ความคืบหน้าเรื่องฟาร์มวาเลนไทน์ ที่ จ.นครสวรรค์ ค่ะ
โดย Jannyfer ณัฐชาพร พูลสวัสดิ์ - Wednesday, 6 July 2005, 09:36AM
  จากกระทู้
http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=814

เมื่อวานแจนติดต่อไปยังเพื่อนที่อยู่ที่นครสวรรค์ เพื่อไปดูที่ฟาร์มเอง ก็พบสุนัขบางแก้วเหลืออยู่ประมาณ 10 ตัว.... โดยมี อดีตแชมป์+พ่อพันธุ์+แม่พันธุ์ อยู่...

สอบถามจากเพื่อนบ้านได้เบอร์โทรติดต่อกับลูกสาวคุณณรงค์มาค่ะ แจนก็ได้โทรคุยกัน....แจนต้องขอมาเขียนเพื่อเป็นการกระจายข่าวของฟาร์มนี้ตรงนี้เลยนะคะ... เพื่อเป็นอีกทางหนึ่งเพื่อช่วยสุนัขบางแก้วกลุ่มที่เหลืออยู่... เพื่อว่าจะมีใครที่พอจะมีกำลัง ความสามารถ ในการเลี้ยงดูสุนัขบางแก้วได้...

เท่าที่แจนได้คุย...กับตัวลูกสาวของคุณณรงค์ เธอชื่อคุณเหมียว นะคะ

คุณเหมียวบอกว่าหลังจากที่คุณพ่อเสียชีวิตไป ก็เกิดเหตุการณ์ค่อนข้างลำบาก อยากหยุดเพาะพันธุ์ จึงได้กระจายสุนัขบางแก้วที่มีในขณะนั้นออกโดยการขายและแจก จากจำนวน 84 ตัว ตอนนี้เหลืออยู่ 10 ตัว แต่การเลี้ยงก็ปล่อยออกนอกกรง ปล่อยให้วิ่งเล่นตามธรรมชาติ...ตอนนี้แลกูน และ บิ๊กเกอร์ ก็ยังคงอยู่นะคะ

แจนถามถึงส่วนสุนัขบางแก้วที่แจกไปก่อนหน้านี้ว่ามีได้โอกาสสอบถามหรือตามการเป็นอยู่หรือไม่ ก้ได้รับคำตอบว่าได้ติดตาม เพราะส่วนใหญ่คนที่มานำสุนัขบางแก้วจากตนไปเลี้ยงก็เป็นคนที่รักและเข้าใจสุนัขบางแก้ว... (อืมมมม.... อันนี้ยังไงไม่ทราบเหมือนกัน หุหุ)

ตอนนี้ความตั้งใจที่เหลือที่จะช่วยสุนัขบางแก้วที่เหลือและความเป็นอยู่ของครอบครัวก็คือ

สุนัขบางแก้วตัวผู้ที่เป็นพ่อพันธุ์ อยากจะขายในราคาถูก
สุนัขบางแก้วที่เป็นแม่พันธุ์ ประสงค์จะให้ฟรีหรือแล้วผู้มาติดต่อดูจะให้ราคา

และจากการคุยกันแจนได้บอกจุดประสงค์คือ สุนัขตัวที่เหลือทั้งหมดนี้จะพยามช่วยติดต่อประสานงานให้ต่อไป และควรทำหมันปิดอู่ให้กับสุนัขก่อนทำการปล่อยออกจากอก... เพราะทุกอย่างอาจเกิดขึ้นได้กับสุนัขที่เราไม่ได้ดูเอง แต่ยังคงต้องมีความรับผิดชอบพอ

เพราะจะมั่นใจได้อย่างไรว่าสุนัขที่พ้นอกเราไปจะไปผสมกันมั่วตั้วไปหมด ดีไม่ดีข้ามพันธุ์กันไปมา.. วิ่งกันเต็มบ้านเต็มเมือง....

ส่วนเรื่องทำหมันแจนพยามติดต่อคุณพี่ที่เคารพท่านหนึ่งประสานงานให้อยู่ค่ะ...

ใครมีความเห็นหรือช่องทางที่จะลงมือช่วย (หน่วยลงแรง) มาแนะนำไว้ได้เลยนะคะ จะนำมาประกอบการดำเนินการเพื่อให้เหมาะสมมากที่สุดค่ะ...

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ
ตอบ: ความคืบหน้าเรื่องฟาร์มวาเลนไทน์ ที่ จ.นครสวรรค์ ค่ะ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 6 July 2005, 10:05AM
  คุณแจนไปถึงนครสวรรค์เลยหรือ นับถือ นับถือ
และขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวคุณณรงค์ด้วยครับ
ผมเพิ่งรู้จักฟาร์มวาเลนไทน์นี้จากกระทู้ก่อนของแจน

ผมคิดว่าชมรมผู้เลี้ยงบางแก้วนครสวรรค์ที่ออกใบเพ็ดกัน น่าจะช่วยเหลือสมาชิกได้บ้างนะ
คุณเหน่งพอจะติดต่อนิยมลักษณ์ฟาร์มให้เข้าไปดูแลแก้ไขได้บ้างไหม
เพราะพ่อพันธุ์เขาก็ดูดีนะ ส่วนตัวอื่นก็ทำหมันอย่างที่คุณแจนว่า
ลองปรึกษา คุณชนินทร์ รองประธานชมรมฯฝ่ายทำหมันบางแก้วดูนะครับ ว่าจะช่วยอะไรได้บ้างไหม
ตอบ: ความคืบหน้าเรื่องฟาร์มวาเลนไทน์ ที่ จ.นครสวรรค์ ค่ะ
โดย Jannyfer ณัฐชาพร พูลสวัสดิ์ - Wednesday, 6 July 2005, 10:33AM
  คุณวิเชียรคะ คือแจนไม่ได้ไปนะคะ เมื่อวานจะพยามไปแล้วแต่ไม่สำเร็จค่ะ.. มีคนหาว่าเพี้ยน... เลยได้อาศัยไหว้วานเพื่อนสุดที่รักที่อยู่ที่นั่นไปดู แต่แจนเองที่เป็นคนคุยกับลูกสาวคุณณรงค์..ค่ะ

ตอนนี้อยากขอให้คุณเหมียวโฮลเรื่องการเอาสุนัขออกก่อนนะคะ......เพราะแกก็ยังพอดูมีกำลัง..... เพราะสุนัขบางแก้วเหลือน้อยลงแล้ว...

และจะหาโอกาสไปที่นั่นแน่ ๆ ค่ะ... จะช่วยกระจายสุนัขให้แกถ้าแกไม่มีจุดประสงค์จะเป็นผู้เพาะพันธุ์ต่อไปค่ะ...

ตายดีกว่า ตายดีกว่า ตายดีกว่า
โดย jutturong porjai - Thursday, 7 July 2005, 05:26PM
  หวัดดีครับคุณเเจน ผมสนใจที่จะให้ความช่วยเหลือนะครับ1ตัว(ขอดูนิสัยด้วยนะครับที่บ้านมีเด็กเล็ก)ยอมรับว่ากลัวครับเพราะเราไม่ได้เลี้ยงเค้ามาตั้งเเต่เล็กนะครับ) รบกวนช่วยโทรกลับมาที่เบอร์ 068834738 ด้วยนะครับขอบคุณมากครับ
โดย Jannyfer ณัฐชาพร พูลสวัสดิ์ - Friday, 8 July 2005, 05:08PM
  เออ... ทุกท่าน ที่มีความประสงคืจะรับอุปการะจากทู้บางแก้ว ฟาร์มนครสวรรค์ค่ะ... รบกวนรอสักครู่นะคะ ขอเวลาเหมาะ เรื่องการตรวจดูสุนัข และข้อตกลงต่าง ๆ ค่ะ ขอบคุณมาก

จริง ๆ อยากให้น้องหมามีบ้านอยุ่ใจจะขาดเลย... หุหุ

แจนจดเบอร์ไว้หมดทุกคนเลย ขอบคุณค่ะ
โดย ปีใหม่ มดแดง - Friday, 8 July 2005, 10:48PM
  คุณ Jannyfer ครับผมเป็นคนหนึ่งที่ติดตามกิจกรรมของคุณและกระทู้ของคุณมาตลอดตามโอกาสอำนวยให้ ผมขอยกย่องและชมเชยคุณจากส่วนลึกของหัวใจผมเลย ว่าคุณคือคน ๆ หนึ่งในจำนวนหลาย ๆ คน ที่เป็นตัวตนของตนเองอย่างชัดเจนและอุทิศกำลังกายและกำลังใจให้กับเพื่อนร่วมโลกที่มีสี่ขาและมนุษย์เรียกมันว่าสุนัขอย่างสุดขั้วหัวใจ

ขอยกย่องและชมเชยครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew