เบื้องหลังการจัดมหกรรมงานมหก รรมไทยบางแก้วสู่นานาชาติ 24 เมษายน 2548
โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Monday, 27 June 2005, 03:33PM
  ผมอ่านบทค

วามในนิตยสารเพ็ดนิวส์ ของคุณสุริยาแล้วรู้สึกว่าผ

ู้เขียนจะวิจารณ์ให้คนทำงานถดถอย ผมและคณะรู้สึกเสียใ

จกับคำพูดในหนังสือนั้นมาก แต่ไม่มีโอกาสเขียน เพราะผ

มเองยุ่งกับงานประจำมาก ๆ เลย
แต่ยากบอกว่าผู้จัด

งาน ทำกันเป็นองค์ คณะ มีพี่ ไฟโรจน์ เป็นหัวเรือใหญ่ ร่วมม

ือกับองค์กร ที่เลี้ยงบางแก้ว งานที่ออกมา อาจมอง

ว่าประชาสัมพันธ์น้อย ความจริงเราเปลี่ยนกลุ่มก

ารประชาสัมพันธ์ เพราะกลุ่มเดิมค่อนข้างมองบางแก

้วในภาพลบ และหลังจากงานประกวด เราได้กลุ่มผู้เลี้ยง

กลุ่มใหม่เพิม งานนี้เรามีตัวเลขผู้สมัครน่าพ

อใจ และปัจจัยหลักคือเรื่อง งบประมาณ และมติก็ไม่เห็นด

้วยทีเราจะประชาสัมพันธ์ไปทั่ว แต่ผล ของการส่งสุนัข

เข้าประกวดน่าจะเป็นที่น่าพอใจ
อีกอย่าง งานนี้ ไม่เก

็บค่าสมัครสุนัข พวกเราทุกคนที่จัดต้องควักกระเป๋าจ่าย

กัน มากน้อยแล้วแต่กำลัง ดังนั้นการประชาสัมพันธ์จึงเน้น

ทางสื่อโทรทัศน์วิทยุ มากกว่านิตยสาร
จัดง

านนี้เราลงขันกันเกือบแสนบาทครับ พี่ไฟโรจน์หมดมากหน่อย

เห็นใจเถอะครับ
ตอบ: เบื้องหลังการจัดมหกรรมงานมหกรรมไทยบางแก้วสู่นานาชาติ 24 เมษายน 2548
โดย I love Bangkaew - Monday, 27 June 2005, 03:57PM
  ขอแสดงความเห็นสักนิดนะครับ ผมเองก็เดินทางไปร่วมในวันงานมหกรรมบางแก้วฯ เหมือนกัน ภาพรวมถือว่าดีใช้ได้แต่มีบางจุดที่ต้องปรับปรุง อาทิเรื่องสถานที่ไม่ค่อยพร้อม(เครื่องปรับอากาศในโรงยิมขัดข้อง) ผมเข้าใจว่าทีมงานต้องเหนื่อยกันหลายเรื่องทั้งลงทุนทรัพย์และต้องลงแรงด้วย แต่อย่าลืมว่าการทำงานตามที่ได้รับมอบหมายของแต่ละคน ต้องทำให้ลุล่วงและให้เกิดความผิดพลาดน้อยที่สุดหรือต้องไม่เกิดขึ้นเลย เพราะวันนั้นเป็นหน้าเป็นตาของเรา ต้องทำให้กรรมการชาติอื่นๆ เห็นว่าบางแก้วของเรามีความพร้อมมากน้อยเพียงใด รวมทั้งเรื่องสถานที่ด้วย บางครั้งเราเองต้องยอมรับถึงความบกพร่องและสับเพร่าของเราเองที่ไม่ได้เช็คความพร้อมของสถานที่ให้เรียบร้อยก่อนวันงาน เพราะสถานที่ที่ใช้วันนั้นผมว่าค่าเช่าคงหลายสตังค์อยู่ ในหนังสือที่กล่าววิจารณ์นั้น ผมเองคิดคนละแบบกับคุณชวลิต ผมคิดว่าเป็นการดีที่มีคนสนใจและมาวิจารณ์เพื่อที่ครั้งต่อไปจะได้ไม่ผิดพลาดอย่างนี้อีก การทำงานใหญ่ๆ อย่างนี้ต้องเปิดใจให้กว้าง ต้องยอมรับในสิ่งที่เราพลาดด้วย หรือแม้แต่เรื่องกรรมการเราก็ควรที่จะเคารพการตัดสินใจของกรรมการด้วยในระดับหนึ่ง เพราะถ้าบอกกรรมการตัดสินไม่ถูกต้อง เราควรมองกลับด้วยว่าพวกเราเองมิใช่หรือที่เชิญเค้ามาตัดสินการประกวดครั้งนี้
ปล.ที่กล่าวมามิได้จะตำหนิทีมงานหรือคุณชวลิตเพียงแต่อยากให้หันกลับมามองอีกมุมหนึ่งด้วย
ตอบ: เบื้องหลังการจัดมหกรรมงานมหกรรมไทยบางแก้วสู่นานาชาติ 24 เมษายน 2548
โดย I love Bangkaew - Monday, 27 June 2005, 04:08PM
  การทำงานย่อมจะมีท้อแท้ แต่ถ้าทำงานแล้วออกมาไม่ดีก็ย่อมที่จะถูกวิจารย์มิใช่หรือ สื่อเขาวิจารย์เพื่อให้มีสิ่งดีๆเกิดขึ้น ถาทำงานยิ่งใหญ่แล้วทำได้ขนาดนี้ ปัญาตามมามากมาย แต่สุดท้ายใครรับผิดชอบ หมาตาย คนไม่สบาย เกิดจากอะไร วัตถุประสงค์ ก่อนการจัดงาน หาสถานที่ๆดีๆ เน้นชัดๆว่าต้องเป็นห้องแอร์ ที่ใหญ่ๆ ดูหรูๆ แล้วสุดท้ายในงาน แอร์เสีย ใครเป็นผู้ดูแล เรื่องแอร์ครับคุณเชาวลิต การประกวดเพื่อชาติ หมามีปัญหานิดเดียว คุณก็ประท้วง มันน่าอายมั้ย ประกวดเขาก็ไม่เก็บเงิน แต่คุณกลับมาประท้วง ลองคิดดูนะ พวกคุณเตรียมงานกันยังงัย งานถึงออกมาได้ดีขนาดนี้ ผลสุดท้ายของงาน คุณรู้มั้ยว่ามีหมาที่ไปประกวดงานนี้ หมากลับมามีทั้งตาย และไม่สบาย พวกคุณเป็นผู้จัดงาน เรื่องออกเงินมันต้องทำอยู่แล้ว สื่อเขามีหน้าที่ทำข่าว เขาวิจารย์นิดวิจารย์หน่อยคุณก็ท้อ ถ้าแค่นี้คุณท้อนะ ผมว่าคุณเลิกเลี้ยงหมาเหอะนะ อย่ามายุ่งวงการบางแก้วอีกเลย เดี่ยวมันจะฉิบหายอีก...ขอบคุณนะครับ อ้อ...เบื้องหลัมีอะไรบ้าง คุณออกมาพูดซิ เอาเรื่องดีๆที่คุณคิดว่าอยากเล่านะ ส่วนเรื่องไม่ดีก็อย่าลืมเล่ามาให้หมดนะ ว่าใครทำอะไร ไม่ทำอะไรบ้าง เปิดเผยกันหน่อยเหอะ....

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew