กลัวน้องหมาดุจัง...เวลาเห่าเราจะรู้ได้ไงว่าเห่าเอาจิง
โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Monday, 11 April 2005, 02:13PM

บิ๊กน้อยอายุเกือบ 4 เดือน ช่วง 2 อาทิตย์ที่ผ่านมา เค้าเริ่มเห็นคนเดินหรือรถวิ่งผ่านหน้าบ้าน จะวิ่งไปเห่าตามจนเค้าเดินลับสายตาไป  ทุกวันนี้เค้าอยู่แต่ในบ้าน ยังไม่เอาออกไปเดินเล่นนอกบ้าน เพิ่งทำวัคซีนครบ แล้วข้างนอกก้อมีหมาหลายตัว ถ้าจะเอาออกไปควรจะใส่สายจูงดีมั๊ยคะ

เลยไม่รุว่าที่เห่าเนี่ย เพราะเค้าต้องการปกป้องอาณาเขตรึป่าว แล้วเวลามีหมาอื่นมาสบตา เค้าก้อมีเห่าๆ วิ่งๆ ไม่รุว่าเค้าจะขู่หรือเค้าจะเล่น เราจะสังเกตยังไงได้มั่งอะคะ กลัวเค้าดุอ่ะค่ะ จิงๆ พ่อแม่เค้าไม่ดุเลย

มีอีกปัญหานึง คือ มะวานเค้าเอาก้นไถกับพื้นอ่ะค่ะ เปนเพราะอไรได้มั่งอ่ะคะ 

รบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ตอบ: กลัวน้องหมาดุจัง...เวลาเห่าเราจะรู้ได้ไงว่าเห่าเอาจิง
โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Tuesday, 12 April 2005, 09:31AM

ครับ คุณวงศ์ ผมก็อาจตอบได้ไม่ดีนักแต่ให้คำแนะนำดีกว่าครับ คือที่บ้านเลี้ยงแบบคุณน่ะแหละครับไม่ค่อยให้ออกนอกบ้านไม่ค่อยเจอคนเท่าไหร่ และสายของเจ้า แบ็ค บาว ของผมมันดุด้วย ผลออกมาก็เลย ดุมั่กๆครับตอนนี้ แต่เท่าที่อ่านๆมาในบอร์ดนี้ครับคิดว่าท่าไม่อยากจะให้ดุก็น่าจะพาออกสังคมบ่อยๆเจอคนเยอะๆหมาตัวอื่นๆเยอะๆ

แค่นี้ล่ะครับ

ตอบ: กลัวน้องหมาดุจัง...เวลาเห่าเราจะรู้ได้ไงว่าเห่าเอาจิง
โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Tuesday, 12 April 2005, 11:26AM
  ขอบคุณค่ะคุณประมุข คงต้องเปนอย่างที่คุณประมุขว่าค่ะ จะเริ่มพาเค้าไปรุจักผู้คนคงจะป้องกันการดุได้ เลยขอถามต่อซะเลยนะคะ ว่าที่สาธารณสุข ไปกันวันไหน กี่โมงคะ
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 12 April 2005, 06:13PM
  คุณวงศ์ครับ ส่วนใหญ่ไปกันทุกวันอาทิตย์ครับ เวลาก็ประมาณ 5 โมงเย็นครับแดดกำลังอ่อนพอดี ยินดีต้อนรับครับ
โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Tuesday, 12 April 2005, 07:13PM
  โอ้...แล้วถ้าวันเสาร์หล่ะคะ พอจะมีแก๊งไหนไปมั๊ยคะ พอดีวันอาทิตย์บางครั้งไม่สะดวกเท่าไหร่หน่ะค่ะ
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 13 April 2005, 08:17AM

พี่ชนินทร์ กับคุณรุ้งดาวเคยแวะไปวันเสาร์เย็นๆ ปรากฏว่าไม่เจอบางแก้วเลย (อาจจะเจอเจ้าถุงทองตัวเดียว บ้านแกอยู่แถวกระทรวงฯ แกพาไปวิ่งเย็นๆเกือบทุกวัน)

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Tuesday, 19 April 2005, 04:18PM

ส่วนใหญ่จะว่างกันวันอาทิตย์ครับ ก็เลยนัดกันวันอาทิตย์

เรื่องเห่าคนผ่านหน้าบ้านควรรีบแก้ไขนะครับ เพราะเห่าจนคนหรือจักรยานหรือมอเตอร์ไซต์ เค้าจะนึกว่าเห่าแล้วคนข้างนอกเค้ากลัวก็เลยหนีไป(เนื่องจากว่าเห่าตั้งแต่ยังมาไม่ถึง จนเค้าไปไกล ๆ แล้ว) ถ้าปล่อยไว้อย่างงี้ได้เห่าไม่เลิกแน่ครับ สำหรับเจ้าโน่ก็เคยเป็น ผมใช้วิธีเข้าไปนั่งข้าง ๆ แล้วลูบตัวแบบปลอบนะครับ แล้วบอกว่า"ไม่มีอะไร ไม่มีอะไร" ซักพักก็จะเงียบไปครับ อันนี้อาจจะได้ผลในบางตัวที่เห่าเพราะความกลัวนะครับ ลองดูหน่อยก็ได้ครับ

อีกอย่างก็คือพาเข้าสังคมนี่แหละครับ ทั้งสังคมหมาสังคมคน เดี๋ยวเจอกันที่กระทรวงได้นะครับ มีสมาชิกของเราหลายท่านที่มาแรก ๆ ก็ลำบาก หมาไม่ยอมเล่น เอาแต่ขู่ฟ่อ ๆ เวลาตัวอื่นมาชวนเล่น เจ้าของที่พามาตอนแรกก็มีหนักใจบ้างครับ แต่หลัง ๆ นี่เล่นกันได้แล้วครับ เจ้าของก็มีความสุขกันไป ลองพามาเจอกับเพื่อน ๆ หน่อยครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew