การเสวนา เรื่องบางแก้ว ครั้งที่ 1 วันที่ 5 กุมภา
โดย ป้าชัช swine - Wednesday, 2 February 2005, 01:34PM

บางแก้ว เป็นสุนัขไทยที่น่ารักเมื่อยามเป็นลูกสุนัข และงามสง่าเมื่อเติบใหญ่ นิสัยรักเจ้าของและถิ่นอาศัย ฉลาด และดุ กำลังเป็นที่นิยมเลี้ยงกันอย่างกว้างขวาง ทำให้มีภาพบวกและลบในตัวตนของบางแก้วตลอดมา จึงเป็นที่น่าสนใจว่า พวกเราจะมีส่วนช่วยเพิ่มภาพบวกและลดภาพลบของบางแก้วได้อย่างไร "ชุมชนคนรักบางแก้ว" กลุ่มหนึ่งจึงอาสาจัดการเสวนาครั้งนี้ขึ้น เพื่อเป็นเวทีในการพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นระหว่างผู้เลี้ยงบางแก้ว เจ้าของคอกเพาะพันธุ์ นักวิชาการและผู้สนใจทั่วไป ในวันที่ 5 กุมภาพันธุ์ 2548 เวลา 14.00 น. ณ ห้องประชุมชั้น 2  สำนักส่งเสริมและฝึกอบรม (สถานีวิทยุ มก.) มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ บางเขน กรุงเทพฯ

จึงขอเรียนเชิญเพื่อน ๆ ในเว็บและนอกเว็บร่วมวงเสวนาดังกล่าว และโปรดแจ้งจำนวน เพื่อจัดเตรียมเอกสาร สถานที่ และขนมขบเคี้ยวต่อไป

ตอบ: การเสวนา เรื่องบางแก้ว ครั้งที่ 1 วันที่ 5 กุมภา
โดย เพื่อน . - Wednesday, 2 February 2005, 02:38PM

วันที่ 5-2-48 มีการประกวดสุนัขที่ ม.เกษตร บางเขน ครับ

ตอบ: การเสวนา เรื่องบางแก้ว ครั้งที่ 1 วันที่ 5 กุมภา
โดย ป้าชัช swine - Wednesday, 2 February 2005, 03:08PM

ขอบคุณคุณเพื่อนบางแก้วที่เข้ามาเป็นคนแรก

ที่จัดวันที่ 5 เพราะจะถือโอกาสที่ทุกคนพาลูกมาประกวด ก็นั่งคุยกันต่ออีกสัก 1 ชม. แล้วค่อยนัดคุยเพิ่มเติมกันอีกในวันหน้าจ๊ะ

คุณเพื่อน ฯ แวะมาด้วยนะ หลังจากพาเด็ก ๆ เดินประกวดและรับถ้วยรางวัลแล้ว 5555

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Wednesday, 2 February 2005, 05:26PM
  อยากไปร่วมฟังการเสวนาด้วยครับ ต้องทำอย่างไรบ้าง ไปที่งานแล้วเข้าร่วมฟังได้เลยมั๊ยครับ
โดย Aey อรทิพา เศรษฐบุตร - Wednesday, 2 February 2005, 06:03PM
  ป้าชัชคะ..ถ้าจัดแน่นอนหนูจะขอไปเป็นผู้ฟังด้วยคนค่ะ แต่ขอให้รักษาเวลาหน่อย ไม่อยากให้ล่าช้าเป็นชั่วโมง เหมือนตามงานประกวด คิดว่าจะไม่ขับรถไป จะนั่ง BTS ไปต่อรถ ปจท. ช่วยให้รายละเอียดเรื่องสถานที่หน่อยนะคะ
โดย เพื่อน . - Wednesday, 2 February 2005, 10:52PM

ว่าแต่ที่สัมนากับสนามประกวดอยู่ไกลกันไหมครับ เขาประกวดกันที่สนามรักบี้ ผมเองก็ไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหน งง จ้า

โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 3 February 2005, 06:31AM

ขอบคุณป้าชัชมากครับ    แต่ไม่ทราบว่าได้ลองติดต่อผู้อภิปรายดูหรือยังครับ   อันนี้มอบเป็นสิทธิ์ขาดให้ป้าชัชตัดสินใจดำเนินการเลยครับ   เพื่อความฉับไว   อาจเป็นผู้ทรงคุณวุฒิที่ป้าชัชเคยยกร่างไว้   หรือ  ผู้เชี่ยวชาญที่จะมาในงานแน่ๆ เช่น นส.พ นิสิต  คุณจิตติ คุณธนะนันท์  คุณวิภาดา  โดยมีป้าชัชเป็นผู้ดำเนินการอภิปราย
อยากให้รีบคอนเฟิร์มผู้อภิปรายและรีบตั้งหัวข้อการอภิปรายด้วย  จะได้รีบนำไปประชาสัมพันธ์ต่อได้
ยกตัวอย่างเช่น หัวข้อเป็น
บางแก้วกัดเจ้าของ  ความผิดอยู่ที่ใคร ดีไหม
บางท่านอาจไม่ชอบ  เพราะฟังดูเป็นภาพลบไปหน่อย    ก็ช่วยกันเสนอด้วยนะครับ   แล้วป้าชัชตัดสินใจไปเลย
โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Thursday, 3 February 2005, 08:25AM

หัวข้อ " บางแก้วกัดเจ้าของ ความผิดอยู่ที่ใคร " ผมไม่ค่อยชอบครับ ถ้าคนไม่รู้จักบางแก้ว อ่านแล้วรู้สึกเหมือนไอ้หมาพันธ์นี้มันต้องกัดเจ้าของนะถึงจะใช่(ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ)  ผมขอเสนอหัวข้อ " เลี้ยงบางแก้วอย่างไร ให้มีความสุข " ลองพิจารณาก็แล้วกันนะครับ

โดย เพื่อน . - Thursday, 3 February 2005, 12:01PM
  สนับสนุน คุณ นี่โน่ครับ
โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Thursday, 3 February 2005, 03:43PM

สนับสนุนคุณนีโน่ด้วยเหมือนกันครับ

อยากเสนอว่า หัวข้อที่จะคุยกัน น่าจะเริ่มตั้งแต่คุณสมบัติและความเหมาะสมของคนที่จะเลี้ยงบางแก้วอย่างมีความสุขได้ วิธีการดูลูกหมาทางกายภาพ การทดสอบแนวโน้มความก้าวร้าวเบื้องต้นในตัวลูกหมา ปัญหาทางพฤติกรรมและวิธีแก้ที่เจอในหมาแต่ละวัย การฝึกหมาแบบการสร้างแรงจูงใจเชิงบวกด้วยตัวเอง ฯลฯ

จะพยายามมาให้ได้ครับ อาจจะเอาขุนทองมาด้วย แต่ต้องดูก่อนว่าจะมีคนช่วยดูหรือเปล่า

โดย ป้าชัช swine - Thursday, 3 February 2005, 04:57PM

คุณเอ้ กรุณาจัดทำแผนที่และนำมาขึ้นเว็บให้ตามลิงค์นี้จ๊ะhttp://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=409

ที่จอดรถที่สำนักส่งเสริมฯ ก็มีจ๊ะ ถ้าใครจะนำรถมาจอดที่นั่นก็ได้เลย อาจนำลูก ๆ มาผูกไว้ใต้ต้นไม้ด้วยก็ได้ค่ะ

ตกลงใช้ชื่อที่คุณโนเสนอนะจ๊ะ ส่วนผู้ที่จะพูดคุยขอตามที่คุณวิเชียรเสนอ เช่น ท่านอาจารย์หมอนิสิต คุณจิตติ คุณวิภาดา ฯลฯ คิดว่าการคุยกันคงเปิดโอกาสให้ผู้เข้าร่วมประชุมได้พูดด้วยจ๊ะ

ป้าชัชคงไม่มีโอกาสจัดการอะไรมากนัก นอกจากจัดการเรื่องสถานที่เท่านั้น การเรียนเชิญวิทยากรอย่างเป็นทางการคงจะทำไม่ได้ ขอความกรุณาคุณวิเชียรช่วยติดต่อด้วย และขอคุณอำนวยชวนอาจารย์หมอของคุณมาร่วมพูดคุยด้วยก็จะดีมากเลย 

โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 3 February 2005, 11:27PM

โอเคครับ
ได้เบอร์ นส.พ นิสิต จากคุณสราวุธแล้ว   จะโทรพร่งนี้เช้าเลย
ป้าวิ คุณเพื่อนบางแก้ว และ คุณจิตติ ขอเชิญด้วยนะครับ
ป้าชัชอุตส่าจะมาเป็นผู้ดำเนินการอภิปรายทั้งที   อย่าได้ปฏิเสธนะครับ
ชื่อหัวข้อ ต้องขอบคุณคุณนีโน่ที่แนะนำได้ดี
ชื่อผู้จัดขอเป็น ชุมชนคนรักบางแก้วร่วมกับคณะสัตวแพทย์ ม.ก ดีไหม
น่าจะมีตัวแทนจากคณะสัตวแพทย์ ม.ก มาร่วมอภิปรายด้วยก็ดีนะ  คุณเอ้ ติดต่อได้ไหม
จริงๆแล้วก็อยากให้ทุกคนได้ร่วมอภิปรายแสดงความคิดเห็น    ป้าชัชช่วยประสานให้จัดเก้าอี้เป็นแบบโต๊ะกลมเหมือนการพบปะคุยกันคราวก่อนที่กำแพงแสนได้ไหม   อาจทำเป็น 2 ชั้นเผื่อคนมามาก
ตอนนี้ได้มาแล้ว 3.5 คนคือ คุณ Aey  คุณสราวุธ  คุณพชร และคุณอาทร(50%)
พรุ่งนี้จะทำใบปลิวออกมาให้ดู   ประชาสัมพันธ์ดีๆ  อาจจะได้คนล้นห้อง   ไม่รู้ห้องจุได้เท่าไหร่
ยังไงคุณเอ้ช่วยประสานกับคณะสัตวแพทย์ เรื่องการคุมเวลาให้ด้วยนะครับ  ช่วยยืนยันว่า เวลาเสวนา 14.00-16.00 โอเคไหม    ประกวดหมาบางแก้วช่วงเช้าอย่าให้เลื่อนมากินเวลาช่วงบ่ายมากนัก  เดี๋ยว คนจะกลับหมด
โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Friday, 4 February 2005, 09:09AM

มีท่านใดลงประกาศไว้ในโต๊ะจตุจักรของ www.pantip.com หรือยังครับ เดี๋ยวจะส่งข่าวกันไม่ทั่วถึง ผมจะเข้าไปเช็คในเว็บแล้ว แต่ว่าผมเข้าไม่ได้ครับ

ส่วนเจ้านีโน่คือเจ้านี่เองคร้าบ.....

โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 4 February 2005, 09:11AM

ได้โทรทาบทาน นส.พ นิสิต แล้ว  ท่านโอเค  แต่อยากให้เลิกเร็วหน่อย   จะต้องกลับไปเลือกตั้ง
ตอนแรกคิดว่า จะเลื่อนขึ้นมาเป็นบ่ายโมงถึงบ่ายสาม
แต่มาดูกำหนดการแล้ว   จะชนกับการประกวดสุนัขมิตรแท้ และ Agility Show ดู http://www.vet.ku.ac.th/dg_sh/dogcat_48/file/Time.pdf
เลยคิดว่า เริ่มบ่ายสองเหมือนเดิม  แต่ให้เลิกเร็วหน่อยเป็นบ่ายสามครึ่ง
คุณจิตติติดธุระอยู่พิษณุโลกมาไม่ได้
คุณเพื่อนบางแก้วโอเคยินดีมาร่วมเสวนาด้วย
ป้าวิยังโทรไม่ได้เพราะเหรียญหมดซะก่อน   เนื่องจากลืมมือถือไว้ที่บ้าน
แต่ยังไงป้าวิคงมางานประกวดเชพเพอดและสุนัขมิตรแท้ และ Agility อยู่แล้ว    ช่วยมาร่วมเสวนาต่อนะครับ
เดี๋ยวผมจะรีบทำแผ่นใบปลิว   คุณพชรบอกว่าจะติดต่อ Pet News ช่วยเผยแพร่ประชาสัมพันธ์   และไปช่วยแจกในงานด้วย   โดยจะเอาหนังสือบางแก้วมามอบให้สำหรับผู้ร่วมงานด้วย 
ป้าชัช ห้องโอเคไหม
โดย เพื่อน . - Friday, 4 February 2005, 10:55AM

ผมไปร่วมฟังได้ครับ แต่อย่าให้ผมเป็นผู้ให้ความรู้เลยครับเพราะเปรียบเทียบอวุโสแล้วยังห่างชั้นเยอะมาก ถ้าตกลงตามนี้ผมไปครับ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 4 February 2005, 11:33AM

ได้โทรเช็คกับทาง ม.เกษตรแล้ว ในส่วนของการประกวดสุ นัขโดยม.เกษตรชิงถ้วย พระราชทานยังมีตามเดิ ม สามารถสมัครหน้างานได ้
แต่ไม่ได้เป็นการเก็บคะแนนตามระบบของสมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัข
คุณเพื่อนบางแก้วไม่พาลูกๆมาโชว์ตัวหน่อยหรือครับ
เรื่องเสวนาผมแฟ็กไปให้คุณพชร  ช่วยประชาสัมพันธ์แล้ว   อย่าถอนตัวเลยนะครับ   จะได้มีความหลากหลายทั้งผู้เลี้ยง ผู้เพาะพันธุ์ นักวิชาการ และผู้สนใจครับ
พูดง่ายๆ  ชื่อ คุณเพื่อนบางแก้ว เป็นที่สนใจของเพื่อนๆหลายๆคน   ถ้าขาดหายไป  เดี๋ยวเพื่อนๆจะผิดหวังครับ
โดย เพื่อน . - Friday, 4 February 2005, 01:24PM

เรียน พี่วิเชียร ครับ

สังคมผู้เพาะเลี้ยง สุนัขบางแก้ว เป็นสังคมของคนกลุ่มเล็กๆ รู้จักกันดีในกลุ่ม ผมเป็นเพียง รุ่นเหลน ที่พยายามจะพัฒนาสุนัข เริ่มเข้าสู่สังคมผู้เพาะเลี้ยงอย่างจริงจัง ไม่เกิน 3 ปี หากเอาผมเข้าไปเป็นวิทยากรละก็ ผลร้ายจะตามมาสู่ ผม อย่างไม่จบสิ้น พี่เอาผู้อวุโสสูงสุดของวงการบางแก้ว(สีน้ำตาล)มาเป็นวิทยากรนั่นแหละดีมากเลยครับ เราจะได้เห็นทัศนะวิสัยของผู้อนุรักษ์บางแก้วอย่างแท้จริง

ผู้ที่มีอวุโสที่จะแนะนำงานนี้ได้ผมว่า น่าจะเป็น พี่ จิตติ แห่งคอกมิตรภาพ บางแก้ว จะดีกว่า อีกทั้งยังเป็นสื่อด้วย

พี่จิตติ ให้ความกรุณาน้องๆ ของชุมชนเราหน่อยจะดีกว่านะครับ อย่าพวกเราในชุมชนต้องผิดหวังเลยครับ

โดย เพื่อน . - Friday, 4 February 2005, 01:35PM

ขอแนะนำครับ

-ขอให้ใช้ผู้ที่เลี้ยงสุนัขบางแก้วอย่างแท้จริง และรักบางแก้วอย่างจริงใจ เช่น

1.ป้าชัช(ผู้รักและเมตตาบางแก้วอย่างจริงใจ)

2.ป้าวิ(นักวิชาการเรื่องสุนัขทั้งบางแก้ว และมีประสบการณ์ตรงกับสุนัขพันธุ์ต่างประเทศ) 

3.คุณน้อยหน่า(ผู้เลี้ยงสุนัขด้วยความรักและความละเอียดอ่อน)

4. คุณอาทร(น้องใหม่ผู้ที่มีการศึกษาและเตรียมการในการเลี้ยงสุนัขบางแก้ว)

5.พี่ จิตติ แห่งคอกมิตรภาพบางแก้ว(บรีดเดอร์ผู้มากด้วยประสบการณ์)

หากเอาผมเข้าไปเดี๋ยวผมตายแน่หลังจากเสร็จสิ้นงาน เนื่องจากอวุโสยังไม่ถึง ผลงานก็ยังเป็นที่ยอมรับในสังคมบางแก้ว ขอให้เข้าใจผมด้วยครับ แต่ถ้าเป็นบุคลนอกวงการ หรือเป็นผู้ที่อวุโสในวงการ ไม่มีปัญหาแน่นอน

โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 4 February 2005, 01:59PM

ต้องขอโทษด้วยครับ    ชื่อออกไปแล้ว   คงไม่เป็นเรื่องเสียหายอะไรนะครับ
เพราะทำในนามชุมชนคนรักบางแก้ว ซึ่งคุณเพื่อนบางแก้วได้มีส่วนสำคัญอย่างมากในการทำคุณประโยชน์โดยการให้คำแนะนำและให้ความรู้ดีๆแก่เพื่อนๆสมาชิก   ซึ่งน่านับถือมากกว่าผู้อาวุโสบางท่านที่ไม่ค่อยสนใจกลุ่มคนเลี้ยงคนรักบางแก้วเท่าไหร่เลย   ก็อยากเปิดโอกาสให้คนหนุ่มๆได้แสดงบทบาทบ้าง

อย่างไรก็ตาม  ก็ฝากป้าชัชด้วยครับ  ผมคิดว่าการเสวนาคงเป็นแบบโต๊ะกลมที่ทุกคนได้มีอากาสร่วมแสดงความคิดเห็นอยู่แล้ว  ทั้งคุณอาทร  คุณน้อยหน่าที่คุณเพื่อนบางแก้วแนะนำมา คงได้มีโอกาสพูด   ป้าชัชคงหาที่นั่งเหมาะๆให้คุณเพื่อนบางแก้วได้  

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Friday, 4 February 2005, 06:11PM

เรียนคุณวิเชียร......ต้องขอขอบคุณเป็นอย่างสูง  ที่ให้เกียรติผู้น้อยด้อยปัญญา  ขออนุญาตเป็นแค่ ผู้ร่วมฟังอภิปรายค่ะ อย่าให้ถึงขั้นไปร่วมอภิปรายด้วยเลย ไม่ทรงคุณวุฒิเพียงพอ  สำหรับ วงอภิปราย เรื่องบางแก้วค่ะ

เป็นเพียงคนเลี้ยงหมาธรรมดาคนหนึ่งเท่านั้น   และยังไม่ทราบเลยว่า จะมาร่วมฟังคำอภิปรายได้หรือเปล่า เพราะ ต้องไปดูแลเอาหมาไปช่วยงานสนาม สาธิตการฝึกหมาแบบ Possitive และการสาธิตสุนัขอารักขา 1 ขั้นตอน เชื่อฟังคำสั่ง กับเอาหมาไปลงแข่งอกิลิตี้ด้วยค่ะ    

ความจริง ป้าวิ นับได้ว่าเป็น"คนนอก"จริงๆของวงการบางแก้ว     แต่ก็ยินดีและเต็มใจรับใช้กิจกรรม(ที่ตัวเองเห็นว่า)เพื่อการสร้างสรรค์และพัฒนาสายพันธุ์   เท่าที่สามารถจะทำได้ค่ะ  ส่วนเรื่องที่จะให้มาเป็นผู้ร่วมอภิปรายนั้น  ไม่สามารถค่ะ

ชื่อ ออกไปแล้วก็ไม่เป็นไรค่ะ  บอกไปเลยว่าป้าวิแกเป็นจอมเบี้ยวอยู่แล้ว  พูดเรื่องจริง  ไม่โกรธกันค่ะ  อิอิ 

โดย ไตรสิทธิ์ . - Friday, 4 February 2005, 08:09PM

ไม่เป็นไรครับ   ยังไง  ป้าชัชคงจะโยนคำถามให้ทุกคนช่วยกันตอบอยู่แล้ว   ป้าวิก็นั่งใกล้ๆป้าชัชหน่อยแล้วกัน
อย่าแอบหนีหายไปไหนหละ
น้องๆหลายคนคงอยากรู้จัก หญิงเหล็ก ตัวจริง เสียงจริง คนนี้
ท่านใดยังไม่รู้จักผู้ร่วมอภิปราย  ช่วยไปดูที่ใบปลิวข้างล่างนี้
โดย เพื่อน . - Friday, 4 February 2005, 11:31PM

ผมขอกราบ พี่วิเชียร เลยครับ อย่าเอาผมไปเป็นผู้ร่วมสนทนาเลยครับ ผมขอไปร่วมงานและเป็นผู้ที่คอยให้ความรู้กับน้องๆในเวปดีกว่า ไม่อย่างนั้นผมอาจจะอยู่ในสังคมของผู้เพาะเลี้ยงบางแก้วลำบากแน่ๆ เดี๋ยวเขาจะว่าได้ว่ามีความรู้เพียงน้อยนิด เอามาเขียนนิทานหลอกเด็ก เพราะแนวทางของการผสมและการเลี้ยงดูก็แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิงครับ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 5 February 2005, 07:57AM

เดี๋ยวจะบอกป้าชัชให้นะครับ   ยังไงก็อย่าลืมแวะมาด้วย
ถ้าสมาคมพัฒน์จัดประกวดสุนัขเป็นโรคเลื่อนเหมือนงานที่สวนสามพราน   คุณเพื่อนบางแก้วช่วยประท้วงหน่อยนะ   ออกจากสนามประกวดเดินตรงมาที่ห้องเสวนาเลย
คุณเพื่อนบางแก้วคิดว่าใครน่าจะให้ความรู้ได้ดี   ช่วยเชิญมาด้วย
ถ้าเขาไม่มา  ก็ไม่ต้องไปสนใจในคำวิจารณ์ของคนประเภทมือไม่พาย  เอาเท้าราน้ำแล้วครับ
ถ้าอยู่ในสังคมของผู้เพาะเลี้ยงบางแก้วลำบาก  ชุมชนคนรักบางแก้วยังยินดีต้อนรับครับ
ขอบคุณคุณเพื่อนบางแก้วที่คอยให้ความรู้กับน้องๆในเวปเสมอมา   แต่ถ้าไม่มีกิจกรรมเสริมเหล่านี้บ้าง   ก็คงหายไปทีละคนสองคน
ยังมีสิ่งที่ชุมชนฯควรทำอีกเยอะครับ  ทั้งเรื่องจรรยาบรรณและเรื่องบ้านพักพิงถาวร
โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Saturday, 5 February 2005, 10:31AM

ขออนุญาตปากเสียหน่อยครับ

จะทำความดี และเชื่อมั่นว่าสิ่งที่เราทำดี ใยจึงต้องกลัวลำบากด้วยครับ

ผมเองก็ใช่ว่าจะเก่งอะไรนักหนา แต่สิ่งหนึ่งที่ผมเชื่อมั่นก็คือ ผมรักบางแก้วจริง และทุกอย่างที่ผมทำ และที่จะทำ ก็ทำเพื่อการเลี้ยงหมาให้ได้ดีจริงๆ ความรู้ทั้งหมดก็จะนำมาปรับใช้และยินดีที่จะเผยแพร่ให้กับทุกคนได้รู้แบบฟรีๆ อาจจะถูกหรือผิด ผมก็ยินดีรับฟังและปรับปรุงเสมอ

การอยู่ร่วมกันในสังคมและตั้งใจที่จะทำความดีในสังคม มันก็ต้องมีเสียงนกเสียงกาบ้าง มีเสียงคัดค้าน สนับสนุน ก็เป็นเรื่องธรรมดา ความรู้สึกจากใจของผม ผมนับถือทั้งป้าวิ และพี่เพื่อนบางแก้วด้วยความบริสุทธิ์ใจ เพราะทั้งสองท่านต่างก็รักหมาเหมือนกัน มีความต้องการที่จะเห็นสังคมและการพัฒนาพันธุ์ที่ดีขึ้นเหมือนกัน เพียงแต่ต่างคนต่างทำในมุมของตัวเอง แต่ถ้าเราเอาผลของจากทั้งสองท่านมารวมกัน สังคมเราจะดีขึ้นแค่ไหน ผมว่าทุกคนย่อมรู้กันดี

บ่ายนี้ผมจะไปครับ แล้วเจอกันได้ จะเอาขุนทองไปด้วยครับ

โดย ป้าชัช swine - Saturday, 5 February 2005, 12:46PM

โอเค ป้าชัชมานั่งรอที่ห้องเสวนาแล้วนะ

มีผู้สนใจมารอด้วยแล้ว 1 ท่าน มาตั้งแต่ เวลา เที่ยงกว่า ๆ แน่ะ เชิญทุกท่านมาได้แล้วค่ะ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew