อยากจะเรียนถามคุณเพื่อนบางแก้วเรื่องขนสุนัข
โดย I love Bangkaew - Wednesday, 20 July 2005, 12:27PM

จะมีวิธีและขั้นตอนอย่างไรที่จะทำให้ขนของสุนัขเราดูขาวสะอาดแบบสุนัขประกวดบ้างครับ  แล้วถ้าใช้แชมพูสำหรับสุนัขขนสีขาวนั้นมันจะทำให้สีตรงอื่นซืดไปหรือไม่

ขอบคุณครับ

ตอบ: อยากจะเรียนถามคุณเพื่อนบางแก้วเรื่องขนสุนัข
โดย oak _bangkaew - Thursday, 21 July 2005, 06:22PM

ขอตอบแทนพี่เพื่อนบางแก้วครับ(โทรไปถามมาให้แล้วแต่ คอมพี่เพื่อนบางแก้วมันงอนกัดฟัน)  โดยพี่เพื่อนบางแก้วแนะนำว่าให้ใช้แชมพูฟอกขาว(whitening) ยี่ห้อ Cost Handler โดยเริ่มต้นผสมแชมพูกับน้ำตามอัตราส่วนที่กำหนด  ฟอกเฉพาะบริเวณขนสีขาวโดยให้เว้นมาร์คกิ้งหรือบริเวณที่เป็นสีไว้  ฟอกทิ้งไว้ประมาณ 5-10 นาที แล้วล้างออก ฟอกซ้ำอีกที่เป็นเวลา 5-10 นาที  ส่วนบริเวณที่เป็นสีหรือมาร์คกิ้งให้ใช้แชมพูธรรมดา  เมื่ออาบน้ำเสร็จแล้วให้ล้างให้สะอาด  จากนั้นให้ใช้ครีมนวดของ Cost Handler นวดทั้งตัวโดยไม่ต้องล้างออก  จากนั้นให้เช็ดหรือเป่าให้แห้ง  แค่นี้ลูกของท่านก็จะกลายเป็นบางแก้วที่ ขาว สวย แต่หมวยหรือเปล่าไม่รู้ครับแลบลิ้น

ป.ล.พี่เพื่อนบางแก้วบอกว่าหากท่านใช้ยี่ห้ออื่นขอให้ระวังเนื่องจากตัวยาอาจจะแรงจนทำให้ขนขาว ขาวผิดเฉดได้ครับ(ขาวออกฟ้า)  และถ้าขาดอะไรไปเดี๋ยวพี่เพื่อนบางแก้วจะมาตอบต่อ (เมื่อคอมหายงอน)

ตอบ: อยากจะเรียนถามคุณเพื่อนบางแก้วเรื่องขนสุนัข
โดย I love Bangkaew - Friday, 22 July 2005, 12:16AM

ผมล็อคอินเข้า ชื่อผมไม่ได้ครับ

ต้องขอบคุณ น้องโอ๊ก ข้อมูลที่ให้ถูกต้องครับ

โดย I love Bangkaew - Friday, 22 July 2005, 12:20AM

ผมล็อคอิน ชื่อผมไม่ได้ครับ

ข้อมูลที่น้องโอ๊ก ให้ไปนั้นถูกต้องแล้วครับ หากสงสัยก็ถามมานะครับ

โดย เพื่อน . - Friday, 22 July 2005, 10:27AM
  ถ้ารับข้อมมูลแล้ว อยากให้ตอบกลับหน่อยนะครับ
โดย I love Bangkaew - Friday, 22 July 2005, 10:50PM

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่ๆมากครับแต่ผมยังสงสัยต่ออีกว่า มันมีแชมพูอยู่ 2 สูตร

สูตรแรก 5/1  สูตรที่สอง ใช้ 15/1  แล้วผมควรจะใช้ตัวไหนครับ  แล้วผมอยากจะถาม

ต่อว่าไบโอติคอล 6% ควรจะใช้ในขั้นตอนไหนระหว่างหลังอาบน้ำเสร็จ หรือหลังจาก

ลงครีมนวดแล้วถึงจะเหมาะสมและดีที่สุด (อัตราส่วนของไบโอ เท่าไร/น้ำที่ใช้  ที่สำคัญผมไม่รู้แหล่งที่ซื้อ)ช่วยรบกวนบอกดว้ยครับจะขอบคุณมากเลยครับ

โดย เพื่อน . - Friday, 22 July 2005, 11:21PM

ผมว่ามันมีอยู่สูตรเดียวนะครับ เป็นตัวฟอกขาวของโคทแฮนด์เลอร์ อัตราส่วน 15/1 ครับ ตัวแชมพูสีน้ำเงินเข้ม ส่วนตัวที่เป็นครีมนวดไม่ต้องล้างออก สีฟ้าอ่อนๆครับ

สำหรับ ไบโอติคอล 6% เป็นยากำจัดเห็บ หมัด และไร วิธีการใช้และอัตราการผสม ให้ดูจากข้างกล่องครับ ผมจำไม่ได้ วิธีการใช้ผมใช้พ่นที่ตัวสุนัขก่อนอาบน้ำสักวันสองวันครับ แต่ถ้าพ่นที่ตัวสุนัขเราต้องสังเกตุที่ตัวสุนัขด้วยว่า มีผื่นแดงหรือหรือไม่ แพ้หรือไม่ ถ้าแพ้เราต้องให้กินยา คลอเฟครับ(เป็นยาแก้แพ้อากาศ เม็ดสีเหลืองๆ) และใช้ครีม เพ็นนิสโลน เอ็นครีม ทา และให้อาบน้ำเปล่าไปก่อน อย่าใช้แชมพูหรือสารเคมีอื่นใดนะครับ และเราสามารถใช้น้ำยานี้มาแดพ่นบริเวณบ้าน สนามหญ้า และกรงสุนัข เพื่อจำจัดเห็บหมัดได้ครับ

หาซื้อได้ตามร้านเพ็ทช็อปทั่วไปครับ เช่น ร้านกิตติศักดิ์ ร้านเพ็ทเปอร์เฟค(เสรีเซ็นเตอร์) ร้านมนูญ ร้านต้นข้าว ร้านชามู ฯลฯ

โดย paman _ - Monday, 1 August 2005, 10:33AM

เมื่อวันเสาร์ผมไปงานที่ศูนย์ประชุมสิริกิตมาครับ

พอดีมีบูทที่ขายแชมพูนี้ไปเปิดอยู่เลยสอบถามมาครับ

แชมพูมี 2 สูตรครับ คือ 5 ต่อ 1  ใช้สำหรับสุนัขที่อาบน้ำบ่อยครับ

ส่วน 15 ต่อ 1 เหมาะสำหรับสุนัขที่อาบน้ำไม่ค่อยครับ (ประมาณ 1 -2 อาทิตย์ต่อครั้ง) ครับ

โดย เพื่อน . - Monday, 1 August 2005, 11:22AM

ของผมใช้สูตร 15/1 ครับ สำหรับอีกสูตรหนึ่งผมเองก็ไม่เคยใช้เหมือนกัน เจ้าไผ่ เป็นไงบ้างครับ อยากเห็นหน้าตาเขาหน่อยช่วยโพสรูปลงมาให้ดูบ้างนะครับ แล้วปีนี้เจ้าไผ่กับขนุนผสมกันหรือไม่ ถ้าต้องการผสม ต้องมีการเตรียมแม่พันธุ์ก่อนนะครับ

การเตรียมแม่พันธุ์

- ทำวัคซีนก่อน ฮีทมา อย่างน้อย 15 วัน ถ้าเป็นก่อนผสมก็ประมาณ หนึ่งเดือนครับ เพื่อเพิ่มภูมิให้กับแม่สุนัข และภูมินั้นก็จะส่งผลถึงลูกๆที่อยู่ในท้องนะครับ

- ถ่ายพยาธิ์ ตัวกลมและตัวแบน ก่อนที่จะผสมประมาณ15-30 วัน เป็นอย่างน้อยครับ

เพื่อสุขภาพที่ดีของลูกสุนัขที่จะเกิดมาครับ

โดย นริศรา แซ่ติ้น - Monday, 1 August 2005, 02:26PM

อยากถามเหมือนกันอ่าค่ะ  พอดีเจ้าแตงโม ใช้ Sleeky สูตร กำจัดเห็บหมัดอยู่อ่ะค่ะ เวลาใช้ก็ผสมน้ำแล้วราดที่ตัวเค้า
ไม่ทราบว่ามันจะแรงไปม่ะ ยี่ห้อนี้ เพราะที่ใช้มาขนเค้าก็ขาวแล้วเป็นแบบมีเงาๆ เวลาโดนน้ำนี้ไม่เปียกอ่าค่ะ
เหมือนขนเค้าขาดน้ำมัน เวลาราดน้ำลงบนตัวน้ำก็จะไหลไปขนก็จะไม่เปียกเลย แบบนี้จะทำให้ขนเค้าเสียป่าวค่ะ
และอีกอย่างเค้าแพ้เห็บ หมัด ด้วยเวลาหาหมัดให้เค้าก็จะเห็นว่าเป็นจุดแดงๆตรงที่หมัดกัด อยากรู้ว่ายาทาที่ชื่อว่า เพ็นนิสโลม เอ็นครีม
ได้หรือป่าวค่ะ และก็ฉีดยากันหมัดนี้หมอบอกว่าฉีดทุกเดือน แบบนี้จะเป็นไรมากม่ะ ซึ่งตัวเจ้าแตงโมเองเค้าจะ
มีหมัดแค่ตัวสองตัวเองเพราะจะพาเค้าไปเดินนอกบ้าน กลับมาก็จะติดมาตัวสองตัว เป็นแบบนี้จำเป็นหรือป่าวที่ต้อง
ฉีดยาฆ่าหมัดทุกเดือนอ่าค่ะ
แล้วทำไมข้อศอกขาหน้าของเจ้าแตงโมมันแดงๆเป็นผื่น แบบนี้คือเค้าแพ้อะไรหรือป่าวค่ะ

ปล.ช่วยตอบหน่อยนะค่ะขอบคุณค่ะ

โดย paman _ - Monday, 1 August 2005, 03:11PM

พี่เพื่อนบางแก้วครับ พอดีกล้องถ่ายรูปของผมอยู่ที่ต่างจังหวัดครับ ไม่ได้ถ่ายรูปเค้าเก็บไว้เลยครับ

ส่วนเรื่องเจ้าไผ่กับขนุนนั้น ผมว่าคงจะยังไม่ผสมกันหรอกครับ

ผมอยากให้ขนุนผสมกับปีใหม่ของพี่คมกฤตเค้านะครับ ไม่ทราบว่าพี่มีความคิดเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ

ตอนนี้ขนุนยังไม่เป็นฮีทเลยครับ

ส่วนเจ้าไผ่ตอนนี้ไม่ทราบว่าเค้าเป็นอะไรครับ เค้าจะเป็นแผลเม็ดเล็กๆ แล้วสักพักแผลเค้าก็จะแตก เป็นหนองแล้วก็ลามเป็นวงใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ ครับ

ตอนแรกที่เค้าเป็นเค้าเคยเป็นตอนเด็กครับ พาไปหาหมอแล้วหมอก็ระบุไม่ได้ว่าเป็นเพราะอะไร เพียงแต่ให้อย่าแก้อักเสบมาทา แล้วก็เป็นครีมทาแก้คันนะครับ  แล้วก็ตัดขนบริเวณที่เค้าเป็นแผลออกเพื่อให้แผลแห้ง

พอมาตอนหลังเมื่อเค้าเริ่มเป็นอีกผมก็จะให้ยาแก้อักเสบเค้าทาน เค้าก็จะหายครับ

ผมลองสังเกตเค้าจะเป็นตอนที่ขนเค้ายาวแล้ว ตอนที่เค้าผลัดขนประมาณ 3-4 เดือนเค้าจะไม่เคยมีอาการแบบนี้เลยครับ

โดย เพื่อน . - Monday, 1 August 2005, 11:01PM

ผมว่าเขาน่าจะเป็นโรค HOT SPOT นะครับ คุณให้อาหารที่มีโปนตีนสูงเกินไปหรือเปล่า คุณใช้อาหาร อูคานูบา ที่เป็นสูตรสำหรับลูกสุนัขหรือไม่ เพราะ อาหารนี้มีโปรตีนตั้ง 33 % นะครับ ลองเปลี่ยนอาหารดูนะครับ หรือว่าเป็นอาหารที่มีไขมันสูงเกินไป น่าจะเป็นกรณีนี้แหละครับ

ลองเล่าถึง การให้อาหาร แชมพู หรือวิธีการเลี้ยงให้ฟังหน่อยซิครับ

โดย paman _ - Tuesday, 2 August 2005, 08:44AM

ตอนนี้ผมให้อาหารของ PRO PLAN ถุงที่เป็นสีม่วงครับ แต่จำไม่ได้ว่ามีโปรตีนเท่าไร

แต่ไม่ใช่สูตรสำหรับลูกสุนัขครับ

ส่วนการให้อาหารจะให้ตอนเช้ากับตอนเย็น อาจมีผสมกับ กับข้าวบ้างแล้วแต่ว่าจะมีอะไร อาจเป็นต้มจืด  บะหมี่ เกี๊ยว  หรือเนื้อที่เป็นถุงสำหรับสุนัข

ส่วนแชมพู Sleeky สำหรับสุนัขขนยาว  การเลี้ยงก็เลี้ยงแบบปล่อยอยู่ภายในบ้านไม่ได้ปล่อยออกไปนอกบ้านครับ

โดย เพื่อน . - Tuesday, 2 August 2005, 08:54AM

ดูๆแล้วก็ไม่น่าจะเป็นปัญหานี่ครับ แต่อาการของสุนัขที่คุณว่ามานี้ เป็นอาการของ HOT SPOT แน่นอนครับ เพราะสุนัขที่บ้านก็เคยมีอาการเหล่านี้ครับ  พอเปลี่ยนอาหารก็หายครับ ลองเปลี่ยนเป็น นูทราโกล ถุงสีฟ้า ดูซิครับ หรือไม่ก็ลองใช้ ไซอัลไดเอ็ด สูตรสำหรับสุนัขที่ผิวแพ้ง่าย ครับ รับรองได้ผล

โดย เพื่อน . - Tuesday, 2 August 2005, 08:56AM
  สำหรับเรื่องการผสมกับเจ้า ปีใหม่ ผมเห็นด้วยครับ เรื่องจิตประสาทรับรองดีเยี่ยมครับ ว่าแต่ พี่กฤต เราหายไปไหนน๊ะ ช่วงนี้
โดย จรรยา แม่ตูบน้อย - Tuesday, 2 August 2005, 10:12AM

สวัสดีค่ะคุณเพื่อนบางแก้ว

อยากจะรบกวนถามด้วยคนนะคะ ...
ลูกชายที่บ้าน เจ้าตูบน้อย อายุ  9 เดือนครึ่ง ขนร่วงเป็นหย่อมๆ บริเวณสะโพก ผิวหนังมีผื่นแดง แต่ยังไม่เป็นสะเก็ด
ไปหาหมอเมื่อต้นเดือน กรกฎาคม คุณหมอก็ไม่ทราบว่าเป็นอะไร ได้ยาแก้อักเสบ กับยาแก้แพ้มา ทานหมดแล้ว แต่ยังไม่หาย
อีกอาทิตย์หนึ่งก็ไปหาหมออีก ก็ยังหาสาเหตุไม่เจอ ได้ยาแก้อักเสบตัวเดิม กับยาสเตอร์รอยมา แต่ไม่ได้ให้ ตูบน้อยทาน (ไม่อยากให้ทานสเตอร์รอยค่ะ)

อาหารทานยูคานูบ้า สูตรลูกสุนัข จะผสมเจอร์ไฮร์และซีซ่าสลับกัน ส่วนขนมจะทานขนมของสุนัขค่ะ
ใช้แชมพูของลูกสนัข  ส่วนการเลี้ยง เลี้ยงแบบปล่อยวิ่งเล่นอยู่ในบริเวณบ้าน ตอนเย็นจะพาไปเดินข้างนอกบ้านทุกวันค่ะ

ไม่แน่ใจว่าจะเป็นอาการเดียวกับเจ้าไผ่ของคุณปาแมนหรือเปล่า เย็นนี้จะรีบไปซื้ออาหารมาเปลี่ยนให้ตูบน้อยค่ะยักคิ้ว

ขอบคุณมากค่ะ
แม่ตูบน้อย

โดย เพื่อน . - Tuesday, 2 August 2005, 10:50AM

เรียนถาม คุณ จรรยา ผิวหนังเป็นผื่นแดงๆ แฉะๆ ลักษณะเหมือนมีน้ำเยิ้มออกมาหรือไม่ ถ้ามีลักษณะเช่นนี้ บอกได้เลยว่าเป็นเหมือนกับขนุนครับ ให้ตัดขนรอบบริเวณออกเสียก่อน ถ้าอยากให้แผลหายเร็ว ให้ใช้ แอมพิสริน(เป็นยาแคปซูน สี แดง ดำ) มาแกะแคปซูนออก แล้วเอาผงภายในแคปซูนมาโรยบริเวณแผลอักเสบครับ แผลจะหายเร็วขึ้นครับ และสามารถนำมาให้สุนัขกินได้ครับเป็นยาแก้อักเสบที่ได้ผล

ในกรณีที่นำยานี้มาให้สุนัขกินนั้นให้ กิน 1 เม็ด เช้า-เย็น ในกรณีที่ให้กินยานี้ มีสุนัขบางตัวก็แพ้แอมพิสริน ทำให้เขาคันไปทั้งตัว หน้าบวม ไม่ต้องตกใจครับ เราแก้ได้ โดยให้ยาคลอเฟร(ยาแก้แพ้อากาศ เม็ดเล็กๆ สีเหลือง) ให้ทาน 2 เม็ด สักครู่ อาการต่างๆเหล่านี้ก็จะหายครับ และเราก็ต้องจดจำไว้ว่าสุนัขของเราแพ้แอมพิสริน เวลาที่เราพาสุนัขไปหาหมอเราก็แจ้งคุณหมอด้วยนะครับ

ผมว่าน่าจะเป็นจาก อาหาร ครับ ลองเปลี่ยนดูครับ อาหารบางยี่ห้อไม่เหมาะกับสุนัขบางตัว ครับ

สำหรับการแนะนำนี้ เกิดจากประสบการณ์การเลี้ยงสุนัขของที่บ้านนะครับ หากท่านผู้ใดมีประสบการณ์ที่แตกต่างจากผมก็ช่วยกันมาถ่ายทอดความรู้ให้กับเพื่อนๆนะครับ

โดย จรรยา แม่ตูบน้อย - Tuesday, 2 August 2005, 11:13AM

ใช่ค่ะผิวหนังเป็นผื่นแดงๆ   แต่ยังไม่ค่อยแฉะหรือมีน้ำเยิ้มออกมา เห็นเค้าเกาแบบคันๆ แต่ไม่มีหมัดนะคะ

เย็นนี้จะไปหาซื้อนูทราโกล ถุงสีฟ้า หรือ ไซอัลไดเอ็ด สูตรสำหรับสุนัขที่ผิวแพ้ง่าย ที่คุณเพื่อนบางแก้วแนะนำคุณปาแมน มาเปลี่ยนให้ตูบน้อยด้วยค่ะ

ส่วนกินยานั้นตอนนี้เจ้าตูบน้อยเห็นอะไรที่เหมือนเม็ดยาก็วิ่งหนีแล้ว อาจจะใช้วิธีแกะแคปซูน แล้วเอาผงโรยบริเวณที่อักเสบดูก่อนค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ ยิ้ม
แม่ตูบน้อย

โดย เพื่อน . - Tuesday, 2 August 2005, 11:27AM

อาจมีอีกหนึ่งกรณี ก็คือ แพ้ปูนซิเมนต์หรือเรียกว่าปูนกัดครับ แต่ในกรณีนี้จะต้องเป็นผื่นแดงเป็นบริเวณกว้างๆ ขนร่วงเป็นแถบๆ จะไม่เป็นวงๆ ครับ ไม่น่าจะใช่กรณีนี้หรอกนะครับ

โดย จรรยา แม่ตูบน้อย - Tuesday, 2 August 2005, 12:33PM

มีปูนกัด ด้วยเหรอคะ คือเค้าจะชอบนอนบนพื้นโรงรถเป็นทรายล้าง นอนใต้ท้องรถค่ะที่อื่นจะไม่ยอมนอน  เอาผ้าหรืออย่างอื่นที่นิ่มๆ มาปูรองให้นอนก็ไม่ยอมนอน เอาไปกัดเล่นหมด

ลืมบอกคุณเพื่อนบางแก้วว่า ยูคานูบ้า สูตรลูกสุนัข เค้าเคยทานตอนเด็กๆ แต่ไม่เป็นผื่น  หรือว่าพอเค้าโตแล้วโปรตีนในอาหารจะมากเกินไป
พอหลังจากเค้ากลับมาจากโรงเรียนก็ให้ทานยูคานูบ้า อีก(ที่โรงเรียนทานยี่ห้ออื่น) กลับมาได้ 3-4 วัน ขนก็ร่วงเป็นย่อมๆ  ก่อนหน้านี้ตอน 3-4 เดือนยังไม่เคยผลัดขนเลยค่ะ
คือที่ผ่านมาถ้าอาหารหมดถุง จะเปลี่ยนยี่ห้ออาหารไปเรื่อยๆ กลัวเค้าเบื่อ ไม่รู้ว่าจะดีหรือเปล่า

และก่อนเค้ากลับมาจากโรงเรียน มีฉีดปลวกที่บ้านด้วยค่ะ
เมื่อกี้ก็เพิ่งฉีดอีกแล้ว ตอนนี้กำลังผูกเจ้าตูบน้อยไว้ก่อน กลัวเค้าจะเลียน้ำปลวกค่ะ (ผูกตอนกลางวันเค้าไม่ร้องค่ะ เค้าจะหลับตลอด)
คงไม่แพ้น้ำยาปลวกอีกนะ ขอให้เป็นเปลี่ยนอาหารแล้วดีขึ้นก็จะดีมากเลย ไม่อยากพาเค้าไปหาหมออีก แค่จอดรถหน้าคลีนิค ก็กระโดดมานั่งตักแม่เลย

โดย เพื่อน . - Tuesday, 2 August 2005, 02:04PM

ถ้าเป็นพื้นปูนซีเมนต์ใหม่ๆละก็เป็นเรื่องเลยละ ถ้าเขาชอบไปนอกลิ้งนอนเกลือกบนพื้นปูนใหม่ๆ และมีน้ำแฉะๆหน่อยละก็สวยเลยละครับ มันกัดผิวหนังของลูกเราเละ

น่าจะเป็นอาหารที่มีโปรตีนสูงเกินไปครับ เพราะ ยูคาลูกสุนัขมีโปรตีน 33 % ถ้าเขายังชอบกินยูคาอยู่เราก็ให้แบบสุนัขโตครับ โปรตีนอยู่ที่ 26 % แค่นี้ก็เพียงพอครับ ช่วงนี้การอาบน้ำผมแนะนำให้อาบน้ำเปล่าไปก่อนไม่ต้องใช้แชมพูครับ อาบแล้วเช็ดตัวให้แห้งๆๆๆๆๆ นะครับ

โดย โมจิตัวแสบ มากสุวรรณ์ - Tuesday, 2 August 2005, 07:14PM

คืออยากทราบว่าท่าสุนัขที่เปงมะเร็งอยู่แต่ร่างกายแข็งแรงปกติจะอาบน้ำได้ป่าว

โดย เพื่อน . - Tuesday, 2 August 2005, 07:30PM
  ได้ซิครับ ทำไมจะอาบไม่ได้ เราต้องรักษาความสะอาดเขาดีๆนะครับ เขาเป็นมะเร็งที่ไหน ผมเคยได้ยินมาว่า เขารักษากันหายนะครับ ไปตรวจร่างกาย นับเม็ดเลือดขาว แดง ถ้ายังมีปริมาณเม็ดเลือดแดงดีอยู่ ร่างกายแข็งแรงดี และเจ้าของพอมีใจสู้(ตังค์นะครับ) เขาฉีดครีโม เพื่อหยุดยั้งมะเร็งได้ และผลการรักษาของสุนัขมีโอกาสหายง่ายกว่าคนด้วย ข้อมูลนี้เคยมีคุณหมอบางท่านเล่าให้ฟังครับ จริงหรือเปล่าไม่ทราบ กรณีนี้น่าจะลองปรึกษา ป้าชัช ท่านประธานของเรานะรับ
โดย sopida thanasountornkul - Wednesday, 3 August 2005, 07:11AM
  ขอถามพี่เพื่อนบางแก้วเรื่องอาการคันของลูกชายหน่อยค่ะ

ลูกมู่มีอาการคันบริเวณกลางหลัง เขาชอบเอาเท้าหลังเกา บางทีก็ใช้ปากงับ พอดูให้ก็ไม่มีเห็บหรือหมัด แล้วเขาก็จะเกาแต่ตรงบริเวณนั้น สาเหตุเกินจากอะไรค่ะ หรือว่าช่วงนี้ไม่ค่อยได้อาบน้ำให้เขา เห็นว่าฝนตกทุกวัน อากาศเย็น ก็เลยไม่อยากอาบให้ แต่เช็ดตัวให้นำค่ะ เพราะเขาต้องมานอนกับเราบนเตียง ต้องเช็ดนิดหนึ่ง แล้วอาการคันนี้จะแก้ไขอย่างไรค่ะ รบกวนพี่เพื่อนด้วยนะค่ะ กัดฟัน ตาโต ขอบคุณค่ะ

โดย เพื่อน . - Wednesday, 3 August 2005, 09:00AM

ตอบคุณ sopida  สุนัขอายุเท่าไหร่ครับ ที่ตัวสุนัขมีสะเก็ดสีขาวคล้ายรังแคหรือไม่ มีผื่นแดงๆหรือไม่ ขนร่วงหรือไม่ ถ้ามีอาการเหล่านี้ผมว่าน่าจะแพ้แชมพูครับ ให้งดอาบนำด้วยแชมพูครับ ให้อาบน้ำเปล่า แล้วเช็ดตัวให้แห้ง แล้วไปร้านขายยา ซื้อยาชื่อ เพ็นนิสโลน เอ็น ครีม มาทาครับ ถ้าสองสามวันไม่ดีขึ้นพาไปหาคุณหมอครับ  

หรืออาจเป็นอาการของ " ไร " รักษาได้โดย ไปที่เพ็ดช็อบ แล้วไปซื้อยา ชื่อ ไบโอติคอล 6% มาผสมน้ำตามอัตราส่วนที่เขียนไว้ที่ข้างกล่อง แล้วนำมาใส่ในฟ็อกกี้ แล้ฉีดพ่นที่ตัวสุนัขให้ทั่ว แล้วไปฉีดที่บริเวณที่เขาชอบนอน ทำต่อเนื่องกันซัก 7 วัน วันละครั้ง แล้วไปซื้อยาแก้คันของคน นี่แหละครับมาให้สุนัขทาน ผมบอกกว้างๆนะครับ ไม่อาจระบุได้ชัดเจนเนื่องจากไม่เห็นตัวสุนัข

โดย sopida thanasountornkul - Wednesday, 3 August 2005, 07:51PM
  ผิวหนังของมูมู่ ไม่ตกสะเก็ต ไม่เป็นผื่นแดง(ถ้าเขาไม่เกา) อาจเป็นเพราะไรก็ได้ จะลองเอาวิธีที่พี่เพื่อน แนะนำ ได้ผลอย่างไรจะโพสต์บอกกันค่ะ
ส่วนแพ้ชมพูอาจจะไช่ เพราะไม่ได้อาบน้ำเขามาเป็นเวลา 1 เดือนแล้ว จะเช็ดตัวแทน
โดย เพื่อน . - Wednesday, 3 August 2005, 08:05PM
  จ้าๆๆๆ ลองดูแล้วส่งข่าวกันด้วยนะครับ
โดย จรรยา แม่ตูบน้อย - Wednesday, 3 August 2005, 08:44PM
  เมื่อวานนี้ซื้ออาหารมาเปลี่ยนให้ตูบน้อยแล้วค่ะ
ไซไดเอ็ด สูตรสำหรับสุนัขที่ผิวแพ้ง่าย แต่เป็นของสุนัขโต 1 ถุง (โปรตีน 23 %)  ก็เลยซื้อ ชิคเก้น ชุป ของเด็ก อีก 1 ถุง (โปรตีน 28 %) เอามาผสมกันตอนให้อาหาร + กับอาหารเปียก น่าจะได้นะคะ
เปลี่ยนอาหารแล้ว เค้าก็ทานได้ตามปกติค่ะ ช่วงนี้เค้าทานอาหารได้ง่ายขึ้นค่ะ ไม่เหมือนเมื่อ 2-3 อาทิตย์ก่อนไม่ค่อยยอมทานอาหารเลย
กำลังลุ้นอยู่ว่าผิวหนังจะดีขึ้นเมื่อไหร่  แล้วจะแจ้งให้คุณเพื่อนบางแก้วนะคะ...ขอบคุณมากค่ะสับสน
โดย paman _ - Wednesday, 3 August 2005, 08:12AM

พี่ครับ อาหารที่ผมให้มีโปรตีน 30 %

ไขมัน 20 % ไม่ทราบว่ามากเกินไปหรือเปล่าครับ

โดย เพื่อน . - Wednesday, 3 August 2005, 08:44AM

ตอบ คุณ ปาแมน โปรตีนมากไปแน่นอนครับ ควรอยู่ที่ 26 % ครับ สำหรับไขมันจำไม่ได้ต้องไปดูครับ ถ้าเป็นอย่างนี้ผมมั่นใจครับว่าเป็นที่อาหารแน่นอน เปลี่ยนอาหารแล้วทุกอย่างจะดีขึ้นครับ แนะนำใช้ นูทราโกล ถุงสีฟ้า ครับ

โดย paman _ - Thursday, 4 August 2005, 11:30AM

ขอขอบมากครับ พี่เพื่อนบางแก้ว

แล้วผมจะลองเปลี่ยนอาหารดูครับ

โดย เพื่อน . - Thursday, 4 August 2005, 11:57AM
  ไม่เป็นไรเด๋อคราบบบบบ ท่านถามเราตอบ อย่าลืมค่าเป็นที่ปรึกษานะครับ ยกครู 10 บาท หรือไม่งั้นก็รายงานผลให้ผมทราบด้วยนะครับ ทั้งสองท่านเลย

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew