กระแสคลั่งหมาบางแก้วผลักดันให้เป็นหมาข้างถนนมากขึ้นหรือเปล่า
โดย I love Bangkaew - Monday, 25 April 2005, 08:17PM

กระแสคลั่งหมาบางแก้วผลักดันให้เป็นหมาข้างถนนมากขึ้นหรือเปล่า

กระแสคลั่งหมาบางแก้ว ก่อตัวรุนแรงมากขึ้นโดยมีเว็บไซต์หมาบางแก้วหลายเว็บเป็นตัวเร่ง

คำถามมีว่า ต่อไปจะได้เห็นหมาบางแก้วเดินเพ่นพล่านตามท้องถนนมากขึ้น เนื่องจากถูกนำมาปล่อยเพราะเลี้ยงไม่ไหว ดุเกินไป

ใครจะรับผิดชอบเรื่องปั่นกระแสคลั่งหมาบางแก้ว....

จากคุณ : รักบางแก้ว - [ 25 เม.ย. 48 15:45:46 A:203.156.40.44 X: TicketID:074924 ]

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J3435741/J3435741.html
ตอบ: กระแสคลั่งหมาบางแก้วผลักดันให้เป็นหมาข้างถนนมากขึ้นหรือเปล่า
โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 26 April 2005, 06:56AM

ความคิดเห็นที่ 1

แวะมาตอบให้ครับ
    คนทั่วไปอาจไม่เข้าใจเจตนาและจุดยืนของเจ้าของกระทู้    เลยไม่รู้จะแสดงความเห็นอย่างไร
    ต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่เป็นห่วงและชี้แนะถึงปัญหา

เว็บ Bangkaew.Community พยายามสร้างชุมชนคนรักบางแก้วให้แข็งแกร่งด้วยการจัดกิจกรรมอย่างต่อเนื่องโดยพยายามเผยแพร่ความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้องในการเลี้ยงดูสุนัขบางแก้วไม่ให้ถูกทอดทิ้งนำมาปล่อยเพราะเลี้ยงไม่ไหวหรือดุเกินไป อย่างที่เจ้าของกระทู้เป็นห่วง

ดังนั้น  ถ้าจะว่า "ปั่น"    ก็คงเป็นการปั่นให้ผู้เกี่ยวข้องมีจิตสำนึกมากขึ้นเหมือนเช่นที่ชุมชนฯกำลังรณรงค์ในเรื่อง จรรยาบรรณในการเพาะพันธุ์และการจำหน่ายจ่ายแจกสุนัขบางแก้ว

อยากให้เจ้าของกระทู้จูงสุนัขของตนออกมาเข้าสังคมกับเขาบ้าง   สุนัขบางแก้วที่ท่านเลี้ยงแม้สายพันธุ์จะดี ไม่ดุก็ตาม  แต่หากไม่พามาพบปะพูดคุยกับผู้คนบ้าง    ย่อมเกิดอาการเครียด  ขี้ระแวง  ขี้อิจฉา   เห่าโดยไม่มีเหตุผลได้

อาทิตย์นี้  พามาที่กระทรวงสาธารณสุขนะครับ  นิตยสาร Thailand Geographic Magazine ขอทำสกรู๊ปกลุ่มเลี้ยงบางแก้ว ที่กระทรวงสารธาณสุขวันอาทิตย์ที่ 1 พฤษภาคม นี้
    http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=625

จากคุณ : vichien_b - [ 26 เม.ย. 48 06:53:26 ]
ตอบ: กระแสคลั่งหมาบางแก้วผลักดันให้เป็นหมาข้างถนนมากขึ้นหรือเปล่า
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 4 May 2005, 12:44AM

ผมมีความคิดเห็น ที่คิดว่าสำคัญสำหรับพวกเรามาฝากครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 4 May 2005, 12:48AM

นี่เป็นความเห็นของผมเอง
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 4 May 2005, 12:53AM

นี่เป็นความเห็นที่พูดถึงเรื่องจริยธรรม หรือจรรยาบรรณของผู้ที่เป็น breeder ได้ชัดมาก ไม่ทราบเหมือนกันว่า ปัจจุบันความเป็น breeder ในบ้านเรานั้น โดยเฉพาะ บางแก้ว เป็นตามนี้หรือไม่ รบกวนผู้ที่อยู่ในวงการตอบด้วยครับ
โดย หมาบางแก้ว return - Wednesday, 4 May 2005, 10:57AM

ขออภัยเจ้าของกระทู้น่ะครับ

พี่ลี้ลองพิจารณคำว่า "Breeder" ดูนะครับ  ไม่งั้นการตีความหมายแล้วจะยุ่ง(เคยเขียนไว้ในกระทู้หลายหนแล้ว)  ถ้าจะใช้คำว่า"ผู้เพาะพันธุ์"  ก็ควรใช้คำไทยคำนี้ไปเลย  จะคลุมความหมายได้ดีกว่าคำอื่น ๆ ครับ  (คำแปลยังให้เป็นข้อ 1 เลย)แลบลิ้น

ภายในฟาร์มที่ใหญ่ ๆ จะมีบุคคลเข้ามาเกี่ยวข้องอีกหลายคน  ผู้ควบคุมการผสม  นักปรับปรุงพันธุ์สัตว์  สัตว์ที่ใช้เป็นพ่อแม่พันธุ์(เพื่อผลิตลูก)  เดี๋ยวจะมาขอใช้คำว่า "Breeder" ด้วยก็ได้ครับช่างคิด

โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 4 May 2005, 02:01PM

ขอบคุณท่าน อาฮุย ที่กลับมาชี้แนะครับ
ผมเองไม่สันทัด   ตอนแรก ยังเข้าใจว่า Breeder มีความหมายในเชิงบวก     แต่ก็ได้ยินอยู่เหมือนกันว่า มี Serious Breeder และ Back-yard Breeder  แสดงว่า Breeder ก็เป็นคำกลางๆ เหมือนกับ คำว่า"ผู้เพาะพันธุ์"

ผมเองยังชอบ คำว่า "ผู้เพาะพันธุ์มืออาชีพ" กับ "ผู้เพาะพันธุ์มือสมัครเล่น"

ก็คงต้องถาม "ผู้เพาะพันธุ์มืออาชีพ" ทั้งหลายในนี้นะครับ เช่น คุณจิตติ คุณเพื่อนบางแก้ว  คุณภาพร  คุณชวลิต คุณประพันธ์ คุณโย  คุณคอกนวรัตน์ ฯลฯ  ว่าท่านคิดอย่างไรบ้าง   จะได้เลือกใช้คำให้ถูกในจรรยาบรรณ

โดย เพื่อน . - Wednesday, 4 May 2005, 10:23PM
  ข้อนี้ ไม่ขอตอบดีกว่า อ่านข้อความแล้วไม่สามารถอธิบายความรู้สึกได้ เขียนไปก็เหมือนแก้ตัว อย่าตอบเลยปล่อยให้กาลเวลาเป็นผู้พิสูจน์ดีกว่า เขาว่าเราเลวเราก็น้อมรับ ขอบคุณเขา ได้แต่หวังว่า เขาคงเป็นคนดีกว่าเรา ก็เท่านั้น
โดย phan _kong - Saturday, 7 May 2005, 02:48PM

ผู้เพาะพันธ์  เป็นคำไทยอยู่แล้ว  ไม่จำเป็นต้องแปล แต่ความหมาย  คือต้องการลูกสุนัข  แค่จับตัวผู้กับตัวเมียผสมกันก็ได้ลูกสุนัข  เรียกว่าเป็นผู้เพาะพันธ์แล้ว

แต่ breeder ไม่ใช่ภาษาไทย  ความหมายหาได้มีแค่เพาะพันธ์แค่นั้นไม่  แต่ความหมาย  หมายถึงการพัฒนา ให้ดีขึ้นท่านทั้งหลายย่อมทราบดีว่าการทำให้ดีขึ้นหมายความว่าอย่างไรและท้ายสุดของการพัฒนาก็ย่อมต้องผสมพันธ์(เพาะพันธ์)

โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Sunday, 8 May 2005, 09:19AM

จริง ๆ ผมไม่อยากแสดงความคิดเห็นหรอกน่ะ ในช่วงหลัง กระดานนี้จะมีผู้เลี้ยงใหม่ ๆ  จิตใจดีมาก ๆ  มองโลกได้สวยงามน่าชมเชย

บางแก้วไม่ได้พึ่งดังเป็นกระแสอย่างวันนี้เมื่อก่อนดังกว่านี้มากครับ  งานประกวด ในกรุงเทพ งานไหนบ้าง ที่บางแก้วไม่ไป  แต่พักหลังกลุ่มคนเลี้ยงแผ่วลง  และที่เราคิดว่าดังเป็นเพราะสื่อทางอินเตอร์เน็ต มาได้คุณวิเชียร จับก็เลยเปลี่ยนกระแสการประชาสัมพันธ์มาทางนี้ เมื่อก่อนนิตยสาร โดยเฉพาะสวนจตุจักร

บรีดเดอร์อย่างผม  ไม่รู้ใครจะจัดวางให้เป็นอะไรแต่ผมมีจุดมุ่งหมาย

1.เพราะสุนัขให้ได้สายพันธุ์เป็นเลิศ ต้องเป็นหนึ่ง

2.ใจรัก

3. อยากได้ตังค์  ผลผลิดที่ได้ เป็นรายได้เสริม จากงานประจำ เพราะลำพัง เงินเดือนข้าราชอย่างผม ต้องดูแลสุนัขเดือนหนึ่ง ๆ ไม่ต่ำกว่า 5,000 บาท ลูกผมยังใช้ไม่ถึงเลย ผมก็หวังจากผลผลิตและความศรัทธาที่คนอยากได้สุนัขของผม   และสุนัขของผม  คนที่ซื้อไป ไม่น่าไปปล่อย เป็นสุนัขข้างถนน เพราะบางคนปรึกษาเป็นปี   กว่าจะมาซื้อครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew