เตโมจิน พ่อของ เจ้าสิงห์ ที่เป็น logo ของงานบางแก้วนานาชาติ พร้อมกับปู่เทือง
โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 27 April 2005, 12:45PM

เตโมจิน
แชมป์ถ้วยพระราชทาน ฯ ปี 2540 งานประเพณีสงกรานต์ จังหวัดพิษณุโลก (ซึ่งเป็นลูกของโมจิ แห่งคอกชุมแสงสงคราม)

ตอบ: เตโมจิน พ่อของ เจ้าสิงห์ ที่เป็น logo ของงานบางแก้วนานาชาติ พร้อมกับปู่เทือง
โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 27 April 2005, 04:19PM

โมจิ แชมป์ถ้วยพระราชทาน ฯ ปี 2535
ตอบ: เตโมจิน พ่อของ เจ้าสิงห์ ที่เป็น logo ของงานบางแก้วนานาชาติ พร้อมกับปู่เทือง
โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 27 April 2005, 04:21PM

จุดเด่น
แห่งคอกชุมแสงสงคราม จ.พิษณุโลก
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 27 April 2005, 05:54PM

คุณโยครับ ขอบคุณมากๆเลย อยากให้คุณโยไล่ประวัติของสุนัขดังๆ ในประวัติศาสตร์ของคอกชุมแสงสงคราม ให้ฟังจังเลยครับ เช่น เตโมจิน เกิดจาก พ่อ-แม่ชื่อ น่ะครับ เพื่อนๆที่อยู่ในวงการน่าจะรู้อยู่แล้ว แต่ยังมีน้องๆอีกหลายท่านที่ยังไม่ทราบ จะได้ทราบความเป็นมาเป็นไป ตั้งแต่ต้นนะครับ

โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 27 April 2005, 07:12PM

จาเป่า   แห่งคอกชุมแสงสงคราม
ได้รับโล่สุนัขบางแก้วยอดเยี่ยม ประจำปี 2542  ม.นเรศวร
 เป็น ลูกของ (พ่อ) สิบหมื่น  + (แม่)บุ๋ม --สายของแต้ม--
โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 27 April 2005, 07:17PM

แต้ม  แห่งคอกชุมแสงสงคราม

(พ่อ) ไทโฮ --สายบ็อบบี้--   และ   (แม่)ปุ๋ย   ---สายหนึ่ง--

โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 27 April 2005, 07:24PM

หมี  แห่งคอกชุมแสงสงคราม
(พ่อ) เปเล่ --สายโอเล่--  และ (แม่) แชมเปญ --ปุย--

โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 27 April 2005, 07:31PM

บ๊ะจ่าง   แห่งคอกชุมแสงสงคราม
ลูกของจั่นเจา  --สายโมจิ-- และ (แม่) มะไฟ  --สายบ็อบบี้--

ผู้เลี้ยง  คุณสมชาย  แสงจันทร์  จ.ตาก

โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 27 April 2005, 07:56PM

จั่นเจา  พระเอกตลอดกาล   แห่งคอกชุมแสงสงคราม

(พ่อ) โมจิ   และ     (แม่)ปุ๋ย ---สายหนึ่ง---

ปัจจุบัน  จั่นเจา อยู่กับ คุณสมชาย  แสงจันทร์  จ.ตาก

โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 27 April 2005, 08:03PM

(แม่) ปุ๋ย ---สายหนึ่ง--- แห่งคอกชุมแสงสงคราม  
แม่พันธุ์ดีเด่น 2 ปี ซ้อน คือ ปี 2538 และ ปี 2539  
ปุ๋ย เป็นแม่ของ  จั่นเจา

โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 27 April 2005, 08:27PM

สุดหล่อ  ทาโร่   แห่งคอกชุมแสงสงคราม
แชมป์ถ้วยพระราชทานฯ
แชมป์ สีขาว - น้ำตาล ตัวแรกของประไทย

โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 27 April 2005, 08:16PM

ผาไท
แชมป์ถ้วยพระราชทานฯ งานสงกรานต์ จ.พิษณุโลก ปี 48

โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 27 April 2005, 08:34PM

โมนากะ แห่งคอกชุมแสงสงคราม

แชมป์เพศเมีย ปี พ.ศ. 2534 งากาดชาด จ.พิษณุโลก

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 27 April 2005, 11:21PM

คุณโยครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลและภาพ ซึ่งหาดูได้ยากแล้วนะครับในปัจจุบัน ผมอยากให้คอกอื่นๆทำเก็บไว้แล้ว มาช่วยกันเผยแพร่จริงๆ

อ้อ จั่นเจาเคยได้รับการฝึก อะกิลิตี้ด้วยเหรอครับ

โดย Yo-jetsada sangjan - Thursday, 28 April 2005, 10:03PM

ตอบพี่นิวัติ
จั่นเจาเคยได้รับการฝึก อะกิลิตี้ 
จากท่าน พ.อ.อ.วิศิษฐ  จั่นเจายังได้รับการฝึกหลายอย่างด้วยนะครับ 

ปล. ภาพของอา สมชาย  แสงจันทร์  ผู้เลี้ยงจั่นเจาตั้งแต่ตอนที่จั่นเจาเป็นเด็ก  จนถึงปัจจุบัน 
โดย Yo-jetsada sangjan - Thursday, 28 April 2005, 10:18PM

สองสาว ลูกโมจิ  แห่งคอกชุมแสงสงคราม
นี้เป็นภาพเก่าเมื่อ 4-5 ปี ที่แล้ว
โดย Yo-jetsada sangjan - Thursday, 28 April 2005, 10:33PM

ขุมทรัพย์ แห่งคอกชุมแสงสงคราม

(พ่อ)  จาเป่า   --สายสืบหมื่น--
และ (แม่)  เพิ่มทรัพย์  --สายจั่นเจา--

โดย Yo-jetsada sangjan - Saturday, 30 April 2005, 12:59PM

ข้อคิดเห็นเพิ่มเมื่อ: Sat Apr 30 12:44:41 2005
จั่นเจา สุนัขแสนรู้ บางแก้วค่าตัว 2 แสน
แชมป์ถ้วยพระราชทานจากสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯสยามบรมราชกุมารี และครองแชมป์สุนัขยอดยอดในปี 39
จั่นเจา เกิดที่ คอกชุมแสงสงคราม จังหวัดพิษณุโลก
เจ้าของเดิมคือ  คุณประทุม-คุณสุภาวดี คงเจริญ
จั่นเจา มีความสามารถพิเศษจากการที่ได้รับการฝึก
โดย พ.อ.อ วิศิษฐ์ เหลื่อมนอก จากกองบิน 46
จั่นเจา สามารถแสดงผาดโผดได้
รับฟังคำสั่งให้นั่งลงแล้วยกขาหน้าขึ้นคู่กันแสดงความเคารพต่อคนดู ติดตามด้วยรายการหมอบ คลาน นั่งคอย ไปจนถึงวิ่งข้ามสิ่งกีดขวางต่างๆได้ จากนั้นจึงเป็นการแสดงตอนสำคัญด้วยการกระโจนลอดบ่วงไฟที่ลุกโชน 2 บ่วง และสุดท้ายแสดงการอำลา นั่งลงและยกขาหน้า 2 ขาประกบกัน

ปัจจุบัน จั่นเจา  อยู่กับ คุณสมชาย แสงจันทร์ จ.ตาก

โดย บ้านภาพร ลพบุรี - Sunday, 1 May 2005, 09:23AM

จั่นเจาอดีตพ่อพันธุ์ตัวดัง กับเจ้าของปัจจุบัน อาจารย์ สมชาย แสงจันทร์  ที่บ้านจังหวัดตาก ถ่ายเมื่อปลายปีที่แล้วครับ
โดย บ้านภาพร ลพบุรี - Sunday, 1 May 2005, 09:25AM

อีกภาพของจั่นเจา
โดย บ้านภาพร ลพบุรี - Sunday, 1 May 2005, 09:32AM

จั่นเจาครับ
โดย บ้านภาพร ลพบุรี - Sunday, 1 May 2005, 09:41AM

สายพันธุ์ของแต่ละตัวที่เป็นแชมป์ก็มีสายเลือดมาจากจั่นเจาครับ ทราบว่าจั่นเจายังแข็งแรงอยู่ครับแต่ อาจารย์ สมชาย สุขภาพไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ก็เลยเงียบไปครับ แต่คอกแสงจันทร์ก็ยังอยู่ครับ ทราบว่าน้องชายของอาจารย์ดำเดินงานต่อครับ ยังไงถ้าคุณโยเจอกับท่านอาจารย์ ก็ฝากความคิดถึงไปด้วยนะครับขอให้อาจารย์หายไวไวนะครับ เสียดายท่านไม่ได้มาร่วมงานด้วย  ขอบคุณครับ
โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Sunday, 1 May 2005, 09:21PM
  เย้ ปู่ทวดของแบ็ค บาว เก่งจังเลยครับ จั่นเจานี่สุดยอดเลยรวมถึงตัวอื่นๆด้วยนะครับสวยสุดๆไปเลย
โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 1 May 2005, 09:36PM

น่าสนใจมากครับ   ขอขึ้นย่อหน้าให้ใหม่  จะได้ไม่ตกขอบขวา   
ใครอ่านลำบาก   ให้เลือกแสดงแบบไม่ย่อหน้า  ที่ช่องด้านบน

รูปที่ถ่ายคู่กับโมนากะนี่  ใช่คุณประทุม  สมัยยังหนุ่มหรือเปล่าครับ  หล่อดี

http://www.bangkaew.com/elearning/file.php/1/moddata/forum/1/4685/Monaka.JPG

โดย อรรถวิทย์ สมทรัพย์ - Sunday, 1 May 2005, 10:24PM

พี่vichienครับ ผมขอเสนอว่า เพื่อความสะดวกให้เริ่มโหลดแบบไม่ย่อหน้าเลยได้ไหมครับ เพราะเรื่องกระทู้ตกขอบคงเป็นกันหลายคน อ่านกระทู้ไม่ต่อเนื่องเลยครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew