เรียนถามคุณเพื่อนบางแก้วหน่อยครับว่าสุนัขของผมมีอาการแปลกๆ
โดย I love Bangkaew - Thursday, 4 August 2005, 08:29AM

คือว่ามันชอบมีอาการเลียฝ่าเท้าและตามซอกเท้าอยู่เป็นประจำห้ามก็ไม่เชื่อ(ดูแล้วก็ไม่มีแผลแต่อย่างใด  รวมทั้งเห็บหมัดก็ไม่มี)คือผมสงสัยจริงๆว่ามันเป็นอะไรก็ไม่รู้

รบกวนพี่เพื่อนบางแก้วช่วยด้วย

แล้วยังมีสงสัยต่อว่าเรื่องสุนัขเดินรอยเท้าเดียวและรอยเท้าคู่  ผมเคยอ่านเจอแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจ แล้วมันจะมีผลดีผลเสียอย่างไรครับ

จาก  SON (ผมเองที่ถามเรื่องแชมพูขนขาว)

ตอบ: เรียนถามคุณเพื่อนบางแก้วหน่อยครับว่าสุนัขของผมมีอาการแปลกๆ
โดย เพื่อน . - Thursday, 4 August 2005, 09:32AM

อาการนี้เกิดได้จากหลายสาเหตุครับ

- เกิดจากการเป็นแผล หรือมีเสี้ยนตำเท้า ทางคุณบอกว่าไม่มี

- เกิดจากเห็บหมัด คุณบอกว่าไม่มี

- เกิดจากมดกัดครับ ผมเคยสังเกตุสุนัขของผมหลายตัว นั่งเลียเท้าแบบไม่ยอมเลิกเลย ไปดันปากออกก็ไม่ยอมเลิก ต้องรอซักพักหนึ่งให้เขาเลิกสนใจเราก็พยายามที่จะค้นหาว่ามีเห็บหมัดหรือไม่ ปรากฏว่าไม่มี แต่กลับเจอ มดตาย หลายตัวครับ ผมจึงตั้งข้อสังเกตุว่าอาจเป็นเพราะมดครับ

- เกิดจาเชื้อรา ถ้าเป็นโรคเชื้อราจะรักษายากหน่อยเพราะต้องใช้ยาทานและยากินประกอบกัน ซึ่งต้องใช้เวลานานหน่อยครับ

ฉะนั้นเราต้องหมั่นรักษาความสะอาดของน้องหมาเราให้ดี หากเท้าเปียกเราควรเช็ดเท้าเขาให้แห้ง ต้องแห้งจริงๆแล้วโรยแป้งเด็กของคนให้เขาซักหน่อย

ตอบ: เรียนถามคุณเพื่อนบางแก้วหน่อยครับว่าสุนัขของผมมีอาการแปลกๆ
โดย เพื่อน . - Thursday, 4 August 2005, 11:23AM
  สำหรับเรื่องรอยเท้าเดี่ยว รอยเท้าคู่นั้น ต้องอธิบายเป็นเรื่องเป็นราวครับ ฉะนั้นถ้าอยากรู้จริงๆละก็เอาไว้เจอตัวกันเป็นๆแล้วจะอธิบายให้ครับเพราะมันเป็นเรื่องที่ต้องมีการ เห็นของจริง และมีภาพประกอบ อธิบายกันตอนนี้ไป ท่านก็ได้แต่พยักหน้า หรือไม่ก็สายหน้า เดี๋ยวพอดีคอหักตายก่อนที่ท่านจะเข้าใจอย่างถ่องแท้ครับ
โดย I love Bangkaew - Thursday, 4 August 2005, 12:08PM

แล้วถ้าเป็นเชื้อราอย่างที่ท่านว่ามันจะมีอาการบ่งชี้อะไรให้เราสังเกตุได้บ้าง

เช่นมีผื่นแดง  หรือขนร่วง  เพราะอาการดังที่กล่าวมานั้นสุนัขของผมไม่มีอาการข้างต้นที่กล่าวมาเลย  แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าเป็นอะไรของมันกันเนี้ยสงสัยจังครับ

ส่วนเรื่องรอยเท้าขอถามท่านสั้นๆก่อนว่าแบบไหนถือว่าดี  เพราะโอกาสจะเจอกันนั้นคงจะยากหน่อยเพราะว่าผมกำลังจะส่งเจ้าตัวน้อยวัย9เดือนเข้าโรงเรียนแล้ววันนี้แล้วช่วยรบกวนด้วย

ขอบคุณครับ

โดย เพื่อน . - Thursday, 4 August 2005, 12:27PM

หากเป็นเชื้อรา ก้ต้องดูที่ผิวหนังแหละครับ เป็นผื่นแดง ครับไปซื้อยาที่ร้านขายยาของคนนี่แหละครับ บอกเขาว่า ซื้อยา คีโต รักษาเชื้อรา เป็นยาทานนะครับ สำหรับยาทาเราก็ซื้อ ยาที่เป็นครีมที่เป็นหลอดๆ บอกเขาว่ารักษาเชื้อราเดี๋ยวเขาก็จัดให้เองแหละครับ

เรื่องรอยเท้าเดี่ยวหรือคู่นั้น มันเป็นการเคลื่อนไหวของสุนัขที่ถูกต้องทั้งสองแหละครับ เพราะการที่สุนัขเดินช้าๆ หรือว่าวิ่งช้าๆ จะเป็นรอยเท้าคู่ แต่พอเขาวิ่งสปีดเร็วขึ้นก็จะเป็นรอยเท้าเดี่ยวครับ

การดูว่าสุนัขนั้นมีโครงสร้างของขาถูกต้องหรือไม่นั้น มันสัมพันธุ์กันไปถึงช่วงกระดูกอกครับ และกระดูกของท่อนขาหน้า และหลัง เขียนยากครับ อยากความรู้เรื่องนี้ต้องให้คุณมาที่บ้านแล้วละครับ แล้วจะอธิบายให้กระจ่าง อยากรู้จริงต้องมาครับ

โดย I love Bangkaew - Thursday, 4 August 2005, 12:52PM

แล้วผมต้องเอาสุนัขของผมไปหรือเปล่าครับ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 5 November 2005, 12:22PM

ลองดูที่  Illustrated TBD Standard

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=354#2254

โดย เพื่อน . - Thursday, 4 August 2005, 10:48PM

ขอบคุณพี่วิเชียร ที่นำรูปมาลงให้ครับ

รูปที่ 1 บนและล่างเป็นแบบรอยเท้าคู่ที่คุณถามนะครับ เป็นลักษณะการย่างก้าวที่ถูกต้อง แต่เป็นการย่างก้าวแบบช้าๆ ดูด้านหน้าและหลัง ดูขาหน้า ที่มีท่อนลำขาที่ตรง ปลายขาที่ตรงไม่เปิดออก ถึงจะเป็นลักษณะที่ดีของขา และลักษณะการก้าวย่าง

รูปที่ 2 บนและล่าง เป็นแบบรอยเท้าเดี่ยว เป็นลักษณะการย่างก้าวที่ถูกต้อง แต่เป็นการย่างก้าวแบบเร็ว คือสุนัขเริ่มวิ่งเร็วขึ้น ดูด้านหน้าและหลัง

ดังนั้นรูปที่ 1 และ 2 เป็นท่วงท่าของการย่างก้าวที่ถูกต้องครับ

ส่วนตั้งแต่รูปที่ 3 ขึ้นไปทั้งบนและล่างจะเป็นลักษณะของการก้าวย่างที่ผิดทั้งหมดครับ

ผมบอกแล้วว่าคุณอาจได้แค่พยักหน้าหรือส่ายหน้า เท่านั้น อยากรู้จริงต้องยอมสละเวลาเพื่อศึกษาครับ เป็นผลประโยชน์สำหรับคุณที่จะเป็นแนวทางในการศึกษาสุนัขครับ เพราะลักษณะเหล่านี้เราสามารถปรับใช้ได้กับสุนัขเกือบทุกสายพันธุ์ นอกจากพันธุ์ที่มีลักษณะพิเศษเฉพาะสายพันธุ์นั้นๆ

คุณไม่ต้องนำสุนัขมาหรอกครับ เพราะที่บ้านผมมีตัวอย่างให้คุณเห็นเกือบทุกๆแบบเลยครับ ยกเว้นแบบ BOW-HOCKED เท่านั้น

โดย เพื่อน . - Thursday, 4 August 2005, 10:58PM

ที่ผมบอกว่าผมมีสุนัขแก่ๆ ที่ทิ้งเขาไม่ได้ ให้ใครก็ไม่มีใครเอา พวกเขาเหล่านี้แหละครับคืออาจารย์ของผม เพราะเขามีลักษณะด้อยเหล่านี้อยู่ ผมทิ้งเขาไม่ได้หรอกครับเพราะเขาเป็นผู้ที่ให้ความรู้แก่ผม ผมจึงขอบอกไว้เลยว่า อย่าทิ้งสุนัขบางแก้ว แม้ว่าตัวที่คุณมีอยู่อาจมีลักษณะด้อยบางประการ เขาจะเป็นเหมือนเครื่องเตือนใจเราว่า เราจะต้องที่สวยและถูกต้องตาม สแตนดาร์ดบรีดนี้ให้ได้

ถ้าคุณต้องการศึกษาเพื่อหาความรู้ผมยินดีครับ แต่ถ้าความรู้ที่คุณได้ไปจากผมทำให้คุณรักสุนัขคุณน้อยลงละก็ ผมขอบายนะครับ

โดย jitti r - Thursday, 4 August 2005, 11:06PM

ขอเสริมจากน้องเพื่อนบางแก้ว การเลียเท้าบางครั้งถ้าเท้าน้องหมาเปลียกหรือแฉะเขาจะเลียทำความสะอาดครับเพื่อการป้องกันการเกิดอาการคันต่างๆเป็นกลไกลการป้องกันตัวตามสัญชาตญานจากบรรพบุรุษของน้องหมาคอยสังเกตุดูนะครับ.

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Thursday, 4 August 2005, 11:13PM
  ขอบคุณพี่เพื่อนฯ พี่จิตติ ด้วยคนนะคุณเจ้าของกระทู้ เข้าใจมากขึ้นเลย เห็นเค้าเลียตลอดเวลาเราล้างขาให้เค้า ถึงจะเช็ดแล้วเค้าก็จะเลีย อ๋อ มันเป็นแบบนี้นี่เอง

"การเลียเท้าบางครั้งถ้าเท้าน้องหมาเปียกหรือแฉะเขาจะเลียทำความสะอาดครับเพื่อการป้องกันการเกิดอาการคันต่างๆเป็นกลไกลการป้องกันตัวตามสัญชาตญานจากบรรพบุรุษ"
โดย เพื่อน . - Thursday, 4 August 2005, 11:17PM
  ขอบคุณ พีจิตติที่ช่วยเสริมกระทู้ครับ น้องๆเราจะได้มีความรู้และปฏิบัติได้ถูกต้อง ขอบคุณ จ๊าบ
โดย I love Bangkaew - Friday, 5 August 2005, 12:05AM

เอาแบบเข้าใจง่ายๆก็คือสรุปว่าเวลาเดินจะเป็นรอยเท้าคู่  ส่วนเมื่อเริ่มเร็วขึ้นก็จะเป็นรอยเท้าเดี่ยว ที่กล่าวมาผมเข้าใจถูกต้องใช่ไหมครับ  ถ้าใช่ที่กล่าวมาหมาผมก็ปกติครับ

ต้องขอขอบคุณพี่ๆที่เข้ามาตอบให้ผมได้หายข้อข้องใจครับ

โดย เพื่อน . - Friday, 5 August 2005, 10:29AM

ใช่ครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew