เพื่อนบางแก้ว และท่านๆที่รักบางแก้ว ช่วยแนะนำศิษย์ผู้น้องด้วย
โดย วิศาล เมฆสมณะศักดิ์ - Tuesday, 24 May 2005, 05:42PM

สวัสดี เพื่อนบางแก้ว

ผมนะคิดว่าจะไปดูประกวดที่โคราชเสียหน่อย เช้าวันอาทิตย์ มีงานด่วนเลยอดไปเลย แล้วเพื่อนบางแก้วไปมาหรือเปล่า ล่ะ มีอะไรก็เล่าให้ฟังบ้างนะ

ส่วนเรื่องประกวดนั้นผมว่าคงต้องเอารุ่นหลังแล้วล่ะ เพราะว่า ท่าทางสุดหล่อผมคงหางเวทีไปนาน แต่ตั้งใจว่าจะลองพาไปเที่ยวดู ตามงานต่างๆ

ส่วนรูปสุดหล่อผม ก็แนะนำด้วยว่ามีลักษณะอย่างไร เอาแบบเต็มที่เลยนะ ไม่ต้องเกรงใจ (เป็นลูกของเจ้าอ้วน+น้ำเงิน)

ส่วนลูกสาวผมหรือก็นักกีฬาว่ายน้ำ กำลังอยู่ช่วงแข็งขันพอดี

ตอบ: เพื่อนบางแก้ว และท่านๆที่รักบางแก้ว ช่วยแนะนำศิษย์ผู้น้องด้วย
โดย เพื่อน . - Wednesday, 25 May 2005, 12:18PM
  เป็นสุนัขที่สวยสะอาดดีมากๆครับ แต่มุมหลังน้อยไปหน่อยครับ ผมว่าเป็นสุนัขที่สวยพัฒนาต่อได้สบายมากครับ คุ้มค่าที่ลงทุนไปครับ เจ้าน้ำเงินนี่เป็นสุนัขของพี่ฑูรย์ใช่ป่าว เจ้าอ้วน ก็เป็นของคอกภูริ  
ตอบ: เพื่อนบางแก้ว และท่านๆที่รักบางแก้ว ช่วยแนะนำศิษย์ผู้น้องด้วย
โดย วิศาล เมฆสมณะศักดิ์ - Wednesday, 25 May 2005, 05:48PM

ถูกต้องนะครับ.... เพื่อนบางแก้ว

ที่ว่ามุมหลัวน้อยไปหน่อยนั้น หมายถึง ขาหลังใช่ไหมคครับ แล้วขั้นตอนการพัฒนานั้น ควรที่จะแก้ไขอย่างไรครับ บอกหน่อยนะครับ

ที่จริงนะบ้านโชกุนนะ ผมเคยได้ยินชื่อมานานแล้วนะครับ ก็เพิ่งได้คุยกับเจ้าบ้านครั้งแรกนี้แหละ แล้วช่วงนี้ โรคอะไรระบาดครับ ควรป้องกันดูแลอย่างไร ครับ

ผมเอารูปอีกมุมให้ เพื่อบางแก้วดู นะครับ

โดย เพื่อน . - Thursday, 26 May 2005, 10:04AM

ช่ายแล้วครับ สำหรับเรื่องการพัฒนาสายนั้น ถ้าจะให้ดีต้องเป็นเจ้าของสายจะดีกว่านะครับ เพราะเขามีการวางลำดับของการพัฒนาไว้ เพราะเราไม่รู้เลยว่าลักษณะเด่นของสายเขาที่ถ่ายทอดคืออะไร ต้องหาแม่พันธุ์ที่มีลักษณะเด่นสายไหนมาแก้ เมื่อเราได้ข้อมูลมาบ้างแล้วเราค่อยมาสรุปกันว่า สายไหน ตัวไหนดี ที่เราจะนำมาเพื่อพัฒนาครับ

โรคที่กำลังระบาดในขณะนี้ ก็น่าที่เป็นโรคหัดแหละครับ สุนัขที่เดินทางไปงานที่พิษณุโลกงานที่ผ่านมาต้องระวังเป็นพิเศษครับ เท่าที่ทราบมามีหลายตัวที่ไปงานแล้วเกิดไปติดโรคมางอมแงม โรคนี้รักษาได้ถ้าเรารู้เร็วรักษาเร็วและสุนัขเราผ่านการทำวัคซีนมาแล้วครับ แต่ถ้าปล่อยให้อาการหนักแล้วยากแก่การรักษาครับ ถ้าเป็นระบบฟาร์มแล้วต้องระวังเรื่องการระบาด เพราะง่ายต่อการติดต่อ ความสะอาดของผู้เลี้ยงและพื้นที่ต้องดีมากๆ

โดย วิศาล เมฆสมณะศักดิ์ - Thursday, 26 May 2005, 11:02AM

ขอบคุณเพื่อนบางแก้วมากแล้ว

นี้ยกให้เป็นท่านโชกุนแห่ง อิคิวซัง เลย

ผมคิดว่า ถ้าสุนัขที่มีการถ่ายทอดเรื่องของสีขน ลักษณะของขน รูปทรงของลำตัว และการเดินที่ดี แต่บกพร่องเรื่อง ขนาดของใบหู และแนวของขาที่ตรึง จะแก้ไขโดยการ นำแม่พันธุ์ ที่มีลักษณะเด่น มาแก้ไขในส่วนที่บกพร่อง จะเป็นทางออกที่ดีได้ไหมครับ

รบกวน ท่านโชกุนเพื่อนบางแก้วด้วยนะครับ

นี่ผมนะเห็นคุณนิวัต อุ้ม เจ้าตัวน้อยแล้ว อิจฉา มากเลย ที่บ้านผมมีสุนัข 3 ตัวแล้ว แฟน ออกคำสั่งเด็ดขาดว่า ถ้าเอามาอีก ไม่ช่วยดูแลแล้ว ทำไงดี คุณนิวัต

โดย เพื่อน . - Thursday, 26 May 2005, 11:21AM
  ถูกต้องเลยครับ แต่เราก็ต้องเข้าใจว่าสายของของตัวผู้เราลักษณะการถ่ายถอดเด่นเรื่องใด และสายของตัวเมียที่จะมาผสมลักษณะการถ่ายทอดเด่นเรื่องไหน  แล้วลองดูครับ เพราะรายละเอียดย่อยยังมีอีกมาก เช่น เรื่องสายพันธุ์จะชิดกันหรือไม่ สายที่เราจะผสมมีลักษณะโรคที่ถ่ายทอดทางพันธุ์กรรมหรือไม่ ของฉะนั้น การพัฒนาสุนัขนั้นเป็นเรื่องของ ความคิด ความฝัน อย่างมีหลักการ ไม่มีอะไรแน่นอน เพียงแต่มีแนวโน้มของความน่าจะเป็นเท่านั้น เราตั้งใจทำอย่ามีอุดมการณ์ และมีหลักการ และมีความรับผิดชอบต่อสิ่งที่จะเกิดขึ้น ก็ถือว่าเป็นผู้ที่มีความรับผิดชอบต่อสังคมบางแก้วแล้วครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 26 May 2005, 11:20AM

พี่วิศาลครับ พี่มีตั้ง 3 ตัวแล้วเยอะแล้วนะพี่ แต่ถ้าอยากมีอีกจริงๆ แล้วแฟนขู่ว่าจะไม่ช่วยดูแล ผมว่าพี่ลองหาแฟนเพิ่มดูดีไหมครับ เพื่อที่จะได้มีคนดูแลเจ้าตัวแสบตัวใหม่ อย่างทั่วถึงหัวเราะ

โดย วิศาล เมฆสมณะศักดิ์ - Thursday, 26 May 2005, 12:15PM

เพื่อนบางแก้ว

การรับผิดชอบนั้นผมว่าเป็นหลักการที่ควรทำอย่างสูงเลย แต่การที่ว่าสุนัขเราจะถ่ายทอดลักษณะเด่นออกมาอบ่างไรนั้น เราต้องดูที่ลูกของเค้า แล้วลูกที่ออกมาจะรู้ได้อย่างไร ต้องดูว่าออกมาแล้วอายุเท่าไหร่หรือครับ

มีผู้เลี้ยงบางท่านบอกว่า ลูกออกมาแล้วดี เหมือนถูกหวยนั้นจริงไหมครับ

โดย วิศาล เมฆสมณะศักดิ์ - Thursday, 26 May 2005, 12:17PM

คุณนิวัต

ต้องขอขอบคุณมากๆเลยที่แนะนำเช่นนี้ ผมจะปฏิบัติตามคำแนะนำอย่างเคร่งครัด แต่ถามอย่างหนึ่งนะ คุณนิวัต ก็กำลังหาอยู่เหมือนกัยใช่ไหม 555555

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 26 May 2005, 02:45PM

พี่วิศาลคร้าบบ กระผมน่ะหาเพิ่มแต่หมาครับ แต่ลูกพี่ผมเนี่ยสิ พี่เพื่อนบางแก้วน่ะ แว่วๆว่าอยากหาสาวๆ มาช่วยเลี้ยงลูก(หมา) เพิ่ม ลูกแกเยอะ ชักดูแลไม่ทั่วถึง 555 

โดย วิศาล เมฆสมณะศักดิ์ - Thursday, 26 May 2005, 06:06PM

ว่าไง เพื่อนบางแก้ว

คุณนิวัต จะหาสาวมาช่วยดูแลลูกๆ ให้ ถ้าต้องการรีบส่งใบสมัครนะ

ส่วนผมนะยังไม่พร้อม เพราะว่าลูกๆ มีน้อยกว่าเยอะ เอาไว้ให้เพื่อนบางแก้ว มีก่อน ได้ประสบการณ์ แล้ว มาสอน น้องนิวัต บ้าง นะ

แฮะๆๆๆ เจ้ายอดผม ยังเห็นด้วยเลย

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew