ตอบ: พี่ เพื่อนๆ ชาวชุมชนคนรักบางแก้ว ขอคำแนะนำ การจัดทำกิจกรรมเสริม ที่กระทรวงฯสาธารณะสุขด้วยครับ
โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Thursday, 17 March 2005, 10:19AM

ไอ้เรื่องเรียกแล้วไม่ยอมมา ไอ้โน่ก็เป็นครับ แต่เป็นบางครั้ง บางครั้งก็มา บางครั้งก็ไม่มา มันคงไม่คิดว่าเป็นคำสั่ง ตอนนี้สั่งได้ 2 อย่างคือ"นั่ง" กับ "จับมือ" นอกนั้นก็ไม่รู้เรื่อง ส่วนหนึ่งเพราะไม่เคยได้ฝึกจริงจัง เนื่องจากตอนนี้ที่บ้านผมมีผู้คนเพ่นพ่าน เป็นพวกช่างที่มาซ่อมบ้าน แล้วก็ยายเจ้าของบ้าน ซึ่งบอกอะไรไปยายไม่เคยทำตาม ทำให้เจ้าโน่ชักจะนิสัยเสียแล้ว ผมคงต้องรอให้ซ่อมบ้านเสร็จซะก่อน ให้คนพวกนี้กลับไปให้หมด ถึงจะเริ่มฝึกอย่างจริงจัง

เห็นด้วยกับโครงการ"สัปดาห์ละคำสั่ง" นะครับ แต่ยังหวั่นปัญหาอยู่ซักหน่อย เพราะถ้าเราพาเจ้าลิงน้อยไปที่กระทรวง มันมักจะอยากเล่นมาก ๆ ไม่รู้จะฝึกในช่วงเวลานั้นได้หรือไม่

ขอความเห็นพี่ ๆ อีกอย่างนึงครับ ว่าเราควรจะแยกตัวให้ห่างจากหมาพันธ์อื่นหรือไม่ เพราะเท่าที่ผมสังเกตุ บางแก้วเค้าอยากจะเล่น เห็นพันธุ์อะไรกจะเข้าไปทัก ขอเล่นด้วย แต่มักจะโดนกัด วันก่อนเจ้าโน่ก็โดนเจ้าโดเบ้อแมน เกเรตัวหนึ่ง เดินดุ่ม ๆ เข้ามากัดคอเจ้าโน่คาตักผมเลยครับ เจ้าของไม่ดูแลเลย พอหมาตัวเองไปกัดหมาคนอื่นก็ล่ามมัน แต่เท่าที่ผมสังเกตุ เจ้าของเค้าโดนหมาลากมากกว่า นอกจากนั้นก็มีโกลเด้น ที่นั่งอยู่ข้าง ๆ วงบางแก้วของเรา เป็นโกลเด้นที่ดุมาก ๆ ลิงน้อยของเราโดนเล่นไปหลายตัวเลยนะ ผมว่าหมาพวกนี้เป็นอันตรายต่อการฝึกบางแก้วอย่างยิ่งครับ เราไปห่าง ๆ พวกนี้น่าจะดี

ตอบ: พี่ เพื่อนๆ ชาวชุมชนคนรักบางแก้ว ขอคำแนะนำ การจัดทำกิจกรรมเสริม ที่กระทรวงฯสาธารณะสุขด้วยครับ
โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Thursday, 17 March 2005, 10:59AM

ผมได้โพสเกี่ยวกับโครงการนี้ไว้ที่
http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J3356909/J3356909.html
ขาดตกบกพร่องอย่างไร พี่ ๆ ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ

โดย ปีใหม่ มดแดง - Friday, 18 March 2005, 02:10AM

คุณโหน่งครับ

ผมว่าการเริ่มฝึกสุนัข ควรเริ่มฝึกในที่ ๆ ไม่พลุกพล่าน ควรจะมีเพียงเราและสุนัขเท่านั้น เพราะสุนัขจะมีสมาธิ และให้ความสนใจกับท่าทางและเสียงของเรา สุนัขจะสื่อสารกับเราด้วย 2 ทาง คือ 1.ทางภาษากาย เช่นลักษณะท่าทาง การทำท่าทางด้วยมือ 2.ภาษาเสียง เช่น เมื่อเราต้องการให้สุนัขนั่ง ก็จะออกเสียงว่านั่งด้วยถ้อยคำที่ชัดเจนว่า นั่ง พร้อมกับเอามือเรากดบริเวณก้นของสุนัขไปด้วยเพื่อที่เขาจะจำได้รวดเร็วขึ้นว่าคำสั่งนั่งหมายถึงว่าเราต้องการให้เขาทำอะไร

เครื่องมือที่จะทำให้การฝึกสุนัขทำได้รวดเร็ว และได้รับความร่วมมือจากสุนัขคือ ของเล่นและอาหารที่สุนัขชอบซึ่งเราจะพกติดตัวไว้ตลอดที่ทำการฝึก เมื่อเขาทำได้ดีเราก็จะชมเชยและให้รางวัลด้วยอาหารและเอาของเล่นให้เขาเล่นกับเรา ซึ่งทั้งอาหารที่เขาชอบและของเล่นนี้จะไม่ให้เขากินและเล่นนอกจากเวลาฝึกเท่านั้น

วิธีการนี้ผมได้รับการแนะนำจากป้าวิและเพื่อนชาวเบลเยี่ยมของป้าวิ เมื่อครั้งไปเที่ยวบ้านป้าวิและชมการฝึก การเชื่อฟังคำสั่ง ของสุนัข เชพเพอด ที่อ.บางระจัน จ.สิงห์บุรี ครับผม

โดย เอ้ บางแก้ว - Friday, 18 March 2005, 08:56AM

คุณโหน่งที่กระทรวงให้สุนัขวิ่งเล่น และได้มีสังคมการเรียนรู้นะดีที่สุดครับ สำหรับคำสั่งเรามาเรียนรู้กันที่นี่แล้วให้กลับไปฝึกหัดที่บ้าน ใช้เวลาตอนเช้าก่อนไปทำงานสัก 10 นาที หรือตอนกลับบ้านสัก 20 นาที ก็พอครับ เพราะเราไม่ใช่มืออาชีพและต่างคนก็มีเวลาน้อยด้วยครับผมเข้าใจ ใครบริหารเวลาได้มากกว่านั้นก็ยิ่งดีครับไม่ต้องไปกังวลมากครับว่าเค้าจะทำได้แค่ไหน ฝึกบ่อยๆ วันละน้อยแต่ทุกวัน ดีกว่าไม่ฝึกเลยครับ ส่วนถ้าคนที่บ้านเยอะยิ่งดี เราอาจทดลองฝึกคำสั่งนิ่งๆ เลยก็ได้ครับ คือฝึกตามสถานการแต่ไม่ต้องคาดหวังมากจนเกินไปนะครับ เดี๋ยวเป็นทุกข์ จุดประสงค์อยากให้มีความสุขเมื่อได้ฝึกสุนัขครับ แต่เราก็ต้องอดทน ถ้าเราฝึกเค้าได้เราจะภูมิใจว่าก็สามารถเหมือนกันนะจะบอกให้!

โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 18 March 2005, 10:11AM

ผมเองก็ยังคิดๆอยู่เหมือนกัน ในเรื่องที่พี่ปีใหม่แนะนำมา ก็ว่าจะปรึกษากับคุณเอ้อยู่เหมือนกัน ว่าเราอาจจะใช้เวลาสักนิดหน่อย ในการเรียนรู้วิธีการ และขั้นตอนที่การฝึก การใช้เชือกลากจูงอะไรทำนองนี้ แล้วก็คงต้องกลับไปทดลองทำกันดู คงฝึกกันเต็มเวลาไม่ได้ เพราะน่าจะไม่มีสมาธิ เพราะสุนัขเยอะจริงๆที่นั่น เฉพาะบางแก้วของเราก็เยอะแล้ว...

แต่พอดีคุณเอ้ตอบมาก่อนหน้าผมแล้ว คงได้ปรึกษาในรายละเอียด วิธีการจริงๆจังๆกันในวันอาทิตย์ที่จะถึงนี้นะครับ

ผมกำลังเตรียมเอกสารประกอบการทำกิจกรรมของชมรมอยู่ จะนำไปให้ดูทีเดียวเลยครับ

ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆ มีความเห็นหรือข้อเสนอแนะอย่างไรบ้างครับ เสนอได้เลยไม่ต้องเกรงใจนะครับ เราอยากฟังทุกความคิดเห็น และทุกๆแนวทางครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 18 March 2005, 10:34AM

คุณแม่โอ๊ตเข้าไปตอบในพันทิบ เลยตัดมาอยู่รวมกัน...

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew