บางแก้วเข้าไปประกวดในกลุ่ม 5 กับหมาต่างประเทศ มีความคิดเห็นกันอย่างไรบ้างครับ
โดย I love Bangkaew - Tuesday, 12 July 2005, 08:34PM
  อยากขอความคิดเห็นกับพี่ๆ ทีรักและเลี้ยงบางแก้วกันหน่อยครับว่า... บางแก้วเข้าไปประกวดในกลุ่ม 5 กับหมาต่างประเทศ ดีหรือไม่
ตอบ: บางแก้วเข้าไปประกวดในกลุ่ม 5 กับหมาต่างประเทศ มีความคิดเห็นกันอย่างไรบ้างครับ
โดย jitti r - Wednesday, 13 July 2005, 08:38AM
  ดีครับ ..ก็เป็นการประชาสัมพันธ์หมาบางแก้วของเราไปในตัว ..ใครมีของดีก็จะได้อวดกันอย่างไม่ต้องคอยพะวักพะวงกับ เสียงครรหานินทา เพราะสิ่งที่คุณจะต้องสู้ ไม่ใช่บางแก้วด้วยกันแล้ว ....ต้องสู้กับ G5ซึ่ง เวลาเช่นนี้..พี่ไทยจะรักและสามัคคีกัน  555555555555555
ตอบ: บางแก้วเข้าไปประกวดในกลุ่ม 5 กับหมาต่างประเทศ มีความคิดเห็นกันอย่างไรบ้างครับ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 13 July 2005, 09:02AM

สวัสดี คุณเทสต์ และ คุณจิตติ   เช้านี้ได้รับอีเมล์แจ้งข่าวประกวดสุนัขที่อยุธยา   แต่ไม่มีบางแก้ว   ไม่รู้ไปรวมอยู่ในกรู๊ป ๕  ด้วยหรือเปล่า

โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 13 July 2005, 10:27AM
  คุณจิตติ
ดีครับ ..ก็เป็นการประชาสัมพันธ์หมาบางแก้วของเราไปในตัว ..ใครมีของดีก็จะได้อวดกันอย่างไม่ต้องคอยพะวักพะวงกับ เสียงครรหานินทา เพราะสิ่งที่คุณจะต้องสู้ ไม่ใช่บางแก้วด้วยกันแล้ว ....ต้องสู้กับ G5ซึ่ง เวลาเช่นนี้..พี่ไทยจะรักและสามัคคีกัน 555555555555555
**************************************************************************************
ผมเห็นด้วยกับคุณจิตติ คนไทยต้องรักกัน ไม่ใช่ไปนับถือฝรั่งนะครับ
เพราะคนไทยมีภูมิปัญญา ที่สูงกว่า ฝรั่ง อยู่แล้วนะครับ คนไทยต้องเป็นคนดีที่หนึ่งในโลก
จากเจษฎา
โดย เพื่อน . - Wednesday, 13 July 2005, 12:49PM

หวัดดีครับพี่จิตติ และคุณเจษฎา

ผมว่าการที่บางแก้วเราไปอยู่ที่กรุ๊ป 5 นั้นเป็นเรื่องที่ดีแน่นอน ว่าแต่เราจะผ่านกรุ๊ปหรือไม่เป็นอีกเรื่องหนึ่ง ผมเองไม่อยากเห็นว่าสุนัขบางแก้วเราเป็นเพียงแค่ไม้ประดับ เสียเงินลงประกวดแล้วก็ตกรอบไปทุกๆครั้ง ชนะในบรีดทุกครั้งเพราะไม่มีสุนัขลงประกวด แต่พอไปถึงรอบชิงกรุ๊ปชื่อของบางแก้วเราก็หายไป ผมว่ากรรมการที่มาจากต่างประเทศคงมองเห็นสุนัขบางแก้วเราเป็นเพียงแค่สุนัขพันธุ์หนึ่งซึ่งไม่อยู่ในความคิดเขาเลย เพราะการลงประกวดในบรีด ในแต่ละรุ่น มีสุนัขเพียงตัว สองตัว หรือบางรุ่นไม่มีเลย นี่ขนาดเป็นสุนัขของประเทศเราแท้ๆ เรายังไม่อาจเรียกความตื่นตาให้กรรมการต่างประเทศได้เลย ผมว่าความนิยมของบางแก้วเราถดถอยไปมากครับ

ผมเชื่ออีกอย่างหนึ่งว่า ไม่มีใครรู้จักสุนัขบางแก้วดีเท่าคนไทย โดยเฉพาะคนพิษณุโลก เพราะเป็นต้นกำเหนิด แต่วันนี้เราต้องการให้สุนัข บางแก้วของเราเป็นที่รู้จักในสังคมโลก ไม่ใช่เฉพาะคนไทย หรือเฉพาะกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง ฉะนั้นกรรมการต่างประเทศที่เข้ามาตัดสินสุนัขในประเทศไทย เขาไม่ได้ถือแนวทางการตัดสินของบางแก้วโดยเฉพาะ  แนวทางการตัดสินของเขาเขาเอามาตรฐานของกลุ่มสปิตมาตัดสิน เพราะชื่อของบางแก้วเราที่ยื่นจดทะเบียน AKU นั้น ใช้ชื่อว่า ไทยสปิต

ฉะนั้นแนวทางการตัดสินของกรรมการต่างประเทศอาจไม่ถูกใจกับผู้ที่ลี้ยงบางแก้ว เพื่อประกวดในปัจจุบันนี้นัก แต่ถ้าเราคิดว่าต้องการให้บางแก้วเราเป็นที่ยอมรับในสายตาของกรรมการต่างประเทศนั้นเราอาจต้องมีการปรับปรุงบางอย่างเพื่อให้สอดคล้องกับการตัดสินของกรรมการ

ผมขอแสดงความคิดเห็นแค่นี้แหละครับ ไม่ได้มีเจตนาตำหนิผู้ใด หากไม่เป็นที่ถูกใจผมต้องขออภัยด้วยครับ หากพอรับฟังได้ขอให้ท่านแสดงความคิดเห็นต่อเนื่องด้วยครับ

โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 13 July 2005, 01:27PM
  สวัสดีครับ คุณเพื่อนบางแก้ว
ไทยสปิต แค่นี้ เราก็เสียเปรียบแล้วนะครับ ถ้าเราใช้ ชื่อ ไทยบางแก้ว
แต่อยู่ในกลุมของกลุ่มสปิต จะดีกว่า นะครับ
โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 13 July 2005, 01:48PM
  GROUP 5 - FCI
http://www.fci.be/nomenclatures_detail.asp?lang=en&file=group5
Section 1 : Nordic Sledge Dogs
Section 2 : Nordic Hunting Dogs
Section 3 : Nordic Watchdogs and Herders
Section 4 : European Spitz
Section 5 : Asian Spitz and related breeds
Section 6 : Primitive type
Section 7 : Primitive type - Hunting Dogs
Section 8 : Primitive type Hunting Dogs with a ridge on the back

CACIB: Certificate of Aptitude for International Champion of Beauty
Working trial: () = Only for the countries applying for it
( ) = Only for the Nordic countries (Sweden, Norway, Finland)

Section 1 : Nordic Sledge Dogs CACIB Working trial Standards

Date Language

1. Greenland (Denmark)
Gr๘nlandshund (274) (Greenland Dog) 25/03/03 FR/EN/DE/SP

2. Russia (Nordic Countries Union/NKU)
Samoiedska๏a Sabaka (212) (Samoyed) 22/07/97 FR/EN/DE/SP

3. U.S.A.
Alaskan Malamute (243) 14/08/96 FR/EN/DE/SP

Siberian Husky (270) 02/02/95 FR/EN/DE/SP

Back page Top page

Section 2 : Nordic Hunting Dogs CACIB Working trial Standards

1. Norway
Norsk Elghund Grๅ (242) (Norwegian Elkhound grey) ( ) 09/08/99 FR/EN/DE/SP

Norsk Elghund Sort (268) (Norwegian Elkhound black) ( ) 09/08/99 FR/EN/DE/SP

Norsk Lundehund (265) (Norwegian Lundehund) 12/03/99 FR/EN/DE/SP

2. Russia
Russko-Evrope๏ska๏a La๏ka (304) (Russian-European La๏ka) 03/06/80 FR/EN/DE/SP

Vostotchno-Sibirska๏a La๏ka (305) (East Siberian La๏ka) 03/06/80 FR/EN/DE/SP

Zapadno-Sibirska๏a La๏ka (306) (West Siberian La๏ka) 03/06/80 FR/EN/DE/SP

3. Sweden
Jไmthund (42) (Swedish Elkhound) ( ) 25/03/03 FR/EN/DE/SP

Norrbottenspets (276) (Norrbottenspitz) 22/07/82 FR/EN/DE/SP

4. Finland
Karjalankarhukoira (48) (Karelian Bear Dog) ( ) 12/03/99 FR/EN/DE/SP

Suomenpystykorva (49) (Finnish Spitz) ( ) 12/03/99 FR/EN/DE/SP

Section 3 : Nordic Watchdogs and Herders CACIB Working trial Standards

1. Iceland
Islenskur Fjแrhundur (289) (Icelandic Sheepdog) 25/10/00 FR/EN/DE/SP

2. Norway
Norsk Buhund (237) (Norwegian Buhund) 09/08/99 FR/EN/DE/SP

3. Sweden
Svensk Lapphund (135) (Swedish Lapphund) 26/06/00 FR/EN/DE/SP

Vไstg๖taspets (14) (Swedish Vallhund) 25/11/99 FR/EN/DE/SP

4. Finland
Suomenlapinkoira (189) (Finnish Lapphund) 12/03/99 FR/EN/DE/SP

Lapinporoko๏ra (284) (Finnish Reindeer Herder) 12/03/99 FR/EN/DE/SP

Section 4 : European Spitz CACIB Working trial Standards

1. Germany
Deutscher Spitz (97) (German Spitz) 05/03/98 FR/EN/DE/SP

a) Wolfspitz (Keeshond)
Keeshond

b) Grossspitz (Giant Spitz)
White

Brown or black

c) Mittelspitz (Medoum size Spitz)
White

Orange, grey shaded and other colours

Kleinspitz (Miniature Spitz)
White

Orange, grey shaded and other colours

Zwerspitz (Pomeranian)
Any colour

2. Italy
Volpino Italiano (195) 27/11/89 FR/EN/DE/SP

Section 5 : Asian Spitz and related breeds CACIB Working trial Standards

1. China (Great Britain)
Chow Chow (205) 24/06/87 FR/EN/DE/SP

2. Germany
Eurasier (291) (Eurasian) 06/01/94 FR/EN/DE/SP

3. Japan
Akita (255) 13/03/01 FR/EN/DE/SP

Hokka๏do (261) 20/12/94 FR/EN/DE/SP

Kai (317) 20/12/94 FR/EN/DE/SP

Kishu (318) 20/12/94 FR/EN/DE/SP

Nihon Supittsu (262) (Japanese Spitz) 00/00/87 FR/EN/DE/SP

Shiba (257) 15/06/92 FR/EN/DE/SP

Shikoku (319) 05/06/95 FR/EN/DE/SP

Section 6 : Primitive type CACIB Working trial Standards

1. Israel
Canaan Dog (273) 28/11/85 FR/EN/DE/SP

2. Malta (Great Britain)
Pharaoh Hound (248) 24/06/87 FR/EN/DE/SP

3. Mexico
Xoloitzquintle (234) (Mexican Hairless Dog) 09/08/99 FR/EN/DE/SP

a) Standard

b) Intermediate

c) Miniature

4. Peru
Perro sin pelo del Per๚ (310) (Peruvian Hairless Dog) 13/03/01 FR/EN/DE/SP

a) Large

b) Medium-sized

c) Miniature

5. Central African Region (Great Britain)
Basenji (43) 24/01/00 FR/EN/DE/SP

Section 7 : Primitive type - Hunting Dogs CACIB Working trial Standards

1. Spain
Podenco Canario (329) (Canarian Warren Hound) 24/06/87 FR/EN/DE/SP

Podenco Ibicenco (89) (Ibizan Warren Hound - Ibizan Podenco) 26/05/82 FR/EN/DE/SP

a) Rough haired

b) Smooth-haired

2. Italy
Cirneco dell'Etna (199) 27/11/89 FR/EN/DE/SP

3. Portugal
Podengo Portugu๊s (94) (Portuguese Warren Hound - Portuguese Podengo) 25/09/67 FR/EN/DE/SP

a) Wire-haired
Large

Medium-sized

Miniature

b) Smooth-haired
Large

Medium-sized

Miniature

Section 8 : Primitive type Hunting Dogs with a ridge on the back CACIB Working trial Standards

1. Thailand (Japan) Thai Ridgeback Dog (338)
26/05/03
FR/EN/DE/SP

โดย เพื่อน . - Wednesday, 13 July 2005, 02:07PM

ทำไมถึงคิดอย่างนั้นละครับ ผมว่าไม่น่าจะถือเป็นการได้เปรียบเสียเปรียบนะครับ เพียงแค่เพราะชื่อเท่านั้น ผมว่า สุนัขบางแก้วเรามีเปรียบกว่าสุนัขทุกๆสายพันธุ์เลยละครับ เพราะสุนัขบางแก้วของเราฟอร์นิเจอร์เพียบ แต่ที่สำคัญก็คือเรื่องของโครงสร้างเท่านั้นที่เรายังสู้สุนัขต่างประเทศยังไม่ได้ ส่วนเรื่องอื่นผมว่าพอไหว และยังมีอีกอย่างก็คือเรื่องมุมมองของกรรมการ ว่ากรรมการแต่ละท่านชอบอะไร โครงสร้าง การเคลื่อนไหว หรืออะไรกันแน่ เพราะมุมมองของกรรมการแต่ละท่านก็แตกต่างกันไป

ถ้าลองมาดูที่สุนัขพันธุ์ไซบิเรียน ซึ่งถือว่าเป็นสุนัขพันธุ์ยอดนิยม การลงประกวดแต่ละครั้ง สุนัขเพียบ สุนัขแต่ละตัว ตำแหน่งพ่วงท้ายยาวสามบรรทัดเขียนไม่จบ ค่าตัวแต่ละตัวเรือนแสนทั้งนั้น แต่พอลงประกวดมันก็ต้องมีตัวแพ้ ตัวชนะ ผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนกันไป นั่นแสดงให้เห็นถึงมาตรฐานของตัวสุนัขใกล้เคียงกันทุกตัว ที่มายืนกันเกลื่อนสนามเพื่อให้กรรมการตัดสินนั้น มาตรฐานของเขาใกล้เคียงกันจริงๆ ที่นี้ก็ขึ้นอยู่กับอารมณ์ของสุนัขในวันนั้นตัวไหนแสดงออกมาดีที่สุด แฮนด์เลอร์ที่จะทำให้สุนัขตัวนั้นดูดีที่สุด

ผมเองก็ต้องออกตัวไว้ก่อนเลยนะครับ ผมไม่ใช่ผู้ที่มีความรู้เรื่องสุนัขบางแก้วมากมายนัก ที่เลี้ยงก็เพราะใจรัก สนุกกับการเลี้ยงเขา

ผมอยากเห็นบางแก้วเราขึ้นไปยืนเคียงบ่าเคียงใหล่กับสุนัขต่างประเทศ เป็นที่รู้จักของคนทั่วโลก แต่ถ้าการประกวดในกรุ๊ป 5 ทุกๆครั้ง มีสุนัขที่ลงประกวดนับตัวได้เลย หน้าของเจ้าของสุนัขที่ลงประกวดก็หน้าเดิมๆ สุนัขก็หน้าเดิมๆ ลงกี่สนามก็เป็นเช่นนี้ อยากถามว่า บางแก้วเราพัฒนาอย่างไร เพราะกรรมการชาวต่างประเทศเขาไม่เคยเห็นสุนัขบางแก้วที่แตกต่างไปจากที่เคยลงประกวดเมื่อ เดือนก่อนๆเลย

เราน่าที่จะมีการเข้าร่วมกิจกรรมการประกวดกันหน่อย สองเดือนรวมตัวกันสักครั้งก็ยังดี เพื่อแสดงให้กรรมการต่างชาติเขาเห็นความเปลี่ยนแปลงของบางแก้ว ให้เห็นความเป็นที่นิยมของสุนัขบางแก้วของประเทศ ถ้าวันเวลาผ่านไปโดยเราไม่แสดงให้ชาวต่างประเทศเห็นถึงความนิยมของสุนัขบางแก้ว อย่าหวังเลยว่า จะเข้าสู่ FCI ได้เลยครับ

ถ้าเราเข้าร่วมประกวดกับกรรมการต่างประเทศบ่อยๆ เราจะมองเห็นว่า อะไรที่เราจะนำมาปรับปรุงสุนัขบางแก้วของเรา เพื่อให้กรรมการต่างประเทศยอมรับ กรรมการเหล่านั้นเป็นเสมือนกระบอกเสียงที่จะป่าวประกาศ ให้คนในต่างประเทศได้รับทราบกันว่า สุนัขไทยบางแก้วเราก็สวยงาม สง่า ไม่แพ้สุนัขพันธุ์ใดในโลกใบนี้เหมือนกัน

โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 13 July 2005, 02:28PM
  ความคิดเห็นของคุณ เพื่อนบางแก้ว ก็มีเหตุผลน่าสนใจดีนะครับ
โดย I love Bangkaew - Wednesday, 13 July 2005, 02:39PM
  พี่เพื่อนฯกล่าวได้ถูกใจจริงๆ นานๆออกหมัดที แต่หนักดีแท้ สะท้อนอะไรหลายๆอย่างในสังคมบางแก้วได้หลายประเด็น อยากรู้จังจะมีซักกี่คนที่คิดอย่างพี่เพื่อนฯ นี่ถ้าพวกสมาคมบางแก้วทั้งหลายคิดได้อย่างพี่บ้าง บางทีบางแก้วเราน่าจะไปได้ไกลกว่านี้นะ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 13 July 2005, 02:54PM

อ่านแล้วยังงงๆ  ตามแบบฉบับของคนที่ไม่เคยลงประกวด

สรุปแล้ว  ต่อไปบางแก้วทุกตัวที่เข้าประกวดภายใต้ป้ายของ AKU ต้องเข้าประกวดในกรู๊ป ๕  เท่านั้น และ ใช้ชื่อว่า ไทยสปิต  หรือครับ   แล้วชื่อไทยบางแก้วจะเป็นที่รู้จักได้อย่างไรครับ

งานที่อยุธยา   คุณเพื่อนบางแก้วจะพาลูกๆไปร่วมสร้างสีสันหรือเปล่าครับ  แล้วจะใช้ชื่ออย่างไร   ผมว่า น่าจะยืนยันใช้ Thai Bangkaew เหมือน Thai Ridgeback นะครับ

โดย I love Bangkaew - Wednesday, 13 July 2005, 02:56PM

สวัสดีครับ...ก็อยากจะแสดงความคิดเห็นในหัวข้อนี้บ้าง โดยส่วนตัวผมแล้ว การที่บางแก้วได้เข้ากลุ่มไปประกวดร่วมกับหมานอก ใร กลุ่ม 5 ถือว่าเป็นอีกก้าวหนึ่งที่ บางแก้วเราจะไปสู่สากล และเป็นที่ยอมรับในสายตาของคนประกวดหมานอก ถ้าถามว่า ดีมั้ยก็ต้องบอกว่าดี แต่ถ้าถามว่า บางแก้ว ณ เวลานี้ จะสู้หมานอกได้มั้ย ตอบได้ว่า สู้ได้บางสายพันธุ์ แต่บังเอิญที่ต้องเข้าไปสู้กับกลุ่ม 5 เนื่องจากว่าบางแก้วเป็นหมาในกลุ้ม สปิ๊ท ที่เราขอจดทะเบียน ณ ตอนน้เรื่องได้ถูกส่งไปเรียบร้อยแล้ว ก็ถือว่าเป็นเรื่องดี การที่บางแก้วก้าวมา ณ จุดนี้ได้ ก็เพราะบางแก้วมีดีในตัวหลายๆอย่าง ที่ผมคิว่าสู้กับหมานอกได้สบายๆ ถ้าผู้เลี้ยงบางแก้วมีความตั้งใจจริงที่จะพัฒนาบางแก้วออกมาสู้กับหมาในกลุ่ม 5 ณ ตอนนี้ก็มีแล้วหลายตัว แต่ก็อย่างว่าแหละ ถ้ายังไม่พร้อมใจออกมาสู้ประประลองฝีมือกันในแบบสากล แล้วเมื่อไหร่บางแก้วจะเป็นสากลละครับ ภาพสวยๆแบบนี้ที่บางแก้วจะยืนเทียบคู่กับหมานอก ผมว่าหายากนะครับ อยากให้พี่ๆที่รักบางแก้ว เข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็นกันให้มากๆนะครับ ข้อมมูลนี้จะได้ถุกตีแผในสื่อ เพื่อให้ผู้เลี้ยงคนอื่นๆได้รับรู้กันมากขึ้น ช่วยๆกันนะครับ...ขอบคุณครับ

โดย เพื่อน . - Wednesday, 13 July 2005, 03:19PM

ที่อยากแสดงความคิดเห็นก็เพื่อ อยากเห็นคนที่เลี้ยงบางแก้วรักใคร่สามัคคีกัน ช่วยกันผลักดัน ออกแรง เสียสละ เพื่อส่วนรวม สักวันหนึ่งเราคงจะได้ก้าวไปพร้อมๆกัน

บางแก้ววันนี้ ไม่เป็นสัตว์เศรษฐกิจ เหมือนวันก่อนๆแล้ว เพราะผู้ที่เลี้ยงบางแก้วอยู่นั้น เลี้ยงเพราะใจรักอย่างเดียว ไม่สามารถหากำไร หรือแม้แต่เรียกทุนคืนมาเพื่อให้คุ้มกับการลงทุนได้เลย เอาแค่ค่าอาหารก็ยังยากเลยครับ

ฉะนั้นผู้ที่เลี้ยงบางแก้ว และยังคงเลี้ยงอยู่ ก็เป็นเสมือนลงเรือลำเดียวกัน เป็นคนที่อยู่ในกลุ่มเดียวกัน ถ้าเราช่วยกันพายเรือลำนี้ไปในทิศทางเดียวกัน เดี๋ยวเราก็คงถึงฝั่ง ถ้าถ้าเราพายกันไปคนละทิศ คนละทาง อย่าคิดเลยว่าบางแก้วเราจะไปถึงไหน ก็คงยังอยู่ที่เดิม รอวันที่เรือลำนี้แตกสลายไป แต่ถ้าเราช่วยกัน เรือมันรั่วเราช่วยกันอุด เราช่วยกันพาย พี่ช่วยน้อง น้องช่วยพี่ สักวันเราคงถึงจุดหมายเดียวกัน

สุนัขบางแก้ว เป็นของชาวพิษณุโลก ครับ อยากให้ท่านเป็นผู้นำในเรื่องการพัฒนา และนำพาเข้าสุนัขบางแก้วสู่สากลอย่างจริงจัง

โดย เพื่อน . - Wednesday, 13 July 2005, 03:39PM
  ตอบพี่วิเชียร คำว่า สุนัขบางแก้ว นั้น เราได้นำเสนอขอจดไป แต่ทางสมาคมพัฒน์ฯ ได้แนะนำว่า ให้ใช้คำว่า ไทยสปิต(บางแก้ว) เพื่อความสะดวกในการออกสำเสียงของฝรั่ง แต่เราเองก็ไม่ทิ้งคำว่าบางแก้ว เพราะเรามีวงเล็บไว้ท้าย ฉะนั้นเมื่อชาวต่างประเทศเราพูดถึง ไทยสปิต นั่นก็หมายถึง สุนัขบางแก้ว ครับ
โดย I love Bangkaew - Wednesday, 13 July 2005, 03:48PM
  อย่างที่คุณเพื่อนบางแก้วบอกนั่นแหละ ลงเรื่อลำเดียวกันแล้ว ก็คงต้องช่วยกัน หรือท่านจะคิดว่า ไม่สนใจมันแล้ว จะได้สู่สากลหรือไม่ก็ช่าง จริงๆแล้วผมก็อยากให้พี่ๆที่เลี้ยงบางแก้ว ทั้งพิษณุโลก และที่อื่นๆ คอกดังๆ ที่มีหมาสวยๆ ลองมาจับเข่าคุยกันหน่อยดีมั้ยครับว่า เราจะพัฒนาบางแก้วไปในทิศทางสากล จะทำยังงัยกันดี ในเมื่อตอนนี้สมาคมพัฒนาฯ เขาเปิดโอกาสให้กับบางแก้วแล้ว เราจะทำอย่างไรให้บางแก้วได้เดินในสนามสากลอย่าสวยงาม บางแก้วหลายๆตัวที่เดินอยู่ตอนนี้ก็สวยอยู่แล้ว แต่ผมก็ยังอยากเห้นตัวอื่นๆเข้ามาอีก อย่าคิดว่าว่ามาแล้วจะแพ้ - ชนะ แต่ขอให้มาเพื่อหมาบางแก้วนะครับ...
โดย I love Bangkaew - Wednesday, 13 July 2005, 03:52PM

คุณเพื่อน บางแก้ว ผมส่ง บทสัมภาษณ์ไปที่อีเมล์ของคุณแล้วนะครับ ตอบให้ด้วยนะครับเดี่ยวจะไปรับพรุ่งนี้ อยากไปทานขนมจีนด้วยอร่อยดี ครั้งทีแล้วทานไม่หนำใจเลย

โดย I love Bangkaew - Wednesday, 13 July 2005, 04:32PM

ขอตอบเพิ่มเติมในคำถามที่ว่า ต่อไปนี้บางแก้วจะประกวดภายใต้ AKU. หรือ ตรงนี้ขอตอบอีกนิดว่า จริงๆแล้ว การที่บางแก้วถูกบรรจุให้เข้าประกวดกับกลุ่ม 5 ก็เนื่องจากว่า ทางเราได้ยื่นเรื่องส่งเพื่อรับรองมาตรฐานสายพันธุ์ โดยผ่าน AKU ส่งเข้า FCI อีกทีฉะนั้นในเมื่อเรายื่นเรื่องไปแล้ว ต่อจากนี้ไปที่เราต้องทำอย่างต่อเนื่องคือการประกวดบางแก้ว ร่วมกับสุนัขในสายพันธุ์ต่างประเทศ ในงานประกวดสุนัขทุกสายพันธุ์ชิงแชมป์ประเทศไทย (Allbreed Championship Dog Show) ที่มีสมาคมพัฒนาฯ รับรองผลการประกวด ซึ่งจัดโดย สมาคม หรือ ชมรม ที่เป็นสมาชิกของสมาคมพัฒนาฯ เท่านั้น โดยสมาคมพัฒนาฯได้บประกาศและบรรจุ บางแก้วลงประกวดในกลุ่ม 5 ตามที่ระบุในการจดมาตรฐานสายพันธุ์ บางแก้วไม่สามารถลงประกวดในงาน AKU. Allbreed Championship Dog Show และงาน FCI International Dog Show ได้ เนื่องจากว่าบางแก้วยังไม่ได้ผ่านการรับรองมาตรฐานสายพันธุ์จาก AKU. และ FCI ซึ่งการรับรองมาตรฐานสายพันธุ์นั้น FCI เท่านั้นที่จะเป็นผู้รับรองมาตรฐานสายพันธุ์ ส่วน AKU. เป็นผู้รับเรื่องให้ผ่านเข้าไปแล้ว AKU. ก็ส่งเรืองถึง FCI แล้วจากน้น FCI ก็จะส่งเรื่องของบางแก้ว ถึงประเทศสมาชิกของ FCI ทั่วโลกให้ได้รับรู้ว่ามีสายพันธุ์บางแก้ว จากประเทศไทยอีกหนึ่งสายพันธุ์ที่ยื่นเข้ามาขอจดทะเบียนสุนัขโลก ซึ่งในขั้นตอนที่  FCI จะส่งให้สมาชิกทั่วโลกได้รู้ก็ต้องใช้ระยะเวลาในการพิจรณา อย่างสุนัขพันธุ์ไทยหลังอานก็ใช้เวลาร่วม 10 กว่าปี และก่อนที่จะมีการรับรอง  FCI เขาจะต้องประชุมขอความเห็นจากประเทศสมาชิกทั่วโลก แล้วให้โหวดรับรอง ซึ่งก็คงต้องใช้ระยะเวลาอีกนาน นอกจากนี้แล้วสิ่งสำคัญเลยก็คือ สมาชิกของ  FCI จะต้องรู้จักในสายพันธุ์บางแก้ว ในจุดนี้แหละ เราคนไทยที่เลี้ยงบางแก้วจะทำอย่างไร ถึงจะช่วยกันประชาสัมพันบางแก้วให้ชาวโลกได้รู้จัก นี่คือ "บางแก้ว" หมาของประเทศไทย โดยเฉพาะก่อนการรับรองมาตรฐานสายพันธุ์ ทาง FCI เขาจะขอดูการร่วมกิจกรร หรือบางแก้วจะมีกิจกรรมอะไรบางในต่างประเทส อย่างไทยหลังอาน ที่ไปประกวดในงาน "World Dog Show" ซึ่งเรื่องนี้สมาคมพัฒนาฯ จะเป็นผู้เลือกว่าบางแก้วตัวใหนที่จะได้ไปประกวดในต่างประเทศ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น บางแก้วจะต้องผ่านการรับรองในเบื้องต้นจาก AKU. ก่อน ขั้นตอนการเลือกบางแก้วที่จะไปประกวดในต่างประเทศ ร่วมกับสุนัขพันธุ์อื่นๆ ก็คือสุนัขบางแก้วที่ประกวดในงานประกวดสุนัขทุกสายพันธุ์ชิงแชมป์ประเทศไทย (Allbreed Championship Dog Show) ที่มีสมาคมพัฒนาฯ รับรองผลการประกวด ซึ่งจัดโดย สมาคม หรือ ชมรม ที่เป็นสมาชิกของสมาคมพัฒนาฯ แล้วเก็บคะแนนทำ TOp Dog ได้คะแนนอันดับ 1 เพศผู้ และเพศเมีย หรือง่ายๆคือตำแหน่งใน Top Breed No. 1 เพศผู้ และเพศเมีย ซึ่งสองตัวนี้จะถูกส่งตัวไปร่วมงานประกวดในต่างประเทศโดยสมาคมพัฒนาฯ ในนามตัวแทนประเทศไทย...ข้อมูลตรงนี้ คือการดำเนินงานที่ผ่านมาของสุนัพันธุ์ไทยหลังอาน ส่วนไทยบางแก้ว จะได้อย่างไทยหลังอานหรือไม่ คนเลี้ยงบางแก้วคงต้องช่วยกัน การประกวดบางแก้วในกลุ่ม 5 แล้วมีการเก็บคะแนน มันน่าสนุกนะครับ บางแก้วมีโอกาสมากกว่าไทยหลังอานด้วยซ้ำ มีสิ่งที่น่าสนใจมากมาย ความภูมิใจของผู้เลี้ยงบางแก้วย่มรู้ดีว่าบางแก้วมีจุดด่นในตัวอะไรบ้าง...ผมไม่ได้เลี้ยงบางแก้ว แต่ผมเป็คนไทย ที่อยากจะเห็นบางแก้วเข้าสู้ทำเนียบสุนัขโลก ในนามสุนัขประจำชาติไทย...ขอบคุณครับ(ผิดพลาด ตกหลน ก็ต้องขออภัยนะครับ) 

โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Wednesday, 13 July 2005, 05:39PM

คุณจิตติ จะมาที่อยุธยาหรือ ? ช่วยตอบด้วย พวกเราจะได้ไปถล่มคุณอ้วน (อยุธยา)

และคุณเพื่อนบางแก้ว (คอกโชกุนโตกุกาว่า) ซะที  เพราะได้ข่าวว่าก๊วยเตี๋ยวที่อยูธยาอร่อย ?

โดย I love Bangkaew - Wednesday, 13 July 2005, 05:44PM
  คุณพชรจะไปมั้ยละ พรุ่งนี้ผมจะไปทานขนมจีน ไปด้วยกันมั้ย 555 พอดีผมกำลังมองหาเพื่อนไปด้วยกันพอดี... ถ้าไปก็แวะรับผมด้วยที่เมืองทอง...ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
โดย เพื่อน . - Wednesday, 13 July 2005, 08:15PM

รู้สึกว่า ท่าน....... หาคนร่วมเดินทางฟรีอยู่เรื่อยเลยนะครับ

โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 13 July 2005, 08:55PM
  สุนัขไทยพันธุ์บางแก้ว จะเป็นหนึ่งได้ คนไทยต้องรักและสามัคคีกัน เพราะสุนัขไทยพันธุ์บางแก้วคือ มรดกของคนไทย
โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 14 July 2005, 02:19PM

15:12 - 13/07/05 ป้าวิ Section 5 : Asian Spitz and related breeds CACIB Working trial Standards มาแยกเป็น หัวข้อตามรายชื่อ ประเทศเจ้าของแหล่งกำเนิด(Country of Origin) ,หรือ ผู้จดทะเบียนสายพันธุ์ แต่ละหัวข้อ ถึงจะมาแยกเป็นแต่ละพันธุ์ ในอนาคต ไทยเราอาจมีพันธุ์ สปิทซ์ ที่จดทะเบียนFCI มากกว่า แค่ไทยบางแก้วก็ได้นะ ดูอย่างญี่ปุ่นนั่นปะไร

15:29 - 13/07/05 ป้าวิ 3. Japan .....Akita (255) , Hokka๏do (261) , Kai (317) , Kishu (31emoticon , Nihon Supittsu (262) (Japanese Spitz) , Shiba (257) , Shikoku (319) ....ตั้ง 7 สายพันธุ์เข้าไปแล้ว ถ้าเรายึดแนวคิดในเรื่องการ พัฒนา ให้ไปในแนวเดียวกัน (ไม่มัวแต่ยึดมั่นถือมั่นในอัตตา จนเกินไป)....

15:52 - 13/07/05 ป้าวิ เข้าใจค่ะ เรื่องการใช้ชื่อ ถ้าเราส่งชื่อพันธุ์ไปว่า ไทยบางแก้ว ก็จะจัดอยู่ในกลุ่ม Asian Spitz กลุ่มย่อย Thai Spitz ชื่อพันธุ์ไทยบางแก้วนี่แหละ ไม่มีใครเขามาเปลี่ยนชื่อของเราหรอก นอกเสียจากว่า เราไปกำหนดให้เขาเอง เป็น พันธุ์ ไทยสปิทซ์(Thai Spitz) เหมือนพันธุ์ Nihon Supittsu(Janpanese Spitz)นั่นไง

15:57 - 13/07/05 ป้าวิ อย่ามัวแต่ชักช้า ขัดคอ ขัดขากันอยู่นะ นี่กำลังซุ่มหาข้อมูลทำวิจัย เก็บตัวอย่างสายพันธุ์แท้ ที่สืบทอดสายพันธุ์ มานานเกิน100ปีแล้ว เดี๋ยวจะยื่น FCI จดทะเบียนพันธุ์ ไทยบางระจัน ได้โกอินเตอร์ไปก่อน แล้วจะหาว่าไม่เตือนนะเออ เหอ เหอ

โดย เพื่อน . - Friday, 15 July 2005, 10:31PM

พี่วิเชียรครับ ผมเองก็ไม่ใช่ผู้ที่มีความรู้มากมายและอีกทั้งก็ไม่ได้เป็นผู้ที่เริ่มเขียนเอกสารส่งทาง AKU และ FCI ผมก็เลยไม่สามารถบอกได้ว่า ทำไมไม่ใช้ คำว่าสุนัขไทยบางแก้ว เรื่องนี้ต้องถามทางผู้จัดทำเอกสารส่งทาง AKU และ FCI แต่ที่ผมถามมาท่านก็บอกผมว่าเกี่ยวกับการออกเสียง และทางนายกคนก่อนเขาแนะนำให้ใช้คำว่า thai spitz(bangkaew) แต่ถ้าต้องการรายละเอียดลึกลงไปกว่านี้ ต้องถามทางสมาคมเถอะครับ เพราะผมก็เป็นเพียงคนเลี้ยงสุนัขบางแก้วคนหนึ่งเท่านั้น และชอบการประกวด เป็นชีวิตจิตใจเท่านันครับ

โดย เพื่อน . - Friday, 15 July 2005, 10:16PM

ถาม ป้าวิ ผมเองก็ไม่มีความรู้เรื่องของทางสมาคมมากมายนัก หลักการในการส่งข้อมูลให้ทางต่างประเทศเพื่อรับเข้า FCI เลย ถ้าจะเป็นความกรุณาช่วยขยายความและลำดับขั้นตอนให้ฟังหน่อยครับ

ขอถามป้าวิ แบบตรงๆเลยนะครับ หวังว่าคงไม่โกรธกัน ป้าวิเห็นคนในวงการบางแก้วเป็นไง เอากันแบบตรงๆเลยนะครับ จะได้รู้ว่าจะต้องพัฒนาบุคลากรในวงการให้ไปในทิศทางไหน จะได้ทัดเทียมสากลเขาได้ครับ ตอบแบบไม่ต้องอ้อมค้อมนะครับ ผมสัญญาว่าผมจะไม่เคืองใจใดๆเลย อยากรู้ว่าในสายตาผู้ที่เล่นสุนัขต่างประเทศมอง กลุ่มผู้เลี้ยงบางแก้วเป็นอย่างไร

ขอบคุณ ป้าวิล่วงหน้าเลยครับ

โดย I love Bangkaew - Saturday, 16 July 2005, 11:48AM
  สวัสดีครับ...ก็เห็นแต่ละคนพูดๆ แต่ไม่มีใครออกมาแสดงความคิดห็นกันเลย หรือว่าแนวทางที่จะเป็นสากล บางแก้วจะไปไม่ถึงดวงดาว จะใช้ชื่ออะไร แบบไหน ทุกวันนี้บางแก้วพัฒนากันไปถึงไหน อย่ามัวแต่มานั่งคิดกันเลยว่า บางแก้วจะเป็นชื่ออะไร ทำไมไม่ทำในสิ่งที่ควรทำ ผมว่านะ ใครที่เลี้ยงบางแก้วแบบประกวดบ้าง ดูๆแล้วมีน้อยนะ ที่อยากจะพัฒาบางแก้วให้ไปสู่สากล เห็นแต่มีคนรักบางแก้วเท่านั้นเอง...ไม่ได้เข้ามาติติงอะไร แต่อยากรู้ว่าใครมีความคิดเห็นกันบ้าง......ขอบคุณท่านเพื่อนบางแก้วที่ออกมาแสดงความคิดเห็น...บางแก้วนะเวลานี้ ผู้เลี้ยง (ประกวดนะครับ) (ไม่ใช่เลี้ยงแบบ "ด้วยรักและผูกพันธ์...หมาฉันๆเข้าใจดีที่สุด..ใครจะเข้าใจหมาฉันเท่าฉัน") ต้องทำแบบมีหลักการในการบรีด...มีแนวทางที่ชัดเจนว่าบางแก้วในคอกที่จะออกมาเดินในสนามจะต้องเป็นแบบไหน...ผู้นำบางแก้ว(บางแก้วประกวด) คือใคร...มีตุ๊กตาที่สามารถตั้งไว้เป็นแบบได้มั้ย...บอกได้หรือเปล่าว่า บางแก้วในใจเป็นอย่างไร ปั้นออกมาเป็นแม่แบบได้หรือเปล่า...แล้วอย่างนี้อีกนานแค่ไหน "บางแก้ว"จะได้รับรองว่าเป็นหมาสากล...ต้อขออภัยถ้าบังเอิญไปสะกิดใจในทางที่ไม่ดี...ขออภัยมณี ครับ....
โดย I love Bangkaew - Sunday, 17 July 2005, 12:51PM

ป้าวิ ตอบคุณเพื่อนบางแก้วค่ะ...เรื่องขั้นตอนที่ถามป้าวิ ป้าวิก็ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ ถ้าตัวป้าวิเองจะจัดเตรียมเอกสารเพื่อติดต่อหรือสมัครเข้าเป็นสมาชิกองค์กรไหน ก็ต้องสอบถามรายละเอียด ขั้นตอนต่างๆ ไปยังองค์กรนั้นๆโดยตรงแหละค่ะ....ส่วนเรื่อง ป้าวิเห็นคนในวงการบางแก้วเป็นอย่างไร เป็นความเห็นส่วนตั๊ว..ส่วนตัวค่ะ...ขออนุญาตเก็บไว้ในใจ อิอิ

ป้าวิเรา เอาตัวรอดทุกทีเลยนะครับ น่าจะวิจารณ์ให้ฟังสังหน่อย ในหัวข้อ"ผู้เพาะเลี้ยงบางแก้วในสายตาของผู้ที่เลี้ยงสุนัขต่างประเทศ" พวกผู้ที่เพาะเลี้ยงบางแก้วเองจะได้รู้ว่า มาตรฐานของการเพาะเลี้ยงสุนัขของพวกเขานั้นอยู่ตรงไหน จะได้ช่วยกันพัฒนาบางแก้วเราเพื่อให้แวดวงสังคมของผู้เพาะเลี้ยงในบรีดอื่นๆเขายอมรับกัน ถือว่าเป็นการชี้แนวทาง ให้ผู้ที่เพาะเลี้ยงบางแก้ว ได้เดินตามครับ

ขอบคุณ เพื่อนบางแก้ว

ผมไม่สามารถล็อคอินชื่อผมได้ครับ ต้องขอโทษครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew