อำลาอาลัยแด่เจ้าตัวเล็กของผมที่จากไปอย่างไม่มีวันกลับ
โดย อรรถวิทย์ สมทรัพย์ - Monday, 4 April 2005, 08:06PM

ผมเขียนข้อความนี้หลังจากที่จัดการฝังศพเจ้าตัวเล็กของผมเสร็จเรียบร้อยแล้ว ทั้งเหนื่อยทั้งเสียใจแต่ก็ต้องทำอย่างตั้งใจเพราะนี่เป็นสิ่งสุดท้ายที่เราจะทำให้เค้าได้ และเพราะไม่ได้ทำใจไว้ก่อนเลยว่าจะต้องมาเสียเค้าไปเร็วขนาดนี้ ใครล่ะจะคาดคิดว่าเจ้าจอมซนที่เห็นวิ่งเล่นอยู่หลัดๆจะถูกรถชนเสียชีวิต แต่ยังงัยก็หวังว่าเจ้าหนูคงจะนอนหลับสะบายนะ

กลางเดือนมกราคม เป็นวันที่เราได้พบกับเค้าครั้งแรกครับ ที่งานเกษตร ซึ่งจัดขึ้นประจำทุกปีของมหาวิทยาลัยขอนแก่น โดยผมกับคุณพ่อตั้งใจไปงานนี้เพื่อนำลูกสุนัขพันธุ์บางแก้วมาเลี้ยงโดยเฉพาะ ขณะที่เดินเลือกชมอยู่ สายตาก็ไปสดุดกับลูกสุนัขตัวหนึ่งซึ่งไม่เหมือนกับตัวอื่นๆ ลำตัวเค้าเป็นสีขาวปลอดไม่มีสีอื่นปนเลย ท่าทางน่ารักจึงถูกชะตาจึงได้ขอซื้อมาเลี้ยงที่บ้าน เราตั้งชื่อเค้าว่าทิกเกอร์ซึ่งนำมาจากชื่อของตัวละครตัวหนึ่งที่มีลักษณะคล้ายเสือในภาพยนต์ของวอลท์ดีสนีย์ ขณะนั้นเค้าเพิ่งจะอายุประมาณ 2เดือน มาอยู่บ้านวันแรกเจ้าตัวเล็กก็เริ่มซ่าแล้ว กัดมันทุกอย่างที่ขวางหน้า แต่พอเราปิดบ้านเข้านอน และให้เค้านอนนอกบ้าน เจ้าตัวเล็กก็ร้องกวนตลอดทั้งคืน วันรุ่งขึ้นจึงได้ไปซื้อลูกสนัขบ้างแก้วอายุไล่เลี่ยกันอีกตัว จากงานเดียวกัน มาเป็นเพื่อนเล่น เจ้าตัวใหม่นี่เค้าชื่อลีโอครับ และจากวันนั้นเจ้า 2ตัวนี้ก็กลายเป็นเพื่อนสนิทกันไปโดยปริยาย เรียกว่ามีเจ้าทิกเกอร์ที่ไหนก็ต้องมีเจ้าลีโอที่นั่น

เจ้า2ตัวนี้นิสัยเค้าไม่เหมือนกันครับ ลีโอซึ่งเป็นตัวผู้ค่อนข้างนิ่ง สงบเสงี่ยม ไม่เอะอะ ไม่เคยแสดงอาการดีใจจนออกนอกหน้า ใจกว้างถ้าเป็นเรื่องไม่สำคัญ เค้าจะยอมให้ทิกเกอร์ตลอด นี่อาจจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เค้าไม่ค่อยทะเลาะกันรุนแรง  ส่วนเจ้าทิกเกอร์ที่เป็นเพศเมืย นิสัยก็จะคล้ายผู้หญิงอะครับ(รึเปล่า?) ชอบแสดงออก เวลาเจอเราที่จะกระดิกหางกระติกหัวจนดูสั่นไปทั้งตัว ชอบกระโดด ชอบประจบ ขี้อิจฉา ร่าเริงในแบบของเค้าครับ

พอมีเจ้าตัวยุ่งเพิ่มขึ้นมาอีก2ตัว ชีวิตของผมก็ยุ่งขึ้นมาอีกนิด จากไม่เคยมีอะไรต้องห่วง ก็มีเรื่องต้องห่วงเพิ่มขึ้นมาอีก เช่นตอนตอนเช้าต้องตื่นขึ้นมาให้อาหาร ตอนกลางวันต้องกลับมาดูที่บ้าน ตอนเย็นเลิกงานก็ต้องรีบกลับบ้านพาเค้าออกไปเที่ยว เป็นกังวลกลัวออกนอกลู่นอกทาง ก็เหมือนเลี้ยงเค้าเป็นลูกคนนึงล่ะครับ พยายามหาหนังสือหรือข้อมูลการเลี้ยงสุนัขบางแก้วมาอ่านเพิ่มเติม และก็เป็นเหตุที่ทำให้ได้มารู้จักกับชุมชนแหล่งนี้ด้วย ก็ได้ความรู้ คำบอกเล่าจากประสบการณ์และคำแนะนำที่มีประโยชน์หลายๆอย่างมาใช้กับเค้าด้วย จนทำให้ดูเหมือนกับว่าเวลา2เดือนที่เลี้ยงพวกเค้า มันดูเหมือนน้อยไปเลยเมื่อเปรียบเทียบกับความผูกพันธ์ที่เรามีให้กัน ใครที่เลี้ยงหมาย่อมรับรู้ในจุดนี้ได้ครับ และคงจะรู้สึกเหมือนผมถ้าเจอเหตุการณ์เดียวกัน

จนกระทั่งมาถึงวันนี้(4เม.ย.48 เวลา17.30น.)เหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดก็ได้มาถึง ขณะที่ปล่อยทิกเกอร์วิ่งเล่นที่สนามหน้าบ้าน เหมือนที่เคยทำอยู่ทุกๆวัน แต่วันนี้จะไม่เหมือนวันอื่นๆ เพราะเจ้าทิกเกอร์จะไม่ได้มีโอกาสที่จะได้วิ่งเล่นกับเจ้าลีโอในสนามแห่งนี้อีกต่อไป และเป็นวันที่คนๆหนึ่งและสุนัขของเขาที่เหลืออีกตัวหนึ่ง เศร้าและเสียใจเป็นที่สุด เนื่องจากวันนี้เป็นวันที่ทิกเกอร์จากไปอย่างไม่หวนกลับ จากอุบัติเหตุรถชน ทิกเกอร์ได้จากไปอย่างสงบโดยไม่มีแม้กระทั่งเสียงร้อง

ไปสู่สุขติเถิด พวกเราที่ยังมีชีวิตอยู่จะสวดมนต์ภาวนาให้ และขอให้รู้ไว้ว่าเราจะเก็บเจ้าเอาไว้ อยู่ในความทรงจำของเราตลอดไป เพราะนี่คือสิ่งสุดท้ายที่เราสามารถที่จะทำให้เจ้าได้

ลาก่อน ทิกเกอร์ เพื่อนผู้แสนดี...ตลอดไป

ตอบ: อำลาอาลัยแด่เจ้าตัวเล็กของผมที่จากไปอย่างไม่มีวันกลับ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 5 April 2005, 06:56AM

ขอฝากเพลงนี้ไว้อาลัยแด่ทิกเกอร์ 
http://www.guitarsound.net/elixir/mp3/asturiag.mp3   

ขอเจ้าจงเดินทางสู่สะพานสายรุ้งด้วยหฤหรรษ์

ตอบ: อำลาอาลัยแด่เจ้าตัวเล็กของผมที่จากไปอย่างไม่มีวันกลับ
โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Monday, 4 April 2005, 09:21PM

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ เข้าใจถึงความรู้สึกค่ะ

.....ทิกเกอร์....ขอให้หนูหลับให้สบายนะจ๊ะ

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 4 April 2005, 11:29PM

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ ถึงเราจะไม่เคยรู้จักกัน แต่เขา สำหรับพวกเราทุกคนแล้ว เขาเหมือนคนในครอบครัวเราคนหนึ่ง

ขอให้ไปสู่สุขคติ คุณอรรถวิทย์ ขอให้เข้มแข็งเข้าไว้ ลีโอยังต้องการความรักจากคุณอยู่นะครับ

จากใจจริง 

โดย eve Savangpop - Tuesday, 5 April 2005, 12:23AM
  เสียใจด้วยนะคะ เรื่องเจ้าตัวเล็กที่เพิ่งเสียไป เข้าใจความรู้สึกของคนเลี้ยงหมาค่ะ ทั้งรักทั้งผูกพัน คิดเสียว่าเค้าไปดีแล้วหล่ะค่ะ
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Tuesday, 5 April 2005, 07:04AM
  ขอร่วมแสดงความเสียใจ  ในการจากไปของลูกสุนัขที่ยังไร้เดียงสา   ขอให้สู่สุขคติ
  ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
โดย jirawan srikate - Tuesday, 5 April 2005, 08:59AM

ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะ กับการจากไปของทิกเอร์

โดย jutturong porjai - Tuesday, 5 April 2005, 12:05PM

ขอให้เจ้าไปพบกับเเสงสว่างในพบหน้า ขอเเสดงความเสียใจด้วยนะครับ ชีวิตเรายังต้องเดินนะครับลีโอก็ยังต้องการคุณอยู่ให้การดูเเลเค้าให้ดีกว่าเดิมนะครับ เพื่อเราจะได้มานั่งเสียใจอีกครับ ผมก็เคยเป็นเเบบคุณครับจนทุกวันนี้ 24 ชม ผมให้เวลากับเหล่าเพื่อนๆผม 4-5 ชม ทุกวันครับ ทำงาน 8 ชม เดินทางไปทำงาน 2 ชมไปกลับ นอน อีก6 ชม เเละให้เวลากับครอบครัวผมอีก3-4ชม ครับลองคิดดูครับ เพราะผมไม่อยากเสียใจอีกครั้ง ครับ

โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Tuesday, 5 April 2005, 01:40PM

ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะ ขอให้ทิกเกอร์มีความสุขมากๆ  

โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Tuesday, 5 April 2005, 06:30PM

ขอแสดงความเสียใจมากๆครับ ทิกเกอเจ้าไปดีแล้วนะ อย่าท้อถอยนะครับ เราควรจะนำเหตุการณ์ของทิกเกอทมาเป็นอุทาหรณ์ เพื่อที่เราจะป้องกันเจ้าลีโอเพื่อนที่เหลือของเราอีกคนหนึ่ง ต่อไปครับ

แบ็ค บาว ขอแสดงความเสียใจ

โดย เพื่อน . - Tuesday, 5 April 2005, 09:54PM
  ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
โดย อรรถวิทย์ สมทรัพย์ - Wednesday, 6 April 2005, 12:39AM

ขอบคุณสำหรับกำลังใจจากทุกๆคนมากครับ ตอนนี้ก็พยายามคิดว่าเค้าไปดีแล้ว ถึงเสียใจมากแค่ไหนก็คงเอาเค้ากลับคืนมาไม่ได้ คิดอย่างนี้ช่วยให้รู้สึกดีขึ้นบ้างครับ คือจะได้ไม่ต้องคิดต่อไปไกล แต่ตอนนี้ก็พยายามที่จะไม่ดูรูปถ่ายตอนที่เค้ายังมีชีวิตอยู่กับเรา เพราะกลัวจะทำให้เสียใจมากขึ้นครับ อีกอย่างที่เป็นห่วงคือเจ้าลีโออ่ะครับ ไม่ค่อยร่าเริง วันๆเอาแต่นอน ปล่อยไปเที่ยวก็ไม่ไป พอเจอเรานี่ท่าทางดีใจมากกว่าปกติ สงสัยเค้าคงจะเหงา เพราะปกติเค้าจะเล่นกันตลอดเวลาที่เราไม่อยู่ แต่ยังดีที่ยังกินอาหารได้ครับ เลยหายห่วงไปเปราะนึง ช่วงนี้คงจะต้องให้เวลากับเค้ามากขึ้นอีกหน่อยครับ

โดย t.t. thamapiban - Wednesday, 6 April 2005, 11:51AM
  ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ ยังงัยก็ขออย่าให้เหตุการณ์เช่นนี้เกิดขึ้นกับสมาชิกทุกท่านอีกเลยครับ
โดย โสภิตา บำเพ็ญรัตน์ - Wednesday, 6 April 2005, 03:24PM

ขอแสดงความเสียใจกับทิกเกอร์ด้วยค่ะ

โดย ณัฐฐาพร แสงอรุณ - Thursday, 7 April 2005, 09:33AM

เสียใจจัง ไม่อยากให้เหตุการณ์อย่างนี้เกิดขึ้นกับใคร เหมือนแฮปปี้ เค้าโดนชน แต่โชคยังดีที่ยังรักษาชีวิตไว้ได้ จากแรงใจของชาวชุมชนบางแก้ว ตอนนั้นก็เป็นอะไรที่ทรมานใจมาก ตอนเค้าดิ้น ไม่อยากพูดถึงอีก

เสียใจด้วยนะคะ ขอให้คุณและลีโอเป็นเพือนแท้และรักกันอยู่คู่กันตราบนานเท่านาน ขอส่งใจไปให้ทิกเกอร์ด้วย

โดย toetam s - Friday, 8 April 2005, 12:32AM
  เสียใจด้วยนะคะ   เสียใจ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew