อย่าชะล่าใจ (2)...ปอดอักเสบ
โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Thursday, 14 July 2005, 09:23PM

อีกแล้วคับท่าน เจ้าพ่อเปื่อยแห่งปี...

เมื่อหัวค่ำ พาด๊อกบิ๊กไปหาด๊อกเตอร์ คือตัวรุม ๆ มา 2-3 วัน ตาแดงๆ  ซึมๆ เพลียๆ  พี่บอกว่า วันก่อนบิ๊กไปกินกระดูกเข้าให้ ห้ามไม่ทัน แต่คิดว่าอาเจียนมาแล้ว เพราะเห็นเศษกระดูกตกอยู่ ว่าแล้วก้อตัดสินใจเลยว่าไปเหอะ ไม่รู้จะรออะไร ไปแล้วไม่เป็นไรก้อโชคดีไป เกิดเป็นอะไรได้รักษาทัน

วัดไข้ ได้ยินว่า 104.5

มือ 2 ข้าง จับคอ กดๆ ดูว่ามีเศษกระดูกติดมั๊ย ถ้ามีเค้าจะเจ็บ  ... ไม่มี (โชคดีไป)

เอาหูฟังแนบดู  จับนอนหงาย ถามว่า ฉีดวัคซีนครบรึยัง

จบ...ก้อบอกว่า "มีไข้ ปอดอักเสบ"

ถามอาการได้ความว่า ปกติเวลาใช้หูฟังจะได้ยินเสียงปอด แต่บิ๊กไม่ได้ยิน มันตันไปเลย แต่นี่ยังดีที่บิ๊กไม่อาเจียน แต่ให้ฟันธงทีเดียวเลยว่า ปอดอักเสบ ก้อคงไม่ได้ เลยจับนอนหงาย ถ้ามีตุ่มตรงช่วงขา เสี่ยงสูงจะเป็นโรคหัด ถึงจะทำวัคซีนครบ ก้อยังไว้ใจไม่ได้เพราะยังเป็นหมาน้อย คุณหมอเลยต้องจับเจาะเลือดดู (ตำแหน่งลูกศร) ถ้าไม่ดีขึ้น ให้รีบพามาโรงพยาบาล ไม่ต้องรอฟังผลเลือดอาทิตย์หน้า

สาเหตุปอดอักเสบ ปกติน้องหมาจะมีเชื้อแบคทีเรียในตัวอยู่แล้ว แต่หากความชื้นมากเกินไป จะทำให้ปอดอักเสบได้ ช่วงหน้าฝนให้ระวัง น้องหมาใครชอบเล่นน้ำฝนนะคะ ดูดีดีนะ ถึงน้องหมาจะชอบแค่ไหน แต่ไว้ใจไม่ได้นะคะ

อีกอย่าง หรืออาจมีส่วนจากการไปว่ายน้ำรึป่าว ไม่แน่ใจ ยังไงก้อระวังกันนะคะ อย่าให้ชื้น

ได้ยามา 3 อย่าง ยาอีกแล้วคับท่าน เช้า-เย็น ถามคนจ่ายยาแล้วไม่เคลียร์ เลยไปถามคุณหมอ ก้อจะมี

ยาลดบวม (เค้าเขียนมาแบบนี้ อ่านแล้วงง งง) เป็นยาแก้อักเสบแผลภายนอก ใช้กับภายในได้ เป็นตัวช่วยละลายโปรตีนที่ติดค้างในปอด ช่วยให้ยาปฏิชีวนะ (ยาฆ่าเชื้อ)เข้าถึงเนื้อปอด ทำงานได้ดีขึ้น อย่างสุดท้าย เป็นยาลดเสมหะ เนื่องจาก จากที่ใช้หูฟังแล้วไม่มีเสียงใดๆ จากปอด อาจมีเสมหะ หรือของเหลวอยู่ในระบบทางเดินหายใจมาก ก้อจะช่วยให้หายใจได้ดีขึ้น

หากใครมีความรู้เพิ่มเติม รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ แล้วถ้าได้อะไรเพิ่มเติมจะเอามาเล่าให้ฟังค่ะ

โอ้...พี่น้อยหน่าคะ เลยอดว่ายน้ำเลยค่ะ คุณหมอบอก ไม่ควรอาบน้ำช่วงนี้ อดไปเดินตัวส้มเลย แต่พักเดียวแหละค่ะ เด๋วจะกลับไปซ่าใหม่

อย่าลืมนะคะ อย่าให้ชื้น ถ้าตัวร้อนๆ อย่าเก็บไว้นานนะคะ อย่างบิ๊กเนี่ย เพราะพี่ชายข้าพเจ้าร้อนใจนั่งแทบไม่ติด ลูกลิงของเค้าไม่คึกคัก แม่ก้อบอกว่า ไปหาหมอดีกว่า จะได้กลับมาคึกได้เร็วๆ

ขอให้น้องหมาของทุกคน ซนเป็นลิงนะคะ

ด้วยความปรารถนาดีจาก..คุณวงศ์

ตอบ: อย่าชะล่าใจ (2)...ปอดอักเสบ
โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Thursday, 14 July 2005, 10:02PM

โดนดูดเลือด

ตอบ: อย่าชะล่าใจ (2)...ปอดอักเสบ
โดย จรรยา แม่ตูบน้อย - Friday, 15 July 2005, 09:21AM

บิ๊กไม่สบายอีกแล้วเหรอคะ คราวนี้โดนเจาะเลือดด้วย หายไวๆ นะคะ จะได้กลับไปวิ่งเล่น ว่ายน้ำอีกนะคะ

เจ้าตูบน้อยที่บ้านก็ชอบเล่นน้ำฝนมาก วันที่ฝนตกหนักๆ เค้าจะออกไปวิ่งเล่นน้ำฝนตลอดเลย เรียกให้มาเช็ดตัวเสร็จแล้วก็กลับไปวิ่งเล่นใหม่ตั้งหลายรอบ   น้องหมาเราเนี่ยซนเหมือนลูกหมาผสมลูกลิงเนอะ แต่ก็รักมากจ๊ะ

ขอให้บิ๊กกลับมาคึกคักเหมือนเดิมนะจ๊ะ สับสน

แม่ตูบน้อย

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Friday, 15 July 2005, 10:17AM
  อ่านแล้วก็นึกสกิดขึ้นมาว่า..เออ เนอะ หมาเราซนเป็นลิงแม้จะน่าแตะน่ายันอยู่บ้าง แต่ก็ยังดีใจและมีความสุขกว่าเห็นน้องหมานอนนิ่งไม่ออกอาการลิงค่าง ใจมันแป้วๆไปเลย
โดย จรัญ กาลตนากูล - Friday, 15 July 2005, 12:16PM
  ชีวิตเจ้าบิ๊ก น่าสงสารจริงๆ ขอให้หายไวๆ ครับ  
โดย พรรณ์ ธิดา - Friday, 15 July 2005, 12:59PM
  ขอเป็นกำลังใจให้คุณวงศ์ในการดูแลเอาใจใส่บิ๊กนะคะ และขอให้น้องบิ๊กหายป่วยไวๆ....ดูจากรูปที่ Post มา น้องบิ๊กน่ารักมากเลย.... สับสน
อ้อ...ตอนนี้อากาศมันแปรปรวนเดี๋ยวร้อนเดี๋ยวฝน ...เพื่อนๆ พี่ๆ ต้องคอยระวังและดูแลเพื่อน 4 ขา ของเราดี ๆ นะคะ พอดีวันก่อนพี่สาวของเราโทรมาบอกว่าสุนัขของเค้าที่นครสวรรค์เพิ่งจะตายไป 2 ตัว (อัลเซเชี่ยน กับ เกรทเด็น-ไม่รู้เขียนถูกเปล่า) สงสัยว่าจะป่วยเป็นหัด เพราะแสดงอาการไม่กี่วันก็ตาย..... ตายดีกว่า
โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Friday, 15 July 2005, 12:59PM

เจ้าบิ๊กไม่สบายบ่อยจังเนาะ หายเร็ว ๆ นะ อยากเห็นรูป "ตกหมา"ที่ทะเลสาบอีกอ่ะ

อ้อ !! ต้องเปลี่ยนชื่อแก้เคล็ดเหมือน"พี่น้ำมนต์"มั๊ยเนี่ย

โดย eve Savangpop - Friday, 15 July 2005, 02:29PM
  ขอให้อาการป่วย(โรคล่าสุด)ของน้องบิ๊ก หายเร็วๆ นะคะ จะได้กลับไปว่ายน้ำได้
โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Friday, 15 July 2005, 03:22PM
  เอ้อ ขอถามอาการของบิ๊กหน่อยได้ไหมครับ คือว่า เจ้าบาวที่บ้านไปวิ่งเล่นน้ำฝนมาแล้วอาเจียนออกมาเยอะเลย 5 รอบ ไม่รู้ว่าจะเป็นอะไรมากหรือเปล่า(แต่หลังจากนั้นก็ซนเหมือนเดิม)

โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 15 July 2005, 03:49PM
  คุณประมุขครับ คงจะไปกินอะไรที่อาจจะเปนพิษกับกะเพาะมาน่ะครับ มันเลยอ้วก หนูสวยของผมก็เป็นอาการนี้เหมือนกัน เบื้องต้นควรหา อัลตร้า คาร์บอน ยาเม็ดสีดำๆ มาไว้ติดบ้านไว้หน่อยก็ดีน่ะครับ ให้กินทีละสองเม็ด มันจะช่วยดูดซับพิษที่อาจจะกินเข้าไปได้ และจะช่วยไม่ให้อ้วกมาก จนกระเพาะของสุนัขบิดตัวน่ะครับ (มีผู้รู้ท่านนึงแนะนำมา)
  หายเร็ว ๆ นะคะ     น่ารักจังเลย ยอมให้ถ่ายรูปด้วย ไม่เหมือนตัวแสบที่บ้าน เมินกล้องตลอด
โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Monday, 18 July 2005, 03:27PM
  คุณประมุขคะ สงสัยจะไปแอบกินอะไรผิดสำแดงแรงฤทธิ์อย่างที่คุณนิวัติว่านะคะ ดูแล้วไม่น่าเป็นอะไรนะคะ  กลับมาเริงร่า แต่ถ้าซึมๆ ต้องอย่าปล่อยทิ้งไว้นะคะ
โดย toetam s - Monday, 18 July 2005, 09:27PM

น้องบิ๊ก  หายเร็วๆนะคับ...

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew