THAILAND GEOGRAPHIC MAGAZINE
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Tuesday, 5 April 2005, 09:12PM

ผมได้ไปเที่ยวงานสัปดาห์หนังสือที่ศูนย์ประชุมสิริกิตติ์วันนี้  พบคุณจิตรลดา และเพื่อนพนักงาน ข้างต้น

ได้พูดคุยสอบถามเขาว่าเมื่อไรจะทำสารคดีเกี่ยวกับสุนัขไทยพันธุ์บางแก้ว  จึงบอกให้เขารู้ว่าเราชาวบางแก้วกำลังจะมีงานใหญ่เพื่อจดทะเบียนบางแก้วเป็นสุนัขอีกสายพันธุ์หนึ่ง

คูณจิตรลดาและเพื่อนจึงสนใจอยากจะทำสารคดีเรื่องสุนัขทั่วไปตั้งแต่ตุลา 47 จึงอยากได้ข้อมูลต่าง ๆ

ผมจึงชวนให้เข้ามาดูWEB ของชุมชนคนรักบางแก้ว และให้เขาติดต่อผู้ที่มีความรู้ลึกซึ้งดังต่อไปนี้

น.สพ.นิสิต ตั้งตระการพงษ์ อาจารย์ กมล สายสร้อยเงิน  ด.ต.ศักดิ์วิชิต ศรีเงิน

คุณจิตติ ริมชัยสิทธิ์     คุณจักรวาล งามวัฒนะ

คุณไพโรจน์ รุ่งภูวภัทร และผู้อื่น ๆ หลายท่าน

เผอิญไปพบหนังสือตำนานสุนัขไทย ของนิตยสารจักตุจักรในงานจึงซื้อมาให้เขาดูเป็นออร์เดิฟเพื่อกระตุ้นต่อมอยากรู้และเรียกน้ำย่อย

โชคดีอะไรปานนั้น  คนหนึ่งอยากช่วยกันเผยแพร่อีกฝ่ายหนึ่งอยากได้วัตถุดิบและช่วยสุนัขไทย เผอิญมาเจอกัน

งานนี้บางแก้วน่าจะได้ยามาเสริมฤทธิ์ให้ดังขึ้นเป็นแน่ใครมีข้อมูลเด็ด ๆ ลึก ๆ กรุณาช่วยกันให้ข้อมูลกับทางเขาด้วยนะครับ 

ผมมันมือสมัครเล่นแถมใหม่อีกต่างหาก  

Thailand Geographic Tel. 02-447-1775  01-902-7420 Fax 02-886-3296

Thailand Geographic Magazine เป็นนิตยการสารคดีเจาะลึก ๆๆๆๆๆ ยังไงถ้าเขาลงเรื่องบางแก้ว  พวกเราช่วยกันอุดหนุนด้วยนะครับ ให้เขามีกำลังใจสร้างสรรค์ผลงานดี ๆ ต่อไป

ตอบ: THAILAND GEOGRAPHIC MAGAZINE
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 6 April 2005, 12:22AM

พี่พชร ครับ เป็นเรื่องน่ายินดีมากครับ ช่วยๆกันคนละไม้คนละมือครับพี่ บางแก้วจะได้สู่สากลอย่างเต็มภาคภูมิ

ผมอยากให้คนไทย เมืองไทย รักและรู้จัก และรู้สึกภูมิใจในสุนัขของชาติไทย ไม่ใช่มีแต่คอก ฟาร์ม และชมรม ที่ภูมิใจกันเท่านั้น มันไม่มีประโยชน์อะไรหรอกครับ ถ้าหากว่าทั่วสากลรู้จักแต่คนไทยส่วนใหญ่ไม่รู้ด้วย ไม่อยากเลี้ยง และไม่รู้สึกภาคภูมิใจในสิ่งที่ไทยมีครับ เพราะทุกวันนี้ในสังคมไทย เอ่ยชื่อบางแก้วมา ก็แทบจะเป็นเสียงเดียวกันว่าดุร้าย กัดไม่เลือก มีข่าวร้ายๆมาเนืองๆ ทั้งๆที่ฟาร์ม และชมรม ก็บอกว่าพัฒนาแล้ว แต่จริงๆ แล้วก็อยู่แค่ในวงการ กับพวกเราเท่านั้น

ดีใจครับพี่ พวกเราจะช่วยสนับสนุนเต็มที่ครับ มีกิจกรรมที่ไหน จะร่วมให้ข้อมูล ร่วมนำเสนอเต็มที่ครับ

ตอบ: THAILAND GEOGRAPHIC MAGAZINE
โดย อรรถวิทย์ สมทรัพย์ - Wednesday, 6 April 2005, 01:13AM

เป็นเรื่องที่ดีครับ เพราะจะเป็นการเผยแพร่สุนัขบ้างแก้วสู่สาธารณะชนอีกทางหนึ่ง และจากที่ผมติดตามหนังสือเล่มมานานเหมือนกันครับ(ประมาณ6ปี)ผมคิดว่าหนังสือเล่มนี้ก็เป็นหนังสือที่มีคุณภาพมากเล่มนึง เป็นหนังสือที่คนทำหนังสือเป็นคนทำหนังสือจริงๆครับ คือแทบจะไม่เน้นเรื่องการตลาดเลย(หนังสือหาซื้อยาก ผลิตน้อย และ ออกไม่ค่อยจะตรงเวลา ทำให้ตามซื้อยากพอสมควร) แต่เนื้อหาภายในเล่มค่อนข้างละเอียด ถ่ายทอดเรื่องราวผ่านฟิล์มจากประสบการณ์จริง และมีผู้รู้ในแต่ละเรื่องหรือสาขานั้นๆคอยตรวจสอบและให้คำแนะนำเพิ่มเติมอีกทีหนึ่ง ซึ่งอาจจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้หนังสือออกช้าเป็นประจำครับ แต่งานที่ออกมาเมื่อเทียบกับสะตางค์ที่เราเสียไปผมว่าคุ้มค่ามากครับ

และเมื่อไม่นานมานี้เอง ในนิตยสารทางนิตยสารฉบับที่76 ปี พ.ศ.2547 ได้ตีพิมพ์บทความเรื่อง"แมวไทย"ออกมาได้ดีมากครับ คือบอกตั้งแต่ประวัติความเป็นมาของสายพันธุ์ มีข้อมูลจากประวัติศาสตร์อ้างอิง ทั้งจากบทความและภาพวาดในอดีต และจากคำบอกเล่าของผู้มีความรู้เรื่องแมวไทย บ่งบอกลักษณะของแมวทั้งมงคล อัปมงคลชนิดต่างๆตามความเชื่อสมัยโบราณ พูดถึงเรื่องแมวไทยรวมถึงความเชื่อ กับชีวิตคนไทยทั้งในอตีด ปัจจุบัณและคาดการถึงอนาคต และที่สำคัญคือมีรูปถ่ายจริงประกอบในการอธิบาย ซึ่งตรงนี้เป็นจุดสำคัญครับ

ที่พูดมาทั้งหมดนี่เพื่อจะเสนอตัวอย่างแนวคิดและรูปแบบการนำเสนอข้อมูลในการที่จะทำให้บทความเรื่องสุนัขบางแก้วมีความสมบูรณ์มากขึ้น ขอบคุณครับ

โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Wednesday, 6 April 2005, 04:34AM

คุณนิวัต และคุณอรรถวิทย์ ครับ ในเล่มที่ 77-78 ของThailand Geographic Magazine ก็มีเรื่องสุนัขทั่วไปซึ่งผมขอซื้อจากเขา  แต่น่าเสียดายเขาเหลืออย่างละเล่มเท่านั้น  เก็บไว้โชว์  เท่าที่ผมเปิดดู  เรื่องราวเจาะลึกดีมากครับ  ผมจึงขอซื้อเล่มที่ 76 มา 1 เล่มเพื่อฝากน้องสาวเพราะเขาเลี้ยงแมว ซึ่งเมื่อเร็ว ๆ นี้ผมก็หาสุนัขบางแก้วให้เขา  ได้มาจากคุณจิตติ ริมชัยสิทธิ์ คอกมิตรภาพบางแก้ว เป็นสุนัขสีขาวเทา ชื่อ ซูโม่ ลูกจุ่มจิ๋ม ( แม่) เดียวกับนำลาภที่ขายให้คุณAmanda  ส่วนพ่อเขาจำชื่อไม่ได้

เพื่อช่วยเขาต่อยอดและทำงานให้เร็วยิ่งขึ้น  ผมจะรวบรวมหนังสือต่าง ๆ และ วีซีดี ให้ดูเพื่อความเข้าใจดีขึ้น

โดย ปีใหม่ มดแดง - Wednesday, 6 April 2005, 11:58AM

มีความรู้สึกตื่นเต้นมาก หาก THAILAND GEOGRAPHIC MAGAZINE จะให้ความสนใจในกับ สุนัขไทยบางแก้ว

แต่ก็ยังอดเป็นห่วงกับแหล่งข้อมูลที่ถูกต้องและเหมาะสม เพราะว่าหาก THAILAND GEOGRAPHIC MAGAZINE นำเอาข้อมูลที่ได้มา มาตีพิมพ์แล้วจะมีหน่วยงานของรัฐเข้ามาช่วยตรวจสอบหรือรับรองหรือเปล่า เพราะในวงการสุนัขระดับอินเตอร์จะมีการรับรองสุนัขบางแก้วแล้ว แต่หน่วยงานของรัฐยอมรับสุนัขบางแก้วว่าเป็นของประเทศไทยมากน้อยเพียงใด เพราะเท่าที่ผ่านมาไม่ค่อยจะพบเจอเรื่องราวของสุนัขบางแก้ว หรือบทความเกี่ยวกับสุนัขบางแก้วอย่างละเอียดลึกซึ้ง จากหน่วยงานของรัฐ บุคคลของรัฐ ตัวแทนของรัฐ เราจะพบเห็นจากแหล่งข้อมูลของบุคคลในแวดวงสุนัขบางแก้ว ผ่านทางหนังสือ นิตยสารเพียงไม่กี่ฉบับ ซึ่งยังไม่กว้างขวางมากนัก และก็ยังมีความสับสนในข้อมูลเกี่ยวกับบางแก้วหลาย ๆ อย่าง อีกด้วย

แต่ก็รู้สึกดีใจ ว่ามีผู้เลี้ยงสุนัขบางแก้วอีกหลาย ๆ ท่านที่มีเจตคติที่ดี โดยเฉพาะอย่างยิ่งในชุมชุนแห่งนี้ ที่มีการศึกษาเก็บรวบรวมข้อมูลและถ่ายทอดข้อมูลเกี่ยวกับสุนัขบางแก้ว จากประสบการณ์การเลี้ยงบางแก้วไว้ได้ค่อนข้างละเอียด

ผมได้อ่านพบบทกลอน ผมรักหมาไทย จากนิตยสารสวนจตุจักร ฉบับที่ 194 ประจำเดือน มกราคม-กุมภาพันธ์ 2548 โดยผู้เขียนที่ใช้ชื่อว่า ...อ.ป๋อง D -1ซึ่งให้ข้อคิดที่น่าสนใจ จึงขออนุญาต นำมาให้เพื่อน ๆ ในชุมชนได้อ่านกัน และเพื่อเป็นกำลังใจให้กับผู้ที่คิดดี ทำดี ให้ความช่วยเหลือสังคม ช่วยเหลือสุนัขบางแก้ว และช่วยเหลือชุมชนคนรักสุนัขบางแก้ว ดังนี้ครับ

อันนิสัยหมาไทยใครก็รู้ ใช่หมิ่นครูดูถูกหรือเหยียดหยาม ธรรมชาติสรรสร้างทุกอย่างตาม จะให้งามต้องท่านเราเฝ้าแต่งเติม

ที่รู้มากรู้น้อยค่อยค่อยคิด เยี่ยงบัณฑิตผิดทิ้งอิงสร้างเสริม หากหลงตัวมัวเมาเขลาเหมือนเดิม ควรริเริ่มเติมแต่งใช่แข่งกัน

ช่วยกันคิดช่วยกันทำคำเหนือหัว อย่ามามัวกลัวเกี่ยงเพื่อเพียงฝัน ลุกเถิดนะลุกขึ้นมาค่อยคุยกัน เชื่อมสัมพันธ์จรรโลงโยงกันมา

เลิกลดละกิเลศเศษส่วนเกิน มาดำเนินการไปเพื่อภายหน้า ไม่มีมึงไม่มีกูชูกันมา อย่าเป็น...นั่นแหละครูผู้รู้เอย

โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Wednesday, 6 April 2005, 09:11PM

คุณปีใหม่ และเพื่อนชาวชุมชนคนรักบางแก้วทุกท่าน ตามที่คุณปีใหม่พูดว่าไม่ค่อยเห็นทางราชการให้ความสนับสนุนเรื่องนี้ ผมเห็นด้วยครับ

อย่างไรก็ดีมีแต่ทางจังหวัดพิษณุโลกเท่านั้นที่มองเห็นความสำคัญ  โดยเฉพาะทางปศุสัตว์จังหวัดพิษณุโลก

พล.ต.ท. ณรงค์ อมาตยกุล สว จังหวัด

คุณธวัชชัย กันนะพันธุ์ นายก อบจ และ

นายสัตวแพทย์ นิสิต ตั้งตระการพงษ์ ผู้บุกเบิกทำให้เราได้รู้จักสุนัขไทยพันธุ์บางแก้ว

และเท่าที่ผมมีก็คือหนังสือที่คุณหมอนิสิตเขียนแจกเนื่องในการเกษียณอายุราชการในปี2546  เพื่อเป็นอนุสรณ์ของท่าน มีชื่อว่า

หมาบางแก้ว  สัตว์คู่บ้านเมืองสองแคว

(ไม่ทราบแน่ชัดว่าเป็นของทางราชการหรือเปล่า ต้องถามคุณหมอนิสิต )

ซึ่งผมก็จะส่งให้คุณนิวัต เร็ว ๆ นี้ (ฉบับถ่ายสำเนา )

และก็จะจัดส่งให้ ทางThailand Geographic Magazine

ด้วย   คุณปีใหม่ มีหรือยังครับ  พอมีเหลือสักเล่มเพื่อแบ่งปันคนรักบางแก้ว  จริง ๆ เท่านั้น

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 6 April 2005, 10:36PM

พี่พชร ครับ ลืมขอบคุณพี่ไปสนิทเลย มัวแต่ดีใจที่จะได้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์มาให้ความรู้กับตัวเองและเพื่อนๆ อีกมากมาย

ขอบคุณมากครับสำหรับ VCD และหนังสือ ที่พี่ได้แบ่งปันให้ มันจะมีประโยชน์มากสำหรับผม และพวกเราทุกๆท่านในชุมชนของเราครับ และเพื่อนๆ

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Wednesday, 6 April 2005, 10:56PM

คุณนิวัตคะ  ถ้าได้สำเนาหนังสือแล้วก็อยากจะขอยืมมาถ่ายเอกสารไว้เพื่อศึกษาบ้างนะคะ   ขออนุญาตคุณPatchara ด้วยค่ะ

เสียดายจังเลยไปงานสัปดาห์หนังสือตั้งสองครั้งแต่ไม่เห็นบูธนี้เลย  กำลังหาซื้อหนังสือของเค้าอยู่เหมือนกันเป็นฉบับเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา  หาซื้อตามแผงหนังสือยากจริงๆ เลยค่ะ  ตามร้านซีเอ็ดยังไม่มีเลยค่ะ

แม่โอ๊ต

โดย Yo-jetsada sangjan - Thursday, 7 April 2005, 02:40PM

คอกชุมแสงสงคราม ยินดีให้ข้อมูล นะครับ
เพราะว่าคุณประทุม กับคุณสุภาวดี คงเจริญ ได้เก็บข้อมูลตั้งแต่สมัยเริ่มเลี้ยงสุนัขไทยพันธุ์บางแก้ว  และสมัยที่ก่อตั้งชมรมบางแก้วใหม่ๆ ในจังหวัดพิษณุโลก เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว

พร้อมทั้ง ปู่เทือง คงเจริญ  อายุ 70 กว่า เป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่มาก ที่มีความรู้เกี่ยวกับประวัติหลวงปู่มากเป็นอย่างดี
พร้อมกับมีความรู้ในการเลี้ยงบางแก้วเป็นอย่างดี   

ปล.ต้องขอขอบคุณ คุณหมอ  นิสิต  ที่เข้ามาแนะนำและช่วยพัฒนาบางแก้ว ให้ได้มาตรฐาน  และ อาจารย์ ฉลองชัย  ที่เก็บรวบรวมเป็นหนังสือที่มีคุณค่า จัดว่าเป็นแหล่งรวมความรู้ และเป็นศาสตร์ ของวงการบางแก้วอย่างแท้จริง

สนใจข้อมูลเกี่ยวกับบางแก้ว ติดต่อได้ที่ คอกชุมแสงสงคราม
055-304066 , 01-9726683 , 09-4374257
website :  www.chumsang.net

โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Thursday, 7 April 2005, 08:49PM

คุณจิตรใส (แม่โอ๊ค )

อย่าไปถ่ายสำเนาเลย อาจจะไม่ชัดเจนพอ  เราชาวชุมชนคนรักบางแก้ว ต้องมีนำใจแบ่งปันกันนะครับ  ผมยังมีเหลืออีกเล่ม  รีบ ๆ โทรหาผมประมาณสัก 10.00 น. พรุ่งนี้ ผมจะได้จัดส่งให้โดยไม่คิดมูลค่าใด ๆ ทั้งสิ้น  (เผื่อจะได้อ่านเล่นช่วงสงกรานต์ ถ้าไม่ได้ไปไหนนะครับ ) 

พชร            โทร 01-7505030

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Thursday, 7 April 2005, 09:03PM

ขอบคุณมากค่ะคุณพชร  พรุ่งนี้จะโทรไปหาค่ะ

แม่โอ๊ต 

โดย ปีใหม่ มดแดง - Thursday, 7 April 2005, 09:16PM

ขอบคุณ คุณ  Patchara มากครับ ผมคิดว่าช่วงเวลานี้เก็บไว้ให้เพื่อน ๆ ในชุมชนที่สนใจและมีเวลาได้อ่านก่อน  หากผมมีเวลาที่จะอ่านแล้วจะขอยืมอ่านต่อจากเพื่อน ๆ อีกทีนะครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew