ยิ่งใหญ่... the series… ตอน 1
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Wednesday, 16 March 2005, 07:57PM

จำหมากำพร้าชื่อ ยิ่งใหญ่..กันได้มั๊ยเอ่ย...

ถ้าจำไม่ได้...

http://bangkaew.com/webboard/view.php?No=298

เนื่องจากปกติเขียน diary online อยู่แล้ว...และเมื่อมีหมายิ่งใหญ่เข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต...ก็เลยมีเรื่องของหมาเพี้ยนตัวนี้เขียนลง diary อยู่บ่อยๆ....

ตอนนี้เลี้ยงหมาใหญ่มาเกือบครบปี...อยากเอาเรื่องของอดีตหมากำพร้าตัวนี้มาเล่าสู่กัน...ตั้งแต่เริ่มเลี้ยงมันใหม่ๆ จนมาถึงวันนี้..... มีวีรเวร วีรกรรมอะไรเกิดขึ้นบ้าง...

**ออกตัวว่าอาจจะมีเรื่องคนเยอะไปหน่อย...เพราะอย่างที่บอก...ว่าตัดเอามาจาก diary ส่วนตัวน่ะค่ะ

Apr 1 ‘2004

หมาบ้าน...เต็มรูปแบบ

ตอนนี้มีลูกชายในความดูแลหนึ่งตัวเป็นหมาบางแก้วหน้าตาดี ชื่อว่าคุณยิ่งใหญ่

ฉันเรียกมันว่า..หมาใหญ่....มันจัดเป็นหมาโชคดี ที่ถึงแม้จะโดนเปลี่ยนเจ้าของมาหลายหนแต่สุดท้าย มีคนเอามาฝากแม่ดูแล...โดยวีรกรรมก่อนถูกทิ้งครั้งล่าสุดคือ...

ใหญ่ไปกัดหน้าคนเลี้ยง !! ที่ดันโผล่หน้าเข้าไปทักมันในกรงตอนที่ตัวเองเมา...เมาจนหมาจำไม่ได้ !!ยิ่งโดนกัดหน้าเละ ยิ่งจำกันไม่ได้เข้าไปใหญ่ !!!

ขึ้นชื่อว่าบางแก้ว ใครก็รู้ว่าดุ....แต่แม่ฉันเรียกว่า อารมณ์อ่อนไหว และไวต่อสิ่งเร้าและถ้าคนเลี้ยงเข้าใจ และมั่นคงพอ ก็ไม่น่ามีปัญหา

ฉันกำลังอยากได้หมาเป็นของตัวเองซักตัว เลือกๆอยู่ว่าจะซื้อโกลเด้น บีเกิล หรือ ชนาวเซอร์... แม้ว่าที่บ้านจะมีหมาหลายตัว (มากๆ) แต่เป็นของแม่หมด แล้วก็หน้าตาเหมือนกันหมด... เบื่อหน้าหมาเชฟเพิร์ด !! (แม่แอบมีค้อน...) ...

แต่สุดท้ายพ่ายแพ้แก่ของฟรี... รับอุปการะหมาถูกทิ้งก็ได้ฟร่ะ...

ฉันเอาใหญ่มาเลี้ยงเพราะหน้าตามันน่าเอ็นดู....

ก็อย่างว่าล่ะนะ ไม่ว่าคนว่าหมา หน้าตาดีได้เปรียบ...

มันรู้อย่างรวดเร็วว่าฉันเป็นเจ้าของคนใหม่...มันไม่เคยขู่หรือทำท่าจะกัดทั้งฉันและแม่ส่วนป๋าและคนเลี้ยง ต่างโดนกันไปคนละแฮ่ สองแฮ่...เราเลยสรุปง่ายๆว่า ใหญ่อาจจะไม่ค่อยชอบผู้ชาย …. ฮึๆ

ใหญ่ต้องหัดเปลี่ยนพฤติกรรม จากหมาในคอก อยู่แต่ในกรงมาเป็นหมาบ้าน … ซึ่งดีอย่างที่ใหญเป็นหมาปากไม่เปราะ ไม่เห่าพร่ำเพรื่อ...ไม่หนวกหูรำคาญใคร

วันแรกที่พาไปบ้านที่กรุงเทพ...ใหญ่ก็แสดงพฤติรรมบ้านนอกไร้อารยธรรมให้เห็นเมื่อเดินดม...สำรวจรอบๆบ้าน ไม่สนใจเห่าอะไรทั้งสิ้นแม้แต่หมาข้างบ้าน...

แต่มันหยุดแยกเขี้ยว ขู่ฟ่อ แล้วเริ่มเห่าไม่หยุด … เมื่อฉันเริ่มใช้ตู้ไมโครเวฟอุ่นข้าวให้มัน ….. แต่ก็ใช้เวลาไม่นานมันก็รู้ว่าเจ้าตู้สี่เหลี่ยมแถวในครัวนี่แหละ คืออู่ข้าวอู่น้ำ ...มันจะมานั่งรอนิ่งๆ เมื่อถึงเวลาอาหาร ไม่เสร่อเห่าอีกแล้ว ปรับตัวไวใช้ได้

นอกจากนั้นมันยังทำหน้าที่ไล่แมวได้เยี่ยมมาก...หน้าบ้านของฉันไม่ใช่ส้วมแมวอีกต่อไป แต่กลายเป็นส้วมของใหญ่แทน - _-‘’

ฉันว่าของเสียของแมว มันเหม็นกว่าของหมานะ...ฉันมันเป็น Dog person อ่ะนะ ทนไม่ได๊ ..ไม่ได้...เวลาเห็นแมวข้างบ้านมันเดินนวยนาดมาโก่งตูดขี้บนสนามที่เฝ้ารดน้ำฟูมฟักมา....พอมีเจ้าใหญ่ สะใจ๊สะใจ....เวลามันกวดแมวกระเจิงข้ามรั้วไป....ซาดิสต์เป็นบ้า …

แต่แล้วทุกวันนี้ก็ต้องมาเก็บขี้ไอ้ใหญ่ ณ. Location เดิมสงสัยฮวงจุ้ยหน้าบ้านมันจะเหมาะเป็นส้วมซะกระมัง …. เฮ้อ …

ตอบ: ยิ่งใหญ่... the series… ตอน 1
โดย เพื่อน . - Wednesday, 16 March 2005, 08:19PM
  น่าสนใจมากๆ เล่าต่อซิครับ เผื่อน้องๆเราในเวปอาจจะอยากรับสุนัขบางแก้วจากบ้านพักนิรมลไปเลี้ยงบ้าง ได้ทั้งบุญ และสร้างกุศลด้วยครับ แนะนำเคล็ดลับการพิชิตใจ เจ้าใหญ่ ด้วยนะครับ
ตอบ: ยิ่งใหญ่... the series… ตอน 1
โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 16 March 2005, 09:13PM

ยินดีต้อนรับครับ  แม่ยิ่งใหญ่

สำนวนสุดยอดเลยครับ

แบบนี้ ถ้าไม่รังเกียจ   ยินดี  ควักเงินลงทุนพิมพ์ให้เลยครับ

แต่ขออนุญาตตั้งชื่อว่า มีหมาเป็นเพื่อนดีกว่ามีเพื่อนหมาๆ ภาค 2  ได้ไหม

( เผื่อจะช่วยให้ ภาคแรก ขายออกบ้าง แฮะ ๆ )

ว่าแต่ว่า เขียนไดอะรี่ทุกวันเลยหรือครับ

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Thursday, 17 March 2005, 01:13AM

สำนวน ลีลาแบบนี้ นับถือๆ อย่าว่าแต่พี่วิเชียรยอมควักกระเป๋าเลยครับ ผมอาสาพิมพ์ให้เลย ผมเองพยายามเขียนไดอารี่เจ้าขุนทองเหมือนกัน แต่อ่านเองยังไง๊ยังไง มันก็ไม่ได้เรื่องได้ราวอะไร อ่านของตัวเองพาลจะหลับซะให้ได้ แล้วจะเป็นขาประจำมาติดตามอ่านอีกครับ

อ้อ..ฝากสวัสดีป้าวิด้วยนะครับ บอกว่าหากมีโอกาสอีกเมื่อไร จะเอาขุนทองไปว่ายน้ำในบ่ออีกครับ

โดย ป้าที นำโชค - Thursday, 17 March 2005, 08:28AM

เล่าต่ออีกซิ นะคะ  กะลังหนุกเลย เอารูปเจ้าใหญ่ให้ดูด้วย นะคะ  ชอบๆ ชอบ

ฝากไหว้งามๆ กับความคิดถึง ให้ป้าวิด้วยนะคะ ขอหอมหน่อย

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Thursday, 17 March 2005, 01:16PM

อ่ะฮ๊า...อยากลงทุนพิมพ์หนังสือให้เลยหรอค่ะ...

เขียน diary ไม่ทุกวันหรอกค่ะ  แต่เขียนมาหลายปีแล้ว.. ก็จะโหด มันส์ ฮา ประมาณนี้...บางทีอาจจะไม่ค่อยสุภาพ ก็ขออภัยไว้ก่อนนะค่ะ...หนูเขียนเอามันส์

จะรวมเล่มเรื่องของยิ่งใหญ่คงต้องใช้เวลานิดนึงอ่ะค่ะ...แต่ถ้าจะรวมเล่มเรื่องของเจ้าของเนี่ย...มีเรื่องเพียบเลยนะ..ฮ่าๆๆ

โปรดติดตาม ยิ่งใหญ่ the series ตอนต่อไป  เร็วๆนี้ค่ะ...

โดย ปีใหม่ มดแดง - Friday, 18 March 2005, 01:48AM
  รออ่านอยู่ด้วยอีก 1 คนครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew