งานมหกรรมไทยบางแก้วสู่นานาชาติ จัดว่าเป็นงานสุดยอดแห่งการประกวดบางแก้วอย่างแท้จริง
โดย Yo-jetsada sangjan - Thursday, 28 April 2005, 11:44PM

มีบางแก้วสวยๆหลายตัว  รวมถึงรุ่นที่สุดยอดที่สุดยอดของงานคือ รุ่นแชมป์เจอแชมป์ 
มีทั้ง   วันใหม่,อาระชิ,F-16,มังกรหยก 
เสียดายที่ไม่ได้พา   ทาโร่  ไปเที่ยวในงานด้วย
แต่ งานนี้พาน้อง ผาไท  ไปเที่ยวแทน  จัดว่าเป็นงานที่สนุกสนาน  ได้พบพี่ๆเพื่อนๆ ทั้งเก่าทั้งใหม่  รวมถึงพี่วิเชียร,
พี่นิวัติ,พี่สราวุธ พร้อมด้วยพี่นักข่าวอีกสองท่าน   ร่วมถึงพี่ต้นกล้าด้วยนะครับ มีภาพมาฝากให้ชมนะครับ เป็นภาพที่ประทับใจนะครับ

ที่สำคัญ ผมพา ปู่เทือง  คงเจริญ ไปร่วมงานด้วยนะครับ ร่วมทั้งคุณหมอนิสิต ท่านก็ไปร่วมในงานด้วย มีรูปถ่ายทั้งสองท่านมาให้ชมด้วยนะครับ

ตอบ: งานมหกรรมไทยบางแก้วสู่นานาชาติ จัดว่าเป็นงานสุดยอดแห่งการประกวดบางแก้วอย่างแท้จริง
โดย Yo-jetsada sangjan - Saturday, 30 April 2005, 10:13AM

ภาพนี้แต่ความทรงจำ คือ บุคคลที่มีบุญคุณต่อวงการบางแก้วยุคแรกสุดของประเทศไทย

ท่านคือ ปู่เทือง  คงเจริญ (ศิษย์หลวงปู่มาก เมธาวี) และคุณหมอ นิสิต ตั้งตระการพงษ์ อดีตปศุสัตว์จังหวัดพิษณุโลก

ตอบ: งานมหกรรมไทยบางแก้วสู่นานาชาติ จัดว่าเป็นงานสุดยอดแห่งการประกวดบางแก้วอย่างแท้จริง
โดย Yo-jetsada sangjan - Saturday, 30 April 2005, 10:16AM

พี่วิเชียร กะ พี่นิวัติ  กำลังเสวนาบางแก้ว 
กับ  ปู่เทือง  คงเจริญ

โดย Yo-jetsada sangjan - Saturday, 30 April 2005, 10:19AM

พี่ๆและน้องๆจากชุมชนคนรักบางแก้ว
พร้อมด้วยปู่เทือง  คงเจริญ 
โดย Yo-jetsada sangjan - Saturday, 30 April 2005, 10:22AM

ผาไท  ถ่ายรูปหล่อๆ  กับปู่เทือง  คงเจริญ เพื่อเก็บไว้ในความทรงจำ
โดย Yo-jetsada sangjan - Saturday, 30 April 2005, 10:26AM

ผาไท  ขอเป็นพระเอกน่ากล้องอีกภาพ
โดย Yo-jetsada sangjan - Saturday, 30 April 2005, 10:35AM

ผู้เปิดตำนานบางแก้วอย่างแท้จริง

โดย Yo-jetsada sangjan - Saturday, 30 April 2005, 10:32AM

หมาน้อยได้ความรัก จากปู่เทือง  คงเจริญ
โดย Yo-jetsada sangjan - Saturday, 30 April 2005, 10:37AM

ส่งท้ายด้วยภาพนี้แล้วกันนครับ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 30 April 2005, 03:30PM

ขอบคุณครับ  ที่ช่วยลงรูปให้  กำลังเหงื่อโชกเพราะแอร์ร้อนอยู่ทีเดียว
โชคดีที่วันนั้น ไม่มี ผู้ว่า นายก สว สส ประชาชน นิสิต นักศึกษา มาร่วมชมแน่นอัฒจรรย์นะครับ   มิฉะนั้น  โรงยิมระเบิดแน่   โชคดีที่มีแต่ผู้รักบางแก้วที่มีความอดทนสูง   ร้อนแค่ไหน  ก็จะสู้

แต่ก็น่าจะเป็นบทเรียนสำหรับผู้จัดนะครับ  ไม่ใช่เรื่องแอร์อย่างเดียว   แต่หมายถึงเป้าหมายของการจัดงาน   เพราะอย่างที่ผมเคยบ่น   ผู้จัดคือใครก็ไม่ชัด   ไม่เห็นมีการออกมาแถลงข่าวประชาสัมพันธ์เชิญชวนผู้ว่า นายก สว สส ประชาชน นิสิต นักศึกษา มาร่วมงานเลย   กลายเป็นจัดเพื่อคนภายในกันเอง    ทั้งๆที่ควรใช้โอกาสนี้ในการประชาสัมพันธ์สุนัขบางแก้วให้เป็นที่รู้จักในวงกว้างทั้วประเทศ  หนังสือพิมพ์ วิทยุ โทรทัศน์ ก็ไม่มีข่าว  วิทยุ ม.นเรศวร เองก็ไม่พูดถึงสักคำ   แผ่นป้ายตามถนนหนทางในเมืองพิษณุโลก  ก็ไม่มีให้เห็น  ทั้งๆที่น่าจะเป็นความภาคภูมิใจของชาวเมืองพิษณุโลกและของคนไทยทั้งชาติ

พูดแบบนี้  เดี๋ยวบางท่านที่พันทิปจะหาว่าผมชอบ "ปั่น" อีก    ก็อยากจะบอกว่า  ผู้จัดต้องรู้จักประชาสัมพันธ์ ไม่ใช่เพื่อขายสุนัขอย่างเดียวนะครับ    แต่เพื่อสร้างความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้องเกี่ยวกับการเลี้ยงดูสุนัขบางแก้วอันเป็นมรดกของไทยเรา

อย่างงานมหิดล คนรักสัตว์ นี่   แค่ประกวดหมาพันทาง   เขายังออกข่าวไปตามสื่อต่างๆมากมาย  ดึงคนไปร่วมงานได้เป็นจำนวนมาก   เป้าหมายเขาชัดครับ  ไม่ใช่ใครมีหมาก็เอามาประกวดอย่างเดียว   แต่เขาต้องการสร้างความเข้าใจ   ความรัก  ความผูกพันที่มีต่อสุนัขให้เกิดขี้นในประชาชนผู้มาร่วมงานหรือทราบข่าว

อย่างไรก็ตาม  ก็ต้องชมว่า การจัดงานในครั้งนี้สามารถสร้างความสามัคคีในหมู่ผู้รักบางแก้วได้ดียิ่ง  ซึ่งก็ถือได้ว่าเป็นความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ของผู้จัดงาน   หวังว่า การจัดงานของสมาคมและชมรมในครั้งต่อๆไป  คงจะได้ตะหนักถึงประชาสัมพันธ์ให้มากกว่านี้   อย่าปล่อยให้โอกาสดีๆต้องสูญเสียไป

โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Saturday, 30 April 2005, 09:03PM
  เราคนกันเองนะพี่วิเชียน ผมจะอธิบายให้พี่ฟัง ถึงการจัดงาน เอาเป็นว่าพี่รู้ไม่จริงจะบอกให้พี่นะครับ
งานนี้สมาคมพัฒนาสุนัขเป็นต้นคิดโดยมีพี่ไฟโรจน์เป็นหัวเรือ แล้วจับกับสมาคมจังหวัดพิษณุโลก พร้อมทั้งชมรมทุกชมรม ทั้งประเทศ แสดงว่าพี่ไม่ได้อ่านแผ่นพับครับ
คนแรกที่เชิญคือ รมต. ท่องเที่ยว สมศักดิ์ เทพสุทิน แต่ติดประชุม กรรมการบริหารพรรค เชิญผู้ว่าไปญี่ปุ่น ครับ
สื่อมวลบชนทุกแขนงครับ ทีวี ช่อง 11 เป็นหลัก ออนแอร์ทุกรายการวิทยุ รายการมอนอ 107.25 ก็ออกออนแอร์ครับ ผมและพี่อีกหลายคนออกทีวีทุกวันครับ ที่เดินในงานสื่อมวลชนทั้งนั้นนครับ เคเบิ้นท้องถิ่น ประโคมตลอด ทั้งก่อนและหลังครับ เราขอคุยว่าเราประชาสัมพันธ์อย่างทั่วถึงครับ และประยัดงบ ด้วยเพราะไม่มีงบจัด ครับ พวกเราไม่เก็บค่าประกวดสุนัข มีอาหารเลี้ยง 2 งานฟรี ท่านคิดว่าเราใช้เงินกันเท่าไหร่ครับ เอาเงินมาจากไหน พวดเราลงขันกันครับ
พี่เข้าใจผิดนะครับพี่
โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 30 April 2005, 11:06PM

ขอบคุณคุณชวลิตที่มาให้ข้อมูล  และขออภัยที่เข้าใจคลาดเคลื่อน   บังเอิญเช้าวันที่ 24  ระหว่างตะเวนเยี่ยมคอกต่างๆในเมืองพิษณุโลกก่อนไปสนามประกวด   ก็เปิดวิทยุมอนอ ก็ไม่มีข่าวในวันนั้น  และตามถนนหนทาง  ก็ไม่มีป้ายเลย   พอเข้าใจได้ว่างบน้อยอย่างว่า   ตอนแรกนึกว่าสมาคมพัฒน์ที่กรุงเทพฯจะเป็นเจ้าภาพออกตังเสียอีก   ผมผิดหวังที่สมาคมพัฒน์ที่กรุงเทพฯเขาไม่ได้ประชาสัมพันธ์อะไรเลย  แม้แต่เว็บไซต์เขายังไม่ลง

ยังไงก็ขอขอบคุณคุณชวลิตและทีมงานที่ปิดทองหลังพระอยู่นะครับ   ที่นักศึกษาและคนทั่วไปมาดูน้อย  อาจจะเป็นเพราะว่าอยู่ไกลและมันอาจจะไม่น่าสนใจเท่าไก่ชนก็เป็นได้

โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Sunday, 1 May 2005, 12:53AM
  การที่คนไม่หลากหลายเป็นเพราะคนที่สนใจจริง ๆ และอยู่ในช่วงปิดภาคเรียนครับ สมาคมพัฒนาสุนัข(ประเทศไทย)จ่ายค่าเช่าสถานที่ครับ เราช่วยกันหลายส่วน ส่วนเรื่องจัดงานเพื่อขายหมานั้นน่าจะไม่ใช่แน่ ๆ เพราะมีลูกสุนัขของผมกับพี่ดาบ 2 คอก เท่านั้น เราเอาไปโชว์มากกว่าเพราะลูกสุนัขของผมมีคนจองแล้วครับ แต่ต้องการให้กรรมการต่างชาติ เห็นลูกสุนัข อายุน้อย เพราะช่วงนี้หาอยากครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew