ขอแจมด้วยค่ะ
โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Wednesday, 4 May 2005, 05:42PM

เข้ามาแอบดูคนอื่น ๆ มานานแล้ว มีทั้งน่ารัก น่าสงสาร น่าหมั่นไส้ และอื่น ๆ อีกมาก ฝาก nemo ด้วยตัวหนึ่งแล้วกันค่ะ เป็นลูกสาวอยู่ไกลถึงปัตตานี และน่า...เป็นที่สุด

คนขายเค้าบอกว่าเป็นบางแก้ว แต่คงปลาย ๆ แถวซะแล้ว เลยแซวกันเล่น ๆ ว่ามันเป็นพันธุ์ บางที (บางทีก็บางแก้วน่ะค่ะ)  มีโอกาสจะเข้ามาเล่าพฤติกรรมให้ฟังนะค่ะ

ตอบ: ขอแจมด้วยค่ะ
โดย Bo (oYo) - Wednesday, 4 May 2005, 09:54PM

จะพันธ์แท้  พันธ์ทาง  บางแก้ว  หรือ  บางที  ก็ยินดี ต้อนรับครับ    ยังไงก็หมาเหมือนกัน   ต้องเข้าใจหัวอกหมาบ้าง    อย่างเจ้าโบที่บ้าน    แม้ไอคิวจะสู้ปิงปองไม่ได้   แต่ก็น้อยใจเป็นเหมือนกัน

ลองเล่ามาให้เพื่อนๆฟังเยอะๆนะ ยินดี

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Wednesday, 4 May 2005, 10:01PM

ถึงจะบางทีก็บางแก้วแต่ก็สวยค่ะ  ตัวโต  ขนยาว  น่ากอดเจรงๆ ค่ะ  ยินดีที่ได้รู้จักน้องนีโมจ้า

จะรออ่านเรื่องราวของหนูนะจ๊ะ  ว่าจะมีวีรกรรมอะไรบ้าง

โดย เพื่อน . - Thursday, 5 May 2005, 10:59PM
  มาให้กำลังใจคุณ มัตติกา ครับ สุนัขของคุณ ไม่ใช่บางที หรอกครับ เป็นบางแก้ว นั่นแหละ น่ารักดีนะครับ รักเขา อาบน้ำให้เขา บ่อยๆ แปรงขนให้เขาสม่ำเสมอ เขาจะดูน่ารักขึ้นกว่านี้ อีกเป็นร้อยเท่าครับ หน้าตาจะแปลกซักหน่อย แต่ถ้ามีเอกลักษณ์ ครบเราก็ให้เป็นบางแก้วจ้า
โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Sunday, 8 May 2005, 08:48PM

ขอบคุณทุกคนค่ะที่ให้กำลังใจ จริง ๆ ก็ไม่ได้กังวลหรอกค่ะที่เขาจะเป็นบางแก้วหรือไม่ เลี้ยงก็เพราะรักนั่นแหละ และก็คิดว่าเขาก็เป็นบางแก้วนะคะ แต่คงติดลักษณะจิ้งจอกมากสักนิด เพราะเขาหางตก แล้วก็หน้าออกจะยาวสักนิด ส่วนแต้มสีน้ำตาลที่เห็นจะมีแค่ซีกขวา ส่วนซีกซ้ายมีแต่ส่วนหัว แต่อย่างอื่นมีครบค่ะ 

ส่วนเรื่องอาบน้ำ แปรงขน ..เฮ้อ!! คุณจิตรใสเห็นตัวจริงคงไม่อยากกอดหรอกค่ะ เขาเป็นหมารักอิสระมากกก.. ประกอบกับที่บ้านเป็นร้านขายของอยู่ในหมู่บ้านเล็ก ๆ หน้าบ้านเป็นแพทำหมึกแห้ง ข้างบ้านเป็นแพตัดหัวปลา สำหรับทำปลากระป๋อง นึกถึงกลิ่นดูแล้วกัน  น.ส.นีโมก็มีสัญชาติญานหมาไทยแท้เต็มเปี่ยม เธอสำรวจทุกกลิ่นอย่างใกล้ชิด เลยล้างตัวไม่เว้นแต่ละวัน  อาบน้ำอาทิตย์ละครั้ง แต่ไม่ถึง 24 ชม.ก็มอมแล้วค่ะ  เวลาเรียกอาบน้ำนี่หันหลังกลับทันที ไม่ชอบ.. แต่ถ้าให้ย่ำน้ำละก็  ถึงไหนถึงกัน...รักนะเนี่ย

โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Sunday, 8 May 2005, 08:57PM

นีโม : แม่ ๆ ดูหนูซะก่อน หนูน่ะบางแก้วจริง ๆ นะ
โดย toetam s - Sunday, 8 May 2005, 09:05PM

นีโมคับ....นีโมน่ารักจังคับ  .........

โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Sunday, 8 May 2005, 09:11PM

แม่ : จ้า จ้า ลูกโม แต่ตอน 3 เดือนก่า ๆ หนูน่ารักกว่านี้อีกนะ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 8 May 2005, 09:13PM

ดูจากรูปแล้ว  หูตั้ง  หางพวง หน้าแหลม  มีแผงคอ  เข้าตำหรับบางแก้วแท้ครับ    เรื่องสีมีข้างเดียว   เรืยกว่า  มาร์คกิ้งไม่สมดุลย์  แต่ไม่มีปัญหา  ถ้าเราไม่ได้เลี้ยงเพื่อประกวด    อย่างเจ้าปิงปองนี่ก็ห่มสะไบอยู่นิดเดียว   นอกนั้นขาวหมด   แถมยังเป็นกระอีกด้วย   มีสวยอย่างเดียวคือหางเป็นพวงขาวจดหลัง   เจ้านีโมนี่หางคงหนักไปหน่อย   เลยตกไพล่ลงมา  แต่ก็สวยนอีกแบบ  (แบบไซบีเรียน)   มันคงโชคดี  ที่มีอิสระไปเที่ยวกินปลาเหมือนบรรพบุรุษของมันนะ    แต่ไม่รู้มันดุ  ไล่กัดคนบ้างไหม   คิดว่า  ถ้าเลี้ยงแบบปล่อยมาแต่เด็ก   คงไม่ดุ   โกรธ  ใช่ไหม
โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Sunday, 8 May 2005, 10:39PM
  คุณมัตติกาคะยังยืนยันว่าน่ากอดอยู่นะคะ  แต่ถ้าได้เจอกันจริงเค้าคงจะไม่ยอมให้กอดง่ายๆ หรอก  ตามนิสัยของบางแก้ว 
โดย หมาบางแก้ว return - Monday, 9 May 2005, 07:54AM

วิธีการเลี้ยงน่าสนใจมากครับคุณมัตติกา  เพราะน่าจะเป็นการเลี้ยงแบบปล่อยตาโตในพื้นที่กว้าง

พฤติกรรมของเค้ากับคนอื่น  สุนัขตัวอื่น  รวมไปถึงสิ่งมีชีวิตรอบตัวเค้าเป็นอย่างไรบ้างครับ  ถ้าเป็นไปได้อย่าลืมแบ่งปันข้อมูลการเลี้ยงให้ได้อ่านด้วยนะครับ  อย่างน้อยจะช่วยให้คนที่เลี้ยงสุนัขบางแก้วมีความเข้าใจมากขึ้นกว่าเดิมในเรื่องความดุ  ไม่ดุ  การอยู่ร่วมกันในสังคมว่าสุนัขบางแก้วนั้นสามารถปรับตัวได้เป็นอย่างดีหัวเราะ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew