มีกรงลูกสุนัขให้ยืมใช้ครับ
โดย ปีใหม่ มดแดง - Thursday, 19 May 2005, 11:54PM

เนื่องจากต้องนำเจ้าน้ำแข็งมาเลี้ยงเมื่ออายุได้ 2 เดือนกว่า โดยนำมาเลี้ยงรวมกับมดแดงและปีใหม่ซึ่งเป็นสุนัขโต และการเลี้ยงเป็นแบบปล่อยจะขังกรงเฉพาะตอนนอนเท่านั้น และตอนนี้เขาทั้ง 3 เข้ากันได้ดี สามารถกินนอนร่วมกันได้แล้ว

ผมอยากจะใช้กรงให้คุ้มค่า จึงขอเสนอกรงสำหรับเลี้ยงลูกสุนัข ซึ่งเป็นกรงเหล็กชุบโครเมี่ยม ขนาดโดยประมาณ กว้าง 70 ซม. ยาว 100 ซม. สูง 80ซม. ชนิดพับได้ พร้อมถาดรอง ของโรงงานเพทเฮง ให้เพื่อน ๆ ในชุมชนยืมไปใช้เลี้ยง ลูกน้อย ๆ  หากเพื่อน ๆท่านใดสนใจ แจ้งมาได้เลยครับ

ตอบ: มีกรงลูกสุนัขให้ยืมใช้ครับ
โดย เพื่อน . - Friday, 20 May 2005, 07:39AM

เป็นกรงที่ดีมากเลยครับ เหมาะสำหรับเลี้ยงลูกสุนัขหรือสุนัขขนาดกลางๆก็พอไหว

น้องๆท่านใดหากยืมกรงพี่คมกฤตไปใช้ต้องรักษาดีๆนะครับ เผื่อวันหน้าจะได้เป็นประโยชน์กับน้องๆรุ่นต่อไป

พี่คมกฤต เป็นคนที่มีน้ำใจสำหรับน้องๆในชุมชนเสมอมาเลยนะครับ ต้องขอบคุณพี่คมกฤตมากๆๆๆๆๆๆๆครับ

ตอบ: มีกรงลูกสุนัขให้ยืมใช้ครับ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 20 May 2005, 08:36AM

สนใจครับ  แต่ลูกหมายังไม่เกิด  และไม่รู้จะเกิดที่ไหนครับ  ขอบายไปก่อนครับ

คุณจิตติเขาจะยกหมาสวยให้จูงประกวดเล่นๆ  เพื่อความมันในชีวิต และสร้างบรรยากาศให้กับวงการบางแก้ว    แต่กลัวว่าจะต้องปวดหัวกับเรื่องลูกๆทะเลาะกัน    แค่โบกับปิงปองก็ต้องระวังเต็มที่    วันก่อนดักหนูมาได้ตัวหนึ่ง   ปล่อยให้พี่น้อง ๒ ตัว   สามัคคีกันไล่จับ   แต่พอตัวหนึ่งตัวใดจับได้แล้ว  ก็เป็นเรื่องเลยครับ   แยกเกือบไม่ทัน

อยากให้คุณคมกฤตช่วยเล่าเทคนิคการเอาหมาใหม่เข้าบ้านหน่อยครับ  ว่าจะให้มันเข้ากันได้ดี   ต้องมีขั้นตอนอย่างไร   ทั้งหมาโตและลูกหมาครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 20 May 2005, 08:47AM

ดูจากขนาดกรงแล้ว ถ้าเจ้าหนูสวยได้เข้าไปนอน คงนอนสบายมากๆเลย ไม่รู้ว่าท่านอื่นๆสนใจหรือไม่ แต่กระผมสนใจมาก

ถ้ายังไม่มีใครจองหรือแจ้งความประสงค์ ผมก็อยากจะบอกว่าอยากได้คร้าบบบ อิ อิ (ขอทุกอย่างเลยนะ พ่อหนูสวยเนี่ย ทั้งหมา ทั้งกรง)  

โดย ปีใหม่ มดแดง - Friday, 20 May 2005, 08:26PM

ขอบคุณคุณเพื่อนบางแก้วที่เยินยอซะเกินกว่าเหตุ เดี๋ยวจะไม่ให้ร่วมแก๊งหัวกะทิ ซะเลย

คุณนิวัตโทรศัพท์นัดหมายรับกรงกับผมที่หมายเลข 09-0417745 ได้เลยครับ

คุณวิเชียรครับ เรื่องการนำบางแก้วตัวเล็ก(ใหม่)มาเลี้ยงรวมกับบางแก้วตัวโต(เก่า)ในลักษณะปล่อยไม่ขังกรงไม่ใช่เรื่องยากหรอกครับ สำคัญที่เราจะต้องคอยดูแลเขาในช่วงระยะแรก ๆ อย่างใกล้ชิดทั้งตัวโตและตัวเล็ก โดยต้องทำให้เขารับรู้ให้ได้ว่าเราคือหัวหน้าฝูง ที่เขาจะต้องคอยปฏิบัติตามที่เราสั่ง ปัญหาระยะแรก ๆ จะเกิดจากการที่ตัวเล็กจะชอบเล่น แย่งกิน หยอกตัวใหญ่อยู่ตลอดเวลา ซึ่งจะทำให้ตัวใหญ่โกรธหรือรำคาญ ต้องคอยกำราบตัวใหญ่อยู่ตลอด ประมาณซัก 1 เดือน พวกเขาก็จะปรับตัวเข้าหากันได้ เช่นเจ้าน้ำแข็งตอนนี้ไม่ต้องนอนในกรงแล้วออกมานอนหนุนตูดพ่อปีใหม่แล้ว

โดย Wisoot Chiangprathum - Tuesday, 24 May 2005, 12:40PM

สวัสดีจ้า Richly อยากไปเล่นกับพี่ปีใหม่ พี่มดแดงและน้องน้ำแข็งจังเลย วันไหนพี่ปีใหม่ว่างบ้างจ๊ะ
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 25 May 2005, 12:57PM

ขอบคุณมากเลยครับพี่ปีใหม่ เดี๋ยวจะโทรไปนะครับ หนูสวยขอขอบคุณพี่ปีใหม่ น้ำแข็ง และมดแดงด้วยครับ

โดย ปีใหม่ มดแดง - Wednesday, 25 May 2005, 11:18PM

หวัดดีจ้า พี่ Richly หน้าตาสดใสดีงจังเลย น้ำแข็งอยากวิ่งเล่นกับพี่เหมือนกัน โทรมาหาพ่อของน้ำแข็งได้เลย เห็นพ่อบอกว่าต้องไปเรียนทุกวันเสาร์และอาทิตย์ คงจะต้องเป็นตอนเย็นวันศุกร์น่าจะเหมาะที่สุดนะครับ

โดย ปีใหม่ มดแดง - Thursday, 26 May 2005, 12:02AM

หวัดดีจ๊ะหนูสวย จะย้ายมาอยู่กับคุณพ่อนิวัต เมื่อไหร่ รีบบอกให้คุณพ่อไปรับกรงมาเร็ว ๆ นะ พี่น้ำแข็งเคยนอนมาแล้ว หลับสบายมาก ไม่เชื่อก็ลองดูจากภาพนี้ได้เลย
โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 3 June 2005, 07:50AM

เมื่อวานได้ไปรับกรงจากพี่คมกฤตมาแล้วครับ ขอขอบคุณพี่คมกฤตมากๆ ได้นั่งคุยกันและแลกเปลี่ยนเรื่องการเลี้ยงดูและนิสัยของบางแก้วกันได้ความรู้เพิ่มขึ้นมามากๆเลยครับ

ก่อนเข้าไปในบ้านต้องเอาทั้งสามตัว มดแดง ปีใหม่ น้ำแข็งเข้ากรงก่อน เห่ากันใหญ่เลย

พอเข้ามาในบ้านพี่เขาก็เอาลูกชายมาโชว์ตัวทีละตัวเริ่มจากน้ำแข็ง ก็ใช้เวลาสักพักก็ชินกับแขกแปลกหน้าผู้มาเยือน แล้วต่อไปก็พ่อปีใหม่ ซึ่งน่ารักมากๆ

โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 3 June 2005, 08:01AM

พอเริ่มคุ้นเคย ปีใหม่ก็จะมาสวัสดี มายืนเลียหน้าเลียตาเรา ชอบให้ลูบตัว เกาคางให้ ส่วนลูกชายเจ้าน้ำแข็งก็ใช่ย่อย คอยมาแย่งอยากให้เราเล่นด้วย มีอิจฉาบ้างเป็นธรรมดา แต่ทั้งคู่น่ารักมากๆ ต้อนรับแขกได้อย่างประทับใจ
โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 3 June 2005, 08:11AM

เล่นกันไป คุยกันไปสักพัก ก็เห็นนอนพักท่านี้แหละครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 3 June 2005, 08:17AM

ส่วนนี่เป็นท่านอนของเจ้าน้ำแข็งครับ ส่วนมดแดงไม่ได้เอาเข้ามา เพราะไม่มั่นใจ เนื่องจากส่วนใหญ่แล้วไม่ค่อยเจอแขกที่มาที่บ้านครับ
โดย Wisoot Chiangprathum - Friday, 3 June 2005, 12:09PM

เห็นด้วยครับ เห็นด้วย ปีใหม่และเจ้าน้ำแข็งน่ารักและนิสัยดีมากเลยครับ เคยไปหาพี่คมกฤตแล้วครั้งนึง และได้เจอน้ำแข็งกับปีใหม่ ทั้งคู่น่ารักมากๆครับ เนี่ยยังอยากได้ปีใหม่มาเป็นลูกเขยเลย ชอบมากจริงๆครับ 

พี่คมกฤตครับรบกวนพี่ช่วยให้ข้อมูลของมดแดงหน่อยนะครับเท่าที่เห็นเค้าก็หล่อดีครับ อิจฉาพี่จังมีแต่ลูกชายหล่อๆทั้งนั้นเลย อยากมีบ้างครับ รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณพี่มากๆครับ

โดย ปีใหม่ มดแดง - Monday, 6 June 2005, 11:09AM

คุณวิสูตรครับ

คุณสราวุธเคยสอบถามจากเจ้าของเดิมให้ครั้งหนึ่ง แต่ผมไม่ได้เก็บข้อมูลไว้ ผมจะลองสอบถามคุณสราวุธให้นะครับ 

ผมก็ขอจองเจ้า Richly ให้ปีใหม่ ไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ

โดย ปีใหม่ มดแดง - Tuesday, 7 June 2005, 10:15PM

คุณวิสูตรครับ

คุณสราวุธโทร.ให้ข้อมูลมาแล้วครับ พ่อของมดแดงชื่อก๊วยเจ๋ง แม่ชื่อมะนาว สำหรับปีใหม่ยังคงเฝ้ารอเจ้า Richly เหมือนเดิมนะครับ (ตามภาพ)

และขอขอบคุณ คุณสราวุธที่โทรศัพท์มาแจ้งข้อมูลของมดแดง ขอถือโอกาสนี้แสดงความยินดีกับคุณสราวุธ ที่ได้เข้าศึกษาต่อระดับป.เอก หวังว่าเร็ว ๆ นี้ เพื่อน ๆ ในชุมชนคงได้ร่วมฉลอง ดุษฎีบัณฑิต วิทย์ทางทะเล กับคุณสราวุธนะครับ

โดย Wisoot Chiangprathum - Thursday, 9 June 2005, 07:47AM
  พี่คมกฤตครับ ขอบคุณมากครับ พี่ปีใหม่น่ารักที่สุดเลย รอให้พ่อว่างก่อนแล้ว Richly จะไปหาพี่ปีใหม่นะจ๊ะ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew