ม.เกษตรเชิญลัคกี้เข้าประกวดสุนัขไทยชื่อฟังคำสั่งชิงถ้วยพระราชทาน
โดย เอ้ บางแก้ว - Monday, 7 March 2005, 02:43PM

ช่วงบ่ายวันที่วันจันทร์ที่ 7 มีนาคม มีเจ้าหน้าที่จัดงานประกวดสุนัขไทยเชื่อฟัง ที่ม.เกษตรโทร.มาเชิญเข้าประกวดสุนัขพันธุ์ไทยเชื่อฟังคำสั่ง แต่น่าเสียดายมากๆ วันดังกล่าวผมติดธุระไม่สามารถลงประกวดได้ แต่จะพยายามเคลียงานให้ทัน และผมได้รับปากว่าจะช่วยประชาสัมพันธ์ให้อีกทางจะได้มีคนเข้าประกวดเยอะๆ

ขอเชิญเพื่อนๆส่งสุนัขพันธุ์ไทยหรือ พันธุ์ผสม เข้าประกวดสุนัขเชื่อฟังคำสั่ง ชิงถ้วยพระราชทานที่ ม.เกษตร  วันที่ 19-20 มีนาคม 2548 เชื่อฟังคำสั่งพื้นฐานได้ เช่น นั่ง ยืน หมอบ มานี่ ชิด เป็นต้น สุนัขไม่สวยไม่เป็นไร วัดกันที่ความสมารถครับ ถ้าสามารถทำได้มากกว่าคำสั่งพื้นฐานได้จะยิ่งดีมากๆ ครับ ดูรายละเอียดได้ที่นี่ครับ

http://vettech.vet.ku.ac.th/dognewhome/dognewhome.html

หนูชื่อข้าวปุ้นค่ะ คือว่าพ่อลัคกี้ของหนูเขาลงแข่งไม่ได้เพราะเจ้านายไม่ว่างค่ะ จิงๆ แล้วหนูก็อยากลงแข่งนะคะ แต่น่าเสียดายที่หัวข้อที่หนูจะลงประกวดไม่มีค่ะ คือหนูอยากลงประกวด "สุนัขไทยหวงตัวที่สุดในโลกค่ะ" ตอนนี้เจ้านายก็พยายามฝึกหนูอยู่ค่ะ แต่หนูว่ายากนะคะเพราะหนูจะรักษาตำแหน่งไว้ให้นานที่สุดค่ะ แล้วอย่าลืมไปเจอหนูได้ที่กระทรวงนะคะ สวัสดีค่ะ

ตอบ: ม.เกษตรเชิญลัคกี้เข้าประกวดสุนัขไทยชื่อฟังคำสั่งชิงถ้วยพระราชทาน
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 7 March 2005, 05:56PM

คุณเอ้ครับ มีแข่งวิ่ง หรือประกวดใครซนเป็นอันดับหนึ่งหรือเปล่าครับ ถ้ามีว่าจะส่งหนูจ๋าลงชิงชัยสักหน่อย คงไร้คู่แข่งแน่ๆ...

เพื่อนๆไม่เห็นข้าวปุ้นที่กระทรวงฯเมื่อวาน หลายคนบ่นหาแน่ะครับ มีสมาชิกที่ทราบข่าวจากเวป มาเพิ่มกันเต็มเลย เข้าไปดูในกระทู้ของปิงปองได้นะครับ

ตอบ: ม.เกษตรเชิญลัคกี้เข้าประกวดสุนัขไทยชื่อฟังคำสั่งชิงถ้วยพระราชทาน
โดย เอ้ บางแก้ว - Thursday, 10 March 2005, 09:51AM

อาทิตย์ที่แล้วผมติดธุรครับ อยากไปเหมือนกันคือผมบอกน้องผู้หญิงคนที่มากับแม่ เค้าบอกว่าจะพาบางแก้วมาเดินเล่นคือดุมาก จะให้ช่วยฝึกให้ผมบอกว่าให้ลองเอาที่ครอบปากใส่มาก่อน แต่ต้องเลือกที่พอดีนะอย่าให้หลวม ไม่รู้คุณนิวัตจำได้หรือเปล่า แต่ผมไม่ได้ไปเพราะติดธุระ มีสมาชิคใหม่จะมาเพิ่มอีกหลายคนนะ ผมแนะนำให้เป็นสมาชิกชุมชนก่อนเลย ชุมชนเราจะได้ขยายขึ้นเลยๆ  อาทิตย์นี้คนไม่พลาดครับแล้วเจอกัน ข้าวปุ้นฝากคิดถึงแก้ง4เดือนด้วยนะ จะพยายามโตให้ทันจะได้เล่นกัน ถ้ามีประกวดแข่งซนให้เจ้าจ๋า แข่งซ่าให้เจ้าโน้ แข่งโชว์ให้ฮานามิ แข่งเป็นมิตรให้เจ้าไผ่ แข่งไม่ไว้ใจให้ข้าวปุ้น แข่งจอมวุ่นอยากลับบ้านให้ปิงปอง

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Thursday, 10 March 2005, 10:07AM

555 อ่านแล้วน่ารักดีจังแก๊งค์ 4 เดือน 555 ทุกตำแหน่งถ้ามีประกวดนีโอขอจองหมดเลยนะ .. อ้อ.. ยกเว้นตำแหน่ง"แข่งเป็นมิตร" 555 แต่ไม่ดุมากหรอกค่ะแค่พองาม.. อิอิอิ
โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Thursday, 10 March 2005, 08:51PM

ฮี่ๆๆๆ แต่ตำแหน่ง "ดุจริงๆ" บาว ขอนะครับ

เฮ้อ เมื่อไรแม่จะพาผมไปหาเพื่อนๆซะทีน้า

โดย เอ้ บางแก้ว - Friday, 11 March 2005, 01:34PM

คุณประมุขสุนัขอายุเท่าไหร่ครับ ดูแล้วยังไม่น่าเกินขวบ ถ้ามีเวลาพามาที่กระทรวง หรือที่ที่มีคน หรือสุนัข พามาบ่อยๆ โดยใช้ที่ครอบปากก่อนในเบื้องต้นครับ หาอันที่พอดีนะครับ ถ้าไม่มีจริงๆ ใช้เชือกฟางก็ได้ ผูกปากเหมือนกับเวลาพาหมาไปหาหมอ แล้วหมอเขาผูกปากให้ ควรใช้แบบเส้นใหญ่นะครับ ผูกเงือนธรรมดาครับ ทีแรกผูกให้ตัวเงื่อนอยู่ด้านบน และทบลงไปผูกด้านล่างอีกครั้งแล้วดึงเชือกสองเส้นที่อยู่ใต้คางมาผูกเป็นเงื่อนหูรูดที่ตรงคอบริเวณเหนือหู แรกๆ เขาจะยังไม่ชิน พอชินแล้ว เห็นเชือกเดินเขามาหาเลยเพราะถ้าผูกปากแล้วได้ไปเที่ยว มีบางแก้วหลายตัวนะครับ ที่ดุพอพามาบ่อยๆ ก็เกิดสังคมการเรียนรู้ไม่ดุเลยก็มีครับ เราต้องทดลองทุกวิธีครับ ดีกว่าไม่ได้ลองครับ แต่ที่ได้แน่ๆ คือได้เพื่อนครับ ได้ทั้งเพื่อนคนและเพื่อนหมาครับ ถ้าไงมีเวลามาเจอกันนะครับแล้วผมจะแนะนำวิธีการฝึกให้ครับ

โดย เอ้ บางแก้ว - Friday, 11 March 2005, 01:36PM
  คุณน้อยหน่า นีโอสีเข้มสวยจัง เมื่อไหร่จะพามาให้รู้จักกับข้าวปุ้นบ้างละ หวังว่าคงได้เจอกันในโอกาสต่อไปนะครับ
โดย น้อยหน่า ('.' ) - Friday, 11 March 2005, 04:00PM

หลงกลเราเข้าให้แล้ว 55555 (ล้อเล่น) มาเขียนถึงเราแปลว่ารับเราเป็นศิษย์แล้วน้า(ทึกทักเอง อิอิ)... เรื่องอะไรนะเหรอ ก็เรื่องการฝึกหมาเข้าสังคมนะสิ นีโอเค้าดีไปหมดเลย(พูดเล่น) เค้าน่ารักจริง ๆ จ๊ะกับเจ้าของน่ะ ไม่ดุเกินไปแค่พองามสมชายชาตินักรบ(ผมแมนครับ) ติดจะขี้เล่นมากไปหน่อยด้วยซ้ำ เล่นเอานายมันเหนื่อยตามๆกันจะบรรยายถึงเค้าหน้ากระดาษนึงก็ไม่หมดหรอก อิอิอิ แต่ว่าเค้าก็มีข้อไม่ดีน่ะคือ เข้าสังคมไม่เก่ง ก็เพราะแม่มัน เอ้ย .. เราเองแหละ พาวิ่งแต่ในซอยแถวบ้าน พาไปไหนก็ตื่น(จนตัวเต้น) และรั้งสายจูงตลอดเลย พักใหญ่ถึงจะดีขึ้น แต่เค้าไม่ได้ดุอะไรมาก แค่อาการของเค้าคนอื่นเห็น(ที่ไม่ได้เลี้ยงบางแก้ว)จะกลัวกันเสียมากกว่าแต่ถ้าเข้าใจสบายมาก เคยวิ่งเข้าไปแจมกับหมาจรทั้งฝูง(มากกว่า 10)เค้าตกใจกันเลยเห่าต้อนรับยกฝูงเลย 555 เจ้านี้ก็คิดว่าเค้าเล่นด้วย กระดิกหางวิ่งวนไปรอบ ๆ แบบไม่สนหน้ายิ้มระรื่นไม่ทุกข์ร้อนอะไร ใจนายเค้านี้สิตกไปอยู่ที่ตาตุ่มแล้วกลัวเค้าโดนรุมไม่ใช่อาหราย เดี่ยวเจ้าของได้รุมกับหมาด้วยอายเค้าตาย กลัวเจ็บด้วยนี้สิ ไม่ช่ายอาหรายอีกเหมือนเห็น คนก็วิ่งเข้าไปดม ๆ มาแล้วน้าไม่สนตูวิ่งต่อดีก่า -- เฮ้ย..จะเป็นลมใจหายใจคว่ำหมกเลย --- เอาแค่ให้เค้าเข้าสังคมแล้วไม่ตื่นก็พอแล้ว

เนี่ยมาชมผมทำไม นายหญิงแกบ้ายอน่ะเฟ้ย แกเลยอดใจไม่ไหวส่งรูปมาให้ดูอีกเลย อิอิอิ

โดย ป้าชัช swine - Friday, 11 March 2005, 04:36PM

นีโอหล่อมาก ๆ ๆ

เรื่องดุต้องลองไปเที่ยวกะเพื่อน ๆ ที่กระทรวงสาธารณสุขดู เจอแก๊งค์ 4 เดือน อาจสนุกกับหมาเด็กจนลืมดุก็ได้จ๊ะ

โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Friday, 11 March 2005, 04:53PM

บาวอายุ 1ขวบกว่าๆแล้วครับมีน้องอีกตัวนึงครอกเดียวกันเลยชื่อแบ็คครับ 1ขวบเหมือนกัน อ่า ถ้าจะพาไปกระทรวงนี่คงต้องเตรียมพร้อมเยอะเลยล่ะครับเพราะไม่เคยพาออกไปไหนไกลๆแล้วเจอคนเยอะๆมาก่อนเลยเลี้ยงในบ้านแล้วก็พาไปเดินเล่นแถวบ้านบ้างแต่พาไปตอนดึกๆน่ะครับ 3-4 ทุ่มน่ะเพราะจะดุมากเลยเวลาเจอคนยิ่งระยะใกล้ๆนะครับกระชากสายจูงใหญ่เลยแต่แบ็คจะไม่ค่อยเท่าไร แต่กับคนในบ้านจะน่ารักดีมากครับขี้เล่นขี้อ้อนไปหมดเลย

รูปนี้ดูหมาขี้เซาครับถ่ายรูปยังไม่สนเลย

โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Friday, 11 March 2005, 04:54PM

นี่ครับ เจ๊ใหญ่ประจำบ้าน(ท้องเปื้อนมากเพิ่งเล่นน้ำมา)

โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 11 March 2005, 04:53PM

อ้า... เพื่อนๆทุกท่านครับ รู้สึกว่าทางผู้จัดเขาจัดงานเร็วไปซัก สองปีเห็นจะได้ สำหรับเจ้าหนูจ๋าของผม นู่น..รอไปก่อนไม่รู้เมื่อไหร่จะนั่ง จะนอนได้ตามสั่งซักกะที ตอนนี้เดินตามสั่งได้ เพราะใช้ลากเอาเวลาไม่เดิน

บางทีจับเขามานั่งเฉยๆ สั่งให้หวัดดี ตั้งไม่รู้กี่รอบ นั่งมองหน้าเราเฉย แล้วก็เอียงคอ เหมือนสงสัยว่าจะเอาอะไรกับเขานักหนา แล้วหนักๆก็เดินหนีไปเลย ต่อหน้าต่อตา ไปเล่นดีกว่า นี่ขนาดสอนมาอาทิตย์นึงแล้วนะเนี่ย ขนมก็ไม่กิน เดี๋ยวนี้กินข้าวมื้อเดียวอีกต่างหาก เอาอะไรมาล่อก็ไม่เห็นเค้าจะสนใจการเรียนขึ้นมาเลย

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew