งานพบปะสังสรรค์ของชาวบางแก้วที่กระทรวงสาธารณะสุข
โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 27 February 2005, 08:45PM

จากความคิดริเริ่มของคุณโหน่งตามด้วยแรงผลักดันของคุณเอ้ขาประจำแห่งกระทรวงสาธารณะสุข   ทำให้สมาชิกชาวชุมชนฯมีโอกาสได้ไปพบปะสังสรรค์กันอีกครั้งอย่างไม่เป็นทางการ 
คุณนิวัตพ่อหนูจ๋าและคุณต้อมแม่น้องเบิร์นมาถึงเป็นอันดับแรก   เลยมาตั้งวงอยู่กลางสนาม   ถัดไปในรูปเป็นชมรมพูดเดิ้ลจอมซน  ตามด้วยชมรมแจ็ครัสเซลจอมซ่า

ตอบ: งานพบปะสังสรรค์ของชาวบางแก้วที่กระทรวงสาธารณะสุข
โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 27 February 2005, 08:48PM

อีกด้านหนึ่งจะเป็นชาวโกลเดิ้น  ไซบีเรียน เซนต์เบอร์นาร์ด และหมาเทศอีกหลายพันธุ์   เห็นโกลเดิ้นหลายตัวลงไปเล่นน้ำในคูด้วย
ตอบ: งานพบปะสังสรรค์ของชาวบางแก้วที่กระทรวงสาธารณะสุข
โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 27 February 2005, 08:51PM

เท่าที่ดู  เจ้าของนั่งพักผ่อน  ปล่อยให้หมาวิ่งเล่นกันตามสบาย
โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 27 February 2005, 08:54PM

สักพัก ทิวไผ่และขนุน ลูกของคุณพ่อ paman ตามมาสมทบ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 27 February 2005, 08:56PM

ตามติดๆด้วยครอบครัวของฮานามิ
ฮานามิ บางแก้วใจดีเข้ามาทักทายกับหนูจ๋า  โดยมีคุณนิวัตเฝ้าดูอยู่ใกล้ๆ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 27 February 2005, 09:00PM

คุณเอ้พาข้าวปุ้นลูกของลักกี้กับปิงปอง(ของคุณเอ้)มาโพสต์ท่าให้ถ่ายรูป  โดยมีแม่โอ๊ตจากพันทิพมาสังเกตุการณ์อยู่ใกล้ๆ   แม่โอ๊ตบอกว่ายังไม่กล้าที่จะพาข้าวตังบางแก้วแสนรักมา  กลัวเอาไม่อยู่
โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 27 February 2005, 09:02PM

ข้าวปุ้นก็เพิ่งลงสนามครั้งแรกเหมือนกัน
มีอาการตื่นกลัวหมาใหญ่ที่ตามกันมาทักทายจนถอยหลังไปร้องไปเกีอบตกคู
โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 27 February 2005, 09:05PM

เจ้าเชพเพอดตัวนี้ชื่อดิงโก้  วิ่งมาทักทายชาวบางแก้ว  เดี๋ยวจะหาว่าหมาเทศไม่ยอมทักทายกัน

แต่ปิงปองไม่ยอมเล่นด้วย

โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 27 February 2005, 09:08PM

คุณโหน่งพานีโน่มาเป็นตัวสุดท้าย (ซ้ายสุด)
โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 27 February 2005, 09:13PM

นับได้ว่าเป็นการรวมตัวกันอีกครั้งของผู้รักบางแก้วที่ได้มาพบปะทำความรู้จัก  แลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน

ท่านใดไม่ได้มาวันนี้   ก็ลองพาน้องหมา หรือ ลูกๆ มาเที่ยววันอื่นก็ได้   คุณเอ้และคุณโหน่งพาลูกๆมาวิ่งเล่นประจำ  ทำให้หมาเข้าสังคมกับคนและหมาอื่นได้ดีขึ้น

โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 27 February 2005, 09:15PM

ก่อนจบ  ปิงปองขอเข้ากล้องด้วยตัว  เพราะอยู่ในสายจูงตลอดตามคำเตือนของป้าวิ    เลยต้องฝากคุณโหน่งช่วยจูงให้หน่อย
ท่านอื่นมีรูปดีๆ  ช่วยโพสต์มาให้ดูบ้างนะครับ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 27 February 2005, 09:41PM

คุณ Paman พาทิวไผ่มาร่วมแก้ง    มีแจ็คจอมซ่ามาเล่นด้วย

Paman เป็นชื่อบางแก้วอีกตัวที่เสียชีวิตไปก่อนหน้า

โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 27 February 2005, 09:44PM

บางแก้วพร้อมใจกันแยกย้ายไปทักทายหมาต่างพันธุ์
คงสร้างความตกใจให้กับเจ้าของหมาพันธุ์อื่นพอสมควร  เพราะไม่เคยเห็นบางแก้วเยอะแบบนี้มาก่อน

โดย เอ้ บางแก้ว - Monday, 28 February 2005, 11:13AM

หลังจากพี่วิเชียรกลับพวกเราก็อยู่ต่ออีกพักใหญ่ พอเริ่งมืดส่วนใหญ่แยกย้ายกันกลับด้วยใบหน้าที่ยิ้มแย้มแจ่มใส่มีความสุขกันทุกคน บางที่คนอยากกลับแต่น้องหมายังไม่ยอมขึ้นรถก็ยังมีอยากเล่นต่อ ก็มันสนุกนิเพื่อนๆเยอะเชียว หลังจากชุดที่สองกลับก็เหลือ ข้าวปุ้นได้แชมป์การหวงตัวไม่ให้ใครจับตัว ส่วนโน่ได้แชมป์จอมซนและความสัมพันธ์ดีเด่น ส่วนน้องจ๋าเหนื่อยก่อนนอนพักแต่เจ้าโน่ตามตื้เล่นตลอด  ส่วนแม่โอ๊ตก็อยู่เป็นแรงใจกันไม่ถอยเหมือนกันบอกอาทิตย์หน้าจะพามามั่งแต่อาจะเป็นพันธุ์เทศนะ อีกสักพักก็มีสมาชิคใหม่ๆ สดๆ ซิงๆ เดินจูงบางแก้วอายุ 3 เดือนสีขาวน้ำตาล (ผมจำไม่ได้ชื่ออะไร ใครจำได้ช่วยบอกที) เข้ามาคุยด้วย เค้าอยู่อีกสนามกำลังจะกลับบ้านพอดีเห็นก้วนบางแก้ว เลยจอดรถลงมาทักทายกันหน่อย ผมก็นะนำให้เข้าสมัครเป็นสมาชิกที่เว็บชุมชน เขาก็สนใจมาก สรุปว่าพวกเราแยกย้ายกันประมาณทุ่มครึ่งได้วันนั้นบ้างแก้วได้แชมป์สนามไปครองเลยคือกลับสุดท้าย

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 28 February 2005, 12:40PM

เจ้าบางแก้วขาว-น้ำตาล 4 เดือนที่มาสุดท้าย ชื่อ ถุงทองครับบ้านพักเขาอยู่ข้างกระทรวงนี่เอง ส่วนเจ้าหนูจ๋าของผมไม่ต้องรอให้ถึงบ้านครับ หลับตั้งแต่ขึ้นรถและได้แอร์เย็นๆ แล้วครับ

ขอบคุณทุกคนที่มาพบปะสังสรรค์กันนะครับ ที่เห็นผลคือสุนัขจะเรียนรู้การเข้าสังคมกับทั้งบางแก้วด้วยกัน และกับพันธ์อื่นๆ ที่จะมาชวนเล่นตลอดเวลา จนเราสามารถลองปล่อยสายจูงได้ เพราะว่าเขาจะเห็นตัวอื่นๆ เล่นกันอย่างสนุกสนาน และไม่ทะเลาะกัน เขาก็จะอยากเล่นด้วยบ้างน่ะครับ

เดี๋ยวผมจะเอารูปที่ถ่ายเอาไว้มาโพสต์ ให้ดูกันนะครับ แล้วก็อยากเชิญชวนทุกท่านที่สามารถมาได้ มาพบปะกันทุกวันอาทิตย์ได้นะครับ เพราะว่านอกจากจะแลกเปลี่ยนความรู้กันเรื่องการเลี้ยง นิสัย อาหาร การกิน ระหว่างผู้เลี้ยงเองแล้ว สุนัขจะได้รับการฝึกนิสัยไปในตัว โดยที่เราไม่ต้องไปจ้ำจี้จ้ำไชสอนเขาเลยครับ

อ้อ ชมรมเจ้าแจ๊ครัสเซล จอมซ่า เนี่ยบางคนมาจากสมุทรปราการและมีพี่คนหนึ่งอยู่บ้านผม ขับรถมาจากสัตหีบ ชลบุรี เมื่อเลิกเขาก็จะตีรถกลับบ้านเลย และมาทุกอาทิตย์ครับ น่านับถือจริงๆ 

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Monday, 28 February 2005, 09:48AM

สังเกตุดูดี ๆ นะครับ จะเห็นว่า ชาวบ้านชาวช่องเค้าถอยห่างแก๊งบางแก้วไปซะไกลลิบเลย หัวเราะ

หวังว่าคงได้เจอกันทุกวันอาทิตย์เป็นอย่างน้อยนะครับ เพราะว่าเจ้าโน่เจอเพื่อน ๆ แล้วสนุกมาก วิ่งเล่นไม่มีเหนื่อย เข้าไปทักทายทั้งคนทั้งเพื่อนบางแก้วด้วยกัน(โดยเฉพาะแก๊ง 4 เดือน) กลับถึงบ้านเจ้าโน่นอนหลับเป็นตายเลยครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 28 February 2005, 12:56PM

ภาพนี้นั่งล้อมวงคุยกัน สังเกตุว่าเจ้านีโน่ยังไม่คุ้น จึงต้องใส่สายจูงไว้ก่อน ซ้ายสุดเป็นหนูจ๋าและเจ้าไมโล แจ๊ครัสเซล ที่เล่นกันมาตั้งแต่พาหนูจ๋ามาถึงแล้วครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 28 February 2005, 12:59PM

หลังๆ เจ้าไผ่บางแก้วใจดี (มากๆ) ก็เริ่มอยากเล่น
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 28 February 2005, 01:02PM

เจ้าไผ่กับขนุน ได้เพื่อนรูปร่างพอฟัดพอเหวี่ยงกัน เป็นอัลเซเชียล ท่าทางใจดี ก็เลยออกมาดังในรูป
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 28 February 2005, 01:07PM

ช่วงนี้เป็นช่วงฟรีสไตล์ สังเกตุว่าเจ้าไผ่ ฮานามิ ขนุน นีโน่ หนูจ๋า และคล็อคเกอร์ วิ่งเล่นกันอย่างสนุกสนาน ส่วนเจ้าของได้แต่นั่งมอง

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 28 February 2005, 01:10PM

เจ้าหนูจ๋าและพุดเดิ้ล ไปชวนอมเริกัน พิตบูล หน้าดุ แต่ใจดีเล่นด้วย
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 28 February 2005, 01:13PM

สุดท้ายก็เป็นอย่างในรูปนี่แหละครับ มีทั้งแจ๊ค ทั้งเจ้าขนุนมาร่วมวงกันนัวเนีย
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 28 February 2005, 01:15PM

ฮานามิ ทักทายกับข้าวปุ้น
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 28 February 2005, 01:16PM

เจ้าหนูจ๋า กับเพื่อนที่ผ่านไปผ่านมา
โดย เอ้ บางแก้ว - Tuesday, 1 March 2005, 09:47AM

อยากเห็นรูปของกล้องแม่โอ๊ตบ้างครับ เอารูปมาอวดกันบ้างครับเพื่อนๆอยากดูมากครับ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 1 March 2005, 11:19PM

แม่โอ๊ตแกแวะมาคุยแล้วในกระทู้เดียวกันที่พันทิป
อยากดูลูกของแม่โอ๊ตให้คลิกข้างล่าง  แล้วเดาดูว่าตัวไหน
  ตาโตจะมีการนัดเจอกันทุกวันอาทิตย์รึเปล่าค่ะ  จะได้พาเจ้าวีออสกับวอดก้ามาแนะนำตัว
โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 3 March 2005, 10:54AM

ตอบคุณกรองกาญจน์นะครับ จริงๆแล้วเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาเป็นการนัดเจอกันครั้งแรก และหลายๆท่านที่มาที่กระทรวงก็ได้เห็นน้องหมาที่พามา มีความสุขที่ได้มาเล่น หลายๆท่านที่มานั้นก็รับปากว่าถ้าเป็นไปได้จะพยายามมา และก็มีเช่นคุณเอ้ คุณโหน่ง ที่มาเป็นประจำอยู่แล้ว

ถ้าคุณกรองกาญจน์สะดวก ก็อยากให้มาเจอกัน เพราะผมเองก็จะพาเจ้าหนูจ๋าไปทุกๆอาทิตย์ ถ้าอาทิตย์ไหนติดธุระก็จะแจ้งให้ทราบล่วงหน้าครับ คิดว่าอย่างน้อยก็น่าจะเจอหลายๆท่านน่ะครับ เพราะว่าพวกเราก็อยากให้มีสมาชิกเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆน่ะครับ

โดย รสิกา อังกูร - Tuesday, 1 March 2005, 10:20PM

สวัสดีสมาชิกชาวบางแก้ว ต้องขอบอกว่าการสังสรรค์ที่กระทรวงเมื่อวันอาทิตย์ที่ 27 ที่ผ่านมา ดีมากจริง ๆ ครอบครัวฮานามิ มีความสุขมากเลยค่ะ โดยเฉพาะฮานามิได้เพื่อนเพียบเลย ขอบคุณมากค่ะ

โดย รสิกา อังกูร - Tuesday, 1 March 2005, 10:24PM

ฮานามิส่งรูปมาให้เพื่อน ๆ ได้รู้จักเพิ่มเติม จะได้ไม่ลืมกันค่ะ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 1 March 2005, 10:55PM

ตัวบนนี้คือฮานามิตอนเด็กอยู่หรือครับ   ทำไมสีมาร์คกิ้งไม่เหมือนตอนโตเลยนะ
หรือเป็นลูกของฮานามิครับ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 1 March 2005, 11:06PM

สำหรับตัวอื่นๆที่อาจดูไม่ชัด   ลองไปดูกันได้ที่เว็บไซต์ส่วนตัวนะครับ
สำหรับ paman ใช่ตัวนี้หรือเปล่าครับ
http://www.hightidediving.com/bangkaew/forum/attachments/S3010038_resize_resize_resize.JPG
โดย paman _ - Wednesday, 2 March 2005, 07:58AM

ใช่ครับ ตัวนี้ชื่อ paman เป็นตัวเก่าที่เสียไปแล้วครับ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Wednesday, 2 March 2005, 05:48PM

พี่วิเชียรครับ มีเว็บเจ้าโน่ตั้งแต่เมื่อไหร่ครับเนียะ งงครับตาโต

ผมส่งรูปเจ้าโน่ขึ้นไปไว้ที่ http://imfender.bloggang.com หนะครับ อยากจะยกมาไว้ที่พี่วิเชียรเตรียมให้ ต้องทำไงครับเนียะ

โดย รสิกา อังกูร - Wednesday, 2 March 2005, 12:18PM

เป็นฮานามิตัวจริงเสียงจริงค่ะ  2ภาพหลังอายุประมาณ 3 เดือน แต่ในภาพบน อายุ 4 เดือนกว่า เค้ากำลังผลัดขนค่ะ เปลี่ยนสีเป็นสีเดียวกับพ่อ (อาราชิ) ค่ะ

โดย รุ้งดาว กลิ่นจะโป๊ะ - Thursday, 3 March 2005, 10:59AM

น่าเสียดายจังค่ะ อยากพาแช้ปปี้ไปด้วย

แต่คุณเฮียเธอไม่ยอมพาไปค่ะ บอกว่ารถติดมาก (จากบ้านไปต้องผ่าน the mall ก่อน ...แต่ติดจริงๆอ่ะ)

แล้วก็บอกว่าพาแช้ปปี้ไปไม่อายเค้าหรอ น้ำก็ไม่ได้อาบ สวยก็ไม่สวย หูตั้งข้างเดียวอีกต่างหาก

เฮ้อ....จะได้พาไปไหนมั่งมั๊ยเนี่ย

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Thursday, 3 March 2005, 11:29AM

รุ้งดาว บอกเฮียเอามันไปวิ่งเล่นเหอะ จะได้อารมณ์ดี เราก็จะได้พบปะแลกเปลี่ยนเรื่องมันๆขำๆกันด้วย พี่ก็ว่าจะเอาขุนทองไปด้วย แต่ต้องขอเคลียร์คิวหน่อย จะไปเมื่อไรก็จะโทรบอกอีกทีนะ

ตอนนี้ขุนทองก็ห้าเดือนเต็มแล้วครับ จ้ำหม่ำน่ารัก น่าฟัด ขนขึ้นแน่นมาก ขี้เล่นกับหมาด้วยกัน จะเล่นกับเขาหมด แต่กับคนจะหวงตัวหน่อย แต่ถ้าลองสนิทด้วยแล้วล่ะก็ พี่แกเล่นด้วยไม่เลิกเหมือนกันครับ

เห็นทุกคนกับทุกตัวในภาพแล้ว อยากไปร่วมด้วยจังเลย เดี๋ยวจะเอารูปขุนทองล่าสุดมาให้ดูกันก่อน เพื่อไปเจอกันจะได้ทักกันถูกตัวถูกคนครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 3 March 2005, 12:32PM

คุณรุ้งดาว คุณอาทร มาเถอะครับ อยากให้มากันมากๆ อาทิตย์ที่จะถึงนี้ ผมก็จะพาทั้งเจ้าหนูจ๋า (บางแก้ว) และสุดหล่อ โตโต้ (บาสเซนฮาวว์) ไปที่กระทรวงฯด้วยครับ 

ปล. ถึงแก๊ง 4 เดือน (นีโน่, หนูจ๋า, ถุงทอง, ฮานามิ, เบริน) พบกันวันอาทิตย์นี้นะครับ

โดย รสิกา อังกูร - Thursday, 3 March 2005, 02:37PM

อาทิตย์นี้ สงสัยว่าฮานามิจะไปไม่ได้ค่ะ เพราะว่าอยู่นครสวรรค์ ไม่แน่ใจว่าจะกลับมาทันรึเปล่า แต่ฝากความคิดถึงถึงแก๊ง 4 เดือนทุกคน เอ้ย  ทุกตัวด้วยค่ะ

โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Thursday, 3 March 2005, 06:58PM
  อ่าครับ ถ้า แบ็ค บาวน์ ผมจะไปนี่พอได้ไหมครับแบบว่าเขาจะดุมากเลยทั้ง 2ตัวถ้าใส่ตะกร้อแล้วเอาไปนี่จะได้ไหมครับ อายุขวบนึงแล้วครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 4 March 2005, 09:56AM

ตอบคุณประมุขครับ ผมคิดว่าน่าจะพาไปได้นะครับ เพราะว่าถ้าสุนัขเราดุมากๆ หรือยังไม่คุ้นเคยกับสถานที่ จะมีโซนอีกฟากหนึ่งสำหรับให้เราพาเดินให้มันคุ้นเคย หรือเราจะพาเดินอยู่บริเวณขอบสนาม ให้สุนัขทำความคุ้นเคยและปรับอารมณ์ไปเรื่อยๆก็ได้ครับ ผมว่าเป็นการดีสำหรับสุนัขที่ค่อนข้างดุ จะได้ปรับตัวเองให้เข้ากับสังคมได้ครับ พามาเรื่อยๆผมว่าจะเห็นพัฒนาการของเขาในทางที่ดีขึ้นเรื่อยๆครับ

แต่ผมแนะนำว่าถ้าพามาทั้ง 2 ตัวเนี่ยควรจะมีคนจูง 2 คน เพื่อที่จะดูแลได้ใกล้ชิด กันไว้ก่อนน่ะครับ เพราะส่วนมากสุนัขที่ไปที่นั่นเจ้าของเขาจะปล่อยให้วิ่งเล่นเอง และคอยดูอยู่ห่างๆ และส่วนใหญ่เจ้าตัวเล็กๆ ก็จะชอบวิ่งมาชวนบางแก้วเล่นเสียด้วย เนื่องจากบางแก้วเด็กๆนี่จะชอบเล่นเป็นพิเศษอยู่แล้ว ต้องคอยดูตลอดว่าสุนัขของเราอยู่ในอารมณ์ไหน พร้อมที่จะเล่น, หรือไม่ชอบเพราะยังไม่คุ้นเคยน่ะครับ และใส่ที่ครอบปากไว้ด้วยจะเป็นการดีมากครับ 

โดย นิทัสมัย รัญเสวะ - Friday, 4 March 2005, 08:26AM

เจ้าหนูเบิร์นจะพยายามไปให้ได้คะ อยากเจอน้องหนูจ๋าอีก น้องเค้าน่ารักมักม๊าก

โดย เอ้ บางแก้ว - Friday, 4 March 2005, 09:59AM

น้องเบิร์นเป็นอย่างไรบ้างครับ วันนั้นมัวแต่ตามข้าวปุ้นตื่นสนามอยู่ อยากกลับบ้านลูกเดียวหวงตัวมาก คงต้องใช้เวลาหน่อย แล้วเบิร์นตอนนี้นิสัยเป็นอยางไรบ้างครับ กับคนแปลกหน้า กับสุนัขแปลกหน้า และเวลาอยู่ต่างถิ่นหรือนอกบ้านเป็นอย่างไรบ้างครับ เท่าที่เห็นดีขึ้นมากกว่าตอนที่เจอครั้งแรกเยอะเลย แสดงว่าเจ้านายฝึกให้แล้วและพาไปเที่ยวบ่อย นับเป็นโชคดีของน้องเบิร์นแท้ๆ ที่ได้เจ้านายน่ารักทั้งคู่เลย เบิร์นเป็นสุนัขที่รักเจ้านายมากนะครับผมสัมผัสได้จากวันที่ผมได้เอาไป เขาซึมแบบคิดถึงเจ้านายมาก พ่อได้กลับสู่อ้อมกอดเจ้านายดีใจร่าเริงไม่เหลือความซืมให้เห็นอีกเลย แสดงว่าเขารับคุณคือนายที่เขาได้ถวายชีวิตและจิตใจให้หมดแล้ว

โดย นิทัสมัย รัญเสวะ - Friday, 4 March 2005, 01:51PM

ขอบคุณคะคุณเอ้ที่ถามถึงและเป็นห่วงเป็นใยเจ้าตัวน้อย การที่เราได้เห็นเจ้าลักกี้ของคุณเอ้ และความเป็นมิตรกับคนแปลกหน้าของเค้า ทำให้เรามีกำลังใจฝึกเจ้าหนูเบิร์น ตอนนี้กับคนแปลกหน้า ถ้าอยู่นอกบ้าน เจ้าเบิร์นจะไม่เห่า เค้าจะเข้าไปดมใกล้ๆ แต่จะไม่ยอมให้จับหรือลูบหัว คนส่วนใหญ่ไม่ทราบ จะไปลูบหัวเค้า เค้าจะงับหรือฉกมือ (นี่คืออยู่ในสายจูง) เวลาเค้าทำแบบนี้ก็เราก็จะดุเค้า กับญาติๆที่อยู่บ้านข้างๆ เวลาที่เดินผ่านมาในบริเวณบ้านเรา เค้าจะเห่าบางคนที่เค้ายังไม่ไว้ใจ แต่กับบางคนที่พิชิตใจเค้าได้แล้ว เค้าก็จะกระดิกหางวิ่งไปรับ ที่แปลกคือกับคุณแม่ เวลาที่เจ้าเบิร์นไปเล่นบ้านคุณแม่ เค้าจะไม่เห่า ไม่ทำอะไรคุณแม่ แต่พอคุณแม่เดินมาบ้านเราเท่านั้นแหละ เห่าใหญ่เลย บางที่ก็จะเข้าไปงับข้อเท้าด้วย คุณแม่ก็เอาขนมติดมือไป ให้เค้ากินจากมือ เค้าก็มากิน พอขนมหมดก็เริ่มเห่าอีก ไม่ทราบว่าคุณเอ้มีวิธีอย่างไรที่จะให้คุณแม่พิชิตใจเค้าได้ซะที ขอคำแนะนำด้วยนะคะ เพราะคุณแม่จะเดินมาบ้านเราบ่อยๆ..... กับสุนัขแปลกหน้า เค้าก็จะเข้าไปดมๆเฉยๆ (นี่คืออยู่ในสายจูงนะคะ ยังไม่ค่อยกล้าปล่อยให้เค้าวิ่งแบบอิสระ) (วันที่ไปกระทรวงฯ อยู่ๆเจอพี่ปิงปองขึ้นขี่ เลยตั้งตัวไม่ทัน มีตกใจนิดหน่อย แต่ไม่ถึงกับฉกพี่ปิงปอง) แต่กับสุนัขของคุณอาบ้านข้างๆสองตัว ดูเหมือนเค้าจะไม่ชอบหน้า เห็นแล้วเป็นต้องไปเห่าเค้า แปลกที่กับสุนัขบางตัวที่บ้านคุณอา (คุณอามีสุนัข 14 ตัว) เจ้าเบิร์นก็ชอบที่จะไปวิ่งเล่นกับเค้าประจำ

เอกสารที่คุณเอ้แจกวันนั้นมีประโยชน์มากนะคะ ตอนนี้ก็ใช้เป็นแนวทางในการเลี้ยงเจ้าเบิร์น  หวังว่าคงจะได้เจอคุณเอ้อีกในโอกาสอื่นๆต่อๆไป และจะคอยติดตามพัฒนาการ/เรื่องราวของเจ้าหนูข้าวปุ้น ..post มาบ่อยๆนะคะ

โดย เอ้ บางแก้ว - Monday, 7 March 2005, 09:30AM

ตอบเจ้าตัวน้อยเบริร์น เบื้องต้นให้คุณแม่มาบ้านทุกวันครับ ถ้าเป็นไปได้ ถ้าเป็นไปไม่ได้ให้มาให้บ่อยที่สุดพร้อมของกินด้วยทุกครั้ง ข้อสังเกตุคือพอเค้าเริ่มไว้ใจแล้ว พอเห็นหน้าคุณแม่เขาจะกะดิกหางให้น้อยๆ พอคุ้นมากขึ้นจะกะดิกหางมากจนก้นส่ายถือว่าใช้ได้ครับ ส่วนอาหารควรมีอารหารที่เจ้าตัวน้อยโปรดมากๆ ด้วยแต่ไม่ต้องทุกครั้งก็ได้ เช่นหมูปิ้ง เวลาให้อย่าให้ทีเดียวหมด ให้ทีละน้อย ให้หนึ่งครั้งเรียกชื่อหนึ่งครั้ง เว้นละยะสักพักค่อยให้ใหม่ เจ้าตัวน้อยจะเริ่มติดใจอาหารแล้วจะค่อยๆ เข้ามารอการให้ครั้งต่อไป ด้วยความใจจดใจจ่อต้อง ฝึกให้รู้จักการรอคอยบ้างจะยิ่งดี ถ้าสุนัขไม่หวงตัวมาก ไม่เกิน 7 วันครับรับลองได้ผล  แค่นี้ก่อนถ้ายังไม่ได้ผลค่อยใช้แผนสองครับ

โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Monday, 7 March 2005, 10:15PM
  คำถามครับ มีวิธีฝึกสุนัขให้ชินกับที่ครอปปากไหมครับแล้วทำอย่างไรมันถึงจะแน่นกระชับกับปากของเค้าอ่ะครับเพราะของผมนั้นเจ้าตูบเอาขาหน้าของเขาดันแปปเดียวก็หลุดแล้วไม่แข็งแรงเลยที่ครอปปากผมก็เป็นอันสีดำน่ะครับแบบของปิงปองที่รัดปากข้างล่างนะครับแล้วเปิดข้างบนกะว่าถ้าเขายอมใส่โดยดีเมื่อไรจะพาไปกระทรวงมั่งอ่า
โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Saturday, 5 March 2005, 11:04PM
  คุณรุ้งดาวครับ หูตั้งข้างเดียวก็ไม่เป็นไรมั้งครับ ไม่พาไปไหนเลยแช้บปี้จะเสียใจนะครับ ถ้ามีเวลาอาบน้ำซะหน่อยก็ดีครับ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร มาทั้งมอม ๆ อย่างงั้นแหละ วิ่งเล่นกับเพื่อน ๆ ที่สนามหญ้า แป๊บเดียวก็สะอาดแล้วครับ ขนบางแก้วเนียะสะอาดได้ง่าย ๆ
โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Tuesday, 8 March 2005, 02:27PM

คุณรุ้งดาวคะ แชปปี้อายุทไหร่แล้วเหรอคะ คือถ้ายังไม่แยะ ไม่อยากให้กังวล คือพอดีเปนเหมือนกัน แม่ข้าพเจ้าเองเนี่ยนั่งกลุ้มจะให้ไปซื้อแคลเซียมมาให้บุ๊กบิ๊กกินให้หูตั้งเลยนะ (กลัวเสียสกุล อิอิ) ปรากฎว่า ไม่นานหูจะค่อยๆตั้งเองเลยคะ คือแบบว่าจะออกแนวสโลว์ สโลว์หน่อยนะคะ ไม่เหมือนข้างแรกที่ตั้งที่มันจะโช๊ะขึ้นมาเลย ใจเย็นๆนะคะ เด๋วตั้งค่ะ คราวนี้หล่ะไม่มีตกเลย กลายเปนสนใจไปซะทุกเสียง เหอ เหอแลบลิ้น

โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Tuesday, 8 March 2005, 02:32PM

อยากไปด้วยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Tuesday, 8 March 2005, 05:15PM

ไม่มีใครตอบคำถามของผมเลย T_T

โดย วิรัตน์ วาณิชย์ศรีรัตนา - Wednesday, 9 March 2005, 08:31AM

อยากพาเจ้าโกโก้ไปด้วยจัง แต่ตอนนี้เป็นสัดอยู่ คงดูแลลำบาก

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 9 March 2005, 11:20AM

ตอบคุณประมุขครับ ผมอ่านคำถามที่คุณประมุขถามมาแล้ว แต่บังเอิญไม่เคยใช้ที่ครอบปากสุนัขมาก่อน ก็เลยไม่ได้ตอบ คงต้องรอพี่ๆท่านอื่นที่เคยใช้แนะนำน่ะครับ หรือคุณประมุขอาจจะตั้งกระทู้ใหม่แยกออกจากกระทู้นี้ ก็น่าจะได้คำตอบเร็วขึ้นน่ะครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew