สวัสดีค่ะ ชุมชนคนรักบางแก้วทุกคน (น้องใหม่ค่ะ)
โดย นริศรา แซ่ติ้น - Friday, 29 July 2005, 02:01PM

หนูชื่อโอ๋ค่ะ ขอแนะนำตัวเอง พอดีว่าเลี้ยงบางแก้วอ่ะค่ะแล้วก็อยากหาตัวเมียให้เจ้าแตงโม เพื่อนเค้าก็เลยส่งเวปนี้มาให้ดู

พอได้เข้ามาดูก็รู้สึกดีค่ะได้รู้อะไรหลายอย่างว่า เอ๋!หมาคนอื่นเค้าก็เป็นเหมือนหมาเรานิ สรุปที่หมาเราทำก็คือเรื่องธรรมดา

หมาของโอ๋ชื่อแตงโมค่ะ เดียวจะลงรูปให้ดูนะค่ะ รูปที่ลงตอนเล็กๆค่ะ2เดือนได้  แต่ตอนนี้แตงโมเค้า8เดือนแล้ว ซนพอประมาณ แต่น่ารักดีกวนนิดๆ ขี้อ้อนมากๆ

ดูรูปกันดีกว่าเนอะ

แต่ปัญหาคือว่า ตอนเล็กๆเค้าก็ฉี่บริเวณหน้าบ้านดีอยู่นะค่ะแล้วก็พาเค้าไปเทียวบ่อยในตอนเล็กๆเพราะว่าต้องออกไปข้างนอนบ่อยเลยพาไปด้วย แต่พอโตมา7เดือน ก็ไม่ค่อยได้ออกไปไหนอยู่กะบ้านกะเค้าตลอยต้องอยู่หน้าจอคอมเพราะทำงานอ่าค่ะ

ก็เลยไม่ค่อยได้มีเวลาพาไปไหน  โอ๋ก็สังเกตว่าทำไมเค้าไม่ฉี่+กะไม่อึ เลยอ่าค่ะ พอสัก1ทุ่มพาไปเดินเค้าถึงจะฉี่กะอึ อ่าค่ะ

เลยไม่รู้ว่าทำไม บางวันไม่ได้ออกไปก็ได้แค่ฉี่ในบ้านแต่เค้าต้องรอจนกว่าแน่ใจว่าเราไม่ได้พาเค้าออกไปถึงจะฉี่ แต่อึนี้ไม่อึเลยค่ะต้องรอจนกว่าจะพาไปอึนอกบ้าน แถมยังต้องหาอะไรลองก้นด้วยอ่า

อย่างเช่น ต้นไม้เล็กๆ ลองก้นไม่งั้นอึไม่ออกประมาณเนี้ย -*-

ซึ่งในบ้านก็มีนะแต่เค้าไม่อึอ่าค่ะ 

และอีกอย่างคือพาเค้าออกไปวิงเล่นลองแบบไม่จูงอ่าค่ะอยากให้เค้าวิงอิสระแต่แล้วเค้าก็ไปไกลจนหมาตัวอื่นกัด><

เรียกก็ไม่กลับนะค่ะ เหมือนยิ่งเรียกยิ่งวิงอ่า ไม่รู้จะแก้ยังไงกะการที่เรียกแล้วไม่หยุด เศร้าใจ

ตอบ: สวัสดีค่ะ ชุมชนคนรักบางแก้วทุกคน (น้องใหม่ค่ะ)
โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 29 July 2005, 02:11PM

ยินดีต้อนรับครับ   ได้ย่อรูปให้แล้ว   กดปุ่มรีเฟรชที่เมนูบาร์   ล้างความจำ  จะได้รูปใหม่ ไม่เบียดบล็อคขวา   แต่ไปดูอีกที  รูปตกมาอยู่หน้าหลังแล้ว   เพราะคุณนริศราแก้ไขใส่ข้อความยาวเกินไป  เลยโดนตัดมาต่อหน้าหลัง

เดี๋ยวจะลิงค์ขึ้นไปหน้าแรกให้

ตอบ: สวัสดีค่ะ ชุมชนคนรักบางแก้วทุกคน (น้องใหม่ค่ะ)
โดย นริศรา แซ่ติ้น - Friday, 29 July 2005, 02:41PM

แล้วรูปทางซ้ายมือที่เป็นรูปเล็กๆอ่าค่ะ ทำยังไงถึงจะเปลี่ยนเป็นลูกน้องแตงโมได้อ่ะค่ะ

ทำม่ายเป็นค่ะ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 29 July 2005, 02:54PM

คลิกที่รูปหรือชื่อของตนเองครับ   แล้วเลือกแท็บแก้ไขข้อมูลส่วนตัว  แนบรูปใหม่มาได้เลย   รูปไม่ต้องใหญ่  โปรแกรมจะตัดย่อให้เล็กลงเอง   ระวังเผื่อขอบให้รูปด้วย   เดี๋ยวรูปจะหูขาด  จมูกแหว่งเหมือนโบ

ทำเป็นแล้วนี่  เก่งจัง  เห็นมั๊ย จมูกแหว่งเลย  ซ่อมได้นะ   เบื่อๆ  ก็เปลี่ยนได้

โดย นริศรา แซ่ติ้น - Friday, 29 July 2005, 03:17PM

พี่ปิงปองทำไมมันชอบหลุดออกจากระบบอยู่เรื่อยเลยอ่า พอกดตอบคำถามมันก็ให้ล็อกอิ้นใหม่ พอล็อกอิ้นได้พอตอบคำถามจะโพสเส็ดก็หลุดอีกสรุปคือ ที่ตอบไปไม่ขึ้นอ่า

มันชอบหลุดไปหน้าให้ใส่ล๊อกอิ้น งง เท่ รูปมันไม่ได้แหว่งนะค่ะ พอดีคนถ่ายทำแหว่งเอง เอิ๊กๆๆๆ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 29 July 2005, 03:33PM

สงสัยเว็บมันเป็นโรคความจำสั้นเหมือนหมากับคนแก่(อย่างเรา)

เจอบ่อยเหมือนกัน   สันนิษฐานได้หลายประเด็น คือ  เราอาจเปิดหน้าต่างหลายหน้าต่างมากเกินไป    หน้าต่างใหม่เลยจำไม่ได้ว่าได้ล็อกอินแล้ว    หรือ ไม่เราก็ไม่ได้เปิดคุ๊กกี้ไว้   มันเลยไม่จำ  วิธีแก้ ให้ไปที่ menu bar -> toos -> Internet options -> privacy -> click default      or   security -> click default

อาจเป็นปัญหาบั๊กของโปรแกรม   เพื่อความปลอดภัย  ถ้าจะพิมพ์ยาว  ให้พิมพ์ใส่เวิร์ดไว้  แล้วค่อยนำไปแปะใส่   ถ้ามีปัญหา  จะได้ไม่ต้องพิมพ์ใหม่ให้เหนื่อย

ใครพบปัญหา  หรือ รู้วิธีแก้  ช่วยบอกด้วย

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Friday, 29 July 2005, 05:16PM

หมาโตขึ้นก็จะเรียบร้อยและรู้จักขับถ่ายเป็นที่เป็นทางมากขึ้น เป็นเวลามากขึ้น เป็นเรื่องปกติครับ ถ้า8 เดือนแล้วยังขับถ่ายเรี่ยราดไม่เป็นเวลานี่สิ น่าเป็นห่วง

การที่ปล่อยสายจูงหมานอกบ้านเป็นเรื่องที่ไม่ค่อยน่าจะทำเท่าไหร่ เพราะหมาจะวิ่งเตลิดไปจนควบคุมไม่ได้ หากต้องการจะปล่อยให้หมาวิ่งเล่นเป็นอิสระนอกสายจูง จำเป็นต้องฝึกให้เชื่อฟังคำสั่งได้ก่อน เมื่อเรียกให้มาต้องมา ให้หยุดต้องหยุด สั่งนั่งต้องนั่ง ถ้ายังทำไม่ได้ถึงขนาดนี้ ก็ควรจะหาที่ๆปลอดภัยต่อทั้งหมาและคนจริงๆ ถึงจะปล่อยได้ นั่นคือในรั้วบ้านของเราเอง แต่จะมีข้อยกเว้นคือที่กระทรวงสาธารณสุข ที่ชาวบางแก้วเราไปกันประจำ แต่ไม่ใช่ไปถึงปล่อยได้เลยนะครับ ต้องดูอาการของหมาเราก่อนว่าจะไปกัดกับตัวอื่นมั๊ย ถ้าเห็นหมาด้วยกันแล้วพุ่งเข้าไปแห่ใส่เนี่ย ก็ปล่อยไม่ได้ครับ และถ้าจะให้ปลอดภัยต่อคนก็ควรจะสวมที่ครอบปากแน่นหนามั่นใจได้ครับ กันไว้ดีกว่าแก้

การที่น้องเรียกหมาแล้วไม่มาจนต้องวิ่งตามเนี่ย เท่ากับเป็นการกระตุ้นให้หมาวิ่งออกไปมากขึ้น เพราะเขาจะนึกว่าเรากำลังจะวิ่งเล่นไล่จับ เขาก็จะยิ่งหนี ให้เปลี่ยนเป็นหยุดอยู่กับที่ เรียกชื่อ หาอะไรที่เขาชอบมาล่อให้เขาวิ่งมา เมื่อหมาหันมาแล้ว ให้หันหล้งแล้ววิ่งหนีมันแทน ส่วนใหญ่หมาก็จะวิ่งมาไล่เรา ต้องคอยหันไปมอง แต่ถ้าไม่ยอมมาวิ่งไล่เรา ก็ให้หยุดวิ่ง อยู่เฉยๆ เดี๋ยวสักพักก็จะกลับมาเอง หรือจะเดินตามไปช้าๆ ทำเป็นชมนกชมไม้ไม่สนใจ เดี๋ยวมันก็จะมาเรียกร้องความสนใจจากเรา แต่ทางที่ดีที่สุด อย่าปล่อยสายจูงครับจนกว่าจะแน่ใจว่าอยู่ในที่ปลอดภัยจริงๆ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew