Update อาการของนีโน่.....สงสัยติดเชื้อไข้หัดสุนัข ช่วยส่งกำลังใจให้ด้วยครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 18 May 2005, 11:42AM

เมื่อวันจันทร์ ประมาณเกือบเที่ยงได้รับโทรศัพท์จากคุณโหน่ง พ่อของนีโน่ น้ำเสียงค่อยข้างร้อนรน ฟังได้ความว่า นีโน่มีอาการซึม ไม่ค่อยทานอาหารมาประมาณ 1 อาทิตย์ น้ำหนักตัวลดลงมาก

ที่สำคัญ มีไข้สูง น้ำตาเยอะ และมีน้ำมูก กำลังจะพาไปหาหมอ จึงแนะนำไปว่าถ้าจะให้ชัวร์นี่ไปเกษตรเลยดีกว่า แล้วแจ้งหมอว่าเล่นกับสุนัขมีเชื้อหัดมา ตรงๆไปเลย หรือจะไปศาลายา ก็ได้ แต่จะไกลหน่อย ตกลงคุณโหน่งพาไปเกษตร

กลับมาก็เลย ขอเข้าไปเยี่ยมดูอาการของนีโน่ เพราะคุณโหน่งบอกว่าหมอยังไม่ได้สรุปอาการ แต่ให้ยามากินแล้วนัดอีกทีวันศุกร์

ตอบ: Update อาการของนีโน่.....สงสัยติดเชื้อไข้หัดสุนัข ช่วยส่งกำลังใจให้ด้วยครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 18 May 2005, 12:13PM

หมอให้ยาขยายหลอดลม และเจล วิตามินเสริม ตลอดจนยาเม็ดที่ไม่รู้ว่าเป็นอะไรมา นั่งคุยกับคุณโหน่งแล้วยังงงๆ ว่าทำไมเขาไม่เจาะเลือด หรือ X-Ray ปอดให้

สังเกตุอาการ ที่ตาจะแดง มีน้ำตาจับตามขอบตา มีน้ำมูกใสๆ ปนเขียว และน้ำลายเยอะเป็นพิเศษ

ก็เลยแนะนำเบื้องต้นว่า ต้องพยายามให้กินให้ได้ ถ้าไม่กินก็ต้องป้อนให้กิน อย่าตามใจ อย่าประมาท แนะนำอาหารดิบเช่นเนื้อสดๆบด ไข่แดง และอาหารเสริมที่ควรให้ ป้อนเขาแต่เนิ่นๆเลย เป็นไม่เป็น ไม่เป็นไร ขอให้กินได้ไว้ก่อน

ให้ระวังปอดบวม และอาการติดเชื้ออื่นๆ ที่อาจจะตามมา ให้ดูแลอย่างดีที่สุด แต่ปัญหาก็คือคุณโหน่งจะต้องไปราชการที่ต่างจังหวัด มีแต่แฟนดูแลคนเดียว ก็เลยรับอาสาว่าจะเข้ามาช่วยดูให้อีกแรง เผื่อเจ้านีโน่มันดื้อไม่ยอมกินยา

ตอบ: Update อาการของนีโน่.....สงสัยติดเชื้อไข้หัดสุนัข ช่วยส่งกำลังใจให้ด้วยครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 18 May 2005, 01:03PM

เมื่อคืนเข้าไปดู
โดย พรรณ์ ธิดา - Wednesday, 18 May 2005, 01:41PM
  ขอให้นีโน่อย่าเป็นอะไรมากนะคะ และเอาใจช่วยให้หายป่วยเร็วคะ
โดย พรรณ์ ธิดา - Wednesday, 18 May 2005, 01:44PM

ขอให้นีโนอย่าเป็นอะไรมากนะคะ และเอาใจช่วยให้หายป่วยเร็วๆ ......

ส้มเช้ง

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 18 May 2005, 02:32PM

คืนวันอังคารเข้าไปดู ปรากฏว่าพอนีโน่เห็นผม กับแฟน ทำท่าดีใจมาก เข้ามาหอม เลียหน้าเลียตาใหญ่วนเวียนอยู่ใกล้ๆ พยายามมายกมือหวัดดี แล้วอยากให้เรากอด

ถามแฟนคุณโหน่ง แกบอกว่าเขาเริ่มระแวง ไม่ให้เราป้อนยา และก็ไม่กินข้าว เลยหลอกเขาชวนวิ่งเล่น แล้วก็จับป้อนยา เท่านั้นแหละ ร้องลั่นบ้านเลย เหมือนโดนเชือด ยังงัย อย่างงั้นเลย

แล้วเข้าไปหลบใต้ถุนบ้าน ต้องมุดเข้าไปเชิญออกมา แล้วป้อนอาหารเป็นหมูทอด กับกุนเชียง ต้องจับมายัดเข้าปากเลย ไม่ยอมกินเอง แล้วก็ป้อนยาขยายหลอดลม ที่เป็นน้ำให้ต่อ เริ่มจับยากขึ้นเพราะเขาคงเหมือนเด็กๆ ที่กลังมากเวลาจะป้อนยา แต่จะอ้อนมากๆครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 18 May 2005, 02:42PM

ได้แนะนำให้หาเนื้อสดบด ให้กินจะได้กินง่ายหน่อย และเพิ่มยาบำรุงประเภทแบรนด์ ซุปไก่สกัด วิตามินรวม เพื่อเสริมสร้างภูมิของร่างกายให้แข็งแรงต้านกับโรคได้

และต้องพยายามให้เขากินให้ได้ตลอด ระวังไข้สูงอาจจะให้ยาลดไข้ประเภทไทรินอล เพื่อป้องกันอาการชักเนื่องจากไข้สูง แล้วระวังปอดบวมซ้ำเติม

เมื่อเช้าได้คุยกับแฟนคุณโหน่งอีก แกบอกว่าตอนเช้าป้อนยาได้เพียงอย่างเดียว ป้อนอาหารได้นิดนึง แล้วเขาทำท่าจะอ้วก เลยไม่ได้ป้อนต่อ แต่ตอนนี้นีโน่เริ่มระแวงมากกว่าเดิม เห็นเดินไปหา จะเดินหนีเลย คงกลัวการป้อนยามากกว่าเดิม

แต่อาการยังคงแข็งแรง วิ่งเล่นได้ปกติ แต่จะมีซึมนิดๆ แล้วยังคงมีน้ำตา กับไข้อยู่เหมือนเดิม

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 18 May 2005, 02:51PM

ปรึกษาคุณหมอตูน หมอที่มาดูแลสุขภาพสุนัขให้บ้านโชกุน คุณหมอแนะนำว่าควรให้ วิตามินบีรวม เน้น B1, B6, B12 เช่น B-Complex ของ BlackMore แล้วให้สารอาหารเสริม เช่นแบรนด์ เวย์โปรตีน (เจลโปรตีน) และระวังอย่าให้สุนัขชัก เพราะไข้สูงเกิน ให้ยาลดไข้เช่นไทรินอล

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 18 May 2005, 10:57PM

เมื่อเย็นเข้าไปดูนีโน่มา เห็นแฟนคุณโหน่งบอกว่าไม่ยอมทานข้าว ก็เลยช่วยกันจับมาป้อนข้าว เป็นอาหารอ่อนผสมตับ และป้อนยา ซะเลย ต้องจับคนนึง แล้วป้อนคนนึงก็กินไปได้เยอะพอสมควร

สำหรับอาการโดยรวมก็รู้สึกว่าดีขึ้น ไข้ลดลงจากเมื่อวาน แต่ก็ยังตัวร้อนอยู่ น้ำตาไม่ค่อยมี และไม่มีน้ำมูก แต่จมูกยังแห้งอยู่

ในรูปนั้นหลังจากทำการป้อนข้าว และยาน้ำแล้ว

โดย toetam s - Wednesday, 18 May 2005, 11:16PM
  นีโน่คับ...สู้ ๆนะคับ  อดทนอีกหน่อยพยายามทานยาทานข้าวให้ได้  ขนมหวาน ๆไงคับ  ชอบรึเปล่า  พอจะทานอะไรได้ก็เอาเลยคับ นีโน่จะได้หายไวไว  เป็นกำลังใจให้โน่นะคับ..
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 18 May 2005, 11:27PM

จากนั้นสักพัก แฟนคุณโหน่งก็ได้จับเพื่อป้อนยาแก้ไข้ ไทรินอล ก็ทุลักทุเลพอสมควรกว่าจะทานได้ เนื่องจากเขาคอยระแวงว่าเราจะจับป้อนยามากขึ้น

เมื่อป้อนยาเสร็จก็ขอตัวกลับบ้าน ประมาณ 20.20 น.

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 18 May 2005, 11:31PM

ป้อนเสร็จนีโน่ก็มานั่งผึ่งลมอย่างนี้แหละครับ

โดย pang ...... - Wednesday, 18 May 2005, 11:37PM

เอาใจช่วยค่ะ   ขอให้หายไวๆนะค่ะ และหวังแบบสุดๆว่าเราจะไม่เสียใครไปอีกด้วยโรคนี้

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Thursday, 19 May 2005, 01:39AM

ขอให้หายโดยเร็วนะครับ

ต้องขอยกย่องและปรบมือให้กับพี่นิวัติมากๆเลยครับ ขอยกให้เป็นพ่อพระประจำเว็บเลยครับ หายากจริงๆอย่างพี่นิวัติเนี่ย ยังไงก็อย่าลืมดูแลตัวเองด้วยนะครับพี่ แล้วก็อย่าลืมล้างมือ เปลี่ยนเสื้อผ้าก่อนที่เราจะเข้าไปหาหมาที่ป่วยอยู่ด้วยนะครับ เพราะไม่รู้ว่าตัวเราจะมีเชื้ออะไรติดมาโดยไม่ตั้งใจหรือเปล่า อาจทำให้นีโน่มีโรคแทรกซ้อนขึ้นมาได้อ่ะครับ ด้วยความปรารถนาดีครับ

โดย จรรยา แม่ตูบน้อย - Thursday, 19 May 2005, 08:59AM

ขอให้นีโน่หายป่วยไวๆ   ทานอาหารเยอะๆ นะจ๊ะ  เอาใจช่วยนะคะ

ขอขอบคุณ คุณนิวัต ที่ช่วยดูแลนีโน่ด้วยค่ะ

แม่ตูบน้อย

โดย นิทัสมัย รัญเสวะ - Thursday, 19 May 2005, 09:35AM
  เอาใจช่วย ขอให้นิโนหายเร็วๆ และขอปรบมือให้คุณนิวัติ ด้วยความจริงใจครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 19 May 2005, 10:50AM

คุณอาทรครับ ไม่ใช่พ่อพระอะไรหรอกคร้าบบบ เป็นพ่อ"น้องหมูสวย" น่ะพอได้ 5555

บ้านคุณโหน่งอยู่ใกล้ที่ทำงานผมครับ เดินข้ามแยกไป ซอยเดียวเท่านั้น และที่สำคัญไม่ไกลกระทรวงฯด้วย ถ้าเพื่อนๆท่านไหนอยากไปให้กำลังใจนีโน่ อย่างใกล้ชิดเกาะติดสถานการณ์ ก็นัดๆกันมาได้เลยจะได้แจ้งคุณโหน่งล่วงหน้า แต่คงเอาน้องหมาไปเยี่ยมไม่ได้ และเวลากลับไปต้องทำความสะอาดร่างกาย เปลี่ยนเสื้อผ้าก่อนที่จะเล่นกับสุนัขของท่านๆ น่ะครับ

คุณโหน่งจะกลับมาเย็น นี้นะครับ เอาใจช่วยกันเยอะๆนะครับ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Thursday, 19 May 2005, 11:20AM

ผมเพิ่งจะกลับมาถึงเมื่อตอนตี 4 เช้าวันนี้เองครับ ต้องขอขอบพระคุณพี่นิวัติและแฟนพี่นิวัติที่มาช่วยดูและเจ้าโน่ตอนผมไม่อยู่ครับ ผมนึกว่ากลับมาถึงบ้านจะเห็นเจ้าโน่นอนซึมเหมือนวันที่ผมไป แต่ไม่ใช่ครับ เค้าดีใจมากมาทักทายไม่ยอมห่าง เป็นปกติเหมือนช่วงที่ยังไม่ป่วย

ผมนึกภาพไว้ว่ากลับบ้านคงได้เห็นโน่ผอมโซหมดเรี่ยวแรง แต่พอเห็นแล้วผมยิ้มได้เลยครับ ตาที่เคยแฉะมีขี้ตามาก ตอนนี้ก็ลดลงไปเยอะครับ ส่วนน้ำมูกก็ไม่ค่อยมีแล้ว ไข้ก็ลดลงไปแทบจะเป็นปกติแล้วครับ

เวลาประมาณ 7.00 ผมให้ยาก่อนอาหาร ให้ต้มไส้หมูกินไปบ้างเล็กน้อย เค้ากินเองครับแต่กินไม่เยอะ ซักพักก็ให้ยาหลังอาหาร เค้าจะไปเดินเล่นซักพักแล้วก็นอน

แล้วที่น่าดีใจสุด ๆ ก็คือเมื่อประมาณ 10.00 น. ของวันนี้โน่ก็ขึ้นมาบนบ้าน มานั่งยกมือให้เราจับ ท่านี้รู้กันดีว่าขอข้าวกินครับ เลยให้กุนเชียงไปหลายชิ้น เค้ากินเองนะครับ ไม่ได้ยัด กินเสร็จก็ลงไปวิ่งเล่นรอบบ้าน ผมเห็นแล้วชื่นใจครับ ซักพักก็ไปนอนอยู่ใต้ท้องรถ วันนี้วิ่งเล่นรอบบ้าน ไล่นก ไล่แมลงวันเหมือนตอนยังไม่ป่วยแล้วครับ แต่เล่นได้ไม่นานก็จะนอน

พรุ่งนี้จะพาไปหาหมอตามนัดครับ ถ้ามีอะไรคืบหน้าจะมารายงานให้พี่ ๆ ทราบ ขอขอบพระคุณพี่ ๆ ที่ให้กำลังใจครับ

โดย Aey อรทิพา เศรษฐบุตร - Thursday, 19 May 2005, 05:37PM

อ่านแล้วก็พลอยเป็นปลื้มไปด้วย เอาใจช่วยมากๆเลยค่ะ  ขอให้นีโน่หายเป็นปกติไวๆนะคะ 

โดย รสิกา อังกูร - Thursday, 19 May 2005, 06:29PM

ยินดี และดีใจด้วยมากๆ นะคะ กับอาการที่ดีขึ้นของ    เจ้านีโน่ เป็นเครื่องยืนยันว่า ไข้หัดสุนัขสามารถรักษาได้ถ้าได้รับการรักษาแต่เนิ่นๆ และการเอาใจใส่ที่ดีต่อเขา เป็นกำลังใจให้นะคะคุณโหน่ง และด้วยความนับถือคุณนิวัติ

ฮานามิ

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Thursday, 19 May 2005, 11:21PM

ขอช่วยเป็นกำลังใจให้...นีโน่...หายป่วยเร็วๆ นะจ๊ะ

แม่โอ๊ต

โดย ประวิทย์ โกศลานันท์ - Thursday, 19 May 2005, 11:38PM

นีโน่ ขอให้พี่หายไวๆนะ จะได้ไปวิ่งเล่นกันที่กระทรวงอีกนะครับ จากน้องขนุน

โดย sopida thanasountornkul - Saturday, 21 May 2005, 02:30PM

ขอเอาใจช่วยให้นู๋นีโน่อาการดีขึ้นทุกวัน น้องมูมู่จะช่วยภาวนาด้วยครับ ขอให้หายเร็วๆครับ
โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Saturday, 21 May 2005, 02:59PM

ขอเอาใจช่วย นีโน่ด้วยคนครับ และชื่นชมพี่นิวัติมากๆ สำหรับน้ำใจที่มีให้แก่คุณโหน่ง เยี่ยมจริงๆ!!

โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Saturday, 21 May 2005, 09:57PM

อ่านแล้วชื่นใจจัง ดีใจด้วยสุดๆนะคะคุณโหน่ง ขอชื่นชมคุณนิวัติด้วยคนค่ะ ใจดีจิงๆ ขอให้นีโน่อ้วนๆแข็งแรงๆเด้อค่ะ อ่านแล้ววิ่งไปกอดน้องหมาบิ๊กดีก่า คงงงน่าดู เหอ เหอ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Monday, 23 May 2005, 09:53PM

รายงานสถานการณ์เมื่อวันที่ 23 พ.ค. 2548

ตอนนี้อาการที่มีก็เหลือแค่น้ำมูกนิดหน่อยเป็นบางเวลา ส่วนขี้ตาข้างซ้ายยังคงมีบ้างตาก็แฉะนิดหน่อย แต่ไม่มากเท่าช่วงที่ทรุดครับ ส่วนเรื่องอาหารการกิน ตอนนี้กินยังกะอดข้าวมาเป็นปีครับ เจ้าโน่คงจะทำน้ำหนักตัวและทำขนาดตัวขึ้นมาได้เท่าตอนที่ยังไม่ป่วย และคาดว่าจะทำน้ำหนักมากขึ้นไปอีก เพราะกินได้ทั้งวันและกินไม่น้อยเลยครับ ส่วนเรื่องความสดใสร่าเริง ความสนุกสนานเฮฮา ก็กลับเป็นปกติแล้วทุกอย่าง แต่สิ่งที่มากขึ้นกว่าเดิมคือความขี้อ้อนขี้ประจบครับ

เรื่องการรักษา ก็ยังให้ยาอย่างต่อเนื่องตามที่คุณหมอคนสวยได้สั่งยาให้ครับ และศุกร์นี้ก็จะพาไปตรวจอีกครั้ง หวังไว้ว่าคงเป็นครั้งสุดท้ายครับ เพราะไปแต่ละครั้งต้องรอนานมาก ๆ เลยครับ

จากการป่วยครั้งนี้ผมได้วิธีการในการป้อนยาเม็ด แบบที่เจ้าโน่ไม่ขัดขืนเลยซักแอะ และไม่วิ่งหนีไปไหนด้วยครับ ไม่ทราบว่าแต่ละท่านป้อนยาเม็ดกันลำบากหรือไม่ ถ้าสนใจผมก็จะเล่าให้ฟังครับ

ผมและนีโน่ขอขอบคุณทุกกำลังใจด้วยครับ

โดย toetam s - Monday, 23 May 2005, 11:57PM

ดีใจจังเลย....ที่ได้รับข่าวดี  อยากจะบอกว่า ได้เข้ามาเช็คข่าวทุกวันเลยค่ะว่าน้องโน่เป็นไงมั่ง  รบกวนรายงานข่าวทุกวันได้มั๊ยคะ  รวมทั้งเล่าถึงวิธีการป้อนยาน้องโน่ด้วยค่ะ  ....

โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 24 May 2005, 12:09AM

เป็นข่าวที่น่าดีใจมากที่สุด ในเวปเลย หลังจากกลับมาจากลำปางแล้วเข้าเวป ดีใจด้วยจริงๆครับ แต่ก็ต้องดูแลต่อเนื่องอย่าประมาทเป็นอันขาด จนกว่าคุณหมอคนสวยจะส่งสัญญาณว่าปลอดภัยแล้วน่ะครับ

มีเวลาจะเข้าไปเล่นกับนีโน่อีกครับ

โดย จรรยา แม่ตูบน้อย - Tuesday, 24 May 2005, 12:30PM

ดีใจจัง ที่นีโน่ จะหายเป็นปกติแล้ว กัดฟัน

จะรอฟังเคล็ดลับการป้อนยาให้เจ้าตัวเล็กด้วยนะคะ ...

แม่ตูบน้อย

โดย eve Savangpop - Wednesday, 25 May 2005, 09:22AM
  เห็นอย่างนี้แล้ว ก็พลอยโล่งใจไปด้วยค่ะ ขอให้ดีวัน ดีคืนและกลับมามีสุขภาพที่แข็งแรงในเร็ววันนะคะ
โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Wednesday, 25 May 2005, 07:31PM

ดีใจด้วยนะจ๊ะ....น้องโน่...กลับมาซ่าส์ได้เหมือนเดิมแล้ว  ดีใจด้วยจริงๆ

แม่โอ๊ต

โดย นิทัสมัย รัญเสวะ - Thursday, 26 May 2005, 08:17AM
  หนูเบิร์นขอแสดงความดีใจด้วยคะ อีกไม่นานคงได้เจอน้องโน่ที่กระทรวงฯอีก ไชโย...
โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Thursday, 26 May 2005, 05:39PM

คุณโหน่ง ครับมีวิธียังไงเหรอครับที่ป้อนยาเจ้าโน่ได้แบบไม่ดิ้น แบ็ค บาว ผมล่ะก็ไม่ได้ เห็นยามาเมื่อไรรีบวิ่งหนีทันทีเลย ดีใจด้วยคครับที่เจ้าโน่อาการดีขึ้น

โดย วิศาล เมฆสมณะศักดิ์ - Thursday, 26 May 2005, 06:39PM

คุณประมุข

ผมมีให้เลือก 2 วิธี ในการป้อนยาให้สุนัข

1. ผมจับยาแล้วยัดเข้าไปในปากบริเวณโคนลิ้นแล้ว รีบปิดปาก จับปากสุนัขไว้เบาๆสักครู่ จนกว่า เค้าจะแล็บลิ้นออกมา นั้นแสดงว่า เค้ากลืน ยาไปแล้ว

2.นำยาเม็ดไปชุบ นมข้นหวานให้ชุ้ม แล้วยื่นให้สุนัข กินธรรมดา

ทั้ง สอง วิธี ผมทำได้ผลดีมาก ตามแต่สะดวกนะครับ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Friday, 27 May 2005, 03:06PM

ประกาศ จากบ้านเจ้าโน่

ตอนนี้เจ้าโน่สบายดีแล้วครับ อาการทุกอย่าง ไม่ว่าจะน้ำมูกเขียว ขี้ตาเขรอะ หงอยเหงาซึมเซาไม่กินข้าวกินปลา ตอนนี้ไม่มีอาการเหล่านี้เลยครับ กินเก่ง สดใส ร่าเริง ผูกมิตรกับผู้คนที่เดินผ่านหน้าบ้านได้ตามปกติแล้ว

ผมและลิงโน่ ขอขอบพระคุณทุกกำลังใจ ขอบพระคุณแฟนผมที่ให้ความรักแก่ลิงโน่ทั้งที่ตอนรับมาเลี้ยงแรก ๆ แทบจะฆ่ากันตาย และที่ขาดไม่ได้ก็คือพี่นิวัติกับแฟนพี่นิวัติที่มาช่วยดูแลตอนผมไม่อยู่ ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ

วิธีป้อนยาที่ผมใช้กับเจ้าโน่นะครับ เวลาเราจับหมาอ้าปาก อย่าให้เค้าเจ็บ โดยผมจะจับที่เหงือก หรือไม่ก็ที่ฟัน กางออกเล็กน้อย ระวังอย่าให้เจ็บ อย่าบีบปาก ใช้มือเดียวในการจับอ้าปาก(อาจจะใช้มือช้อนใต้คางแล้วดันฟันบนให้อ้าปาก หรือใช้มือดันฟันหน้าให้อ้าออก) อีกมือหนึ่งก็จับเม็ดยาไว้ จากนั้นยื่นมือเข้าด้านข้างปากแล้วใช้ปลายนิ้วยัดลงให้เลยโคนลิ้นเข้าไปซักหน่อย(ต้องรวดเร็วด้วยนะครับ) เท่านี้ก็เรียบร้อยครับ ปัญหาที่เจ้าหมาน้อยมักจะกลัวก็เพราะว่ามันเจ็บตอนจับอ้าปาก แล้วก็ยัดยาลึกเกินไปนี่แหละครับ ผมไม่รู้ว่าจะได้ผลกับทุกตัวหรือไม่ แต่เจ้าลิงโน่ สบายเลยครับ ลองใช้ดูนะครับ ถ้ายังนึกภาพไม่ชัดเจน เดี๋ยวผมสาธิตให้ดูที่กระทรวงนะครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew