หางนั้นสำคัญไฉน กับสุนัขไทยบางแก้ว
โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Tuesday, 10 May 2005, 01:50PM

เมื่อวันมหกรรมบางแก้วสู่นานาชาติ มีคนประท้วงกรรมการว่าตัดสินไม่เป็นไปตามมาตรฐานพันธุ์สุนัขบางแก้วที่กำหนด

สาเหตุคือ มีสุนัขบางตัวได้รับรางวัล  แต่คนชมเห็นแล้วว่าผิดมาตรฐาน ของข้อ 21.1 ของบางแก้ว  คือห้างม้วน หางขอดเป็นข้อบกพร่องร้ายแรง  ปรากฏว่า กรรมการตอบว่า หางม้วนยังแก้ไขได้  กรรมคงจะอ่านมาตฐานไม่ชัดเจน คำว่าบกพร่องร้ายแรง คือ สุนัขตัวนั้นไม่สมควรนำมาเป็นพ่อพันธุ์หรือแม่พันธุ์ และไม่ควรเดินอยู้ในสนามประกวดต่อไปได้

อย่างนี้ญี่ปุ่นคงเข้าใจว่าบางแก้ว หางเหมือน อคีตะ แน่ ๆ

ตอบ: หางนั้นสำคัญไฉน กับสุนัขไทยบางแก้ว
โดย เพื่อน . - Tuesday, 10 May 2005, 07:32PM

เห็นคุณ ชวลิต บ่น ตั้งแต่วันที่ประกวดแล้ว ผมเลยอยากทราบว่า ตัวไหน รุ่นไหน ขอกรุณาตอบอย่างตรงไปตรงมานะครับ ไม่ต้องกรงใจ อยากทราบจริงๆ

ผมเองยังไม่เห็นเลย ตัวไหนอยากรู้จัง

ตอบ: หางนั้นสำคัญไฉน กับสุนัขไทยบางแก้ว
โดย phan _kong - Wednesday, 11 May 2005, 08:48AM

หางม้วนแก้ใขได้   ทำไมไม่ลองไห้ กรรมการแก้ใขดูล่ะครับว่าแก้อย่างไร  ดัดให้โค้งได้รูปตามสายพันธ์  หากกรรมการทำได้ก็ไห้รางวัลไป  และไห้รางวัลกรรมการด้วย

แต่หากแก้ใขได้รุ่นลูก  ก็ไห้รุ่นมาประกวด  กรรมการท่านนั้นควรพิจรณานะครับท่านควรเป็นกรรมการติดสินต่อไปหรือไม่  ท่านสร้างสรรค์หรือทำลายอณาคตบางแก้ว

หากเราๆท่านๆทั้งหลายไม่ช่วยกันส่งเสียง  กรรมกการท่านก็ไม่รู้สึกตัว  เราต้องช่วยกับเป็นกระจกเงนไห้ท่านกรรมการได้มองเห็นตัวเอง

โดย เพื่อน . - Thursday, 12 May 2005, 10:53PM

จริงอย่างคุณ ประพันธุ์ว่าเลยครับ ว่าแต่สุนัขตัวไหนละครับ ที่ได้รับรางวัล แล้วหางมันไพล่หรือม้วน ช่วยบอกกันหน่อยนะครับ

ถามคุณชวลิตอีกครั้ง ว่าตัวไหน อยากทราบจริงๆ วันนั้นผมเองก็ไม่ได้ดูการประกวดเลย รู้แต่ว่าอยากกลับบ้าน ไม่มีอารมณ์ที่จะดูการประกวดเลย บอกผมหน่อยนะครับ ว่ารุ่นไหน เพศอะไร

โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Thursday, 12 May 2005, 11:01PM

วันนี้ผมมาเที่ยวที่ภูเก็ต  เอวไว้กลับไปแล้วจะลงรูปให้ดูผมไม้ระบุชื่อหรอก แต่จะชี้ให้ดู

ผมมาแวะที่ระนอง เจอฟาร์มเลี้ยงบางแก้ว มีนำใจดี มาก ผมอิ่มบุญอิ่มใจมากครับ

ส่วนไปเที่ยวนี้ได้รวบรวมเงินไปบริจาคให้เด็ก ที่โรงเรียนบ้านทะเลนอก ระนอง และ บ้านบางม่วงที่พังงา จุด ละ 15,000 บาท เห็นเด็กแล้ว น่าสงสารมาก ๆ 

โดย เพื่อน . - Friday, 13 May 2005, 09:55AM

อย่าลืมเอาบุญกลับมาฝากเพื่อนๆสมาชิกเรานะครับ

โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Saturday, 14 May 2005, 08:17AM

1. อยากทราบว่าตัวใดหางม้วน ไพ่ล ช่วยโพสต์ให้ดูได้มั้ย ?

2. กรรมการท่านมีชื่อเสียงเรียงนามอย่างใด ?

3. ทำไมผู้จัดงาน  น่าจะเชิญกรรมการของสมาคม ฯ ที่พิษณุโลก หรือ คุณหมอนิสิต มาช่วย  ก็อยู่ใกล้ ๆ มิ ใช่หรือ ?

คุณชวลิต และเพื่อน ๆ ที่มีความรู้ช่วยบอกกล่าวด้วยนะ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew