขอเสนอว่า  วันเสาร์นี้ คุณเพื่อนฯไปคุยเรื่องเบาๆสนุกๆ เช่น การเลี้ยงบางแก้วให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆฟังที่บ้านใจรัก  ดีไหม

แล้วให้คุณโอ๊ค มือขวา  ทำโพสเตอร์ใหญ่ๆ ไปประกอบการบรรยายให้เข้าใจง่ายๆ    โพสเตอร์นั้นยังเอาไปใช้ต่อในงานอื่นๆได้อีก  เช่น ออกบูธงานเกษตรแฟร์ ปีหน้า  เข้าท่าไหม เท่

เรื่องโครงสร้างมีคำถามหน่อยว่า  กรรมการให้คะแนนในส่วนของโครงสร้างมากน้อยเท่าไหร่

แล้วอย่าลืมเอาเรื่อง ข้อบกพร่องทั้งธรรมดาและร้ายแรงมาเล่าเป็นความรู้ด้วยนะ  ว่าอันไหนที่จะถูกเชิญออกจากสนาม  อันไหนที่จะไม่ได้คะแนน CC  เพราะเหตุผลอย่างไร

จะปูเสื่อรอฟังครับ   โดยเฉพาะเรื่อง ขา(ที่คุณเพื่อนฝากไว้ในกระทู้ก่อน)

กรรมการที่เขามีความชำนาญในบรีดนั้นๆ ถ้าเขาเห็นสุนัขที่มีการเคลื่อนไหวที่ผิดปรกติของขาหลัง ส่วนมากเขาก็จะไม่ให้ผ่านครับ 

นอกจาก บรีดนั้นๆ ไม่มีสุนัขลงประกวด มีเพียงตัวเดียว หรือมีสุนัขลงประกวดน้อยและมีความบกพร่องเหมือนๆกัน อาจมีความจำเป็นที่จะต้องตัดสิน ให้สุนัขที่เดินผิดปรกติชนะได้ แต่เขาจะไม่ให้ CC ครับ

การที่สุนัขเดินผิดปรกตินั้น อาจเกิดจากโครงสร้างของกระดูกที่ผิดไป เกิดจากการเลี้ยงที่ผิดวิธี หรืออาจจาก HIP ตามที่คุณ มงคล บอกมาก็ได้

ตาเขียว

โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 22 February 2007, 02:42PM

คุณเพื่อนฯ  คุยต่อเป็นเรื่องๆตามที่คิดไว้ได้เลยนะครับ

คำถามผม  ไว้ตอบทีหลังได้   ไม่ด่วน

เห็นกระทู้ตกขอบไป  ขอตั้งขึ้นมาใหม่

ท่านอื่นๆ  มีคำถามเกี่ยวกับโครงสร้าง    ลองถามได้นะครับ

1 ปีมีครั้งเดียว ที่ท่านจะให้ความรู้เกี่ยวกับมาตรฐานและการประกวด

อาย

โดย เพื่อน . - Thursday, 22 February 2007, 08:27PM

ต้อง ไขลาน หน่อยครับ ลานมันหมด เดี๋ยวครับ กำลังนั่งมองอยู่ว่า จะเขียนอย่างไรเพื่อไม่ให้มีผลกระทบกับคนอื่นเขาครับ

ใจเย็นๆ เดี๋ยวมันจะกลายเป็นระเบิดเวลา...ครับ

โดย wanchai lumpu - Thursday, 22 February 2007, 08:33PM
  แวะมาหาความรู้ต่อครับ กำลังไปได้ดีเลยครับ หลากหลายดีครับ.......อิอิ
โดย เพื่อน . - Thursday, 22 February 2007, 09:10PM

หุหุ ต้องขออภัยที่ล่าช้าไปหน่อย

พี่วิเชียรครับ ขอความกรุณาช่วยแก้ไขรูปที่ http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=2485

ในกระทู้ที่ 14 โดยใช้รูปในกระทู้นี้ไปแทนที่ครับ เพราะผมได้แสดงตำแหน่งของมุมผิดไป

เดี๋ยวผมจะได้อธิบายต่อไปครับ

โดย เพื่อน . - Thursday, 22 February 2007, 09:32PM

ขออธิบายเรื่องของมุมหน้า และมุมหลัง ต่ออีกหน่อย เพื่อความเข้าใจที่ชัดเจน เดี๋ยวเพื่อนๆหรือน้องๆ จะเข้าผิดเรื่องการดูมุมของขาหลัง และมุมหน้า

ดูรูปจากกระทู้ บน นะครับ

มุมขาหลัง นั่นคือ ตรงจุด B ครับ ตำแหน่งนั้นเขาเรียกว่ามุมขาหลัง

มีเพื่อนๆหรือน้องๆหลายท่านเข้าใจผิด คิดว่าการที่สุนัข มีขาหลังที่ยาว ออกจาลำตัวไปมากๆ แล้วเขาจะเรียกว่าสุนัขมีมุมขาหลัง นั่นเป็นการเข้าใจที่ผิด

การที่สุนัขมีขาหลังที่ยาวออกจากลำตัวมากๆ ทำให้มุมที่จุด B มีมากเกินกว่า 90 องศา เขาถึงเรียกว่าสุนัขตัวนั้นมีมุมมากครับ และมุมจะมากหรือน้อยนั้นก็ต้องสัมพันธุ์กับ กระดูกข้อขาล่างด้วย ว่ากระดูกข้อขาล่าง สั้นหรือยาว

หวังว่าคงจะกระจ่างในเรื่องของมุมขาหลังนะครับ เพราะมี เพื่อนๆ น้องๆ หลายท่าน โทรมาถามในเรื่องนี้ ฉะนั้นเรื่องมุม ขาหลังนั้น เขาให้ดูที่จุด B นะครับ

ฉะนั้นในเรื่องของสุนัข มีมุมขาหลังหรือไม่นั้น ต้องดูที่จุด B ขอเน้นครับ

ในเรื่องของมุมอกหน้าก็เช่นกัน ให้ดูที่จุด A ครับ ไม่ใช่การที่สุนัขยืนตัวตรงๆแล้วบอกว่า มุมหน้าดีมาก นั่นก็เป็นการเข้าใจผิด เข้าป่าเข้าดงกันใหญ่แล้วครับ มุมอกหน้าเขาให้ดูที่ จุด A

มุมที่จุด A และ B นั้นต้อง เป็น 90 องศา หรือใกล้เคียง ถึงจะเรียกว่า มีมุหน้าและมุมหลังที่ดีครับ 

รูปด้านล่างเป็นเรื่องของมุมขาหลังครับ ว่ามุมมาก หรือน้อยเป็นอย่างไร

โดย wanchai lumpu - Thursday, 22 February 2007, 10:01PM

ต่อเลยครับลุงเพื่อน ผมจะได้เอาไปเปรียบเทียบกับ เจ้าโชกุนจูเนียร์ ของผมว่าจะเข้าตำราบ้างไหมครับ.....อิอิ

โดย เพื่อน . - Thursday, 22 February 2007, 10:11PM

ถึงเวลาที่ เพื่อนๆ น้องๆ ต้องตั้งคำถามแล้วครับ ว่ามีข้อสงสัย ในเรื่องของโครงสร้างที่จุดไหน? บ้างครับ
โดย p.t. ระนอง - Thursday, 22 February 2007, 11:29PM

ไม่มีข้อสงสัยใดๆครับ ทุกอย่างที่พี่เพื่อนว่ามานั้นก็มีคำอธิบายที่ชัดเจนดีแล้วครับ ฉนั้นกระผมจึงขออณุญาตนำความรู้ความเข้าใจต่างๆของบทความนี้ ไปโชว์ที่นี่อีกที่หนึ่งครับ http://www.bangkaewhotspring.com เว็บไซต์สำหรับคนรักบางแก้ว

โดย yod sun junior - Thursday, 22 February 2007, 11:57PM

เคยอ่านเกี่ยวกับโครงสร้างมาตรฐานที่เคยส่งให้คณะกรรมการ AKU หรือเปล่าไม่แน่ใจ คล้ายรูปคุณเพื่อนฯ อธิบาย ก็อ่านเก็บความรู้ไปเรื่อย ๆ รอบรีดเดอร์ผลิตมาให้เลี้ยง ถ้ามีคนเลี้ยงเฉพาะตัวสวย ๆ ตัวขี้เหร่จะทำงัยคะ..แล้วก็นิสัยของบางแก้วด้วยนะคะ อยากรู้..เหมือน คนอะป่าว?

พ่อซันมัย อย่าลืมให้ยาโด๊ป..ท่านเพื่อนบางแก้ว..

โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Friday, 23 February 2007, 10:24AM

หมาบางแก้วส่วนใหญ่จะไม่มีมุมที่ขาหลัง สังเกตุง่ายๆเวลาหมายืนกินข้าว

กินไปซักพักหมาจะนั่งกิน จะเป็นเฉพาะบางตัว หรือหมาตัวผู้ส่วนใหญ่เท่านั้น

นั่นแสดงว่าขาหลังสั้นกว่าขาหน้า ทำให้เวลาก้มจะเมื่อยกว่าปกติ ซึ่งตรงนี้น่าจะเป็น

ลักษณะดั้งเดิมของสายพันธุ์ การจะ Breed ให้หมามีมุมขาหลังเป็นมาตรฐานนั้น

อาจจะต้องใช้เวลาและความตั้งใจพอสมควร อาจจะ 1 ชั่วอายุคนเลยก็ว่าได้

ตรงนี้ผมเข้าใจถูกรึป่าว ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

โดย เพื่อน . - Friday, 23 February 2007, 11:26AM

หุหุ บางแก้ว นิสัยเหมือนคนหรือเปล่า?

บางแก้ว ที่บ้านผม นิสัยไม่เหมือนผมครับ น่ารักกว่าเยอะเลยครับ สำหรับตัวที่ไม่สวยนั้น ผมก็คงต้องหากเราขายไม่ได้ เราก็ต้องหาบ้านให้เขาครับ หรือว่าไม่ได้จริงๆ เราก็ต้องเลี้ยงจ้า.....

ก็เห็นอยู่แล้วว่าที่บ้านผม มีหมาไม่สวยมากมาย ขอก็ไม่ให้ ขายก็ไม่ขาย เพราะท่านเหล่านั้น คือ คุณครู ของผมครับ แต่เราก็ทำหมัน หรือไม่ใช้ในการพัฒนาสายพันธุ์ จ้า.....

โดย เพื่อน . - Friday, 23 February 2007, 11:59AM

การพัฒนาเรื่อง มุมขาหลัง นั้น มันไม่ยากหรอกครับ หากพ่อพันธุ์เรามีมุมขาหลัง ลูกๆของเขาก็จะมีมุมครับ เป็นลักษณะการถ่ายทอดทางพันธุ์กรรมครับ

แต่ถ้าเราเริ่มต้นจากสุนัขไม่มีมุมขาหลัง หรือว่าเราไม่รู้ว่าสุนัมีมุมขาหลังเป็นอย่างไร เราก็เก็บสุนัขผิดตัว มาใช้ในการพัฒนาสายพันธุ์ นั่นก็เป็นปัญหาที่แก้ไม่ตกครับ

หลักการบรีดของผม ซึ่ง..พี่ๆที่เขามอบความรู้มาให้ เขาบอกว่า ตัวเมีย จะถ่ายทอด ลักษณะของกระโหลก สี ตัวผู้จะถ่ายเรื่องของโครงสร้าง ครับ ลองเอามาพิจรณาแล้วมองกลับไปดูนะครับ ว่าเป็นจริงตามหลักการนี้หรือไม่?

โดย เพื่อน . - Friday, 23 February 2007, 02:20PM

ต้อง ขอบคุณ ท่านเกาฯ ที่เข้ามาสร้างสีสันในกระทู้ของผมครับ

เรื่อง ของโครงสร้าง ผมจะขอปิดไปก่อน นะครับ ทีนี้ เรามาดู เรื่องของเอกลักษณ์ กันดีกว่า มันจะเป็นเรื่องที่บอกถึง ว่าเจ้าหมาตัวนี้เป็นบางแก้วที่สวยหรือไม่? 

สุนัขบางแก้วนั้น ถ้าคนที่ไม่เข้าใจมองหมาบางแก้วนั้น อาจมองได้ว่ามีส่วนที่คล้ายหรือไม่แตกต่างจากสุนัขข้างถนนเลย แต่ในความเป็นจริงแล้ว มันมีรายละเอียดซึ่งมากกว่า เจ้าหมาข้างถนน มากมายนัก และถือว่าเป็นสัญลักษณ์ที่จะบอกว่าเขาคือ สุนัขบางแก้วตัวจริงหรือไม่? และถือว่าเป็น เอกลักษณ์ประจำสายพันธุ์ ของสุนัขบางแก้ว

เริ่มจากส่วนหัว

1.ขนหลังใบหู จะเป็นขนที่ขึ้นปกคลุมทางด้านหลังหู ซึ่งสุนัขบางแก้วบางตัวนั้นจะมีลักษณะยาวมาก รวมถึงบางตัวก็จะมีขนที่ขึ้นภานในใบหู และยาวออกมามาก ทำให้ดูสวยงาม ถือว่าเป็นลักษณะที่เด่นของสุนัขบางแก้ว ไม่ว่าจะเป็นตัวผู้หรือตัวเมีย ก็ควรจะมีเหมือนกัน

2.ขนข้างแก้ม หรือบางท่านจะเรียกว่า แผงหน้า ซึ่งบางตัวจะมีมากหรือน้อยก็ตามแต่ลักษณะเด่นของพ่อพันธุ์ และแม่พันธุ์ ถือว่าเป็นลักษณะที่เด่นของสุนัขบางแก้ว ไม่ว่าจะเป็นตัวผู้หรือตัวเมีย ก็ควรจะมีเหมือนกัน

3.เครา หรือบางท่านเรียกว่า ขนที่อก อยู่ที่ช่วงอกหน้า ใต้คางลงมา

4.หู ต้องตั้ง

ลำตัว

5.ต้องมีแผงหลัง หรือบางคนเรียกว่า ผ้าคลุมไหล่ ในช่วงของหลังบริเวณที่ต่ำกว่าคอลงมา จะเห็นขนที่มีลักษณะยาวๆ ปกคลุมบริเวณหลังของสุนัข ถือว่าเป็นลักษณะที่เด่นของสุนัขบางแก้ว ไม่ว่าจะเป็นตัวผู้หรือตัวเมีย ก็ควรจะมีเหมือนกัน

6.ขนชายท้อง ในบริเวณช่วงท้องของสุนัข จะมีขนยาวออกมาจากท้องยาวลงมา ไม่ว่าจะเป็นตัวผู้หรือตัวเมีย ก็ควรจะมีเหมือนกัน

7.ลักษณะของขน ต้องเป็น ขนสองชั้น คือมีขนชั้นใน เป็นขนสำลีอ่อนนุมอยู่ภานใน และมีขนชั้นนอกเป็นเส้นยาวปกคลุมอยู่ทั่วตัว

ช่วงท้าย

8.ต้องมีกระโปรงท้าย หรือขนด้านท้าย ตรงขริเวณ ก้น ของสุนัขจะมีขนยาวปกคลุมลงมาถึงบริเวณข้อขาด้านบน

ขาหน้า

9.จะต้องมีแข้งสิงห์ คือ ขนที่ยาวออกมาจากด้านหลังของขาหน้า

ที่เขียนมานี้เป็นเรื่องของเอกลักษณ์ที่สำคัญ เอาแบบสรุปย่อๆ จะไม่ลงลายละเอียดไปถึง ลักษณะของตา ลักษณะของหู ไม่ลงไปถึงเรื่องลายละเอียดปลีกย่อย ซึ่งมีมากเกินไป จะทำให้ น้องๆและเพื่อนๆ สับสนได้ครับ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 26 February 2007, 08:55PM

ขออนุญาตปั่นกระทู้ขึ้นมาใหม่ให้คุณเพื่อนฯว่าต่อนะครับ   เดี๋ยวท่านจะหลับไปเสียก่อน   ทุกท่านช่วยกันไขลานหน่อยครับ   เดี๋ยวกระทู้นี้จะจบไม่ทันก่อนที่จะปิดการโพสต์ภายในสิ้นเดือนนี้(เนื่องจากฐานข้อมูลชุดนี้ใกล้เต็ม)

ปูเสื่อรอฟังเรื่องข้อบกพร่องอยู่ครับ  เพราะอยากรู้จริงๆว่า อันไหนมันร้ายแรงไม่ร้ายแรงอย่างไร  อันไหนจะไม่ได้คะแนน  อันไหนจะต้องถูกเชิญออก  เขาดูกันอย่างไร

คุณเพื่อนฯก็ไม่ต้องเกรงใจใคร  เชิญว่าไปตามมาตรฐานให้เป็นความรู้แก่ผู้อ่านด้วยครับ

จาก

แหล่งข้อมูลTBD Breed Standard

โดย เพื่อน . - Monday, 26 February 2007, 11:04PM

เรียนพี่วิเชียรครับ

เรื่องข้อบกพร่อง และข้อบกพร่องที่ต้องคัดออก(ข้อบกพร่องร้ายแรง) มันมีความหมายอยู่ในตัวเองแล้วครับ

เรื่องข้อบกพร่อง นั้น เขาก็บอกไว้ชัดเจนอยู่แล้วครับ ว่าเป็นข้อบกพร่อง แต่เขาไม่ได้บอกว่าต้องคัดออก

ข้อบกพร่องทีต้องคัดออก นั้น เขาก็บอกไว้ชัดเจนอยู่แล้วครับ ว่าเป็นข้อบกพร่องที่ต้องคัดออก

เพียงแต่วันนี้ เราไม่ได้ยึดมาตรฐานพันธุ์เป็นหลัก ในการดูสุนัขบางแก้ว เอาความชอบส่วนตัวมาเป็นเกณฑ์ตัดสิน ว่าชอบหรือไม่

ข้อบกพร่อง หากสุนัขบางแก้วตัวหนึ่ง มีข้อบกพร่อง สิบจุด ในตัวเดียวกัน ก็ไม่ได้หมายความว่า สุนัขตัวนั้น ผิดมาตรฐานพันธุ์จนต้องห้ามลงประกวด หรือต้องคัดออก

เพียงแต่ว่าถ้าเอาสุนัข(มีข้อบกพร่องหลายจุด)ตัวนั้นไปประกวดก็จะมีโอกาสที่จะชนะมีน้อยมากๆหรือไม่มีเลย หรือว่าถ้าเราจะเอาไปผสมพันธุ์เป็นพ่อพันธุ์ หรือแม่พันธุ์ ก็จะพัฒนาสุนัขตัวนั้นได้ยาก ก็อยู่ที่ผู้บรีดสุนัขจะคิดเอาเองว่า สมควรที่จะเอามาทำพันธุ์หรือไม่ เขาไม่ได้ห้ามครับ

ข้อบกพร่องที่ต้องคัดออก นั่นหมายความว่า ต่อให้มีข้อบกพร่องที่ต้องคัดออก เพียงจุดเดียว เขาก็ไม่ให้ลงประกวด เขาก็ไม่ผ่าการคัดพันธุ์แล้วครับ

ฉะนั้น ขอให้ทำความเข้าใจให้ชัดเจน

วันนี้ ท่าน... ตีความหมายรวมกันระหว่าง ข้อบกพร่อง และข้อบกพร่องที่ต้องคัดออก มาเป็นหนึ่งเดียว คือ ไม่ว่าสุนัขตัวนั้นจะมีข้อบกพร่อง หรือข้อบกพร่องที่ต้องคัดออก สุนัขตัวนั้น คือ สุนัขที่ใช้ไม่ได้ นั่นคือ การตีความหมายผิดจากเจตนา ของมาตรฐานพันธุ์ครับ 

ผมอยากตั้งคำถามสักข้อ สองข้อ ไว้ให้คิดกันดู

...มีสุนัขบางแก้วลงประกวด 2 ตัว ตัวหนึ่งมีข้อบกพร่อง 5 จุด กับอีกตัวหนึ่งมีข้อบกพร่องร้ายแรง 1 จุด จะตัดสินหมาสองตัวนี้อย่างไร?

...มีสุนัขบางแก้วลงประกวด 2 ตัว ตัวหนึ่งเป็นหมาที่สัดส่วนสวยงามเนียบเฉียบขาด การเคลื่อนไหวดี แต่มีข้อบกพร่องอยู่ 1 จุด กับอีกตัวหนึ่ง ไม่มีข้อบกพร่องเลย เป็นสุนัขที่ไม่ได้สัดส่วน การเคลื่อนไหวก็ไม่ดี จะตัดสินหมาสองตัวนี้อย่างไร? 

ไว้ลองคิดกันเล่นๆ ครับ อย่าถือเป็นเรื่องซีเรียส 

โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 27 February 2007, 05:30AM

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  ที่ควรยึดมาตรฐานเดียว  และแยกแยะให้ออกถึงความแตกต่างระหว่างข้อบกพร่อง(ธรรมดา)กับข้อบกพร่องที่ต้องคัดออก(ข้อบกพร่องร้ายแรง)    ร้ายแรงต้องคัดออกครับ

ที่ถามเพราะถามเผื่อน้องๆที่สนใจจะเป็นบรีดเดอร์มืออาชีพต่อไป ว่า ควรจะเลือกซื้อหมาอย่างไรให้มีข้อบกพร่องน้อยที่สุด  เช่น

วันก่อน เห็นคุณเพื่อนฯบอกว่า หมาฟันขาด 2 ซี่  โดนจับแพ้  ทั้งที่มาตรฐานระบุว่าขาดได้ไม่เกิน 3 ซี่   เลยอยากรู้ว่า ดูฟันดูตรงไหน   ดูได้ตั้งแต่หมาฟันน้ำนมหรือเปล่า  และลูกหมา 2 เดือนดูออกหรือยัง   เคยได้ยินคุณประดิษฐ์บอกว่า  ดูที่ฟันเม็ดมะยม    แต่ไม่รู้ว่า ฟันเม็ดมะยม  เป็นอย่างไร  รบกวนคุณเพื่อนฯและผู้รู้ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับ    มีรูปประกอบให้ดูหน่อยก็ดีครับ ตาเขียว

หรือที่บอกว่า  กรรมการที่เขามีความชำนาญในบรีดนั้นๆ ถ้าเขาเห็นสุนัขที่มีการเคลื่อนไหวที่ผิดปรกติของขาหลัง ส่วนมากเขาก็จะไม่ให้ผ่านนั้น    อยากรู้ว่า  กรรมการเขาใช้มาตรฐานอะไร   ถ้าคิดว่า   ร้ายแรง  คราวหน้า  ควรจะปรับปรุงมาตรฐานเพิ่มเติมเรื่องขาเข้าไปในห้วข้อ ข้อบกพร่องที่ต้องคัดออก(ข้อบกพร่องร้ายแรง)  ดีไหมครับ

กรรมการที่เขามีความชำนาญในบรีดนั้นๆ ถ้าเขาเห็นสุนัขที่มีการเคลื่อนไหวที่ผิดปรกติของขาหลัง ส่วนมากเขาก็จะไม่ให้ผ่านครับ 

นอกจาก บรีดนั้นๆ ไม่มีสุนัขลงประกวด มีเพียงตัวเดียว หรือมีสุนัขลงประกวดน้อยและมีความบกพร่องเหมือนๆกัน อาจมีความจำเป็นที่จะต้องตัดสิน ให้สุนัขที่เดินผิดปรกติชนะได้ แต่เขาจะไม่ให้ CC ครับ

การที่สุนัขเดินผิดปรกตินั้น อาจเกิดจากโครงสร้างของกระดูกที่ผิดไป เกิดจากการเลี้ยงที่ผิดวิธี หรืออาจจาก HIP ตามที่คุณ มงคล บอกมาก็ได้

โดย เพื่อน . - Tuesday, 27 February 2007, 08:41AM

เรื่องการเคลื่อนไหว ผมก็ได้เล่าให้ฟังไปแล้ว ครับ

ส่วนเรื่องของฟัน ฟันเม็ดมะยม ก็คือ ฟัน ก่อนจะถึงฟันกราม ครับ เดี๋ยวจะหารูปมาประกอบครับ

โดย เพื่อน . - Tuesday, 27 February 2007, 09:07AM

มาดูเรื่องการเคลื่อนไหวกันดูเล่นๆ ดีกว่าครับ

ถ้าเราสังเกตุ ภาพนี้ จะเห็นว่า ลูกสุนัขตัวนี้ ในจังหวะที่วิ่ง ขาหลังของเขาจะสอดเกย ขาหน้า นั่นเป็นเพราะสุนัขตัวนี้ สั้นเกินไป และมีช่วงของขาหลังที่ยาวมาก ซึ่งจะทำให้การวิ่งที่เอียงของลำตัวได้ แต่สุนัขตัวนี้ ยังเป็นลูกสุนัขอยู่ และโครงสร้างของเขาจะต้องเปลี่ยนแปลงไปอีก เราก็ต้องคอยติดตามดูกันต่อไป เมื่อสุนัขตัวนี้โตขึ้น

แต่ ขอให้ดู ที่จังหวะของการเปิดขาหน้า และขาหลัง ขาหน้าเปิดยาวออกไป และขาหลังเปิดยาวออกไปสุดๆ อย่างนี้ถือว่าเป็นท่าวิ่งที่ดี

โดย k. niyomluck - Tuesday, 27 February 2007, 12:21PM

ตอบ:ผมเลือกตัวที่สัดส่วนสวยงาม การเคลื่อนไหวที่ดี และมีข้อบกพร่องน้อยที่สุดครับ ถ้าผมเป็นกรรมการ ตอนขณะที่หมาโพสท่าพร้อมกัน ผมจะต้องหาข้อบกพร่องของแต่ละตัว(พูดตรงๆก็คือติหมานั้นแหละ)ว่าตัวไหนบกพร่องน้อยที่สุด ก่อนอื่นก็คือดูที่เอกลักษณ์  สุขภาพขนของหมา ในการประกวดวันนั้นว่าผลัดขนรึป่าว สมบูรณ์มั๊ย และอื่นๆตามมาตรฐานสายพันธุ์ที่กล่าวมา ถ้าหมาตัวไหนมีข้อบกพร่องร้ายแรง เช่น ฟันเสีย ไข่ไม่ลง หรือ ลงแค่เม็ดเดียว หมาตัวนั้นเจ้าของไม่สามารถควบคุมได้ ดุเกินไป ไม่นิ่ง ทำให้ผู้อื่นเสียสมาธิ ผมก็จะเชิญออก แล้วให้ผู้แข่งขัน จูงหมาเพื่อดูการเคลื่อนไหว ขาแกว่งมั๊ย ขาปัดเข้าหรือปัดออกมั๊ย เตะขาหน้าตรงมั๊ย เวลาวิ่งหัวไม่ทิ่มหน้าต้องเชิด หางไม่จุกตูด เต็มใจวิ่งไปพร้อมเจ้าของรึปล่าว อารมณ์เป็นอย่างไร หมาที่เคลื่อนไหวดีจะต้องมีกล้ามเนื้อมัดขาที่ใหญ่ เพราะจะได้มีแรงส่งในการเตะขาได้สูง หรือ ที่เรียกว่าเตะสาดนั่นแหละ วิ่งตัวต้องไม่เอียง เชื่อฟังคำสั่งของ Handerได้อย่างดี และหมาที่วิ่งกินพื้นที่ มากที่สุด จะเป็นหมาที่ วิ่งสวยมาก (ความคิดเห็นของผมนะครับ) แล้วดูตัวที่มีข้อบกพร่องน้อยที่สุดก็คือผู้ชนะครับ

><"

โดย เพื่อน . - Tuesday, 27 February 2007, 09:39PM
  หุหุ ยกนิ้วให้เลย น้องโน๊ต.....
โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 27 February 2007, 10:53PM

ขอบคุณคุณโน๊ต  ที่มาร่วมออกความเห็นครับ

กำลังรอฟังอยู่ว่า  กรรมการเขาใช้มาตรฐานอะไรในการตัดสินเรื่องขาว่า  ไม่ให้ผ่าน  ถ้าคิดว่า   ร้ายแรง ก็ควรจะปรับปรุงมาตรฐานเพิ่มเติมเรื่องขาเข้าไปในห้วข้อ ข้อบกพร่องที่ต้องคัดออก(ข้อบกพร่องร้ายแรง)  ดีไหมครับ

ไม่เช่นนั้น  เดี๋ยวจะกลายเป็นว่า  กรรมการใช้ความชอบไม่ชอบส่วนตัวโดยไม่ได้อิงกับมาตรฐานอย่างที่หลายคนต้องการ

โดยความเห็นส่วนตัวแล้ว    ตราบใดที่ยังไม่ได้ระบุไว้ในมาตรฐานว่าการเคลื่อนไหวที่ผิดปรกติของขาหลังเป็นข้อบกพร่องที่ต้องคัดออก(ข้อบกพร่องร้ายแรง)   กรรมการก็ไม่ควรไปตัดสินว่า ไม่ให้ผ่าน  คะแนนในส่วนขานั้นก็อาจจะด้อยกว่าหมาที่มี movement ดี   แต่ก็ต้องดูคะแนนส่วนอื่นๆประกอบกันทั้งหมด  ไม่ใช่หรือครับ  ถึงได้ถามว่า  เขาให้คะแนนกันในแต่ละส่วนอย่างไร

การเคลื่อนไหวที่ผิดปรกติของขาหลังอาจเป็นมาจากหลายๆสาเหตุ  เช่น ขาเป็นตะคิวเนื่องจากถูกจับใส่กล่องเดินทางมาไกล  หรือ กระโดดลงจากรถพลาดไปหน่อย  หรือ เพิ่งไปทะเลาะกัดกับหมาตัวอื่นมา  เหตุผลเพียงแค่นี้  ไม่น่าที่กรรมการจะไม่ให้ผ่าน หรือ ต้องคัดออกนะครับ

ตรงกันข้าม สิ่งที่ผมคิดว่า น่าจะบรรจุไว้ในมาตรฐาน  และ ถือเป็นข้อบกพร่องที่ต้องคัดออก(ข้อบกพร่องร้ายแรง)   คือ เรื่องข้อสะโพกเสื่อมซึ่งสามารถถ่ายทอดทางกรรมพันธุ์ได้  มาตรฐานควรจะระบุไว้เลยว่า  หมาที่จะลงประกวดทุกตัวจะต้องผ่านการเอ็กซ์เรย์ว่าไม่เป็นข้อสะโพกเสื่อมเหมือนที่ระบุไว้ว่าต้องมีไข่ครบ 2 ใบ  จะสร้างสรรค์กว่าไหมครับ   กรรมการเองก็ไม่ต้องไปตัดสินตามความชอบส่วนตัว สับสน 

โดย เพื่อน . - Tuesday, 27 February 2007, 11:24PM

อย่าสงสัยอะไรมากครับ เพราะที่พี่สงสัยมันจะเป็นสาเหตุของความขัดแย้งครับ เอาเป็นว่า มาตรฐานพันธุ์เขาดีอยู่แล้ว อยู่ที่ผู้จะนำมาใช้มากกว่า

และที่บอกว่า เรื่องข้อสะโพกเสื่อม หรืออะไรก็ตามแต่ มันจะทำให้เกิดการเคลื่อนไหวที่ผิดปรกติครับ พี่แยกออกไหมว่า

- คนขา ลีบ เป็นอย่างไร?

- คนขา เป๋ เป็นอย่างไร?

- คนขาไม่เท่ากัน เป็นอย่างไร?

เขาเดินปรกติไหม? แล้วพี่ก็เอามาเปรียบเทียบเอาเองเถอะครับ

การเคลื่อนไหวที่ผิดปรกติที่เกิดจาก การเป็นตะคริว การขาเจ็บ เพราะตกจากที่สูง การกัดกัน หรืออะไรก็ตาม ผมถามพี่หน่อยเถอะครับ ว่าพี่จะเอาสุนัขที่ได้รับการบาดเจ็บมาประกวดทำไมครับ

หรือว่า มาถึงงานประกวดแล้วได้รับบาดเจ็บ ผมอยากถามว่า สมควรที่จะเอาเขาลงประกวดหรือไม่?

ถ้าขณะประกวดแล้วสุนัขเป็นตะคริว ผมจะถามว่า สมควรให้สุนัขตัวนั้นชนะหรือไม่?

ถ้าพี่เขียน วกไป วนมา เดี๋ยวก็ยุ่งกันไม่รู้จักจบสิ้น ผมว่า พี่ลองอ่านตามข้อความที่ผมอธิบายไปทีละข้อจะดีกว่าครับ แล้วสงสัยอะไร มาคุยกันทีละเรื่อง อย่าเอามาปนกัน เดี๋ยวจะเกิดความสับสน 

โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 28 February 2007, 05:39AM

ขอบคุณครับ  ขอโทษด้วยที่ฟังดูเหมือน วกไป วนมา ผมพยายามพูดให้ตรงประเด็นที่สุดแล้ว 

ขอให้ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน   อย่าเพิ่งรำคาญหรือหงุดหงิดนะครับ

ผมกำลังพูดอิงกับมาตรฐานพันธุ์สุนัขไทยบางแก้วอยู่ครับว่า

ควรเพิ่มเรื่องข้อสะพวกเสื่อมเข้าไปในข้อบกพร่องที่ต้องคัดออก  เพราะมันเป็นข้อบกพร่องร้ายแรงที่ถ่ายทอดกันทางพันธุกรรมได้

ส่วนที่คุณถามมา  ไม่มีอะไรจะโต้แย้งครับ  เห็นด้วยครับ ถ้าสุนัขมีอาการเดินผิดปกติมาก  เจ้าของก็ไม่ควรนำลง  และกรรมการก็คงไม่ให้สุนัขตัวนั้นชนะอยู่แล้ว

คุณเองก็คงทราบดีว่า  ในอดีตก็มีแชมป์ราคาหลายแสนที่อาจจะมีปัญหาของขาหลังอยู่บ้าง  แต่กรรมการเขาคงไม่ได้ดูที่ตรงจุดนั้นจุดเดียว   มันคงขึ้นกับระดับความรุนแรงด้วย  ไม่ใช่ว่าเจอหมาเดินไม่สวย  ก็ไม่ให้ผ่านหมด   ถึงได้ถามว่า กรรมการเขาให้คะแนนในแต่ละส่วนมากน้อยต่างกันอย่างไร  ช่วยเล่าเป็นความรู้ให้ผู้อ่านด้วยครับ

ขอถามโยงถึงเรื่องฟันหน่อยนะครับ   เพราะน่าจะคล้ายกันในเรื่องการให้คะแนน

หมาที่ฟันขาดเกิน 3 ซี่  ถือเป็นข้อบกพร่องร้ายแรงที่ต้องคัดออก 

แต่ถ้าหมาฟันขาดไป 1 หรือ 2 ซี่     คะแนนควรจะน้อยกว่าหมาที่มีฟันครบทุกซี่ไหมครับ

ในความคิดผมก็คือ  หมาที่มีความสมบูรณ์มากกว่า(มีฟันครบทุกซี่หรือเดินได้สวย)    ก็น่าจะได้คะแนนมากกว่า   แต่ไม่ใช่ว่า หมาที่ฟันขาดไป 1 หรือ 2 ซี่ (หรือ หมาที่เดินไม่สวย) จะต้องโดนจับแพ้  หรือไม่ให้ผ่าน

โดย เพื่อน . - Wednesday, 28 February 2007, 10:01AM

ผมไม่ได้รำคาญครับ เพียงแต่ว่า ไม่อยากให้เกิดการทะเลาะกัน เพราะ เรากำลังวิจารณ์เรื่องการตัดสินของงานประกวดเขา ซึ่งผมไม่ควรก้าวก่าย แต่ที่เขียนมาเป็นเพียงระบายอารมณ์ ซึ่งเป็นนิสัยที่ไม่ดีของผม 

หมาที่ฟันขาดเกิน 3 ซี่  ถือเป็นข้อบกพร่องร้ายแรงที่ต้องคัดออก 

แต่ถ้าหมาฟันขาดไป 1 หรือ 2 ซี่     คะแนนควรจะน้อยกว่าหมาที่มีฟันครบทุกซี่ไหมครับ

ถูกต้องแล้วครับ หากเขาไม่ได้บกพร่องร้ายแรง เราก็ตัดคะแนน เขาไปตามส่วนครับ

คุณเองก็คงทราบดีว่า  ในอดีตก็มีแชมป์ราคาหลายแสนที่อาจจะมีปัญหาของขาหลังอยู่บ้าง

นี่ก็เป็นข้อความ ที่พาดพิงครับ ผมรู้ว่าพี่ต้องการสื่อ ถึงสุนัขตัวไหน?

ผมบอกพี่ไว้เลยว่า พี่รับข้อมูลเพียงด้านเดียว ทุกคำถาม พี่ มีคำตอบอยู่ในใจ เพราะ ก่อนที่พี่จะถามผม พี่มีข้อมูลเดิมอยู่ แต่ผมจะบอกพี่ว่า ไม่มีคนที่ไหน เขาซื้อสุนัขตัวละ สามแสนกว่าบาท แล้วไม่มีการตรวจเช็คเรื่องของข้อสะโพก

มีเพียงคนที่ไปขอเขาผสม แล้วลูกสุนัขเกิดมาเป็นโรคข้อสะโพก แล้วก็ไปโทษว่า พ่อพันธุ์ตัวนี้เป็นอย่างนั้น เป็นอย่างนี้ โดยไม่ได้ดูตัวเมียของตัวเองเลย ว่ามันเป็นอย่างไร สายไหน เป็นเลือดที่ไม่สามารถเข้ากันได้หรือไม่ เลือดชิดเกินไปหรือเปล่า นั่นถึงเป็นสาเหตุที่ปิดกั้นการพัฒนาของสุนัขบางแก้ว คิดแต่ว่า ของตัวเองดีที่สุด เก่งที่สุด เดี๋ยวนี้เขาไม่ดูกันตรงนี้หรอกครับ เขาดูที่ผลงาน เขาไม่ได้ดูที่ลมปาก ลมปากของทุกคนมันเหม็นเหมือนกันหมดแหละครับ

ผมเอง ขอบอกว่า เจ้าสุนัขตัวที่คุณพูดถึงนี้ ผมผสมพันธุ์ มาก็หลายครั้ง ไม่เห็นมันจะเป็นโรคข้อสะโพกเลย ขอยืนยัน ส่วนคนที่พี่ฟังมา ผมอยากถามว่า เขาเคยผสมกับเจ้าสุนัขตัวนี้หรือไม่ หรือบอกแต่เพียงว่า หมาตัวนี้มันเลวจึงไม่เล่นสายนี้ หรือว่าไร้ฝีมือในการผสมสุนัขกันแน่

ถ้าจะคุยกัน พี่ต้องเปิดใจรับข้อมูลของผมบ้าง ไม่ใช่พี่เอาข้อมูลที่พี่ได้รับ มาสร้างขัดแย้งกัน อย่างนี้มันไม่เป็นการพัฒนาความรู้หรอกครับ

ผมอยากบอกพี่ว่า สุนัขทุกตัว ทุกสาย มีดี และมีเสีย จงจดจำทั้งส่วนดีและเสีย เพื่อนำเอามาใช้ในการพัฒนา ไม่มีสุนัขตัวไหนดีที่สุด ไม่มีสุนัขตัวไหนเลวที่สุด

ไม่ต้องดูอื่นไกล ดูหมาของผมเป็นตัวอย่าง

- เจ้า หลักหก ทุกคน บอกว่ามันเลว ผมก็สร้างผลงานให้เห็นแล้วว่า หมาเลวๆของผม ก็สามารถที่จะชนะ BEST IN SHOW SP5 ที่งานอิมแพ็ค ชนะ ไซบิเรียนนำเข้า ชนะปอมส์นำเข้า หรือจะอ้างว่า กรรมการไม่เป็นธรรม เล่นหมาไม่เป็น

- ลูกสาวของหลักหกกับไหมฟ้า ก็ชนะ BEST PUPPY IN SHOW ที่งานเซ็นทรัล บางนา ที่ก็คือ ลูกสาวของหมาเลวๆตัวที่คุณได้รับข้อมูลมา

ฉะนั้น จงอย่าเชื่อข้อมูลที่คุณได้รับมามากนักเลย จงดูที่ผลงานและการพัฒนาสุนัขเถอะครับ ว่าใครทำได้ดีกว่ากัน

ถ้าพี่รับข้อมูลแต่เพียงด้านเดียว ไม่เชื่อใครอีกแล้ว ผมก็บอกได้คำเดียวว่า พี่เสียโอกาศในการพัฒนาองค์ความรู้ครับ

โดย oak _bangkaew - Wednesday, 28 February 2007, 10:16AM

ขออธิบายแทนเสี่ยเพื่อนบางแก้วครับ

เรียนอาวิเชียรครับ

กรรมการแต่ละท่านมีความชำนาญและความชอบไม่เหมือนกัน  ดังนั้นการให้ความสำคัญในแต่ละหมวดจึงไม่เหมือนกันครับ  ดังนั้นจึงเป็นเหตุผลว่าทำไมก่อนงานประกวด  นักประกวดจริงๆ ที่มีความเตรียมพร้อม จะมีการทำการบ้านว่า  กรรมการงานนั้นๆเป็นใคร  มาจากสายพันธุ์อะไร  มาจากประเทศไหน  เพื่อจะได้ทราบแนวโน้มการตัดสินครับ  แต่กรรมการที่มีคุณวุฒิก็จะตัดสินอยู่ในบรรทัดฐานอยู่แล้วครับ  เพราะกรรมการที่มีคุณวุฒิเขาคงไม่เอาชื่อเสียงเขามาทิ้งด้วยเวลาเพียง 1 ชั่วโมงหรอกครับ  อาวิเชียรก็ลองดูครับว่ากรรมการที่ตัดสินชุ่ยๆ  แล้วเขาได้รับผลอย่างไรทั้งทางตรงและทางอ้อม

ส่วนเรื่องข้อสะโพกอักเสบนั้น  มันเป็นมาตรฐานสากลอยู่แล้วว่า "สุนัขที่มีอาการข้อสะโพกอักเสบ" นั้นควรงดการขยายพันธุ์โดยเด็ดขาด  โดยบรีดเดอร์ที่มีความรักในสายพันธุ์  มีความรับผิดชอบต่อการกระทำของตนจะไม่ขยายพันธุ์จากทรัพยากรเหล่านี้เด็ดขาดครับ

ส่วนเรื่องฟันที่ถามนั้น  มันก็เป็นตามกลไกอยู่แล้วครับว่า  ตัวที่มีข้อบกพร่องมากกว่าอีกตัวก็ย่อมต้องได้คะแนนน้อยกว่าอยู่แล้วครับ  หวังว่าคงไม่งงนะครับ

ป.ล.ย้ำนะครับว่าสุนัขที่มีอาการข้อสะโพกอักเสบไม่ใช่ให้หลานเป็น

โดย oak _bangkaew - Wednesday, 28 February 2007, 10:13AM

นี่เรามันเลวขนาดนั้นเลยหรือ  ผูกคอตายในกรงดีไหมเนี่ย หมาเลวๆอย่างเราตายดีกว่า
โดย เพื่อน . - Wednesday, 28 February 2007, 10:15PM

หุหุ ต้องขอยอมครับ .......

โดย k. niyomluck - Wednesday, 28 February 2007, 11:57AM

การเคลื่อนไหวที่ผิดปรกติที่เกิดจาก การเป็นตะคริว การขาเจ็บ เพราะตกจากที่สูง การกัดกัน หรืออะไรก็ตาม ผมถามพี่หน่อยเถอะครับ ว่าพี่จะเอาสุนัขที่ได้รับการบาดเจ็บมาประกวดทำไมครับ

หรือว่า มาถึงงานประกวดแล้วได้รับบาดเจ็บ ผมอยากถามว่า สมควรที่จะเอาเขาลงประกวดหรือไม่?

ถ้าขณะประกวดแล้วสุนัขเป็นตะคริว ผมจะถามว่า สมควรให้สุนัขตัวนั้นชนะหรือไม่?

ถะ ถะ ถะ ถูกต้องนะคร้าบบบ.... 

โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 28 February 2007, 08:52PM

วันนี้ ยุ่งกับการร่ำลาเพื่อนที่ทำงานทั้งวัน   เพิ่งได้เข้ามาอ่าน

ก็ไม่รู้สึกตกใจอะไร   เพราะรู้จักนิสัยคุณเพื่อนฯ ดี    เพียงแต่ห่วงว่าน้องๆจะตกใจ คิดว่าพี่ๆทะเลาะกันอีกแล้ว  ยังไงก็ช่วยอ่านให้ละเอียดนิดหนึ่ง

ขออนุญาตชี้แจงทำความเข้าใจทีละประเด็น ไม่ให้สับสนดังนี้

เรื่องที่คุณ k. niyomluck ว่านั้น    จะมีคำตอบอยู่ข้างบนแล้วว่า  ส่วนที่คุณเพื่อนฯถามมา  ไม่มีอะไรจะโต้แย้งครับ  เห็นด้วยครับ ถ้าสุนัขมีอาการเดินผิดปกติมาก  เจ้าของก็ไม่ควรนำลง  และกรรมการก็คงไม่ให้สุนัขตัวนั้นชนะอยู่แล้ว

ประเด็นของผมมีอยู่เพียงว่า ถ้า movement ดีมาก  ก็เอาคะแนนไปมากหน่อย   ถ้า movement แย่   ก็ได้คะแนนน้อยหน่อย  หรืออาจติดลบก็ได้  น่าจะเป็นแบบนั้นใช่ไหม   เพราะไม่เห็นมีระบุไว้ในข้อบกพร่องร้ายแรงที่ต้องคัดออก

ที่ยกตัวอย่างแชมป์ในอดีต  เพราะอยากจะชี้ให้เห็นว่ากรรมการเขาคงไม่ได้ดูที่ตรงจุดนั้นจุดเดียว   มันคงขึ้นกับระดับความรุนแรงด้วย  ไม่ใช่ว่าเจอหมาเดินไม่สวย  ก็ไม่ให้ผ่านหมด    กรรมการคงเห็นข้อดีอย่างอื่นของแชมป์ตัวนั้นที่มาหักล้างข้อด้อยได้และยังสามารถมีคะแนนนำคู่แข่ง   ที่พูดไปก็ไม่ได้ไปว่าเขาเสียหายอะไร  ขอให้จับประเด็นให้ถูก

ทีนี้  คุณมาบอกว่า สุนัขตัวนั้นมีเพียงคนที่ไปขอเขาผสม แล้วลูกสุนัขเกิดมาเป็นโรคข้อสะโพก แล้วก็ไปโทษว่า พ่อพันธุ์ตัวนี้เป็นอย่างนั้น  เป็นข้อมูลใหม่ครับ  เพิ่งได้ยินจากคุณเป็นครั้งแรก   เลยไม่แน่ใจว่าใช่สุนัขตัวเดียวกันหรือเปล่า   ที่ผมได้ยินมา  ก็มีเพียงว่าแชมป์ไม่ได้เพอร์เฟ็คไปเสียหมด  บางตัวขาหลังไม่ดี  แต่เด่นกว่าตัวอื่นๆ  ก็อาจชนะใจกรรมการได้   ไม่เข้าใจว่าคุณทำไมต้องคิดไปเสียไกล   ผมไม่มีคำตอบอะไรอยู่ในใจ    นอกจากคิดว่าไม่ถูกต้องที่กรรมการจะมาตัดสินว่าให้ผ่านหรือไม่ให้ผ่านด้วยการดูที่  movement อย่างเดียว  เพราะไม่เห็นมีระบุไว้ในข้อบกพร่องร้ายแรงที่ต้องคัดออก   ถ้าจะระบุ  ก็น่าจะระบุเรื่องข้อสะโพกเสื่อมมากกว่า(โดยหารู้ไม่ว่าคุณจะไปคิดโยงกับแชมป์ตัวนั้น  ความจริงก็พิสูจน์ง่ายนิดเดียว  ไปถ่ายเอ็กซเรย์ก็สิ้นเรื่อง  ไม่ใช่เรื่องใหญ่โตที่ชี้แจงไม่ได้)

คุณสบายใจได้ครับ  ไม่มีใครกล้ามาให้ข้อมูลลึกๆกับผมหรอก   เพราะเขารู้ว่าผมเป็นคนยังไง    ขนาดหมาที่ผมซื้อมาเอง ยังถูกผมเอามาสับ เอามาเป็นกรณีศึกษาให้สมาชิกได้อ่านเป็นความรู้  จนไม่มีใครกล้าขายหมาให้ผมแล้ว   ผมมีความเชื่อเหมือนคุณเพื่อนฯครับ ที่ว่า เราควรมีมาตรฐานเดียว  ไม่ว่าหมาตัวนั้น จะเป็นของเขาหรือของเรา  หรือว่า  คนๆนั้นจะเป็นพวกเขาหรือพวกเรา  จูบ

โดย oak _bangkaew - Thursday, 1 March 2007, 12:03AM

ขอถามทีเถอะครับ  ตอนนี้ยิ่งอ่านยิ่งไม่เข้าใจครับ

ประเด็นของผมมีอยู่เพียงว่า ถ้า movement ดีมาก  ก็เอาคะแนนไปมากหน่อย   ถ้า movement แย่   ก็ได้คะแนนน้อยหน่อย  หรืออาจติดลบก็ได้  น่าจะเป็นแบบนั้นใช่ไหม   เพราะไม่เห็นมีระบุไว้ในข้อบกพร่องร้ายแรงที่ต้องคัดออก

ผมไม่มีคำตอบอะไรอยู่ในใจ    นอกจากคิดว่าไม่ถูกต้องที่กรรมการจะมาตัดสินว่าให้ผ่านหรือไม่ให้ผ่านด้วยการดูที่  movement อย่างเดียว 

"ไม่ใช่ว่าเจอหมาเดินไม่สวย  ก็ไม่ให้ผ่านหมด"  

ผมเห็นอาวิเชียรพูดแต่ทำนองเนี่ย  ผมถามทีเถอะครับว่า  อางงหรืออะไรแน่ อาพูดมาต้นๆดูเหมือนจะเข้าใจแต่มันต้องมีข้อขัดแย้งในตัวของอาเองที่ตอนท้ายทุกที

ผมขอถามอีกทีครับว่ากรรมการคนไหน  งานประกวดงานไหนที่ตัดสินหมาเพียงแค่ Movement มั่งครับ  ถ้ามีอยู่จริงช่วยบอกทีครับว่างานไหน  ใครเป็นกรรมการ  ช่วยตอบด้วยนะครับ  และเมื่อก่อนที่เคยคุยกันเรื่องความกว้างของอก หรือเรื่องสรีระอื่นๆ เรื่องมาตรฐานอื่นๆ ก็เคยบอกแล้วไงครับว่ากรรมการเขาดูที่ความกลมกลืน(กลมกลืนทั้งตัวนะครับ)  ตัวไหนมีข้อบกพร่องเยอะก็หักคะแนนเยอะ  ตัวไหนที่ข้อบกพร่องน้อยก็หักน้อย  พอรวมคะแนน(ในสมอง  ในใจของกรรมการ)  แล้วกรรมการก็จะตัดสินให้สุนัขที่มีข้อบกพร่องน้อยที่สุด+ดูกลมกลืนที่สุด+มีความพร้อมมากที่สุดในวันนั้น  ชนะไปครับ  โดยไม่จำเป็นต้องคัดสุนัขตัวไหนออกเลยก็ได้  แต่ที่บางงานมีการคัดออกก็ต้องดูกันอีกทีครับว่าคัดออกเรื่องอะไร  เรื่องที่บางแก้วโดนคัดออกมากที่สุดคือ แสดงความก้าวร้าวครับ  แต่มันก็มีอีกกรณีที่คัดออกเพราะว่าสุนัขที่ลงประกวดในรุ่นนั้นมีจำนวนมาก  กรรมการเขาก็มีสิทธิเชิญตัวที่ไม่มีความพร้อมพอออกไปบ้างเพื่อที่จะได้มีพื้นที่ให้สุนัขตัวที่เหลือนั้นสามารถโชว์ความสวยงามได้เต็มที่ครับ

อันที่สอง 

"ไม่ใช่ว่าเจอหมาเดินไม่สวย  ก็ไม่ให้ผ่านหมด"

ผมขอถามอาว่ามีงานไหนบ้างครับที่ไม่มีผู้ชนะ  ผมก็เห็นต้องมีตัวที่ชนะทุกงาน  ถ้าจะพูดถึงการที่สุนัขที่ได้ที่ 1 แต่ไม่ได้ C.C.  นั้นก็เพราะสุนัขตัวนั้นๆไม่คู่ควรกับการที่กรรมการท่านนั้นจะให้ C.C.ครับ ซึ่งเป็นดุลยพินิจของกรรมการท่านนั้นๆครับ  ถ้าใครไม่เข้าใจในการตัดสินไม่ให้ C.C. ของกรรมการก็สามารถถามกรรมการเขาได้เลยครับ  เขาพร้อมให้คำตอบ ซึ่งหลายๆท่านที่ได้รับคำตอบมาก็นั่งหน้าซีดกันเลยก็มีครับ

ฝากไว้นิดนึงครับ  ที่อาพูดอยู่นั้น  พูดถึงการประกวดนะครับ  ถ้าไม่มีผู้ใดแพ้ไม่มีผู้ใดชนะมันจะเป็นการประกวดหรือครับ

ขอบคุณครับ

โดย wanchai lumpu - Thursday, 1 March 2007, 12:42AM

กระทู้นี้ได้ความรู้ดีๆทั้งนั้นเลยครับขอบคุณพี่ๆที่สนทนากันได้เนื้อหามากๆสำหรับมือใหม่หัดขับอย่างผมครับ

โดย เพื่อน . - Thursday, 1 March 2007, 09:09AM

ฝากให้ เพื่อนๆ น้องๆ ผู้มีความรู้ ช่วยอธิบายให้ พี่วิเชียร แกเข้าใจหน่อยก็แล้วกันนะครับ บอกได้ คำเดียว ว่า ผมเหนื่อย ที่จะอธิบาย

โดย ป๊อกเด้ง 089-1612986 - Thursday, 1 March 2007, 09:40AM

ไม่ต้องอธิบายอะไรแล้วพี่เพื่อนบางแก้วได้บอกไว้หมดแล้ว ดีมากๆๆๆ
ต้องตัวนี้ซิสุดยอด

โดย ป๊อกเด้ง 089-1612986 - Thursday, 1 March 2007, 09:43AM

ด้านข้าง
โดย ป๊อกเด้ง 089-1612986 - Thursday, 1 March 2007, 09:45AM

ด้านหลัง
โดย oak _bangkaew - Thursday, 1 March 2007, 10:00AM

ต่อเลยครับพี่  ไม่ต้องอธิบายแล้ว  จะรอเซฟไว้เพื่อชนรุ่นหลังนะครับ  ที่จริงจะว่าไปพี่ก็คล้ายพี่น้องบางระจันเหมือนกันนะ  โดยเฉพาะหน้าตาและทรงผม อิอิ

มีเพื่อนคู่กายเป็น นายจันหนวดเขี้ยว อิอิ ไม่เชื่อดูที่ภาพได้

โดย k. niyomluck - Thursday, 1 March 2007, 11:37AM

สุนัขทุกตัวทุกสายพันธุ์ต่างก็มีข้อบกพร่องด้วยกันทั้งหมด แต่ตัวเขาเองไม่สามารถลบข้อบกพร่องของเขาได้ มีเพียงมนุษย์เรานี้แหละที่สามารถทำได้ (งงไหม)

โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 1 March 2007, 03:25PM

หุหุ นึกว่าจะคุยกันเข้าใจกันแล้ว

เอาใหม่ก็ได้ครับ

ผมเข้าใจเรื่องที่คุณพยายามย้ำความสำคัญในเรื่อง โครงสร้าง  เอกลักษณ์ประจำพันธุ์ และการเคลื่อนไหว   คงไม่หาว่าผมไม่เข้าใจแล้วนะครับ

เพราะเห็นคุณบอกว่า 

ที่ยกตัวอย่างแชมป์ในอดีต  เพราะอยากจะชี้ให้เห็นว่ากรรมการเขาคงไม่ได้ดูที่ตรงจุดนั้นจุดเดียว   มันคงขึ้นกับระดับความรุนแรงด้วย  ไม่ใช่ว่าเจอหมาเดินไม่สวย  ก็ไม่ให้ผ่านหมด    ข้อนี้  มีความเห็นที่แตกต่างไหมครับ   จะได้เคลียร์กันที่ละจุด

ถึงได้ถามว่า กรรมการเขาให้คะแนนในแต่ละส่วนมากน้อยต่างกันอย่างไร   เพราะเห็นว่าคุณพสุธาเคยเล่าเรื่องนี้ไว้(ดังข้างล่าง)   ไม่ทราบว่าปัจจุบันเปลี่ยนไปหรือเปล่า    อันนี้ คุณไม่บอก  แล้วจะหาว่าผมไม่เข้าใจได้อย่างไร  ถ้ายังเหมือนเดิม  ก็บอกว่า  เหมือนเดิม  ก็น่าจะจบได้    แล้วขึ้นหัวข้อใหม่ต่อไปได้เลยครับ  น้องๆและพี่ๆเพื่อนๆคอยอ่านอยู่

2. เกณฑ์การตัดสินการประกวดสุนัขไทยพันธุ์บางแก้ว โดยชมรมผู้อนุรักษ์และพัฒนาสุนัขไทยพันธุ์บางแก้วพิษณุโลก ประเทศไทย

2.1  การให้คะแนนแบ่งออกเป็น 5 ส่วน

ส่วนที่ 1  ลักษณะประจำพันธุ์        25  คะแนน

ส่วนที่ 2  โครงสร้าง          25  คะแนน

ส่วนที่ 3  การเคลื่อนไหว          20  คะแนน

ส่วนที่ 4  สุขภาพร่างกาย          15  คะแนน

ส่วนที่ 5  บุคลิกและอารมณ์          15  คะแนน

รวม                      100  คะแนน

จาก http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1028

โดย oak _bangkaew - Friday, 2 March 2007, 12:01AM

ขอตอบ/อธิบายเป็นส่วนๆนะครับใครไม่เข้าใจก็ลองอ่านใหม่  ถ้ายังไม่เข้าใจอีกก็ถามมาใหม่

"ประเด็นของผมมีอยู่เพียงว่า ถ้า movement ดีมาก  ก็เอาคะแนนไปมากหน่อย   ถ้า movement แย่   ก็ได้คะแนนน้อยหน่อย  หรืออาจติดลบก็ได้  น่าจะเป็นแบบนั้นใช่ไหม"  

ตอบเลยว่าใช่

"เพราะไม่เห็นมีระบุไว้ในข้อบกพร่องร้ายแรงที่ต้องคัดออก"

ก็เพราะว่ามันไม่ได้เป็นข้อบกพร่องที่ต้องคัดออกนิครับ  จะให้ระบุทำไม  ไม่รู้ว่าคิดถึงอะไรถึงไม่เข้าใจ

แต่อาคงจะคิดตอบผมต่อในใจว่าที่ไม่เข้าใจ เพราะ พวกคุณพูดว่า

เพราะเห็นคุณบอกว่า  กรรมการที่เขามีความชำนาญในบรีดนั้นๆ ถ้าเขาเห็นสุนัขที่มีการเคลื่อนไหวที่ผิดปรกติของขาหลัง ส่วนมากเขาก็จะไม่ให้ผ่านครับ 

ก็ในเมื่อส่วนมากมันไม่ให้ผ่านก็แสดงว่ายังมีส่วนที่ผ่าน  แล้วแต่เหตุผลกันไป

และขออธิบายความหมายของคำว่า "ไม่ให้ผ่าน" ในที่นี้หมายถึง ไม่ให้ชนะ ไม่ได้หมายถึงการขัดขวางการเดินผ่านหรือเชิญออกแต่อย่างใด แต่ถ้ามันมีเหตุทำให้ต้องให้ชนะนั้นก็มีเหตุผลว่า "นอกจาก บรีดนั้นๆ ไม่มีสุนัขลงประกวด มีเพียงตัวเดียว หรือมีสุนัขลงประกวดน้อยและมีความบกพร่องเหมือนๆกัน อาจมีความจำเป็นที่จะต้องตัดสิน ให้สุนัขที่เดินผิดปรกติชนะได้" 

เห็นคำตอบ แบบมีเหตุและมีผล ไหมครับ ท่านผู้ไม่เข้าใจ

ที่ยกตัวอย่างแชมป์ในอดีต  เพราะอยากจะชี้ให้เห็นว่ากรรมการเขาคงไม่ได้ดูที่ตรงจุดนั้นจุดเดียว   มันคงขึ้นกับระดับความรุนแรงด้วย  ไม่ใช่ว่าเจอหมาเดินไม่สวย  ก็ไม่ให้ผ่านหมด   

คำตอบอยู่ข้างบนลองกลับไปทวนอีกสักรอบ

ถึงได้ถามว่า กรรมการเขาให้คะแนนในแต่ละส่วนมากน้อยต่างกันอย่างไร   เพราะเห็นว่าคุณพสุธาเคยเล่าเรื่องนี้ไว้(ดังข้างล่าง)   ไม่ทราบว่าปัจจุบันเปลี่ยนไปหรือเปล่า    อันนี้ คุณไม่บอก  แล้วจะหาว่าผมไม่เข้าใจได้อย่างไร  ถ้ายังเหมือนเดิม  ก็บอกว่า  เหมือนเดิม  ก็น่าจะจบได้    แล้วขึ้นหัวข้อใหม่ต่อไปได้เลยครับ  น้องๆและพี่ๆเพื่อนๆคอยอ่านอยู่

ผมได้ตอบไปที่คำตอบอันก่อนแล้วแต่ไม่เป็นไร เพื่อความสบายใจ  จะขอตอบอีกครั้ง ดังนี้

กรรมการที่มีคุณวุฒิจะตัดสินอยู่ในความถูกต้อง เหมาะสม  เที่ยงธรรม  โดยมีบรรทัดฐานของมาตรฐานสายพันธุ์อันที่ถูกต้อง  อันที่เป็นที่ยอมรับ  อันที่เป็นสากลเป็นที่ตั้ง  ดังนั้นจึงไม่มีใครบอกได้หรอกครับว่า กรรมการ ธ. หรือกรรมการคนอื่นจะให้หมวดไหนคะแนนเต็มเท่าไหร่  ให้หมวดไหนสำคัญที่สุดและอันไหนลองมา  นอกเสียจากว่าได้มีการติดตามการตัดสินของกรรมการ ธ. ศึกษาประวัติ  จนทราบว่ากรรมการ ธ. มีความชำนาญสายพันธุ์ใด  ชอบลักษณะแบบใด  มาจากประเทศอะไร  ถึงจะบอกได้ว่าคำตัดสินน่าจะเป็นแบบใดได้ครับ

หวังว่าหลายท่านคงจะเข้าใจแล้วนะครับ ส่วนคนที่ยังไม่เข้าใจอีก  แสดงว่าเคยไม่เข้าใจมาแล้วก็ขอให้ปลงกะตัวเองด้วย

โดย เพื่อน . - Friday, 2 March 2007, 01:02PM

อย่ากังวล ครับ คุณ มงคล ครบรอบหนึ่งปี จะมีการปะลองวิทยายุทธกัน เป็นธรรมชาติ ของพี่วิเชียร ครับ ย้อนดูในปีก่อนๆ คุณ มงคล จะทราบดี ว่ามีทุกๆปี ปีละหนึ่งถึงสองครั้ง

คนที่เล่นสุนัขเพื่อประกวด ส่วนมาก คือ คนที่มีความรู้และดูสุนัขเป็น

คนที่มีความรู้และเล่นสุนัขเป็น เขาจะเลือกสุนัขเพื่อลงประกวด เขาก็ต้องเลือกสุนัขที่สวยที่สุดเท่าที่เขาจะหาได้และ มีข้อบกพร่องน้อยที่สุดเท่าที่เขาจะหาได้ เพื่อเอามาประกวดกัน และเขาก็รู้อีกว่า ข้อบกพร่องจุดไหน เป็นจุดใหญ่ และเขาจะไม่เลือกสุนัขตัวนั้นลงประกวด หรือข้อบกพร่องตรงไหนเป็นข้อบกพร่องเล็กน้อย สามารถที่จะลงประกวดได้ และประสบความสำเร็จในการประกวด

เรื่องการประกวดสุนัขผมก็ได้เคยอธิบายเป็นแนวทางตั้งแต่ปีที่แล้ว ลองอ่านและทบทวนความจำกันอีกครั้งก็แล้วกัน

โดย เพื่อน . - Friday, 2 March 2007, 01:05PM

แนวทาง และมุมมอง ของการประกวดสุนัข

การประกวดสุนัขก็เหมือนการประกวดนางงาม คือ ต้องมีการดูส่วนประกอบของรายละเอียดทุกๆส่วนครับ คือดูรูปร่าง หน้าตา บุคลิค

ทำไม เราสามารถดูได้ว่า ผู้หญิงคนนี้สวย คนนี้ไม่สวย เพราะเราเข้าใจถึงความสวยของผู้หญิง ว่าต้องดูอะไรบ้างถึงจะเป็นคนสวย ตรงไหนสวย  ตรงไหนไม่สวย

- ผู้หญิงสวยมากๆแต่ขาเป๋ เราก็ไม่เลือก นั่นแหละหลักการเดียวกัน

- ผู้หญิงคนนี้อกโต แต่อย่างอื่นไม่สวยเลย อย่างนี้ก็ถือว่าไม่สวยใช่ไหมครับ

ฉะนั้น การที่ต้องการที่จะเลือกสุนัขประกวด นั่นคือ เราต้องมีหลักการที่จะเลือกสุนัข เราจะต้องเข้าใจว่า สุนัขที่จะประกวดแล้วประสบความสำเร็จ เป็นอย่างไร ดูสุนัขเขาดูกันอย่างไร ดูตรงไหน

การดูสุนัขก็เหมือนการดูคนสวยแหละครับ ก็ คือ ดูที่ รูปร่าง หน้าตา ท่าทางการเดิน ท่าทางการวิ่ง ดูจิตประสาท ดูขน ดูภาพรวม

โดย เพื่อน . - Friday, 2 March 2007, 01:13PM

เมื่อเราคัดเลือกได้สุนัขที่สวยมาแล้ว เราก็ต้องเช็คว่า สุนัขของเราสวยพอที่จะสู้กับสุนัขของคนอื่นได้หรือไม่ ? สวยพอที่จะเป็น หนุ่มหล่อ สาวงาม ได้ไหม ? เราก็ต้องเอาสุนัขมาลงประกวด ถ้าสุนัขเราได้รับชัยชนะบ่อยๆ จากกรรมการหลายๆ หลายๆประเทศ เราก็ถือว่า สุนัขของเราเป็นสุนัขที่สวย เป็นที่ยอมรับของคนทั่วไป

ลองมาเปรียบความสวยของสาวๆกัน เพื่อเป็นแนวทางในการดสุนัข   

- อั้ม เปรียบเทียบกับ พอลล่า ก็สวยทั้งคู่แหละครับ แต่เมื่อประกวดกัน นั่นก็คือการแข่งขัน ต้องมีแพ้มีชนะ นั่นอยู่ที่กรรมการครับ

- หนูหิ่น มาประกวดกับ อั้ม อย่างนี้ไม่ต้องถามนะครับว่าใครจะชนะ มันแน่นอนอยู่แล้วว่า อั้มต้องชนะแน่นอน นั่นคือ ถ้าเราจะเอาสุนัขมาประกวด เราต้องเลือกให้ดี ให้สวยที่สุดเท่าที่เราจะหามาได้ แต่ถ้าดีที่สุดของเรา มีแค่หนูหิ่น เราก็ต้องรู้ว้าเราต้องแพ้แน่ๆ 

เราต้องศึกษาดูก่อนนะครับ ว่าการดูสุนัขเพื่อประกวดนั้นต้องดูอย่างไร

สุนัขสวย อย่างไรที่จะเรียกว่า เดินสวย วิ่งสวย อย่างไรที่จะเรียกว่า นิสัยดี เมื่อดูเป็นแล้ว เราก็ต้อง ตัดสินใจดูว่าเราสวยพอที่จะลงแข่งขันหรือไม่

โดย เพื่อน . - Friday, 2 March 2007, 01:08PM

หลักการเลือกสุนัข เพื่อประกวด

1.จิตประสาทต้องดี

2.โครงสร้างต้องสวย

3.การเคลื่อนไหวต้องดี

4.มีเอกลักษณ์ที่ครบ และชัดเจน

5.ขนต้องดี และสีสรรชัดเจน

6.หน้าตา ต้องมีเสน่ห์

ถ้าเปรียบเทียบเป็นการเลือก ผู้หญิงที่สวย พร้อมที่จะประกวดเป็นสาวงาม ก็คือ

1. จิตประสาท ก็คือ ต้องเป็นผู้หญิงที่มีนิสัยที่เรียบร้อย น่ารัก อ่อนหวาน ช่างประจบเอาใจ

2.โครงสร้างสวย ก็คือ ต้องเป็นผู้หญิงที่หุ่นดี 34-23-34 สูงสัก 170 ซ.ม.

3.การเคลื่อนไหว ก็คือ ต้องเดินสวย เดินขาไม่เป๋ ขาไม่โก่ง ขาไม่บิดงอ

4.เรื่องเอกลักษณ์ คงต้องเว้นไว้ครับ เพราะ เอกลักษณ์ของสุนัขบางแก้วคงเอามาเปรียบเทียบไม่ได้

5.ขนต้องดี สีสรรชัดเจน ก็คือ ต้องมีผมที่สวยงาม เป็นเงา  ยาวสลวย และมีน้ำหนัก

6.หน้าตาต้องสวย มีเสน่ห์ ก็คือ หน้าตาของสุนัขต้องสวย น่ารัก มีเสน่ห์กับผู้พบเห็น

ข้อมูลเหล่านี้ผมเขียนมานานแล้วครับ ขอให้กลับไปศึกษาและทบทวนดูอีกครั้ง

โดย wanchai lumpu - Friday, 2 March 2007, 04:11PM

ขอถามลุงเพื่อนครับ

ข้อ 4 เรื่องเอกลักษณ์ที่มีครบและชัดเจนมันมีอะไรบ้างครับผมยังรู้สึกสับสนเกี่ยวกับเอกลักษณ์ของบางแก้วที่แน่นอนมันจะต้องมีอะไรบ้างครับบ้างคนก็บอกว่าแล้วแต่เราชอบบ้างคนก็บอกว่าจะต้องอย่างนี้นะ ก็เลยรู้สึกว่ายังไม่รู้จะยึดอะไรเป็นที่ตั้งที่สากลแน่นอนครับ

ขอบคุณครับ

โดย เพื่อน . - Saturday, 3 March 2007, 01:12AM
  เอกลักษณ์ ตอบไปแล้วครับ ลองย้อนไปอ่านดูอีกครั้งครับ นั่นแหละคือ เอกลักษณ์ของบางแก้ว ที่สำคัญ และบางแก้ว ทุกตัวควรจะมี
โดย wanchai lumpu - Saturday, 3 March 2007, 06:42AM
  ต้องขอบคุณลุงเพื่อนมากครับหลังจากได้คุยกับลุงเพื่อน ผมตั้งคำถามผิดไปแต่ผมไม่กล้าที่จะถามตรงๆผมค่อนข้างจะระมัดระวังกับคำถามเพราะจะทำให้เกิดความขัดแย้งเกิดขึ้นได้ แต่ผมเข้าใจแล้วครับว่าทำไมถึงต้องมานั่งเถียงกันครับ คิดแล้วเหนื่อยเลยครับการที่จะเอาหมาลงประกวดมันคงจะต้องเจออะไรอีกเยอะเน๋อะ คิดถึงเจ้าโชกุนจูเนียร์ของเราจังเลย
โดย เพื่อน . - Saturday, 3 March 2007, 10:48AM

หุหุ อย่ากังวลครับ เราจงคิดว่าเราเล่นเพื่อสนุก ประกวดเพื่อความบันเทิง หาเพื่อนคุย ผมประกวดมาหลายปี เราเล่นอยู่กับสนามที่เป็นกลาง ประกวดกับกรรมการชาวต่างประเทศ แพ้ก็นอนหลับสบาย ชนะก็ภูมิใจ เป้าหมายของการประกวดไม่ใช่ว่า ต้องการที่จะชนะสุนัขพันธุ์บางแก้ว ผมต้องการที่จะชนะกรุ๊ปครับ

ประกวดเพื่อสร้างสรรค์ ประกวดเพื่อหาเพื่อน ประกวดเพื่อพักผ่อนหย่อนใจ สนามไหนไม่สบายใจเราก็ไม่ไป สนามไหนเราเห็นว่าดีเราก็ไป คิดเพียงเท่านี้เราก็เป็นสุขครับ

ตังค์ก็ตังค์เรา เสียเงินไปประกวดแล้วไม่มีความสุขเราก็ไม่ไป เสียเงินแล้วมีความสุขเราก็เสียไปเถอะครับ

หุหุ หากเราไม่ประกวด เราก็เหมือนไม่มีการสอบไล่ เราไม่รู้ว่าเราพัฒนาสุนัขไปถึงไหน ดูหมาของเราเอง เราก็ว่าหมาเราสวย เพราะเรารักเขามากเกินกว่าจะมองว่าเขาไม่สวยครับ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 3 March 2007, 12:10PM

ขอบคุณคุณ oak _bangkaew ที่ตอบตรงตามประเด็นตามที่ผมถามทีละข้อด้วยเหตุผล

ขอเป็นข้อมูลไว้ให้ท่านอื่นๆช่วยกันเสริมแต่งเป็นความรู้กันต่อไปตามหลักการ Connecting Knowledge ของ Moodle ที่เว็บนี้ยึดถือปฏิบัติ

สรุปตามที่คุณโอ๊คพูดก็คือ  ไม่มีเกณฑ์การให้คะแนนที่ชัดเจน  ไม่มีใครบอกได้หรอกครับว่า กรรมการ ธ. หรือกรรมการคนอื่นจะให้หมวดไหนคะแนนเต็มเท่าไหร่  ให้หมวดไหนสำคัญที่สุดและอันไหนลองมา

ถ้าเช่นนั้น  ผมก็เห็นด้วยครับว่า  ใครที่จะไปประกวดในสนามของสมาคมพัฒน์ฯที่รับรองโดย AKU  ก็ควรยอมรับการตัดสินของกรรมการ  เพื่อไม่ให้เกิดความขัดแย้งว่าเป็นมาตรฐานของใคร   และเห็นด้วยกับคุณโอ๊คที่เคยพูดว่า เราในฐานะนักกีฬาที่เข้าร่วมแข่งขันก็ควรที่จะต้องสู้ไม่ว่าผู้ตัดสินจะเป็นใครครับ (จะเป็นกรรมการคนไทยหรือกรรมการต่างชาติก็ตาม)(http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=2141)

เรื่องเกณฑ์การให้คะแนนที่แตกต่างกันไปในกรรมการแต่ละท่านบางครั้งก็อาจจะขัดความรู้สึกของเรา   ก็เห็นด้วยกับที่คุณโอ๊คต้องการสื่อครับว่า เราในฐานะนักกีฬาที่เข้าร่วมแข่งขันก็ควรที่จะควรมีน้ำใจนักกีฬา  

อย่างการประกวดที่สวนสามพรานครั้งที่ผ่านมา   ก็ต้องชมว่าแชมป์เก่าเขามีน้ำใจนักกีฬา   พอรู้ว่าแพ้  เขาก็ไปสอบถามกรรมการ  กรรมการซึ่งเป็นคุณธนา ก็ชี้แจงด้วยเหตุผล  เขาก็ยอมรับได้

ทราบมาว่าเจ้าบีวันที่ล้มแชมป์นั้น   นอนทับขี้ในกล่องตอนเดินทางมาจากพิษณุโลก    ไม่มีเวลาทำกรูมมิ่ง  ก็ต้องรีบลงสนามทั้งๆที่เนื้อตัวมอมแมม   ก็ต้องชมว่า  แม้คะแนนความสวยงามจะไม่ดี   แต่เจ้าบีวันคงมีอะไรดีที่โดนใจกรรมการจนคว้าตำแหน่งแชมป์ไปได้

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=2286

ป.ล   มาแสดงความเห็นด้วยกับคุณโอ๊คทุกประการ   และ ชมแชมป์เก่าที่มีน้ำใจนักกีฬา     กรุณาอย่าไปตีความว่าเป็นเรื่องของความขัดแย้งนะครับ

โดย เพื่อน . - Saturday, 3 March 2007, 01:28PM

เห็นด้วยครับ เรื่องของน้ำในนักกีฬา แต่ปีนี้ผมขอพักผ่อนเพราะหมดตังค์ครับ และถ้าผมก็จะประกวด ก็จะลงเฉพาะ กรรมการต่างชาติเท่านั้น ป็นความตั้งใจของผมครับ

สำหรับ เจ้า บี-วัน ผมเห็นด้วย ว่าเป็นสุนัขที่สวยมาก เพราะผมพูดกับเพื่อนๆทุกคน รวมถึงพี่จิตติ ว่าเป็นสุนัขที่มีโครงสร้างที่สวย มูฟเมนต์ดี และสามารถจะชนะแชมป์ได้อย่างสบายมาก ซึ่ง พี่จิตติ เขาทราบดีว่าจะทำอย่างไร เพื่อให้เจ้า บี-วัน ชนะได้อย่างไม่มีข้อโต้แย้ง

โดย oak _bangkaew - Saturday, 3 March 2007, 09:05PM

ขออธิบายเพิ่มเติ่มและแก้ไขบางจุดเพื่อผู้เข้ามาอ่านจะได้เข้าใจอย่างถูกต้องครับ

สรุปตามที่คุณโอ๊คพูดก็คือ  ไม่มีเกณฑ์การให้คะแนนที่ชัดเจน  ไม่มีใครบอกได้หรอกครับว่า กรรมการ ธ. หรือกรรมการคนอื่นจะให้หมวดไหนคะแนนเต็มเท่าไหร่  ให้หมวดไหนสำคัญที่สุดและอันไหนลองมา

ขอเพิ่มเติมนิดนึงครับว่า ไม่มีเกณฑ์การให้คะแนนของกรรมการแต่ละท่านที่ชัดเจนแต่คำตัดสินของกรรมการที่มีคุณวุฒิต้องอยู่บนบรรทัดฐานและมาตรฐานสายพันธุ์ที่ถูกต้อง  เป็นสากล  และเป็นที่ยอมรับทั่วไปครับ

ส่วนเรื่องแชมป์ใหม่แชมป์เก่าอะไรอันนี้ ขอออกตัวว่าผมไม่ยุ่งครับ  กลัวหางเลครับ

โดย Mongkol Dokrak - Tuesday, 6 March 2007, 02:17AM

To Khun Thananun and Khun Wichean (Dotcom)....

Sorry for late reponse. Yes, that is a good thing. Keeping a good friendship and take away a conflict.

โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 17 April 2007, 09:16AM

ย้ายมาพักที่กระดานกระทู้รอลบ

http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=2631

โดย เพื่อน . - Thursday, 1 March 2007, 03:27PM

พี่ก็เป็นคนอย่างนี้แหละ มีสองบุคลิค ในคนเดียวกัน พี่ประกวดในงานสามาคมฯ แต่พี่ดันไปเอามาตรฐานในการตัดสิน ของที่ไหนมาครับ เอาของที่ไหนมา เอาไว้พี่ไปบอกกับสมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัขแห่งประเทศไทยนะครับ ว่าต้องเอาเกณฑ์ การตัดสินนี้มาใช้ พี่ต้องไปบอกกับกรรมการต่างประเทศที่เขามาตัดสิน บอกว่าต้องการใช้อันนี้ อันที่ส่งให้ FCI ไม่เอา จะเอาอันนี้

กระผมละงง เอาหัวไปจุ่มในตุ่มเล่นๆ ดีกว่า อยากจะบ้าตาย คุยกันเหมือนอยู่คนละโลก

พี่ลองถาม เพื่อนๆเขาดูหน่อยว่า ที่ผมเขียน นะมันเป็นเรื่องของโครงสร้าง ตามมาตรฐานพันธุ์

พี่ไปเอาอะไรมาคุยกับผมเหนี่ย พี่อยากจะใช้เกณฑ์การตัดสิน อย่างนี้มันก็เรื่องของพี่ นะ พ่อมหาจำเริญ นะ แต่พี่ก็ต้องรู้ว่า พี่จะใช้เกณฑ์การตัดสินอย่างนี้ พี่ต้องเอาไปใช้ในการประกวดที่สนามไหน เอาแบบรู้สถานที่หน่อย

ถ้าอยากประกวดแบบสากล แต่จะให้ใช้มาตรฐานการตัดสินของอีกที่หนึ่ง หุหุ ผมก็ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรได้ ก็คงต้องแจ้งให้สมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัขแห่งประเทศไทย เขารับหลักการ การตัดสินแบบนี้เข้าไปด้วย หุหุ เพราะบางแก้วเราเป็นหมาเทวดา เหาะมาประกวด นี่ผมถามจริงๆเถอะพี่ จะเถียงกันเรื่องไร้สาระแบบนี้อีกนานไหม

คุยกันเรื่อง มาตรฐานพันธุ์ การประกวดสากล เอามาตรฐานการประกวดที่ไหนมา ถามตรงๆเถอะพี่ รู้จักการประกวดในระบบสากลไหมเหนี่ย

เอา.....ท่านพี่จิตติ ครับ กรุณาเถอะครับ ผมขอกราบแทบเท้าพี่เลยนะครับ ช่วยอธิบายให้ เวปมาสเตอร์ เขาเข้าใจหน่อยเถอะนะ พ่อมหาจำเริญ ขอกราบละครับ ช่วยถ่ายทอดวิทยายุทธ ให้แกหน่อย เพราะผมกับแก อยู่กันคนละโลก คุยกันก็ไม่รู้เรื่อง

ลองอ่านเรื่องการประกวด ที่ผมกับพี่วิเชียร ทะเลาะกันในครั้งก่อนดูอีกที

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1771 เรื่องการประกวดผมได้อธิบาย ไปแล้ว ว่าเขาดูอะไร ดูอย่างไร ผมถึงได้บอกว่า ผมเหนื่อยที่จะเขียน

ลองให้เพื่อนๆ น้องๆ อ่านกันดูอีกทีหนึ่ง แต่ขอให้จับใจความในเรื่องของการประกวด ว่าเขาดูอะไร ดูอย่างไร อย่าดูเรื่องสาเหตุของการที่ขัดแย้ง ขอให้อ่านอย่าสร้างสรรค์ครับ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 1 March 2007, 03:21PM
  ขึ้นหัวข้อใหม่ต่อไปได้เลยครับ  น้องๆและพี่ๆเพื่อนๆคอยอ่านอยู่
โดย เพื่อน . - Thursday, 1 March 2007, 03:47PM

เถียงกัน มันสนุกตรงไหน อยากเรียนถามพี่ จากใจจริงเลยครับ

ผมบอกว่าพี่มีข้อมูลเดิมๆ ฝังอยู่ในหัวของพี่ พี่บอกไม่มี แต่พี่ก็เอาหลักการให้คะแนน เรื่องการประกวดของที่ไหนมาก็ไม่รู้ ก็นี่ไงข้อมูลเก่าๆของพี่

พี่เอามาตรฐาน สามอันมารวมเป็นหนึ่งเดียวก็คือ มาตรฐานจังหวัดพิษณุโลก มาตรฐานของหมอนิสิต และมาตรฐานของ AKU มารวมเป็นหนึ่ง ขอนับถือว่าท่านเก่ง..จริงๆ

ผมขอแนะนำว่า พี่เอาสักทางเถอะครับ ทำเป็นเป็ดไปได้ ว่ายน้ำก็ได้ บินก็ได้ เดินก็ได้ สุดยอด

มาตรฐานทุกอันนะดีหมดและครับ แต่ต้องค่อยๆทำ ทำเรื่องโครงสร้างกับมูฟเมนต์ยังไม่ได้เลย จะไปเอา หมาหางขาว จะเอาหมาสีเดียวหางขาว

ก็พี่เล่นนับหนึ่งยังไม่ได้ พี่ก็บอกว่าต้องนับร้อยแล้ว ใครจะทำได้ครับ

เอาอย่างนี้ดีกว่าครับ เอาแต่เรื่องที่มีความรู้มาคุยให้เพื่อนๆน้องๆเขาฟัง เรื่องความขัดแย้งในเรื่องของมุมมองหรือความคิด ไม่ต้องคุยกัน

พี่อยากทำอะไร พี่ก็ทำ พี่อยากเชื่ออะไรพี่ก็เชื่อ ผมจะไม่โต้แย้งใดๆ แต่อีก 3 ปี เรามาดูกันว่า ทิศทางของใครจะดีกว่ากัน

ไม่ต้องมาเชื่อผม ไม่ต้องมาคิดแบบผม ไม่ต้องมาทำแบบผม แล้วนับไปอีกสามปี เราค่อยมาดูกันว่าทิศทางของผมหรือของพี่ถูกต้องกันแน่

เพื่อนบางแก้ว

โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 1 March 2007, 05:31PM

ขอไม่ถามแล้วครับ

ขออนุญาต  ฝากขอบคุณถึงคุณวันชัยที่มองสิ่งสวยๆงามๆ ในกระทู้ รูปการประกวดสุนัข ในงานเกษตรแฟร์

ด็อตคอมดีใจมากที่มีคนมองในจุดดีบ้าง    ขอฝากถึงสหายคุณเพื่อนฯบางท่านที่ยังมองว่าด็อตคอมต้องการชนะ    ขอให้ไปทำความเข้าใจเสียใหม่ว่าภาระกิจของด็อตคอมคืออะไร  ในกระทู้ที่คุณเพื่อนฯอ้างถึงข้างบนให้ละเอียดนะครับ

ขอยืมคำพูดของบรีดเดอร์ท่านหนึ่งมาใช้นะครับว่า แม้จะได้รางวัลและของแจกมา  มันก็แค่น้ำจิ้ม  แต่มิตรภาพมีค่าดั่งทอง

ตอบ: รูปการประกวดสุนัข ในงานเกษตรแฟร์
โดย wanchai lumpu - พฤหัสบดี, 1 มีนาคม 2007, 01:03AM
 ด๊อดคอมของพี่วิเชียรดูสง่าสวยมากครับอยากได้อย่างนี้บ้างครับ

โดย wanchai lumpu - Thursday, 1 March 2007, 05:36PM

ยิ่งกว่าศึกวันแดงเดือด ระหว่าง ลิเวอพูลกับแมนยู เสียอีกนะเนี่ย

แต่น้องๆก็ได้ความรู้ไปเยอะเลยครับ

ใจเย็นๆๆๆๆๆครับพี่ๆ    น้องๆรักและเป็นห่วงครับบบบบบบบบ

โดย @@^^@@PLA @@^^@@ - Thursday, 1 March 2007, 11:35PM

แม้...กระทุ้นี้ดุเดือนจิงๆ ไม่ทราบว่าเวลาตอบมือไม้สั่นกันมั่งไหมคะกัดฟัน

โดย Mongkol Dokrak - Thursday, 1 March 2007, 11:51PM
  Check hand please. The both should be have a conflict management, please.
โดย บดินทร์ ศรีลุนช่าง - Saturday, 3 March 2007, 12:16PM
  ผมอีกคนที่สงสัยเรื่องการเคลื่อนไหวที่ไม่ถูกต้อง   มีภาพไหมครับผมจะได้กระจ่าง  เผื่อผมจะเอาหมาเข้าประกวดกับเขาบ้าง  ขอบคุณล่วงหน้าท่านผู้รู้ทั้งหลาย
โดย เพื่อน . - Saturday, 3 March 2007, 01:37PM

ลองอ่านให้ครบก่อนที่จะตั้งคำถามนะครับ เพราะก่อนที่จะมาถึงกระทู้นี้ได้มีการพูดถึงเรื่องเหล่านี้เรียบร้อยแล้วครับ

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=2485

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew