ขังไว้ในคอกทั้งวัน (กว้าง 10*10 ม.) พาเดินเล่นโดยใช้สายจูงวันละ 20-30 นาที เค้าจะเครียดไหมครับ(เป็นห่วง)
โดย อนันต์ นิลกิจ - Sunday, 14 August 2005, 08:52PM

มีบางแก้วสามตัว เจ้ายักษ์ นังแจ๋น และน้องบ้วลอย ขังในคอก (กว้าง 10*10 ม.) รวมกัน พาออกเดินเล่นตอนเช้าบ้าง เย็นบ้างแล้วแต่วันไหนจะว่างเวลาไหน เพราะพื้นที่จำกัด และสภาพแวดล้อมมีบ้านคนอยู่รายล้อม กลัวจะไปกัดข้าวของ และสัตว์เลี้ยง เค้าเสียหาย

มีตัวผู้หนึ่งตัว ตัวเมีย 2 ตัว ตัวผู้รู้สึกว่าจะอยากมีเมียเต็มแก่ (อายุ 8 เดือน) ส่วนตัวเมียอายุ 6 เดือน และ 8 เดือน พักหลังๆ สังเกตเจ้ายักษ์ (ตัวผู้) ชอบที่จะขึ้นคร่อมสองสาวเสมอๆ บางทีตัวเมียนอนอยู่ก็จะใช้ปากคาบ(กัดขน)ที่คอ ให้ตัวเมียลุกขึ้น จนตัวเมียขนที่คอขาดเป็นกระจุกๆ เหมือนขนร่วง จะทำอย่างไรดีครับ ถ้าแยกขังต่างหากจะดีขึ้นหรือไม่ครับ

ตอบ: ขังไว้ในคอกทั้งวัน (กว้าง 10*10 ม.) พาเดินเล่นโดยใช้สายจูงวันละ 20-30 นาที เค้าจะเครียดไหมครับ(เป็นห่วง)
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 15 August 2005, 05:22PM
  แยกเอาไว้ไม่ให้เกิดการผสมกันเองจะดีที่สุดครับ หรือไม่ก็พาตัวผู้ไปทำหมันเลย ป้องกันไว้ก่อน

คุณอนันต์ดูความเห็นผมเพิ่มเติมที่กระทู้นี้นะครับ

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=949
ตอบ: ขังไว้ในคอกทั้งวัน (กว้าง 10*10 ม.) พาเดินเล่นโดยใช้สายจูงวันละ 20-30 นาที เค้าจะเครียดไหมครับ(เป็นห่วง)
โดย อนันต์ นิลกิจ - Monday, 15 August 2005, 06:48PM

อยากได้ลูกเจ้ายักษ์เพราะสวยและแข็งแรงมาก ไม่ตอนดีกว่าครับ แต่คงต้องแยกออกไว้ก่อนอย่างที่คุณนิวัตแนะนำ ตัวเมียก็เช่นกันจะรอจนกว่าฮีทที่สองถึงจะให้ผสม ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีดีครับ ข้อมูลเพิ่มเติมคือหมาทั้งสามตัวที่มีอยู่มาจากคนละคอก คนละพ่อ-แม่ ดูจากใบพันธุ์ประวัติของเค้าครับ

โดย เพื่อน . - Monday, 15 August 2005, 08:06PM

โธ่ๆๆๆๆ น้องนิวัติเราจับเขามาเป็นขันทีอย่างเดียวเลย ให้โอกาสเจ้ายักษ์มีเมียซักหน่อยเต๊อะ ข้อยขอร้อง จับตัดไข่อย่างเดียวเลย จายร้ายจิงๆเยย

เห็นบอกว่าเลี้ยงสุนัขในกรงขนาด 10X10 นี่เป็นกรงเลี้ยงช้างเหรอครับ จริงๆแล้วกรงที่ใช้สำหรับเลี้ยงสุนัขนั้นไม่ต้องใหญ่ขนาดนี้หรอกครับเป็นขนาด 1 ม.X 1.2 ม. ก็เพียงพอแล้วไม่ต้องใหญ่มากเลยครับ เหตุผลที่เราเลี้ยงสุนัขในกรงก็เพื่อให้เป็นที่พักผ่อนนอนหลับของเขา เขาจะรู้สึกปลอดภัยเมื่อเขาได้อยู่ในกรง ถ้าเราสังเกตุดูสุนัขจะเห็นได้ว่าเขาจะนอนมากกว่าที่เขาจะวิ่งเล่นครับ แต่ที่สำคัญก็คือเลี้ยงอย่าให้เขาเครียดครับ ที่สำคัญก็คือเรื่องสถานที่ตั้งของกรง ต้องไม่ร้อน อากาศถ่ายเทสะดวก หรือว่าถ้าร้อนนิดหน่อยเราก็หาเครื่องช่วยระบายความร้อน เช่น พัดลม มาช่วยดับร้อนให้เขาครับ เราต้องปล่อยเขาเป็นเวลา หรือบางกรณีต้องมีการรัดคิวให้เขา เช่น เขาปวดท้องอยากออกไปอุจจาระเนื่องจากวันนี้กินมากไปหน่อย สุนัขบางตัวไม่ยอมที่จะถ่ายหนักหรือเบาในกรงเลยครับ ฉะนั้นเรื่องพวกนี้เป็นเรื่องละเอียดอ่อนครับ ต้องหัดสังเกตุเอาเองครับ กรงต้องสะอาด สุนัขบางตัวเป็นสุนัขรักสะอาด หากมีการทำสกปรกในกรงเขาจะเครียด ไม่ยอมนอน ร้องเรียกทั้งวัน อย่างนี้เป็นต้น ฉะนั้น การเลี้ยงสุนัขในกรงใหญ่หรือเล็กนั้นไม่สำคัญ สำคัญที่ว่าคุณเข้าใจเขาหรือไม่ คุณรักเขาหรือไม่ เรื่องขนาดของกรงเป็นเรื่องที่เราคิดแทนสุนัขครับว่าถ้าเป็นกรงใหญ่แล้วเขาจะสบาย จริงๆแล้วไม่ใช่ครับ มันสำคัญอยู่ที่ความรักและความเข้าใจระหว่าคุณกับเขามากกว่าครับ

สำหรับเวลาที่คุณให้กับเขาในการจูงเขาออกไปเที่ยวเล่นแค่นี้ก็เพียงพอครับ แต่เวลาที่คุณเล่นหรือพูดคุยกับเขาเวลาอยู่ในบ้านนั้นก็สำคัญมากๆนะครับ อย่ามองข้าม

สุนัขเข้าใจเจ้านายเสมอ ว่าแต่เจ้านายเถอะเคยเข้าใจเขาไหมครับ

โดย อนันต์ นิลกิจ - Monday, 15 August 2005, 08:25PM
  ผมไม่ได้บอกว่ากรงขนาด 10*10ม. ครับ แต่บอกว่าคอก เพราะว่ามีกรง 1*1.2 ให้เค้านอนอยู่แล้วทั้งสามตัว กรงใครกรงมัน แต่ขังไว้ในคอกเดียวกันให้เล่นด้วยกันเวลานอนเค้าก็นอนกรงใครกรงมัน
โดย เพื่อน . - Monday, 15 August 2005, 08:30PM
  ครับๆๆๆ ผมเข้าใจผิดครับ ขอโทษครับ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 15 August 2005, 08:51PM

20:10 - 15/08/05 admin คุณอนันต์ ใช้คำสั่งโยงรูปไม่ได้ครับ เพราะรูปในเครื่องคุณไม่ได้เป็นเซิร์ฟเวอร์ ต้องใช้วิธีอัพโหลดรูป โดยการกดปุ่ม Browse หารูปในเครื่องเพื่อแนบขึ้นมาครับ อยากเห็นเจ้ายักษ์ว่าหน้ตาจะเหมือนยักษ์กล้วยปิ้งไหม emoticon

20:13 - 15/08/05 admin อ้อ แล้วอย่าลืมย่อรูปก่อน อย่าให้ขนาดเกิน 100 kb ดูวิธีย่อที่ http://www.bangkaew.com/elearning/mod/resource/view.php?id=169

โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 16 August 2005, 06:02AM

ควรจะทำหมันหรือไม่นั้น   ต้องไปดูที่

จรรยาบรรณในการเพาะพันธุ์และการจำหน่ายจ่ายแจกสุนัขบางแก้ว

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew